TIN TÀI TRỢ.

Đôi dòng tâm sự và rất cần lời khuyên về vấn đề tâm lý

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.11K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ !! Truớc tiên, xin phép cho mình đc xưng em, gọi các mẹ là chị cho thân mật ạ vì nói thật với các mẹ em là 1 thằng con trai mới 22t đầu thôi ạ, trong bài viết có thể có 1 số từ e viết tắt hay có gì thiếu lễ độ mong các mẹ bỏ qua ạ, xin cám ơn các mẹ ! Chuyện bắt đầu từ 2 năm truớc, bố e bị chẩn đoán ung thư giai đoạn cuối, ko còn khả năng cứu chữa. Lúc đó e chưa biết rõ chuyện, vì gđ vẫn giấu chỉ bảo bệnh nặng, mà cũng thật thần kì là chỉ sau 1 ca mổ bố e qua cơn nguy kịch đó và trụ đc đến 2 năm sau, tất nhiên là cũng phải tẩm bổ kha khá các thứ quý hiếm vào mới trụ đc ngần ấy thời gian ạ. Lúc đó đã tiêu tốn rất rất nhiều tiền bạc của cải... Nhưng lúc đó, e chỉ là thằng sinh viên vừa chập chững buớc vào cổng trường đại học, lại quen thói ăn tiêu phung phí từ truớc do đc ba mẹ chiều từ bé. Rồi đến lúc bố mẹ cũng ko lo nổi cho mình nữa, e quyết định đi làm thêm, vì lúc đó e cũng nhận thức đc rằng mình k ăn bám mãi đc các mẹ ạ. Bước vào môi trường làm việc, em như bị cuốn theo nó, vì lúc đó e làm bartender, 1 đam mê của e. Cứ 6h sáng e ra khỏi nhà cắp xách đi học nhưng đến lớp lăn quay ra ngủ, rồi tạt té linh tinh, rồi 3g chiều đi làm đến 1~2g đêm. Rồi thì đi làm nhiều, tiếp xúc nhiều trog môi trường đó, những cái cám dỗ đấy đã thắng đc e, rồi e bắt đầu nghỉ học liên miên, rồi các cuộc nhậu, các cuộc chơi bời thâu đêm suốt sáng... Nhưng lúc đó đã đi làm rồi, nên em ko ngửa tay ra xin bố mẹ 1 đồng cắc nào cho cái nhu cầu của em cả, tháng nào e cũng đều đặn đưa cho bố mẹ 2~3tr tùy thu nhập, tháng nào hết tiền thì đi vay về đưa bố mẹ, vì e ko muốn bố mẹ lo. Cũng trong khoảng thời gian ấy, e quen đc 1 người con gái, là nguời yêu em hiện giờ, chúng e quen nhau đc 3 ngày thì yêu nhau và hiện tại đã hơn 1 năm, các mẹ đừng nói là kiểu tình yêu thoáng qua nhé, vì chúng em đã trải qua k ít sóng gío để giữ đuợc nhau rồi, đã từng có lúc tuởng như buông tay nhưng cả 2 lại cố gắng níu giữ... Trong thời gian yêu, chúng e chưa bao giờ nói 2 chữ chia tay cả. Rồi thì lại nhiều khoản phát sinh, cuộc sống là luôn gắn đến tiền mà, rồi e xin đi làm thêm chàng, bốc vác, buổi sáng, buổi tối vẫn đi làm việc kia như bình thường, như là phải sống 2 cuộc sống các mẹ ạ, thú thật với các mẹ em là trai hà nội, lúc đó làm cũng thấy nhục nhã lắm nhưng vì đồng tiền, vì để cô ấy vui e vẫn làm đc hết. Thời gian đó yêu nhau, chúng em ko mấy khi đi chơi như những cặp đôi khác, vì em phải đi làm cả ngày, những lúc có thời gian bên nhau, chúng e quấn nhau như sam vậy. Cô ấy là dân nghệ sĩ, rất lãng mạn, nhưng cũng rất chịu khó kiếm tiền. Thật lạ phải ko các mẹ. Quên chưa giới thiệu ạ, cô ấy hơn em 1 tuổi. Quãng thời gian bên cô ấy là quãng thời gian hạnh phúc nhất của em, và e rất trân trọng cô ấy, các mẹ có tuởng tuợng đc ko, 1 cô gái, đi chở hàng với