huhu, giúp e với, làm thế nào để bố mẹ đồng ý cho yêu ngừoi kém tuổi đây?????

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.6K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 245 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Huhu, e chán quá các mẹ ơi. Tình hình là e năm nay 25 tuổi, ny e 23. E và ng ấy yêu nhau và xác định là đi tới hôn nhân. E cũng đã về ra mắt bm, họ hàng nhà a í. Mọi ngừoi đều quý e, ai cũng đều biết e hơn tuổi ny e ah).
    Nhưng còn về gđ e thì ngược lại hoàn toàn. Bố e thì bình thường, nhưng mẹ và e trai e thì rất phản đối.E trai thì nói là a í ko xứng đáng làm a rể nó ( vì ny e hơn e trai e có 1 tuổi, nó lại là ngừoi khá thông minh, tháo vát so với cái tuổi 90 của n).
    Mẹ e thì chê ny e kém tuổi, còi, xấu, nhà nghèo..chê ny e thật tàh, hiền lành quá, mai sau chẳng biết làm ji mà ăn....túm lại là ko thích ah.
    ( Quả thực là so về hình thức, thì ny e xấu hơn e rất nhiều, mà so với những ngừoi cưa cẩm tán tỉnh e, trước kia và bây h, thì đúng là ny e nghèo thật, 1 thằng sv năm cuối, chưa có ji trong tay, cũng đi làm thêm cho cty của cô a í, nhưng việc cũng chỉ là thời vụ, tháng ~2tr , đi wave s, nhà a í cũng ko khá bằng nhà e. Mặc dù nhà e ở tỉnh lẻ, a í ở HN, nhưng nhà tập thể, nhiều lúc mẹ e cứ ví von cái kiểu nhà a í ko rộng bằng csi bếp nhà e.....e trai a í lại học hành cũng ko bằng e trai e )
    Nhưng có một điều mà mẹ e ko hiểu đấy là a ấy rất tốt, rất yêu thương, chiều chuộng và lo lắng cho e. ( đây là ng đầu tiên yêu e nhiều ntn)
    Cứ thỉnh thoảng về nhà, mẹ e lại bóng gió, rùi nói thẳng là có con ng này, ng nọ...con ông nọ, bà kia... đến hỏi...rùi chê a í. E chán, chẳng nói ji thì mẹ e lại bắt đầu nói dỗi " thế thì xem tn, nếu n lớn hết rồi thì có khi cuối năm cứoi đi....", thậm chí, mẹ e còn bảo trông a í giống như kiểu nô lệ của e....
    Đợt này, 30-4 a í định về thăm bm e, 2 đứa vừa tính nên mua gì để a í về lấy lòng bm...đang hí hửng thì tối nay mẹ e lại bắt đầu ý kiến chuyện chồng con.( mà e mới có 25)-------> chán hẳn, nên bảo a í thui, đừng về nữa. Nhìn cách mẹ e nhìn a í cừoi cừoi, nói chuyện, ngừoi ngoài, hay a í nghe, cứ tưởng là mẹ e quý lắm ( mẹ e rất khéo ah), nhưng chỉ có ng nhà mới biết là mẹ e đang nói đểu a í, đang coi thường a í .
    Những lúc thế này, e chán lắm, e đang định cố gắng học, cố kiếm cái học bổng đi du học vài năm rùi về cứoi. 30 ko có thằng nào rước là bm e cho đi vội ấy chứ.
    Bọn e phải làm ji bây h? các mẹ giúp e với. E buồn lắm, huhu:Crying::Crying::Crying:
    E cảm ơn các mẹ nhiều!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 55 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Em tò mò sao mà cậu ý cưa được chỉ nhỉ... Thường thì con trai bằng tuổi đã bị con gái chê trẻ con rồi,... đằng này còn kém tận 2 tuổi.. tò mò ko biết em ý cưa chị thế nào nào thế
    --
    ^^! @@!
    ---------------------
    ^^!
    ----------------------------------------------
    D&A
    Dream Into Action
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 245 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

