TIN TÀI TRỢ.

Dành cho những người cha, người mẹ

• 5 Lượt chia sẻ
  • 3.68K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 372 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Mẹ Đậu Xanh đọc thấy khá hay nên post lên để các mẹ cùng suy nghĩ

Chuyện thứ nhất - Dành cho những người mẹ
    Trước khi làm mẹ

Trước khi làm mẹ – tôi ngủ đến khi nào tôi muốn và chẳng phải lo chuyện dậy muộn. Tôi chẳng bao giờ bị ngã vì đống đồ chơi hay quên lời những bài hát ru và cũng chẳng bận tâm nghĩ đến chuyện tiêm chủng.

Trước khi làm mẹ – tôi chẳng bao giờ bị nôn mửa do mệt mỏi. Tôi hoàn toàn kiểm soát được suy nghĩ của mình. Tôi ngủ ngon giấc trọn đêm.

Trước khi làm mẹ – tôi không phải giữ một đứa bé đang khóc thét để bác sĩ có thể kiểm tra … hay tiêm thuốc. Tôi chẳng bao giờ có được hạnh phúc chỉ với một nụ cười. Tôi không bao giờ thức dậy lúc nửa đêm để ngắm nhìn bé ngủ.

Trước khi làm mẹ – tôi chẳng bao giờ bồng một đứa bé đang ngủ trên tay chỉ vì không muốn đặt nó xuống. Tôi chẳng bao giờ tan nát con tim khi không chịu được cơn đau cho con. Tôi không biết rằng sẽ có một điều gì đó rất nhỏ nhoi có thể tác động đến cuộc sống của mình. Tôi không biết rằng tôi có thể yêu thương ai đó rất nhiều, nhiều hơn cả bản thân tôi. Tôi không biết rằng tôi lại thích được làm mẹ như thế.

Trước khi làm mẹ – tôi chẳng có được niềm vui, sự mãn nguyện khi được làm mẹ.

Và tôi đâu biết rằng đằng sau một người phụ nữ thành công … luôn là một giỏ quần áo bẩn.

Chuyện thứ hai - Dành cho những người cha
    6 hình ảnh người cha

1. Có 1 người cha giữ 2 cuốn nhật ký viết về con gái. Trong đó có một cuốn anh viết khi con đang còn trong bụng mẹ. 9 tháng 10 ngày trải dài trong 100 trang viết khắc khoải mong chờ đứa con đầu lòng.

2. Có 1 người cha giữ 1 kỷ vật trong hộp đồ nữ trang gia bảo. Đó là 1 miếng kẽm hình tròn có đục lỗ đeo dây. Trên cả 2 mặt đều ghi chữ số 34, ít ai biết vật này có giá trị gì và vì thế anh sợ mất nó hơn bất cứ món nữ trang quý giá nào. Những ngày đầu con gái chào đời là những ngày anh phấp phỏng "lẻn" vào phòng sơ sinh mỗi ngày chục bận, để âu lo dòm vào đứa bé mỏng mảnh đang nằm trong lồng kính và chưa chịu mở mắt. Đứa bé mang số 34. Và những lần cô hộ lý đưa con anh đi tắm là 1 lần anh mong ngóng hồi hộp nhìn con số 34 để biết chắc rằng con anh không bị "lạc". Ngày đón con từ bệnh viện về, khi thay áo cho con gái, anh mừng rú lên khi thấy người ta bỏ quên "vật báu" 34 vẫn còn đeo ở cánh tay con. Anh biết đó sẽ là vật quí còn theo anh mãi mãi.

3. Có 1 người cha khắc những vết khắc lên cột, vạch những vạch vôi lên tường để đo con gái lớn dần trong niềm vui và nỗi lo. Những vết khắc, vạch vôi là những bức tranh nhân bản đẹp tuyệt vời trong bất cứ ngôi nhà nào.

4. Có 1 người cha cứ trồng thêm 1 cây khi con thêm 1 tuổi. Và vườn cây cho con gái cứ nhiều lên trong hạnh phúc đớn đau của người cha khi nghĩ về cái ngày con lên xe hoa về nhà người khác.

