Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Cứ qua nhà bạn trai ăn và ngủ trưa thì có nên?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.68K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 67 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Em đọc bài này trên *******, mọi người để ý mấy cái bình luận nữa nhá
    Liệu 1 cô gái cứ qua nhà bạn trai ăn rồi ngủ trưa tại nhà chàng thì có bị đánh giá gì không hay không?

Tôi năm nay 20 tuổi ở thành phố Hồ Chí Minh. Tôi quen anh cũng đã được hơn 3 năm. Anh cũng ở thành phố này và theo thời gian, tình yêu của chúng tôi vẫn khá thắm thiết.

Trước đây, khi mới quen nhau và yêu nhau, anh đến nhà chở tôi đi chơi ăn uống tùm lum bên ngoài. Nhưng tôi bắt đầu qua nhà anh chơi từ khoảng 2 năm trở lại đây. Gia đình anh hiện có khá nhiều người, gồm bà nội, ba mẹ, anh ruột, chị dâu, cháu trai, chị ruột, anh rể và em trai nuôi.

Ban đầu khi đến một gia đình đông người như vậy, tôi thực sự cũng rất ngại ngùng. Nhưng dần dần, do tôi hay lui tới nên cũng quen hết các thành viên trong gia đình anh. Vì thế, mỗi lần nhà anh tổ chức tiệc tùng hay ăn uống gì, ba mẹ anh đều bảo anh chở tôi sang ăn. Gia đình anh cũng coi tôi như con cháu trong nhà.

Tôi và anh rất hay gặp nhau, hầu như ngày nào cũng phải gặp mặt. Vì vậy ngoài những lần chở nhau đi ăn uống vui chơi bên ngoài thì mật độ tôi qua nhà anh càng nhiều hơn. Có rất nhiều lúc tôi còn ăn trưa cùng với gia đình anh và thậm chí ngủ trưa lại tại nhà anh.

Tuy nhiên tôi cũng có 1 điều khá buồn lòng là. Nhiều lúc tôi qua nhà anh, mỗi lúc đến hoặc về tôi đều thưa chào tất cả mọi thành viên thì có lúc chẳng có ai buồn đáp lại, hoặc có lúc đáp ỡm ờ không rõ. Tôi buồn hỏi anh điều này, anh nói nhà anh là như vậy đó và đã coi tôi như người nhà rồi nên không mấy câu nệ câu chào hỏi xã giao. Tôi buồn nói thôi từ nay tôi sẽ ít qua nhà anh ăn và ngủ trưa thì anh lại giận tôi. Nói là thực hiện, có 1 thời gian tôi đã cố không qua nhà anh suốt 2 tháng trời thì anh nói "Ba mẹ anh hỏi sao dạo này em không qua nhà?".

Tôi phân vân không biết phải làm sao khi chúng tôi luôn rất muốn gặp nhau mỗi ngày. Nhưng nếu gặp nhau mà chỉ đi ăn đi uống đi chơi bên ngoài thì cũng chán lại rất mệt mỏi và nhiều khi tốn kém cho anh nữa.Với lại những hôm thời tiết đẹp đã đành, những hôm thời tiết xấu thì cực chán.

Hai chúng tôi luôn thích gặp nhau tại nhà và về nhà để ngồi cho thoải mái. Nhưng tôi lại rất ngại người khác nói nọ kia. Tôi không biết phải làm sao? Có phải mọi người trong gia đình anh không thích tôi khi tôi cứ qua nhà anh ăn ngủ không? Liệu 1 cô gái cứ qua nhà bạn trai ăn rồi ngủ trưa tại nhà chàng thì có bị đánh giá gì không hay không? Tôi nên làm thế nào để vừa lòng bạn trai mình?

Thấy hay và có nhiều cái rút kinh nghiệm, mặc dù 3 tháng nữa em cưới, chia sẻ với 1 đứa bạn vì thấy nó hay qua nhà bạn trai ăn rồi ngủ lại, có khi ngủ đêm.
    Mọi người nghĩ sao, lúc quen chồng em thi thoảng dăm 2-3 tháng sang nhà anh ăn cơm và có ngủ trưa lại, giờ đọc thấy cũng hơi kỳ kỳ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 528 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

e thì nghĩ là ko nên ngủ lại. Chỉ sang chơi thì được, dù gì mình vẫn chưa phải thành viên trong gia đình nên tốt nhất là nên giữ ý
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 651 Bài viết

• 625 Được cảm ơn

Thỉnh thoảng qua ăn cơm thì đc chứ ngủ trưa thì hok nên chút nào. Nên thảo luận nghiêm túc với bạn trai, chứ cứ giận dