TIN TÀI TRỢ.

Gái Nam - trai Bắc và không cho cưới... :(

• 1 Lượt chia sẻ
  • 4.32K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 397 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

Em chào các anh chị, e đang rối quá, mong các anh chị cho e lời khuyên...

E với bạn trai yêu nhau gần 2 năm rồi, bạn trai e sinh 84, em 88. Tụi e dự định cuối năm sau sẽ cưới.

2/9 vừa rồi, bạn trai e về thưa chuyện với gia đình xin phép cưới. Nhưng 2 bác lại không đồng ý, với lý do là e là người Nam, (bạn e là trai Bắc) và khác nhau về văn hóa vùng miền...

Bản thân e, nếu cưới nhau, e chấp nhận ra Bắc làm dâu, chấp nhận thay đổi cuộc sống...

Anh ấy thời gian này mệt mỏi và khổ tâm lắm. Anh ấy nói nếu như bắt e chờ, lỡ sau này không cưới e thì sẽ có tội lớn. Nhưng chia tay thì không thể, vì chẳng có lý do nào cả... Anh không biết làm cách nào để dung hòa, để thuyết phục ba mẹ. Mà ba mẹ anh lại có tính bảo thủ.... Anh ấy vẫn khẳng định là yêu em, và không muốn mất em.. Mà cũng không thể mất anh ấy được...

Em tin anh ấy, nhưng chỉ sợ anh bị ba mẹ tác động rồi lung lay, thời gian và khoảng cách sẽ làm tụi e ngày càng xa nhau hơn...

Trước đó, khi về ra mắt, thì thấy rất ổn, 2 bác vui vẻ, và có vẻ quý e lắm. Điều đó làm e rất vui, rất mừng. Nhưng giờ lại không đồng ý... E thật không hiểu được, không biết có còn lý do nào hay không??..

Tình hình lúc này khá căng, e không biết phải làm thế nào.. Có nên tiếp tục hay không? Có hy vọng gì về sự thay đổi của 2 bác ko?? Nếu e chờ đợi và cố gắng, liệu có được kết quả ko? Hay chỉ là công dã tráng mà thôi???

Mong các anh chị ở ngoài sáng suốt, cho e lời khuyên với
    Em cảm ơn các anh chị nhiều. Chúc anh chị có ngày làm việc hiệu quá nhé!
    You can't change how people treat you or what they say about you. All you can do is change how you react to it.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 37 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Gia đình chỉ là chuyện nhỏ thôi em, anh chàng kia mới là chính.
    Bây giờ Nam Bắc ko còn cách trở nữa, mấy ông bà già tính toán hơn thiệt thôi.
    Chúc các em bên nhau.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 365 Bài viết

• 363 Được cảm ơn

Chịu khó thường xuyên về thăm các cụ, mưa lâu thấm đất. Các cụ sẽ thay đổi ý kiến nếu thấy em có thể thích nghi và có lối sống phù hợp với gia đình các cụ
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 397 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

E cảm ơn anh nhiều nhé!
    E chỉ sợ bạn trai e lung lay. Ngày trước, cũng vì tính bảo thủ của 2 bác, mà chị gái của anh ấy phải lấy người mà gia đình lựa chọn đó a! Nên giờ e lo "lịch sử lặp lại"! hix
    You can't change how people treat you or what they say about you. All you can do is change how you react to it.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 397 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Crossroads Xem bài viết
    Chịu khó thường xuyên về thăm các cụ, mưa lâu thấm đất. Các cụ sẽ thay đổi ý kiến nếu thấy em có thể thích nghi và có lối sống phù hợp với gia đình các cụ
    Gần đây e có ý ra Bắc thăm các cụ, nhưng bạn e ko chịu! Bảo là ba mẹ đang suy nghĩ chuyện này, sợ e ra sẽ không tiện! hix Bạn e nói thế, e cũng không biết làm sao nữa.. Tiến thoái lưỡng nan :-s
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 188 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Mình thì chỉ thấy bố mẹ nhà gái phản đối vì lấy chồng xa sợ con gái khổ, chứ nhà trai thì con dâu về nhà mình kia mà.