mình,... Rồi bỏ cả đam mê để theo mình. Chính vì thế, sau 1 thời gian ngắn, nhìn thấy cô ấy như thế em không nỡ, và rồi e có sa chân vào con đuờng phạm pháp để kiếm tiền các mẹ ạ. Chỉ để kiếm nhiều hơn, để cô ấy k phải lao động chân tay nữa, và cũng để đưa về gia đình nhiều hơn. Tất nhiên những chuyện như thế ko 1 ai biết ạ, cả gia đình em và nguời yêu em. Ko lâu sau đó, đùng 1 cái bố e ngã bệnh lại, e quyết định dứt con đg kia ra để ở nhà chăm sóc bố thời gian cuối, và phải đánh đổi khá nhiều thứ e mới dứt ra đc, dù k hoàn toàn, vì cái chốn ấy đi dễ khó về mà. Cả nửa năm sau đó, e bỏ tất cả chỉ ở nhà với bố và e cũng nhỡ ko quan tâm cô ấy như truớc nữa, gần như bỏ quên cô ấy vậy. Cô ấy hiểu, thông cảm cho em và cũng rất hay đến giúp đỡ gia đình e. Nhưng là phụ nữ mà, ai cũng có tủi thân phải ko ạ ?? Khoảng thời gian đó thật là tệ với em. Rất rất tệ các mẹ ạ. Rồi bố em cũng mất đi, cũng là lúc 2 mẹ con phải gánh 1 khoản nợ rất lớn... Mẹ em thì sau chuyện vừa rồi duờng như gục ngã, nên mọi thứ gần như e lo liệu hết... Cũng có cái đỡ là trong khoảng thời gian này, quan hệ giữa em và nguời yêu em có tốt dần lên... Nhưng rồi khi quá nhiều thứ dồn vào em, từ tiền bạc, đối nội đối ngoại... Vân vân và vân vân, e k chịu nổi, tinh thần e bấn loạn và k còn đc bình tĩnh như ngày xưa nữa, đã có những lúc e cư xử tệ với nguời con gái em yêu, tất nhiên là em ko động chân độg tay hay.lànm gì bạo lực cả, tất nhiên đó chỉ là những lúc bấn loạn thôi, sau đó e lại chiều chuộg và yêu thương cô ấy, nhưng những lúc bình tĩnh lại nghĩ lại những việc đã làm e lại thấy áy náy, day dứt và cảm giác bấn loạn lại diễn ra... Em mong các mẹ chỉ cho em biết cách nào để giải tỏa tâm lý thế nào đó với, em nghĩ mình bị trầm cảm mất ...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 14 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Qua những dòng em tâm sự, chị muốn nói rằng em là một chàng trai tốt. Gia đình em có điều kiện, nhưng em ko phải là chàng trai dựa dẫm, ỷ lại, khi gia đình xảy ra chuyện, em làm mọi việc để có thể giúp đỡ gia đình, rồi cũng vì gia đình, em dứt ra khỏi đc những cám dỗ mà em nói là rất khó mới làm đc điều đó. Đó là điều đáng quý, em thương bố mẹ, yêu gia đình mình, và hơn nữa em đang có một cô bạn gái cũng rất tuyệt.
    Chị chỉ thấy ở em đang có 2 vấn đề, nếu em chú ý một chút, có lẽ sẽ ko quá khó khăn để em vượt qua tình trạng này đâu.
    Thứ nhất, là vấn đề sức khoẻ, thể chất của em, có thể sau một thời gian dài căng mình đối mặt với những Khó khăn ấy, để đến bây h em nhìn lại, có lẽ là lúc cơ thể đã rất mệt mỏi. Và những công việc em đã làm trong một thời gian dài ấy, ko chú ý đc đến sức khoẻ, thể trạng của mình, chị nghĩ nó đã ảnh hưởng nhiều đến sức khoẻ của em. Và còn những cuộc nhậu, những cám dỗ, những cuộc vui liên miên mà em nói nữa, cũng ảnh hưởng rất nhiều. Và có khi nó là nguyên nhân chính dẫn đến việc tinh thần em bất ổn, bấn loạn cũng là vấn đề thứ 2 của em mà chị muốn nói đến.
