TIN TÀI TRỢ.

Gái Nam làm dâu xứ Bắc

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.45K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 111 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Em là con gái miền Tây Nam Bộ, chưa bao giờ đặt chân đến miền Bắc, người miền Bắc đó giờ em chỉ quen duy nhất một người và người đó hiện là người yêu của em. Chúng em muốn đến với nhau nhưng em vẫn cứ trăn trở mãi khi sau này phải làm dâu trong gia đình miền Bắc, về những khác biệt về văn hóa.

Chú của người yêu em cũng đã từng lấy vợ miền Tây và cuộc hôn nhân này nhanh chóng chấm dứt và cũng vì thế gia đình bên anh cũng không mấy thiện cảm với em.
    Hôm trước em có gặp mặt chị của người yêu em và có thể nói suốt buổi nói chuyện hôm ấy chị ấy chỉ nói về những quy tắc ở gia đình miền Bắc rồi chê bai chị dâu anh ấy. Thật sự em cảm thấy rất áp lực, chị dâu anh ấy là người Bắc mà còn bị soi như vậy thì em về nhà anh ấy chắc còn bị soi đến thế nào nữa.

Chấm dứt thì không thể nên em muốn hỏi những chị miền Nam lấy chồng miền Bắc về kinh nghiệm khi bước chân vào làm dâu gia đình miền Bắc, những khó khăn các chị đã gặp.
    Cảm ơn mọi người nhiều!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 120 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

bạn lấy chồng rùi phải ra Bắc ở àh? Sao 2 vợ chồng ko chọn 1 nơi trung gian nào đó mà ở.
    Khác biệt văn hóa và cách sống cũng khá vấn đề đấy. Nhất là các bà mẹ chồng Bắc nghe đồn ghê gớm hơn rất nhiều, hù hù
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 182 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Nếu bạn biết nhường nhịn chút và biết cư xử 1 chút thì ko vấn đề gì và có dịp ngồi vs mẹ chồng tương lai thì bạn có thể nói " con mới về làm dâu lại là người Nam còn nhìu thứ bỡ ngỡ có gì con ko biết mẹ chỉ bảo con với ạ":-p. Mẹ chồng nào mà ko thích nghe câu này, sau bạn có mắc lỗi gì thì ít nhất bạn cũng được câu nói:-p
    • 1,013 Bài viết

• 1,045 Được cảm ơn

Mình là người miền Bắc nhưng khi vào miền Nam sống mình nhận thấy được nhiều sự đối lập trong tính cách của 2 miền và có thể nói miền nam về nhiều mặt dễ chịu và phóng khoáng hơn, nói chung cảm thấy dễ thở hơn. Người miền bắc có nhiều mặt khắt khe, con trai nhiều người khá kỹ tính vì kỹ tính dẫn đến tủn mủn hay để ý mấy chuyện nhỏ nhặt , miền bắc nặng về những nghi thức rườm rà, lời chào cao hơn mâm cỗ, đòi hỏi người phụ nữ phải khéo léo, vì thế những người sắc sảo nhanh nhẹn dễ được lòng mẹ chồng hơn. Nói về mẹ chồng thì thôi rồi,rất nhiều ng vô cùng khắt khe và săm soi, ko cẩn thận bạn sẽ trở thành chủ đề bàn tán của mẹ chồng bạn với những người khác, mẹ chồng bạn sẽ so sánh bạn với những người khác, miền Bắc hay có thói quen phụ nữ, đàn ông hay qua nhà hàng xóm buôn dưa lê, bàn tán, chê bai...

Nói chung mình nghĩ là vợ chồng bạn nên sống riêng, ko thì ko sớm thì muộn cũng bị những mâu thuẫn mẹ chồng nàng dâu làm cho nhức óc
    characteristiccrystal_zps251929f4
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 22 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Giải pháp là sống riêng , bây giờ nếu lấy chồng ở đâu mình cũng xác định như vậy ..., k nhất thiêt phải là người bắc
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 71 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Tùy từng bà mẹ chồng nữa chứ, như mẹ mình hiền cực kỳ, lại chăm chỉ nhanh nhẹn nữa. Cơ mà trong trường hợp của bạn thì gặp khó thật rồi, nhưng mà gặp khó gắng vượt qua, chứ đừng nản nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 276 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

sự khác biệt về vùng miền lúc nào cũng khó khăn cho con dâu, nhưng mà chị cố lên đi, em thấy đó tùy vào sự cố gắng của chị thôi mà, nếu chị thật sự yêu anh ấy thì anh ý sẽ bày cách cho chị mà
    Trăm năm ở đậu ngàn năm
    Đêm tối ở trọ chung quanh nỗi buồn
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 17 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Nói thật mình nghĩ xa quá nên làm dâu cũg vất vả đấy
    Mìh có bà chị dâu người Nam, hiền lắm nhưng vẫn hay bị bác mình chê, 1 phần cũng vì nhiều cái 2 miền không phù hợp
    Bạn nên học dần và qen dần vs cách sống của ng miền bắc là vừa
    • 791 Bài viết