5. Tất cả những việc tưởng chừng như "ngớ ngẩn" của người cha dành cho con, để làm gì?
    Để 1 ngày kia con về cùng hạnh phúc
    Ba đôi lúc nhìn quanh cho đỡ nhớ nhà mình
    Đó là câu thơ của 1 nhà thơ, anh đã giải thích hộ cho mọi người cha yêu con gái. Rằng đối với cha, con gái có ý nghĩa thân thiết ngự trị vào tất cả là gia đình, là ngôi nhà. Đến mức nếu không còn có con trong ngôi nhà này thì có nghĩa là ngôi nhà cũng không còn, đã xa lạ như nhà của người khác mất rồi. May mắn sao những kỷ vật kia, những vạch vôi, vết khắc kia, "vườn cây-con gái" kia là hiện thân của con qua năm tháng, vẫn còn ở lại. Và thế là cha nhìn quanh, nhìn lên những "hiện thân" ấy để gặp lại một chút nhà mình, cho đỡ nhớ nhà mình.

6. Một ngày nọ vào bệnh viện, thấy 1 cô bạn gái đang đút cháo cho bố ăn, tôi chợt thấy thảng thốt với câu nói của nhà thơ Thanh Tịnh "Bố cho con ăn, con cười, bố cười. Con cho bố ăn, bố khóc, con khóc". Mới thấy vòng đời ngắn ngủi làm sao!

Mỗi người đều lưu giữ trong tim hình ảnh 1 người cha. Hình ảnh thứ 7, thứ 8, thứ 7 tỉ xin dành cho bạn, cho những ai được may mắn sinh ra trên Trái Đất này.

Chiều nay đưa tiễn thân phụ một người bạn về bên kia dương gian, chợt thấy mọi thứ tình yêu đều cần phải vội vàng, đâu cứ chỉ tình yêu lứa đôi. Mau lên chứ vội vàng lên với chứ...
    Album của con
    Tình mẹ cứ là hay nhớ... Lúc nào cũng muốn bên con
    Giá có cái gì gần hơn... Con yêu mẹ bằng cái đó

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 2,625 Bài viết

• 1,834 Được cảm ơn

Xin lỗi hơi lạc đề nhưng muốn kể với mọi người rằng đôi lần ngồi cắt móng tay cho con, chợt rơi nước mắt khi nhớ tới lần cuối ngồi cắt móng tay cho Bố khi ông đang hấp hối trên giường bệnh...

"Bố cho con ăn, con cười, bố cười. Con cho bố ăn, bố khóc, con khóc" là vậy đó
    • hnm
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,297 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Hồi mẹ bệnh, cũng phải cắt móng tay, móng chân cho mẹ, nhiều khi nghĩ lại thấy rưng rưng.
    Giờ cắt mong tay, móng chân cho con gái: "mẹ ơi, 2 mẹ con cùng làm, Huệ Anh cũng cắt móng tay cho mẹ nha", bỗng thấy rùng mình , thèm mẹ còn để cũng được nói: "Con cắt...
    • 352 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Cam dong va thuong bo me nhieu qua, minh doc xong thay minh van con hanh phuc nen co gang lam that nhieu dieu tot cho bo me. Bai viet that y nghia, cam on moi nguoi nhieu.
    Me cua Meo Tom (HN)
    • zoe
      Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,870 Bài viết

• 552 Được cảm ơn

Doc bai nay thay nho bo me qua. Hinh anh cua bo minh la : me di vang nhung may nam, bo 1 minh nuoi con, luc dau toan cho con an mi an lien va di an pho?, con bao bo ngan qua, the la bo tap nau thanh gioi, den Tet hai bo con co`n lam ca? co^~, nau mang va lam nem nuã. Bo nau mon ca' sot ca chua ngon nhat tren doi. Den gio cu moi lan nau ca' la minh nho bo minh khong chiu no^?i.
    it's all because of you ... :Angel:
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 205 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Tối nay tự nhiên mình nằm mơ thấy mình hồi còn ở nhà chuyện gì cũng được mẹ lo, về đến nhà chỉ việc ăn với ngủ. Nhớ mẹ quá. Sáng ra lại đọc được bài của mẹ đậu Xanh, cảm động quá ,