Có thể tư tưởng bố mẹ ng yêu bạn tương đối cổ,trong các vấn đề ăn mặc, nói năng, đi đứng, tác phong... thường hay khắt khe. Bạn là người Nam có lẽ không quen để ý những cái đó lắm.

Tốt nhất là người yêu bạn nên tâm tình thủ thỉ với bố mẹ thật nhẹ nhàng hỏi cụ thể xem có điều gì chưa vừa lòng để bọn con sửa.

Còn nếu chỉ đơn giản là vì xa thì thỉ cần 2 bạn yêu nhau và thể hiện quyết tâm đến với nhau, nhờ họ hàng người quen tác động nữa thì chắc bố mẹ cũng xuôi thôi.

Chúc hai bạn sớm về một nhà.:Rose:
    ....em mãi đóa hoa đồng nội ... tươi thắm trong nắng mặt trời...
    • 210 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Đúng là quan trọng ý chí bạn trai bạn thôi chứ bố mẹ thì là muỗi. Như thằng em họ tớ iu cô bé hơn 1 tuổi người thanh hóa, mẹ nó đi xem thấy còn bảo khắc mệnh , vợ chồng lấy nhau nguy hiểm tính mang, thế mà nó nhất định cưới bố mẹ nó vẫn phải chịu đấy, sắp đi chụp ảnh cưới rồi. bạn mà lấy chồng xa cũng vấn vả đấy, ân tượng ban đầu thì lại ko tốt rồi.
    • 122 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoàng Sa Xem bài viết
    Gia đình chỉ là chuyện nhỏ thôi em, anh chàng kia mới là chính.
    Bây giờ Nam Bắc ko còn cách trở nữa, mấy ông bà già tính toán hơn thiệt thôi.
    Chúc các em bên nhau.
    đúng vậy, do anh chàng kia quyết định hết
    • 1,077 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

nhà người yêu bạn có 2 chị em??? bố mẹ tính cổ hủ??===> quý thằng con trai như cục vàng, nó đánh rắm 1 cái có mà đưa nó đi khám bệnh đường ruột. bạn trai bạn chỉ cần kiên quyết cưới thì bố mẹ muốn cản cũng chẳng dám
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,237 Bài viết

• 2,370 Được cảm ơn

Thôi rồi Nhiên đã xa An
    Kể từ đêm gió thổi ầm ầm
    An đường An, Nhiên hẹn đường Nhiên
    Yêu thương sao? Ba mẹ cấm rồi :Crying:
    Thôi đành gom lại ve chai
    Cả ngàn chai nước mắt ân tình
    Cho người kia khỏi phân vân
    Khi ngồi ngoan lắng nghe mẹ nói
    Khi mùa đông lạnh lùng sang
    An khỏi nhớ mùi người Nhiên
    ...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 637 Bài viết

• 923 Được cảm ơn

Chị ơi còn trẻ thế mà đã vội lấy chồng sao? Mà BMC người Bắc ghê gớm soi mói lắm chị ơi, nếu cưới thì có phải ở chung ko, phải ở chung thì bị soi đến chết mất. Gái Bắc nhiều người còn ko làm hài lòng được, chị là gái miền Nam, lại còn trẻ, kinh nghiệm sống chắc cũng chưa đủ nhiều, tính kỹ nhé chị.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 453 Bài viết

• 412 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi fathermonkey Xem bài viết
    Thôi rồi Nhiên đã xa An
    Kể từ đêm gió thổi ầm ầm
    An đường An, Nhiên hẹn đường Nhiên
    Yêu thương sao? Ba mẹ cấm rồi :Crying:
    Thôi đành gom lại ve chai
    Cả ngàn chai nước mắt ân tình
    Cho người kia khỏi phân vân
    Khi ngồi ngoan lắng nghe mẹ nói
    Khi mùa đông lạnh lùng sang
    An khỏi nhớ mùi người Nhiên
    ...
    tư vấn thì ko tư vấn, thơ mới chả thẩn.
    • 444 Bài viết