• 457 Được cảm ơn

Cái này hơi khó, nhưng bạn nên tìm hiểu, học hỏi cách sống của ngừoi bắc trước khi xác định về làm dâu bắc bạn àh.
    Mình người trung làm dâu bắc đây. ngày trc mình cũg lo lắng, nhưng may mình gặp dc bà mẹ chồng rất tốt.
    nói chung các bmẹ bắc yêu cầu lối sống của con cái hơi khắt khe, nhưng quan trọng là bạn và chồng bạn yêu nhau thì sẽ vượt qua dc những việc khác mà.
    Cảm ơn đời sớm mai thức dậy cho ta thêm ngày mới để yêu thương
    • 507 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi poison.9x Xem bài viết
    Nếu bạn biết nhường nhịn chút và biết cư xử 1 chút thì ko vấn đề gì và có dịp ngồi vs mẹ chồng tương lai thì bạn có thể nói " con mới về làm dâu lại là người Nam còn nhìu thứ bỡ ngỡ có gì con ko biết mẹ chỉ bảo con với ạ":-p. Mẹ chồng nào mà ko thích nghe câu này, sau bạn có mắc lỗi gì thì ít nhất bạn cũng được câu nói:-p
    đúng , dân bắc họ cũng thật lòng và soi mói dữ lắm , dân bắc làm thế nào thì bạn cố gắng tập theo dân bắc , lấy lòng 1 tý là đc .
    Dân bắc luôn quan niêm là con dâu miền tây lười lao động , hay ăn , ăn chơi đua đòi .
    suy cho cùng dân bắc là dân lao động chăm chỉ tiết kiệm nên họ qua niệm dân miền tây đặc biệt là con gái hay ăn chơi nên cứ truyền miệng nhau như thế , thật là cũng có nhiều người vẫn lao động chăm chỉ đó thôi . bạn chì cần để ý đến cách sống giống dân bắc là OK
    Nguồn pin kiên nhẫn, âm thầm chờ đợi về việc Huyền dành cho anh cơ hội trong chuyện tình cảm là vô tận !!
    Nguồn pin của anh sử dụng năng lượng mặt trời và anh nhận thấy nơi anh ở ngày nào cũng có nắng !!!

Hạnh phúc là đợi chờ !! Yêu Huyền ............................
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 209 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Khổ rồi em gái ạ !
    Tình chỉ đẹp khi còn dang dở
    Lấy nhau rồi nham nhở lắm em.

ĐÀN BÀ
    Tôi muốn lánh xa đàn bà
    Tôi muốn quên đi đàn bà
    Tôi muốn trong cuộc đời này không có đàn bà.
    ......
    Ôi đàn bà là những niềm đau
    Ôi đàn bà là con dao làm tim nhỏ máu

( Lam Phương )
    • 151 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Em thì gái Bắc lấy chồng Nam nè. có sao đâu chị, cuộc sống gđ mà fai xảy ra xung đột chứ. Ăn thua nhịn đúng lúc, nói đúng chừng mực mà ng ta hiểu còn ko hiểu thì thôi, nói với chồng cho chồng giải quyết. mệt
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahongxanh_123 Xem bài viết
    Em là con gái miền Tây Nam Bộ, chưa bao giờ đặt chân đến miền Bắc, người miền Bắc đó giờ em chỉ quen duy nhất một người và người đó hiện là người yêu của em. Chúng em muốn đến với nhau nhưng em vẫn cứ trăn trở mãi khi sau này phải làm dâu trong gia đình miền Bắc, về những khác biệt về văn hóa.

Chú của người yêu em cũng đã từng lấy vợ miền Tây và cuộc hôn nhân này nhanh chóng chấm dứt và cũng vì thế gia đình bên anh cũng không mấy thiện cảm với em.
    Hôm trước em có gặp mặt chị của người yêu em và có thể nói suốt buổi nói chuyện hôm ấy chị ấy chỉ nói về những quy tắc ở gia đình miền Bắc rồi chê bai chị dâu anh ấy. Thật sự em cảm thấy rất áp lực, chị dâu anh ấy là người Bắc mà còn bị soi như vậy thì em về nhà anh ấy chắc còn bị soi đến thế nào nữa.