Còn hồi đám cưới mình, ngay cả người nào xem băng video cũng có nhận xét, ba cô dâu có vẻ buồn muốn khóc, chứ không phải mẹ cô dâu.
    • mmm
      Chờ kích hoạt
    • 15 năm
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bao giờ cho đến được ngày xưa!
    Giờ đây ngồi ngắm các con ngủ không thể không nhớ tới cha mẹ. Không biết giờ này, cha mẹ đã ngủ chưa khi chẳng còn đứa nào ngủ ở nhà cho cha mẹ ngắm.
    • 16 năm
    • 2,698 Bài viết

• 4,786 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Đậu Xanh đã post 1 bài thật hay, thật cảm động như thế ! Mình đọc mà tự nhiên nước mắt cứ trào ra , may mà ngồi 1 mình trong phòng chứ phòng đông người chắc họ lại xôn xao ko hiểu vì sao mình khóc ?!! Thấy thương ba mẹ và thấy mình bất hiếu quá ! Mặc dù phận gái phải theo chồng nhưng mình vẫn chu cấp hàng tháng cho ba mẹ đầy đủ vè mặt vật chất, cho ong bà đi du lịch thường xuyên nhưng về mặt tinh thần thì mình ko làm sao bù đắp được. SG-BH ko xa, luc chua co decon thi moi tuần mỗi về nhưng từ khi sinh dêcon thì thấy sao xa quá vì phải mấy tháng mới đưa con về thăm ông bà ngoại 1 lần còn mình thì tranh thủ đi công tác ghé thăm ông bà chút xíu. Vội vội vàng vàng, mẹ tíu tít hỏi "con thich an gi.. de me làm" nhung đâu con dau có thời gian để ăn với ba mẹ được bữa cợm Mình bất hiếu quá phải ko ?!!
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Sao nước mắt tớ cứ trào ra thế này. Nhớ và thương bố, mẹ quá.
    Cảm ơn Mẹ Dau Xanh. Bài viết thật hay.
    Chip486
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 508 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Có con mới hiểu lòng cha mẹ nhưng trời sinh cái mũi bao giờ cũng nhìn xuống chứ không nhìn lên nên có mấy ai đền đáp được công ơn cha mẹ , mấy ai dành thời gian cho cha mẹ , lo từng bữa ăn , giấc ngủ cho cha mẹ.
    Thôi thì có nghĩ đến cha mẹ mình, thỉnh thoảng ghé về nhà ăn những món ngon mẹ nấu, đem con về chơi với ông bà ngoại thì chắc ông bà cũng được vui đôi lúc.
    TP HCM
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Minh rat it khi vao doc muc nay , nhung hom nay vo tinh doc duoc bai cua me Dau Xanh , khien long cam thay boi hoi . Dung la con cai nhieu khi vo tam , chang de y gi ca , den luc mat roi moi cam thay hoi tiec .
    Thuc ra chung minh deu la nhung dua con hieu thao , the nhung roi cong viec , con cai , gia dinh rieng da cuon hut chung ta theo quy dao cua no . Nhat la phu nu chung minh lai con phai ganh vac them bon phan cham lo den gia dinh nha chong , doi khi lo la den bon phan lam con cua minh . Cam on me Dau Xanh da nhac nho tat ca chung ta ....
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 542 Bài viết