• 303 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi girlantisgirls Xem bài viết
    Chị ơi còn trẻ thế mà đã vội lấy chồng sao? Mà BMC người Bắc ghê gớm soi mói lắm chị ơi, nếu cưới thì có phải ở chung ko, phải ở chung thì bị soi đến chết mất. Gái Bắc nhiều người còn ko làm hài lòng được, chị là gái miền Nam, lại còn trẻ, kinh nghiệm sống chắc cũng chưa đủ nhiều, tính kỹ nhé chị.
    ối đừng nói thế em gái ơi, nói vậy gái nam nó chạy hết thì sao, các anh ế hết à/
    nói vậy thôi chứ nhiều bà mẹ bắc cực kì thoáng tính, thik con dâu cơi mở, sởi nởi như gái nam í, thế nên nếu em cởi mở và sởi nởi thì cứ yên tâm nhá! kiểu gì rồi các cụ sẽ đồng í thôi
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,237 Bài viết

• 2,370 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Onvaline Xem bài viết
    tư vấn thì ko tư vấn, thơ mới chả thẩn.
    thơ xong, pm làm quen rùi cưng, ở đó mà ghen với anh, keke
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 453 Bài viết

• 412 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi fathermonkey Xem bài viết
    thơ xong, pm làm quen rùi cưng, ở đó mà ghen với anh, keke
    ai là cưng thế nhỉ?
    quen thì bt thôi, có gì đâu mà phải ghen.
    anh ko những quen mà còn pm chém gió cơ:Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 397 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi girlantisgirls Xem bài viết
    Chị cũng đã nghĩ kỹ rồi e ah! Cũng nhiều người cảnh báo giống như e vậy. Nếu cưới thì tụi chị ở riêng. Chị nghĩ, chỉ cần mình biết điều, hết lòng với nhà chồng thì mọi chuyện chắc sẽ ko đến nỗi nào đâu! Cái quan trọng là chị yêu anh ấy và ko muốn mất anh ấy! huhu
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 397 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thulinhnhi Xem bài viết
    ối đừng nói thế em gái ơi, nói vậy gái nam nó chạy hết thì sao, các anh ế hết à/
    nói vậy thôi chứ nhiều bà mẹ bắc cực kì thoáng tính, thik con dâu cơi mở, sởi nởi như gái nam í, thế nên nếu em cởi mở và sởi nởi thì cứ yên tâm nhá! kiểu gì rồi các cụ sẽ đồng í thôi
    Tình hình thế này, chắc gái nam chạy hết đó a! Nhà e đã ko cấm cản, mà gia đình bạn e lại cấm! Ngược đời hết sức!
    Mà e thì ko được sở lở như a khuyên rồi, tính e hơi rụt rè xíu! Chắc mất điểm chỗ đó! :-s
    • 2,988 Bài viết

• 2,623 Được cảm ơn

Ước gì có cô người Nam nào ra Bắc làm vợ mình nhỉ
    No sacrifice,no victory
    United we stand,devided we fall
    • 8 năm
    • 94 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Mình có anh rể người Bắc đây bạn. Mà đặc biệt là gia đình dì mình không thích người Bắc, nhưng cuối cùng cũng cho lấy, rồi ở lại Nam làm rể, gia đình dì mình dần dần cũng thích, cũng thương rể Bắc. Mình nghĩ vấn đề có lẽ là ở anh chàng. Chứ ko lẽ nào lần trc bạn ra zui zẻ w bạn, lần sau bạn ra lại ko thích bạn nữa. Bạn xem xét lại mọi thứ xem sao : hoàn cảnh 2 gia đình, tính tình ba mẹ anh ấy wa những lần bạn tiếp xúc. Thời gian wa có biến động gì lớn trong chuyện tình cảm của 2 bạn ko...
    • 165 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

Mấy cụ miền Bắc toàn thế, ko thích Nam. Mình có chị bạn yêu anh gốc Bắc nhưng gia đình đã vào Nam sống từ rất lâu, thế mà các cụ nhà anh vẫn cố sống cố chết ko chấp nhận dâu Nam, nhưng 2 ng vẫn quyết tâm lấy nhau, căn bản họ tự chủ về tài chính và cuộc sống rồi nên mọi quyết định sẽ dễ dàng hơn.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3