hihi, thật ra, lúc đầu, mình cũng ko thích đâu. Nhưng do ny mình kiên trì quá, lại thật lòng yêu mình, lúc nào cũng lo lắng cho mình, ( mặc dù nhiều cái theo những cách rất trẻ con) :Smiling: mưa dầm thấm lâu nên cuối cùng mình cũng đồng ý. hihi. Yêu rùi, h lại thế này đây. Nản quá :Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 104 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    thôi bỏ đi , cố làm gì nữa , chẳng đi được tới đâu đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 183 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Em yêu thật lòng thì cứ để thời gian trả lời thôi .Nhưng chị ko hiểu sao em gọi ng yêu em là "thắng sinh viên năm cuối" , nghe câu này chị đã thấy sự ko tôn trọng rồi .Có thể em ko có ý đó nhưng chị nghĩ khi yêu nhau dù kém tuổi mình cũng ko nên nói hoặc viết những câu như vậy dành cho ng yêu , đành rằng ng yêu em ko bằng em nhưng là ng em yêu đó
    Chúc em may mắn và sớm hòa giải đc với bố mẹ mình trong chuyện này . Chị nghĩ tình yêu ko có giới hạn tuổi tác , có ng con gái còn yêu ng con trai kém 6t nhưng vẫn rất hạnh phúc . Cái chính là gia đình 2 bên thôi . Em có thể chứng mình cho mẹ em thấy lòng tốt của ng yêu em bằng mọi cách có thể, em nên gắng chia sẻ tâm sự với mẹ . Cứ cố gắng kiên trì thì kiểu gì mẹ em cũng sẽ đồng ý cho em lấy ng tốt , và xứng đáng làm chồng .Nhưng cũng có thể do mẹ em lo lắng 1 điều nữa là hiện nay 2 em chưa ổn định , mà nếu em lấy cậu này thì khổ thân con gái mẹ ra . Em hãy đưa ra những kế hoạch trong tương lai luôn , vạch ra 1 con đường sáng sủa và chờ đợi xem mẹ em có ý kiến gì
    Về cậu ng yêu thì có lẽ em nên chỉ bảo cậu ấy lại từ cách ăn mặc và chế độ ăn uống ,thể thao lại xem . Em rể họ chị trước kia cũng bị cả nhà chê bai vì xấu hơn em gái chị , nhưng 1 thời gian cậu ấy thay đổi từ cách ăn mặc , tập thể thao người cũng có phổng phao lên , cho nên sau 1 thời gian thì công nhận cậu em rể nhà chị rất được lòng cả họ hàng , vì trông khá là bảnh bao . Và 2 đứa sau này lấy nhau sau bao năm bị nhà chị chê đấy

Đôi lời chia sẻ với em
    Chúc em may mắn nhé
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 44 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Chia sẻ cùng em. Nhưng em đừng lo lắng quá. Người yêu chị cũng kém chị 3 tuổi đây em. Trong những trường hợp thế này thường nhà trai phản đối kịch liệt hơn nhà gái đấy. Nhưng trường hợp của em nhà trai ủng hộ đã là một lợi thế rồi. Thông thường mẹ vì thương con gái nên phản đối, nhưng khi thấy người ta yêu con gái mình thật lòng thì sẽ chấp thuận thôi. Em cứ từ từ thuyết phục mẹ. Chị cũng hay tâm sự với mẹ về người yêu, nói những điểm tốt, những thế mạnh, những chăm sóc cho mình và kế hoạch tương lai mà người đó lập ra để mẹ thấy người ta quan tâm và yêu mình như thế nào. Dần dần mẹ sẽ đồng ý thôi. Kế hoạch đi du học đến năm 30 tuổi rồi về của em thì chị thấy nó đồng nghĩa với quyết định bỏ cuộc với anh chàng này . Tóm lại, tình yêu sẽ chiến thắng tất cả. Chúc em nhanh chóng thuyết phục được mẹ, lúc đó lại vui ngay ấy mà em.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,405 Bài viết

• 1,068 Được cảm ơn

Có lẽ vì do hiện tại kinh tế hai bạn chưa ổn định ,nhất là anh bạn ý là sv năm cuối chưa đảm bảo đc kinh tế
    Bạn mới có 25 nếu đây là tình yêu thật sự thì kể cả 27 bạn chống lầy vẫn chưa muộn mà ,lúc ý cả hai cùng ổn định cùng chín chắn hơn như vậy mình nghĩ bố mẹ bạn cũng ko phản đối đâu
    Mình 28 ,một zai đang cưa mình 27 ........bố mẹ mình mong mình ừ lắm rùi đây
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 245 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

