TIN TÀI TRỢ.

Em trai người yêu bị tâm thần phân liệt có nên kết hôn không ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.78K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 35 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ vấn giúp em vụ này với ạ. Em chẳng biết mình nên làm gì nữa. Em và người yêu yêu nhau được 4 năm. Gia dình em thì không thích em yêu vì em o Phú thọ còn anh ấy ở Thanh Hóa co ạ. Nhà em sơ sau này xa xôi lấy chồng xa thì khổ lại không gần mọi người. Nhà anh ấy có 1 em trai sn 87 bị tâm thần phân liệt khá nặng. Thục ra thì khi yêu em cũng biết la gia đình anh ấy nhu thế, nam trước bố anh ấy mất vì ung thư. giờ nhà còn 3 mẹ con, em trai anh ấy trước đây suốt ngày đòi tự tử còn giờ thì tối nào cũng ngồi uống rượu, cười 1 mình ngày thì xách xe đi chơi. đêm thức ngồi hút thuốc, khi nào bực mình thì đập phá. tháng trước em về chơi thấy mọi thứ tệ hơn em tưởng tượng dù em cũng chuẩn bị tâm lí từ trước rồi. chẳng ai nói được anh ấy, cứ ngồi hút thuốc rồi cười nghe sợ lắm các mẹ ah. đêm chảng cho ai ngủ hết. Không nhận ra mẹ còn đánh cả mẹ, cả anh nữa. EM rất yêu và thương người yêu em vì giờ một minh lo kinh tế ngày đi làm tồi lại thức trông em trai, đi làm được vài bữa lại về nhà vì em gây chuỵen, mẹ anh ấy thì ôm yêu suốt. Em vẫn động viên anh ấy nhưng em nghĩ tương lai 2 đứa co lấy nhau thì cuộc sống bế tắc quá. lấy nhau thì sau có con thì ko thế sống chung như vậy được vì em trai anh ấy như thế, trẻ con hay khóc em trai anh ấy mà bực lên thì không biết chuỵen gi xay ra. mà ở riêng cũng không được vì giờ có 2 anh em , mẹ anh ấy thì yếu không theo trông mãi được anh ấy cũng ko thể bỏ mẹ bo em trai mà sông riêng với vợ được. Em thấy nản quá chả biết làm sao nữa, anh ấy là người tình cảm nhiều khi anh ấy cũng bảo 2 đứa thôi vì không muón em khổ và chịuw đựng cuộc sống ấy. Em vừa thương anh ấy vì giờ có mỗi em hiểu và chia sẻ nếu em làm thế thì anh ấy cùng khổ. Nhưng để em sống cuộc sống trong gia đình anh ấy thì em ko đủ can đảm các mẹ ah. đêm e nằm mà không dám ngủ chỉ sợ em anh ấy uống rượu xong phi lên bóp cổ lắc lắc.....Hom qua người yêu em nói chuyện em anh ấy đang ăn thế là đổ vèo mâm cơm đi chả ai dược ăn rồi ngồi chửi mọi người cả tối.
    Trước nhà anh ấy cũng khá nhung từ khi bố mất 3 mẹ con chảng kiếm ra tiền mẹ anh ấy làm ăn nhưng bị nta lừa không lấy lại được tiên. giờ nợ ngân hàng nhiều nhung ko có khả năng trả. Tính bán nhà trả nợ. EM cũng chẳng mong lấy về dựa dẫm hay nhờ cậy gì cả. Nhưng em sợ em trai anh ấy lắm
    Các mẹ cho em ý kiến với..................

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 434 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Em ơi, chị chẳng biết giúp gì cho em, em đọc bài này xem:
    (Như Huy dịch nhân dịp Giáng Sinh) | Một số câu nói của mẹ Teresa về Tình yêu thương*

1-Nếu cứ mải xét nét người, thời gian đâu ra mà yêu thương họ?

2- Tôi thấy ra một nghịch lí kì khôi. Đó là, nếu cứ yêu thương cho đến mức chịu bẽ bàng và thương tổn, thì ngay khi ấy, mọi tổn thương bẽ bàng sẽ tự-dưng-chấm-dứt, chỉ còn lại duy nhất tình yêu

3- Ai mà chẳng vô lý và vị ngã. Kệ họ nhé
    Khi mình tốt thì bị cho là có mưu đồ xấu. Vẫn cứ tốt nhé
    Khi mình trung thực và thẳng thắn thì hay bị lừa. Vẫn cứ trung thực và thẳng thắn nhé
    Khi mình bình yên và hạnh phúc. Họ sẽ ghen tị. Vẫn cứ hạnh phúc nhé
    Khi mình thành công, sẽ xuất hiện những người bạn xạo và những kẻ thù thực sự. Vẫn cứ thành công nhé
    Điều tốt mình làm cho người hôm nay, ngay ngày mai, họ sẽ quên tiệt. Vẫn cứ làm điều tốt nhé
    Thấy không? Nếu nghĩ cho tới, ta sẽ thấy rằng, vấn đề ở đây là giữa ta và Chúa. Nào phải giữa ta và họ

4- Vấn đề không phải là việc ta đã cho đi bao nhiêu, mà là việc ta đã trút bao nhiêu yêu thương vào sự-cho-đi ấy?