• 570 Được cảm ơn

Mẹ Đậu Xanh ơi, nội dung bài viết này làm mình cảm động quá, đọc xong mắt cứ đỏ hoe lên, nhớ ba mình kinh khủng, lúc ông còn sống mình hay trách cứ, hờn dỗi... nhưng bây giờ đọc lại bài này thấy thương cha vô cùng, hố hận bao giờ cũng đi với muộn màng phải không? Hoàn cảnh riêng, hai cha con mình không sống gần nhau nhưng trong sâu thẳm trong lòng ông vẫn rất thương con, lúc sắp mất ông trăn trối lại rằng đừng cho mình biết, sợ mình buồn rồi ảnh hưởng đến em bé, lúc ấy mình đang mang thai con đầu lòng. Cảm ơn mẹ Đậu xanh nhiều, bài viết hay quá, ý nghĩa quá.
    :557:Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,070 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Bố mẹ chồng mình mất rồi, không hiểu sao mình lại nghĩ mình không được sống với bố mẹ chồng cũng là một thiệt thòi. Những mẹ nào phải sống chung và chịu khổ cực ở nhà chồng đừng cho rằng mình nói vớ vẩn nghe!
    OX nhà mình vẫn luôn nhắc nhở mình rằng nhà mình chỉ còn ông bà ngoại, phải khéo chiều ông bà (nhất là bà ngoại rất khó chiều, chứ không phải khó tính), rằng một mai ông bà mất đi có muốn gọi hai tiếng bố mẹ cũng không được nữa. Đúng là có sinh con mới hiểu lòng cha mẹ, thương mẹ quá!
    Saving my energy.
    • 1,860 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Các cụ bảo nước mắt chảy xuôi đúng thật đấy. Mình có nuôi con mới biết lòng cha mẹ. Từ khi có con thì biết thương bố mẹ mình nhiều hơn nữa.
    Cám ơn mẹ Đậu xanh đã post bài này nhé.
    • 1,305 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng như các mẹ, mắt đang đầy nước mắt đây. Cũng thèm được cắt móng tay cho Bố quá mà o thể... Điều ân hận và tiếc nhất của mình là Bố không được nhìn thấy con gái đã trưởng thành đã phần nào thừa hưởng những cá tính tốt đẹp của bố và đã có thằng cu Kem ngộ nghĩnh, nếu Bố còn chắc Ông sẽ yêu nó nhất trên đời...
    • 372 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Các mẹ ạ, mẹ Đậu Xanh cũng không còn bố để quan tâm, chăm sóc. Còn mẹ thì từ khi mình lập gia đình mẹ sống một mình. Ban ngày bà lên nhà trông con giúp mình, tối bà lại về nhà lủi thủi một mình. Nhà mình không rộng để đón mẹ ở cùng, còn về nhà ở với mẹ thì chồng mình lại không muốn (chồng mình không muốn ở rể). Cứ nghĩ đến bố mẹ mình lại không cầm được nước mắt.
    Đọc bài của các mẹ mới thấy nhiều người giống mình. Thương bố mẹ của chúng ta quá các mẹ ơi!!!

P/S: Mình mới đọc một câu chuyện nữa post ra đây để các mẹ cùng đọc nhé!

Cha và con

Một người cha già nua ngồi hóng mát trên băng ghế gỗ trước sân nhà cùng đứa con trai thành đạt của ông. Bất chợt một con quạ sà xuống đậu bên bờ giậu.

Người cha già nua hỏi đứa con của mình: “Con gì vậy con?”.

Người con trả lời: “Đó là con quạ”.

Một lúc sau, ông lão lại hỏi con trai: “Con gì vậy con?”.

Người con trả lời: “Đó là con quạ”.

Vài phút sau, ông lão lại hỏi con trai: “Con gì vậy con?”.

Người con đáp lại: “Cha ơi, con vừa nói đó là con quạ mà”.

Một chốc sau, ông lão lại hỏi con trai lần thứ tư: “Con gì vậy con?”.

Lần này, giọng người con đã có phần bực bội, anh ta trả lời gắt gỏng: “Cha ơi! Đó là con quạ! Con quạ!”.

Sau đó vài phút, người cha lại hỏi con trai lần nữa: “Con gì vậy con?”.

Lần này thì đứa con phát cáu lên, anh to tiếng: “Cha ơi, sao cha cứ hỏi hoài một câu hỏi, mặc dù đã bao nhiêu lần con trả lời cha: đó là con quạ! Cha không hiểu hay sao!”.