@hotmusic, sonic, grace : hihi, e sơ ý quá, cũng chẳng có ý ji hay coi thường ny đâu ah, e cảm ơn các chị đã chỉ ra cho e những sai sót . Bọn e đang cố gắng rất nhiều, và cũng có rất nhiều kế hoạch để có thể ổn định kt. Ny e tập breakdance 5, 6 năm rùi, body thì cũng có cơ đấy, nhưng mà cơ hơi teo ah. ^^. ăn mãi chẳng to đc tí nào.

E cảm ơn các chị nhiều lắm, nghe các chị tv, e cũng cảm thấy vững tin hơn nhiều rùi ah. Hy vọng sớm đc khoe ảnh cứoi. hihi.
    Chúc các sis lun lun may mắn, hp naz.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 35 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Gọi người yêu là "Một thằng sinh viên.." thấy cứ thế nào ấy.
    Anw: đồng cảm với bạn vì mình cũng đã từng vướng vào chuyện tình cảm giống như kiểu của bạn bây giờ....
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 741 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

2 đứa thổi cơm ăn đi
    Thương về em a vững vàng tay lái
    Nhớ về mẹ con nhè nhẹ tay ga
    • 660 Bài viết

• 752 Được cảm ơn

ANh họ mình sn 86, yêu 1 chị sn 83, gia đình nhà trai thì giãy nảy lên ko đồng ý, rùi gia đình nhà gái thì chép miệng ái ngại. Ấy thế mà từ lúc xin phép yêu nhau đến lúc cưới độc có 3 tháng . Bố mẹ ghét thì ghét, cái chính vẫn là ở mình cơ mà, nếu quyết tâm, cứ đòi cưới = được đã, sau đó chứng minh tình cảm và lấy lòng các cụ sau cũng được.
    ( à, bà chị kia có bầu hơn 1 tháng thì cứoi, hehe)
    Y70GYJMY70Gm8
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 161 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Chia sẻ vs bạn vì trường hợp của mình giống y hệt, cũng 87 và 89, có điều mình thì ngc lại, bm ngy mình ko đồng ý Thậm chí bọn mình còn chưa bao giờ ra mắt bm hay gì hết, chỉ là bm biết đc ngy mình yêu mình hơn 2 tuổi và tuyên bố là chia tay đi, bm ko bao giờ đồng ý
    Bọn mình cũng chẳng biết làm gì hơn, cưới xin thì quá sớm, mà tiếp tục yêu trong sự phản đối thì cũng mệt mỏi. Nhưng mình chưa bao giờ nghĩ đến chuyện bỏ cuộc cả, bởi cái lý do hơn tuổi rất là vô lý, quan trọng là họ chưa hề biết mình là ai, như thế nào, ra làm sao mà đã phản đối ngay chỉ vì mình hơn ngy 2 tuổi thì mình thấy thật ... buồn cười. Dù sao cũng là cả 1 quá trình, miễn là có tình yêu, mình tin 2 người yêu nhau sẽ làm được tất cả. Bố mẹ là quan trọng nhưng sau này người sống với mình là chồng/vợ mình, vì thế phải xem tình yêu có đủ để đi đến tương lai hay ko thôi.
    Lạc quan lên bạn nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 245 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

@ clay87 : èo, bọn e sợ ăn kơm trc kẻng lắm, chỉ tổ bm, họ hàng ghét thui ah. ^^ hihi, bao giờ bước đường cùng mới phải làm nt ah:Silly:
    • 123 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Bạn cũng khó hiểu nhỉ? Bao nhiêu chàng hơn tuổi thì ko yêu lại yêu"cậu bé" kém tuổi. Thường thì con trai bao h cũng trẻ lâu hơn so với cánh chị em. Bạn hơn tuổi nữa thì sau này còn ntn. Thôi, cứ yêu đi rồi suy xét thêm.
    Cuộc sống cuốn theo thời gian nhưng quá xa lạ, hãy trao anh một chút niềm tin ...!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 245 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

^^, e cũng chẳng biết nữa, chắc cũng tại mặt e nhìn trẻ quá, nên ai cũng nhầm, hihi