    Tinh thần em đang ko ổn định, trạng thái tâm lý của em đang rất yếu ớt. Khi có quá nhiều chuyện ko mong muốn xảy ra, con người thường có xu hướng chạy trốn, chối bỏ nó hoặc trở nên thái quá. Chị chỉ muốn em suy nghĩ lại mọi việc em đã trải qua, cái em cần làm trước tiên là chấp nhận mọi khó khăn này, vì đó là một phần của cuộc sống. Em đừng nghĩ rằng tại sao nó lại xảy đến với mình, đừng nghĩ ông trời bất công. Em trai ạ, cuộc sống công bằng lắm, ko ai sống mà ko trải qua một khoảng thời gian khó khăn nào đó, và cái gì cũng có giá của nó. Thử nghĩ lại nhé, việc gia đình gặp khó khăn khiến em trở thành người biết lo toan hơn, công việc cũng như đam mê của em giúp em trang trải cuộc sống nhưng cũng lại cuốn em vào những cám dỗ khác, và cái giá của những cám dỗ những cuộc vui chốc lát ấy, rất có thể là vấn đề tâm lý mà em đang gặp phải bây giờ.
    Chị rất mừng vì em vẫn còn tỉnh táo để suy nghĩ, day dứt về những gì đã làm. Nhưng để khỏi phải day dứt, chị mong sau này, trước mỗi việc mình làm, em hãy nghĩ đến hậu quả của nó. Chỉ cần em nhớ 2 điều chị nói này thôi, em sẽ đủ sáng suốt để đưa ra quyết định cho bản thân mình.
    Qua chuyện này em sẽ mạnh mẽ hơn, trưởng thành hơn. Cố lên em trai nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cảm ơn chị đã dành thời gian đọc bài và cho em lời khuyên ạ Hiện tại e cũng đã nghỉ học nghỉ làm để ở nhà tiếp tục công việc kinh doanh dang dở của gia đinh, tuy thật là khó khăn và nhiều lúc làm em thấy thật sự chán nản nhưng em vẫn đang quyết tâm bám trụ lấy nó! Duy chỉ có 1 điều là đôi lúc, đôi lúc thôi, e lại thậy ích kỉ khi muốn làm những gì mình muốn chị ạ nhưng mà thôi, kệ nó rồi tiếp tục sống tiếp phải không chị
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 14 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tds209 Xem bài viết
    Em cảm ơn chị đã dành thời gian đọc bài và cho em lời khuyên ạ Hiện tại e cũng đã nghỉ học nghỉ làm để ở nhà tiếp tục công việc kinh doanh dang dở của gia đinh, tuy thật là khó khăn và nhiều lúc làm em thấy thật sự chán nản nhưng em vẫn đang quyết tâm bám trụ lấy nó! Duy chỉ có 1 điều là đôi lúc, đôi lúc thôi, e lại thậy ích kỉ khi muốn làm những gì mình muốn chị ạ nhưng mà thôi, kệ nó rồi tiếp tục sống tiếp phải không chị

Uhm, ai cũng có những suy nghĩ ích kỷ hướng đến bản thân, quan trọng là nó ở chừng mực nào .
    Vui vẻ mà sống, biết chấp nhận những khó khăn thử thách, em còn cả tuổi trẻ mà . Chúc em thành công trên con đường đã chọn nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 77 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Hazz, tớ thông cảm vs những chuyện cậu trải qua. Cậu cũng rất tự lập và thương gia đình và nghĩ cho cả người yêu nữa. Cậu hãy cứ chia sẻ với bạn bè thân thiết để nhẹ lòng hơn. Hay đi dạo đi, ra ngoài ngám nghía mọi thứ. Đừng để rơi vào trạng thái stress hay trầm cảm....Cứ chia sẻ mọi thứ với người có thể tin tưởng và nghĩ rằng bên cạnh mình vẫn còn những người yêu thương mình : có gia đình, bạn tốt, người yêu nữa. Cố lên nhé cậu.
    Ở đâu đó trên thế giới này, vẫn có những điều kì diệu mang tên duyên số.