TIN TÀI TRỢ.

Làm gì khi bị người yêu xúc phạm

• 17 Lượt chia sẻ
  • 10.3K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 52 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chúng em quen nhau 5 năm rồi,em 23 còn anh 26 ( anh học 2 bằng nên 2 đứa học chung lớp đại học), cũng dự định sang năm đám cưới.Thế nhưng gần đây bọn em cãi nhau mà làm em suy nghĩ rất nhiều. Chuyện là thế này do bọn e ở xa, tháng gặp nhau 1-2 lần, nên tải phần mềm zalo về điện thoại xài, do mới nên e không biết tính năng gởi tin nhắn thoại, e yêu cầu gởi tin nhắn văn bản chứ gởi tin nhắn thoại lâu ( em không biết). Nào ngờ anh nói em không biết thì đừng có nói tào lao,làm anh suy nghĩ ." Sao em cái gì cũng không biết hết vậy? Làm gì cũng phải động não suy nghĩ lên chứ".Em tức quá nói anh xúc phạm em. Anh nói là anh chỉ nói sự thật, em ngu thì chịu chứ sao. Người khác góp ý thì em tiếp thu chứ sao nổi nóng vậy. Em nói chia tay đi chứ tính nết thế này không sống chung được. Chuyện cũng không có gì to tát, nhưng đó là bản chất của anh ấy, từ trước giờ anh cũng không ít lần nói với em những lời tương tự như vậy.
    Ví như lần em lên mạng tìm hiểu nấu món ăn mới, (em nấu ăn dở lắm), anh ấy vừa ăn miếng đầu đã nặng lời với em " Em tệ quá vậy, nấu gì cũng phải tìm hiểu chứ, em không chịu động não suy nghĩ hả?" Em tủi thân lắm, nói đúng sai với anh dù sao đó cũng là tấm lòng của em. Anh cư xử vậy là không đươc. Anh vẫn nói như trên, sau đó thấy mình sai anh chủ động làm lành ( tuyệt đối không nói lời xin lỗi nhé). Nhiều nhiều lắm không biết bao nhiêu lần anh nặng lời với em rồi, xong anh lại nói là anh chỉ nói sự thật., em phải chấp nhận thì mới tiến bộ được. Bẵng đi một thời gian em nhắc lại chuyện xưa anh nói anh như vậy là không tốt, sẽ cố gắng sửa đổi. Thế nhưng mới đây anh lại tái phạm. Lúc này em mới ngộ ra đó là bản chất của anh ấy. Trước đây em cho qua thì giờ thế này em phải ráng chịu thôi, chỉ tự trách bản thân mình. Em đã suy nghĩ về vấn đề này từ mấy năm trước, nhưng có lẽ chưa quyết tâm. Giờ đây em thấy mình cần dũng cảm từ bỏ chứ cưới người này về sẽ khổ thôi. Nhưng từ bỏ mối tình 5 năm đâu phải dễ. Em chán nản quá!
    Cũng xin nói thêm rằng anh ấy là người giỏi giang, siêng năng, mọi người trong gia đình em đều thích anh ấy. Trước đây 2 đứa còn sinh viên thì ở gần nhau, giờ ở xa nếu cưới cũng phải xa nhau 3-4 năm mới về gần được. Nhiều lý do chi phối nên em cũng muốn dừng lại lắm, dĩ nhiên cả 2 vẫn còn yêu nhau nhiều, giờ chỉ có chấp nhận tính xấu của nhau mới bền vững được thôi.
    Xin mọi người tư vấn giúp.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 51 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mối tình 5 năm mà bạn bỏ đâu có dễ. Nếu muốn tiếp tục bạn nên nói rõ quan điểm của mình vs ng yêu bạn. Chứ con gái nhạy cảm ns vậy ai chịu nổi
    • 21 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Người như vậy mà cũng chịu đựng được 5 năm sao, bạn xứng đáng là người phụ nữ Việt Nam
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 110 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

lỗi bạn trai của bạn vô tâm, nhận xét thẳng thắn, tuy nhiên vô ý, ko để ý đến cảm xúc của bạn.