Chấm dứt thì không thể nên em muốn hỏi những chị miền Nam lấy chồng miền Bắc về kinh nghiệm khi bước chân vào làm dâu gia đình miền Bắc, những khó khăn các chị đã gặp.
    Cảm ơn mọi người nhiều!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 218 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyenle_3107 Xem bài viết
    Em thì gái Bắc lấy chồng Nam nè. có sao đâu chị, cuộc sống gđ mà fai xảy ra xung đột chứ. Ăn thua nhịn đúng lúc, nói đúng chừng mực mà ng ta hiểu còn ko hiểu thì thôi, nói với chồng cho chồng giải quyết. mệt
    " Gái bắc lấy chồng Nam" hoàn toàn hổng có gì . Nhưng quan trong chủ top là người miền tây, tớ là người miền Bắc chính hiệu nhưng di cư vào miền Nam được tầm khoàng 20 năm rồi. Theo tớ thấy thì người miền Bắc khá khắt khe và không hề thích có cô con dâu người miền Tây, khổ chủ top thật rồi. Nhưng dũng cảm vượt qua sự ngăn cấm ( nếu có) cưới được nhau rồi thì a lê hấp, sinh sống tại miền Nam hay miền Trung gì đó.
    love is one big illusion
    • 111 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoatuongvy Xem bài viết
    Mình là người miền Bắc nhưng khi vào miền Nam sống mình nhận thấy được nhiều sự đối lập trong tính cách của 2 miền và có thể nói miền nam về nhiều mặt dễ chịu và phóng khoáng hơn, nói chung cảm thấy dễ thở hơn. Người miền bắc có nhiều mặt khắt khe, con trai nhiều người khá kỹ tính vì kỹ tính dẫn đến tủn mủn hay để ý mấy chuyện nhỏ nhặt , miền bắc nặng về những nghi thức rườm rà, lời chào cao hơn mâm cỗ, đòi hỏi người phụ nữ phải khéo léo, vì thế những người sắc sảo nhanh nhẹn dễ được lòng mẹ chồng hơn. Nói về mẹ chồng thì thôi rồi,rất nhiều ng vô cùng khắt khe và săm soi, ko cẩn thận bạn sẽ trở thành chủ đề bàn tán của mẹ chồng bạn với những người khác, mẹ chồng bạn sẽ so sánh bạn với những người khác, miền Bắc hay có thói quen phụ nữ, đàn ông hay qua nhà hàng xóm buôn dưa lê, bàn tán, chê bai...

Nói chung mình nghĩ là vợ chồng bạn nên sống riêng, ko thì ko sớm thì muộn cũng bị những mâu thuẫn mẹ chồng nàng dâu làm cho nhức óc
    Mình cũng nghe nói phụ nữ miền Bắc thích buôn dưa lê, nói con dâu nhà này thế này thế nọ... Bọn mình cũng quyết định ở riêng nhưng hình như mình mỗi năm cũng phải về thăm nhà, rồi gọi điện hỏi thăm họ hàng.... Cái khoản này mình cũng nản lắm!
    • 111 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pepy1809 Xem bài viết
    " Gái bắc lấy chồng Nam" hoàn toàn hổng có gì . Nhưng quan trong chủ top là người miền tây, tớ là người miền Bắc chính hiệu nhưng di cư vào miền Nam được tầm khoàng 20 năm rồi. Theo tớ thấy thì người miền Bắc khá khắt khe và không hề thích có cô con dâu người miền Tây, khổ chủ top thật rồi. Nhưng dũng cảm vượt qua sự ngăn cấm ( nếu có) cưới được nhau rồi thì a lê hấp, sinh sống tại miền Nam hay miền Trung gì đó.
    Có lần em nghe người yêu nói con gái miền tây ra Bắc thường bán quán cafe nên người gia đình anh ấy vốn không thích. Mình rất muốn chứng minh cho người nhà anh ấy thấy ở đâu cũng có người này người kia nên giờ mình đang tập để trở thành "con dâu tốt" nhưng không biết có làm được không.
    • 111 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyenle_3107 Xem bài viết
    Mình thấy cuộc sống trong nam đơn giản, chị dâu mình người Bắc về làm dâu được quý lắm vì vốn đã được uốn nắn từ nhỏ, còn mình thì sống đơn giản quen rồi, bước vào gia đình đầy quy tắc thấy khó sống quá!
    • 2,637 Bài viết

• 4,009 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Quen nhau, yêu nhau trong này thì cưới vào rồi ở trong này làm ăn chứ ra đó làm gì?
    MTM2OTcyNjMyMw
    • 1,422 Bài viết

• 1,235 Được cảm ơn

con đường rộng thênh thang sao ko đi, sao lại tự đâm đầu vào ngõ cụt vậy em? đã rõ biết khổ mà vẫn đâm đầu vào
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,548 Bài viết

• 3,051 Được cảm ơn

Thế thì sống trong nam luôn chị ơi, trong này dễ sống mừ th_187
    Bắt tay chị phát vì em cũng gái miền Tây
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 209 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Khoan nói tới làm dâu xứ Bắc , làm dân xứ Bắc cũng ngột thở rồi , giờ không biết thay đổi ra sao chứ lúc trước hàng xóm láng giềng với nhau dòm ngó nhau dữ lắm , 3 nhà giám sát lẫn nhau , các bạn nghe nói : "ăn gà bằng kéo" chưa... ? , rồi đủ thứ giáo điều hủ tục khắc khe nói chung là "tắt thở" ! Ra xứ Bắc sống đã khổ - làm dâu xứ Bắc thì ...hihi...xin chia buồn ...hihi !
    Tình chỉ đẹp khi còn dang dở
    Lấy nhau rồi nham nhở lắm em.

ĐÀN BÀ
    Tôi muốn lánh xa đàn bà
    Tôi muốn quên đi đàn bà
    Tôi muốn trong cuộc đời này không có đàn bà.
    ......
    Ôi đàn bà là những niềm đau
    Ôi đàn bà là con dao làm tim nhỏ máu

( Lam Phương )
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2