Người cha già lụm khụm đi về phòng mình và quay trở ra chiếc ghế gỗ với một quyển sổ cũ kỹ. Ông lần giở đến một trang viết và đưa cho con trai đọc. Đứa con đọc được những dòng chữ sau trong quyển nhật ký của cha:

“Ngày… tháng… năm… Hôm nay, khi tôi cùng đứa con trai bé bỏng của tôi ngồi hóng mát trước sân nhà, thì có một con quạ sà xuống. Con tôi hỏi tôi hết thảy hai mươi lăm lần đó là con chim gì. Tôi trả lời con trai tôi đủ hai mươi lăm lần rằng đó là con quạ mà trong lòng vẫn ngập tràn hạnh phúc”.
    [/b]
    Album của con
    Tình mẹ cứ là hay nhớ... Lúc nào cũng muốn bên con
    Giá có cái gì gần hơn... Con yêu mẹ bằng cái đó
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 149 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sinh ra con mới biết làm Mẹ, làm mẹ mới thấy tình yêu cha mẹ dành cho mình bao la như thế nào
    Từ ngày có con tính tình thay đổi hẳn rất nhạy cảm với những hoàn cảnh khó khăn hay bệnh tật của các bé nên đọc báo không bao giờ dám đọc những trang có đăng các tin này sợ cầm lòng không được
    Mấy hôm trước nghe tin chị đồng nghiệp bị hư thai đã 3 tháng tuổi mình bật khóc ngon lành, thương cho bà mẹ trẻ lần đầu tiên có thai, thương cho 1 sinh linh đã không thể chào đời
    Mẹ Khôi-Như,TP.HCM
    • 15 năm
    • 896 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    Mình cũng giống như các mẹ, đến khi làm mẹ rồi mới thấu hiểu nhiều hơn về tấm lòng cha mẹ, mới biết nghĩ nhiều hơn về những gì trước đây mình vô tâm không nghĩ đến, mới thấy ân hận về những phút làm cha mẹ buồn lòng... Tuy nhiên, những niềm ân hận thì vẫn còn nhiều lắm, vì ngay cả bây giờ, vẫn còn những lúc mình làm cha mẹ buồn lòng.
    Nhưng trước đây, khi còn con gái, có một lần đi công tác ở Sóc Trăng, mình được nghe chú Minh - vụ phó kể lại một câu chuyện dân gian Nga. Lâu rồi nên mình không còn nhớ rõ câu chuyện như thế nào nữa, chỉ nhớ đại khái thế này: có một con cò bố một mình nuôi 2 chú cò con. Cò bố đã phải vô cùng vất vả để kiếm đủ thức ăn hàng ngày cho 2 con. 2 chú cò con lớn lên trở thành những anh chàng cò rất vạm vỡ và khỏe mạnh, trong lúc cò bố thì già nua. Rồi cũng đến lúc 2 chú cò lập gia đình và đi chỗ khác sinh sống. Một hôm, nghe báo sắp có mưa to, gió lớn, cò bố nhắn 2 con về giúp sửa lại cái tổ đã hư hỏng của mình. Cò anh nghe bố nhắn, vội vã bay về ngay để sửa tổ cho bố. Chẳng may mưa bão đến sớm nên các con của cò anh phải một phen bị mưa ướt vì cò anh còn chưa sửa được tổ cho chính gia đình mình. Riêng cò em thì đang mưa gió mới bay tới, cò cha hỏi thì cò em nói còn phải sửa tổ cho những đứa con nhỏ của mình rồi mới bay tới giúp cha. Cò cha nghe nói rất hài lòng, khen cò em mới chính là một người con hiếu thảo.
    Ngụ ý của câu chuyện muốn nói, để là một người con hiếu thảo trước hết phải biết lo lắng chu tòan cho chính những đứa con của mình. Lúc mới nghe mình cũng thấy cách lý giải của câu chuyện hơi là lạ. Nhưng đến giờ, khi đã có con, mình mới ngẫm lại và thấy câu chuyện thật xác đáng. Còn các bạn thấy thế nào?
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 6,920 Bài viết

• 719 Được cảm ơn

Chuyện Cây Táo
    Ngày xửa ngày xưa có một cây táo to. Ngày ngày, có một cậu bé thường chạy đến đùa chơi bên gốc cây táo. Cậu bé vắt vẻo trên cành cây, hái táo ăn và ngủ say dưới bóng cây mát rượi... Rồi thời gian vùn vụt trôi qua, cậu bé không còn đến chơi thường xuyên với cây táo nữa.