5- Không phải bất kì ai cũng có thể tạo nên các kì tích vĩ đại. Nhưng ai cũng có thể trút tình yêu thương lớn lao vào những điều nhỏ bé.

6- Tình yêu thương thực sự không so đo tính đếm. Nó chỉ biết nhẫn-nại-cho-đi

7- Ki-Tô nói yêu thương lẫn nhau. Ngài không bảo phải yêu lấy toàn thế giới.

8- Những gì ta xây dựng hàng năm ròng có thể sụp đổ chỉ trong một đêm. Nhưng vẫn cứ xây nhé.

9- Một trong những tật bệnh ghê sợ nhất, đó là không-có-ý-nghĩa-với-bất-kì-ai

10- Đừng nghĩ rằng tình yêu thương thực sự phải là điều gì đó vô tiền kháng hậu. Những gì chúng ta cần chỉ là:

nhẫn-nại-yêu và đừng-mỏi-mệt.
    free your spirit
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 578 Bài viết

• 710 Được cảm ơn

Em trai Ng yêu bị Chứ có phải người yêu bạn bị đâu , hay bạn sợ hầu ? Đừng nói lý do gì cả , muốn hay không là ở bạn .Tôi thấy bạn Trẻ bây giờ dùng từ yêu hơi lệch đấy , đây không phải là tình yêu ,trước khi bạn nói từ yêu nên hiểu tình yêu là gì ,dù gì bạn vẫn yêu bản thân bạn nhất .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 76 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Em nên suy nghĩ thật kỹ em ạh. Yêu bằng cả trái tim nhưng cũng cần dùng cả lý trí nữa. Có thể em chấp nhận được hoàn cảnh khó khăn nhà người yêu em, có thể sống khổ sống sở được và tình yêu của em quá lớn thì em hãy hi sinh, còn đã thấy lăn tăn thì sau này thể nào cũng hối hận. Chị ko có ý kỳ thị gì nhưng nhà mà có ng bị thần kinh thì dễ có khả năng di truyền, cái này là điều chị nghĩ là đáng sợ nhất đấy. Theo chị thì nếu buông được thì em cứ buông, thà đau một lần còn hơn khổ sở cả đời.

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 35 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ty261 Xem bài viết
    Em trai Ng yêu bị Chứ có phải người yêu bạn bị đâu , hay bạn sợ hầu ? Đừng nói lý do gì cả , muốn hay không là ở bạn .Tôi thấy bạn Trẻ bây giờ dùng từ yêu hơi lệch đấy , đây không phải là tình yêu ,trước khi bạn nói từ yêu nên hiểu tình yêu là gì ,dù gì bạn vẫn yêu bản thân bạn nhất .
    Tất nhiên là ai cũng yêu bản thân mình đầu tiên ạ. Còn việc hầu ai trong gia đình anh ấy thì ko có đâu chị ạ vì em trai anh ấy tự làm chẳng phải ai hầu cả. Còn quan niệm về yêu thì em mới 26 nên có thể cũng chưa hiểu rõ dùng từ yêu thế nào mới chuẩn. Nhưng hiểu theo từ yêu của Chị( Anh) thì em tưởng tượng ra con thiêu thân, bao giờ nó cũng chết vì anh sáng
    • 35 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em cảm ơn chị Laplaya nhiều nhé. Em cũng suy nghĩ nhiều phương án giai quyết nhưng cái nào cũng không ổn. Nếu lấy và sống chung thì không nên có con, hoặc có con thì em ra ngoài va nuôi con mọt mình vì a ấy còn chăm sóc mẹ và em.Hoặc hai người cứ yêu nhau thế không cưới xin gì cả. Em có thế sống và chịu hoàn cảnh ấy nhưng nếu sau có con chảng lẽ lại cách li em trai anh ấy cho ở một mình.?Chảng ai nỡ làm thế Chị ạ, Em cũng chẳng nỡ bảo kệ mẹ với em trai ra o với em. Em không kì thị gì em trai anh ấy nhưng em sợ con em sau này nó gặp nguy hiểm khi em trai anh ấy không thể nhận ra ngừoi thân hoạc không kiểm soát được ban thân.
    • 519 Bài viết