Nhưng anh này là người tốt đấy, nói thẳng và trung thực, góp ý những cái bạn còn yếu, xét thấy, nếu bạn muốn tiến bộ thì phải tiếp thu, tuy nhiên, bạn nên tâm sự với bạn trai, nói rằng, anh góp ý với bạn trai tâm lý hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 251 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Đúng là nói chuyện như tạt gáo nước lạnh vào mặt !
    Xét lại thì vô duyên nhưng bù lại ở cạnh bạn anh ấy đã phản bội lại bạn bao giờ chưa? Bạn có thể bỏ 1 người như vậy, hoàn toàn có thể nhưng chưa chắn những người sau có tính thẳng thắn như ông ấy Hoặc miệng lưỡi qua đường rồi cheat bạn đấy
    Ngược lại bạn có thể chấp nhận tính xấu của ông ấy, như là lấy 1 ng chồng khúc củi về ) Không ngọt ngào lắm thôi. Nhưng nói trước nhé, kiểu đàn ông này mau làm bạn ngấy vì bạn là ng nhạy cảm
    Yêu là phải chấp nhận bản tốt và bãn xẩu rồi bạn ạ. Miễn bản xấu ko phải như ng đa tình và hay lăng nhăng thì dẹp nhé Ngoài ra nên nói với ông ấy, nếu ông ý yêu bạn thì hãy nghĩ cảm xúc của bạn và cố gắng hạn chế nói những câu vô tình giống vậy Chỉ hạn chế thôi chứ thay đổi là chuyện ko thể với bản chất con người rồi
    Còn tuỳ thuộc nhiều cái khách quan trong mối quan hệ của bạn nữa !
    • 183 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

cái quả này hay ghê ha!
    Bạn có 1 tình yêu phải gọi là dài khủng khiếp.
    Có thể chính điều đấy đã làm anh chàng kia mực định mất rồi.
    CHủ quan của riêng mình thì anh chàng là đang suy nghĩ rất nhiều cho bạn, nhưng ăn nói bỗ bã quá.
    Suy cho cùng thì bạn lên cứng lên 1 chút, làm cho người ta thấy bạn là 1 người có chính kiến riêng, chứ không phải bảo gì nghe đấy. Thi thoảng cứ làm căng căng lên. Cái gì cũng phải có lúc thăng lúc trầm thì mới nhớ lâu và khắc sâu được!
    Vẫn là hào kiệt vẫn phong lưu
    Chạy mỏi chân thì hẵng đứng lại...

- Em ạ, một nếu em không bật đèn xanh chẳng người đàn ông nào người ta lại cứ nhào vào. Đừng đánh giá cao bản thân hấp dẫn - trong khi bản thân đơn thuần là dễ dãi !
    • 1,226 Bài viết

• 5,154 Được cảm ơn

Chắc bạn trai bạn nghiện phim Mỹ nên quen với từ "động não" đây mà. Chuyện này dễ giải quyết, bạn nói anh ta sửa từ ấy lại bằng cụm "chịu khó tự suy nghĩ", vậy là xong. Tuy nhiên, nên phân biệt giữa góp ý thẳng thắn và xúc phạm, xúc phạm nó dường như gần với chửi rủa, không có thiện chí, và có ý định dìm hay phủ nhận người khác. Vì vậy không thể nói bạn trai bạn xúc phạm bạn, chẳng qua bạn không thích ngôn từ của anh ta, điều này giải quyết được hay không là do bạn. Tôi gặp nhiều người kiểu này và có lẽ tôi cũng không quan tâm lắm chuyện anh ta, cô ta nói thế nào (trừ trường hợp vô văn hóa), quan trọng bản chất thế nào, khả năng thiện chí hay không và có chơi với nhau, làm bạn lâu dài được hay không. Tất nhiên, mỗi lứa tuổi nhìn nhận khác nhau, thường khi trẻ người ta khoái sự ngọt ngào hơn là bản chất và sự đúng đắn.
    • 689 Bài viết

• 915 Được cảm ơn

Cái này thuộc về văn hóa ứng xử, ko liên quan lắm tới bản chất. Bản chất có thể tốt như nhau nhưng mỗi ng lựa chọn một cách ứng xử khác nhau, ko thể dung hòa được cũng khó sống. Một người thì như đóa hoa nhạy cảm thanh lịch, một người thì như hòn đá thô ráp ko thik mài dũa, đụng nhau chan chát..lâu dài không ổn.
    Kiểu ji cũng 1 người phải thik ứng với ng kia, hoặc trao đổi thẳng thắng để đưa ra cách ứng xử chung có thể chấp nhận được. Không thì next...Lúc yêu thì vẽ ra bao nhiêu điều to tát để đến với nhau, nhưng lúc sống cùng nhau thì vấn đề chủ yếu là sự giao tiếp hàng ngày, nghe ko lọt nổi vô tai thì ngày ngày như tra tấn. Không nên hoang tưởng hy vọng sau khi kết hôn người ta sẽ thay đổi, nếu thay đổi được thì ngta đã sớm thay đổi rồi.
    07e7bee8-d98b-4998-8b6a-c9b361a8f72f