Một hôm, thấy cậu đến với vẻ mặt buồn bã, cây táo nói:

- Hãy đến chơi đùa với ta đi bé!

- Tôi không còn là bé con và cũng không thích chơi đùa với cây táo nữa. Tôi cần đồ chơi nhưng lại không có tiền để mua.

- Vậy cậu hãy hái những quả táo của tôi và đem bán lấy tiền.

Cậu bé hớn hở hái táo đem đi bán.

Rất lâu sau, cậu bé mới quay trở lại. Cây táo vui mừng khôn xiết:

- Hãy đến đây nô đùa bên ta!

- Tôi không còn thời gian để nô đùa. Tôi đang phải làm việc cực nhọc để nuôi sống gia đình. Họ cần sửa lại ngôi nhà để ở. Cây táo có giúp tôi được không?

- Cậu hãy chặt hết những cành cây lớn của tôi mà dựng lại căn nhà.

Cây táo vui mừng khi giúp được anh bạn, còn anh ta lại hớn hở khi chặt cành và lẳng lặng bỏ đi khi xong việc.

Một ngày hè nóng nực, ông ta quay lại. Cây táo vui mừng reo lên:

- Hãy đến đây nói chuyện với ta!

- Tôi đã già đi nhiều và buồn chán quá. Tôi muốn đi chơi xa trên một chiếc thuyền buồm. Cây táo có cách giúp tôi không?

- Hãy chặt lấy thân cây to của ta mà đóng một chiếc thuyền. Anh có thể đi chơi xa và sẽ cảm thấy vui trở lại.

Ông ta chặt thân cây táo và ra đi biền biệt.

Cuối cùng, vào một ngày kia, anh ta cũng quay trở lại. Cây táo buồn bã nói:

- Xin lỗi ta không còn gì để cho bạn cả, chẳng còn những quả táo ngon...

- Tôi cũng đâu còn răng để ăn.

- Ta không còn những cành cây rắn chắc...

- Tôi cũng chẳng còn thiết gì chuyện leo trèo, đùa chơi.

- Ta không còn gì, ngoài những rễ cây đang chết dần nầy.

- Tôi chỉ cần một chỗ để nghỉ ngơi sau khi đã trải qua những năm tháng dài, nhọc nhằn của kiếp con người.

- Vậy thì hãy đến gần đây và gối đầu lên những rễ cây già nua nầy.

Ông già ngoan ngoãn làm theo và cây táo mỉm cười trong nước mắt.

Đây là câu chuyện của tất cả chúng ta. Khi còn nhỏ, chúng ta thích được chơi đùa cùng cha mẹ. Càng lớn lên, chúng ta càng rời xa cha mẹ kính yêu và chỉ quay về khi cần một thứ gì đó hoặc lúc có nỗi buồn phiền, bối rối. Cha mẹ luôn dang rộng vòng tay và sẵn sàng cho chúng ta bất cứ thứ gì họ có, để được thấy con cái hạnh phúc. Có thể bạn thấy người con trai trong câu chuyện thật đáng trách nhưng suy ngẫm lại, có lúc chúng ta đối xử với cha mẹ mình như vậy.

Hãy yêu quí và chăm sóc cha mẹ mình, bạn nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,136 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Doc duoc 1 nua bai cua me Dau Xanh da thay mat minh nhoe di roi, phai dung len, di ra cho khac.
    Qua that thay minh con nhieu thieu sot voi ong ba ngoai qua, tuy ong ngoai da khong con nua nhung ngay viec ve thap 1 nen huong tren ban tho ong minh cung it lam duoc, lau lau ghe qua chut xiu roi lai chay nhu ma duoi de ve voi bao nhieu viec o nha. Ba ngoai nho chau qua nen tuan nao cung xuong choi 2-3 lan, va chac co ca phan nho con gai trong do nua. That thuong me vo cung !
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2