• 344 Được cảm ơn

Em sợ như vậy là đúng, đã có những trường hợp tâm thần phân liệt giết người khi họ mất kiểm soát. Chỉ cuối năm ngoái thôi cũng có chuyện người cha tâm thần phân liệt dùng búa đánh hai đứa con mới có mấy tuổi đến chết đó sao.
    Em có thể liều với bản thân em nếu em muốn, nhưng nếu có con thì nhất quyết phải ra ở riêng, trẻ con không thể tự bảo vệ chúng được. Em hãy cân nhắc
    @}She says if I try to kiss her she'll cry
    I dry her tears all through the night @};
    • 360 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

người yêu em có bị đâu mà em đã lung lay vậy .sợ vất vả sợ xấu hổ thì kiếm anh khác mà yêu rồi kết hôn
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 586 Bài viết

• 2,114 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói chung, yêu là một chuyện, còn tính đến hôn nhân lâu dài lại là 1 chuyện khác. Người ta vẫn thường nói "lấy vợ xem tông, lấy chồng xem giống mà". C ko khuyên em bỏ hay không, cái đó là do trái tim em qđ. Nhưng chị kể cho em nghe 1 câu chuyện, hồi chị học cấp III, cô giáo dạy địa của bọn chị có kể 1 câu chuyện. Cạnh nhà cô có 1 ông ngày xưa là kỹ sư đi Liên Xô về, thấy cô gái cũng xinh đẹp, nhưng tính hơi khác thường một chút. Cả nhà can ngăn, nhưng lúc ấy yêu vào còn biết gì nữa. Xong lấy xong về tính ấy lại di truyền sang cô con gái, con gái lấy chồng sinh 1 cháu trai bị di truyền. Gần 70 tuổi rồi mà ông ấy than rằng: "Đúng là lấy vợ dại hại 3 đời cô ạ".
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 578 Bài viết

• 710 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phonglinh150 Xem bài viết
    Tất nhiên là ai cũng yêu bản thân mình đầu tiên ạ. Còn việc hầu ai trong gia đình anh ấy thì ko có đâu chị ạ vì em trai anh ấy tự làm chẳng phải ai hầu cả. Còn quan niệm về yêu thì em mới 26 nên có thể cũng chưa hiểu rõ dùng từ yêu thế nào mới chuẩn. Nhưng hiểu theo từ yêu của Chị( Anh) thì em tưởng tượng ra con thiêu thân, bao giờ nó cũng chết vì anh sáng
    Tôi nói như vậy vì tôi hơi thắm mắc ở bạn bởi cách nói chuyện của bạn nó không nói lên cái ý muốn thật sự của bạn ,còn bạn trả lời tôi như vậy thì quá ư rõ ràng quá rồi ,bạn đã muốn và có câu trả lời cho chính mình rồi đấy thì cứ mạnh dạn mà làm.Đã làm thì phải làm cho chót ,đừng có áy náy ,ngại ngùng làm gì .Giả tạo lắm ,cuộc đời này chỉ 2 cách 1 Có 2 Không ,không có nửa vời.Mong người yêu bạn Anh ấy tìm được người phù hợp với mình và bạn cũng sớm hạnh phúc thật nhiều .
    • 1,524 Bài viết

• 3,061 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em gái ơi dù ai nói hay nói đẹp về tình yêu, về sự vĩ đại rồi đủ tất cả những sự tốt đẹp khác trên đời thì đó chỉ là 1 mặt của vấn đề mà cái mặt sau họ đâu có nói trước được, rồi đau khổ hay vất vả nguy hiểm vẫn là em hứng chịu chứ họ có giúp được gì đâu . Thế nên em không cần bận tâm nếu họ bảo em vô tâm này khác. Cuộc đời ai cũng chỉ được sống một lần, đàn ông chọn lại vợ dễ chứ đàn bà lấy chồng rồi tòi đứa con ra thì hơi bị khó làm lại . Ở nơi nào luật pháp, văn hóa xã hội bình đẳng bênh vực phụ nữ thì không nói chứ cái đất Việt nam này đàn bà khác gì con vật đâu em, nói đến làm vợ làm mẹ ngừoi ta chỉ ru ngủ mình với những mỹ từ hy sinh rồi hết lòng mà đâu có hiểu đôi vai mình phải gánh những nhọc nhằn đau khổ gì. Thế nên em phải cân nhắc rất kỹ chuyện trăm năm, em khổ là con em khổ, bố mẹ anh em của em khổ .

Chị không khuyên em chia tay vì chị nghĩ vẫn còn hướng giải quyết chuyện này. Em chồng em thế là bị thần kinh rồi, nếu sống với nó thì xác định khả năng em hay con em bị nó chém cho mấy nhát vào mặt là hoàn toàn có thể xảy ra ( xin những ai trách em ý tính toán hãy nghĩ tới điều này ). Chj nghĩ nó thế tại sao không đưa nó vào trại tâm thần mà để nó sống thế làm khổ cả nhà? Có những gia đình chị gặp cứ để con bị tâm thần sống tại nhà gây bao nguy hiểm và phiền hà với chính người ruột thịt và cả làng xóm. Mình thương con thì làm gì tốt cho nó, cho nó đi viện chữa trị, và cũng là bảo vệ chính nó. Mình để nó ở nhà là ích kỉ, gây ảnh hưởng tới bao người xung quanh . Em thử nói thế với chồng em xem sao, nếu anh ấy vừa muốn em ở nhà chồng chăm mẹ chồng và chịu đựng cả người em tâm thần thì chị nghĩ anh ấy không yêu em lắm đâu, mà thế thì chả tội gì em phải hy sinh cho một tình yêu tầm thường đến vậy. Cuộc sống mà ăn không ngon ngủ không yên, rồi hầu hạ phục dịch nhà chồng rất khổ nhục em ạ. Khu nhà chị đây có 1 bác già ròi nên lẫn, nói xin lỗi em đi đại tiện rồi bôi đầy nhà , rồi còn ăn vào miệng... CƠm ăn nước uống mang vào bà ấy dấu dưới gần giường cho thối không cho ai đụng vào, rồi đái cả vào nồi canh con dâu nấu.. Nhục không em, mà nói thật với em nhé, việc gì cũng đến tay con dâu chứ con trai bà ý đụng vào cơ, cái nếp sống nó quen rồi-lấy vợ về là để làm việc nhà mà, nên khả năng nếu sống chung thì em thành con gì trong nhà người ta chị cũng không nói trước được.

Giờ muốn đi đến tương lai với người yêu em chỉ có cách nói thẳng thắn với anh ấy là phải cho thằng em kia đi trại tâm thần, đó là bảo vệ an toàn cho cả nhà chứ không riêng ai. Sau còn có con cái càng nguy hiểm, nó đi rồi nhà sẽ yên, 2 vc em cũng có điều kiện chăm sóc mẹ hơn là hằng ngày mẹ chồng em phải nhìn và chịu đựng đứa con thần kinh đập phá. Chồng em OK thì cưới , mà phải để chồng làm việc ấy trước mới cưới nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 35 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em cảm ơn Chị nôinhmayxua cho em lời khuyên nhé ! EM cũng nói chuyện với người yêu Em nhưng xem ra cũng mong manh lắm Chi ạ. ANh ý chẳng quyết đoan gì đâu. Cũng cứ ậm ừ thế !Em biết là mẹ ANh ý cũng không đồng y cho Anh ấy đi bệnh viên tâm thần bà hi vọng nó tự khỏi được suốt ngày cầu khấn , lễ lạc. haizzz. Với trước đây cũng cho đi bv nhiều lần rồi nhưng không chịu ở đâu, Có lần lên bv đươc 2 ngày thì lấy dao cắt đứt gân tự tử. giờ tay ấy không chịu vận động cũng chả làm gì được nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 59 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Nếu nghĩ đến một kết cục tốt thì nên dùng lại ở đây để giữ lấy một tình yêu đẹp. Các cụ nói "lấy vợ xem tông, lấy chồng xem giống". Bệnh tâm thần nếu không do tai nạn thì phần lớn là do di truyền. Không ai dám chắc người yêu bạn hoặc con anh ấy sau này không mắc bệnh. Ngay cả pháp luật cũng cấm người tâm thần kết hôn vì để tránh hệ lụy sau này. Đừng mang danh tình yêu để phá hủy một thế hệ tương lai. Đây là lời khuyên chân thành của người đi trước. Nói như thế này chắc nhiều người không đồng tình. Nhưng các bạn hãy đặt mình vào địa vị của người trong cuộc và những ghánh nặng xã hội phải chịu thì sẽ hiểu.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 33 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị ơi hay là chị nói bạn trai chị cho Anh của Anh ấy vào viện đi. E thấy như v là cách an toàn nhất r
    • 29 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Ngay từ lúc đầu đã biết mà vẫn yêu, đó là lựa chọn của bạn ngay từ đầu rồi đấy. Chuyện xảy ra với gia đình anh ấy cơ bản không phải lỗi của anh ấy. Nhưng nếu bạn lựa chọn đến với anh ấy thì cần phải xác định chịu khổ lâu dài ngay từ đầu, em trai anh ấy ko thể làm ăn, mẹ thì già... 2 người lấy nhau là bạn sẽ phải gánh vác nhiều thứ lắm đấy, nhưng mà ko gì là ko thể, nếu muốn vươn lên thì còn nhiều cách, lo làm ăn chí thú là sẽ được thôi.

Anh ấy đã quá đau buồn khi cha mất, em trai lại bệnh nữa, hãy yêu thương anh ấy nhiều hơn mới phải. Cố gắng lên bạn nhé.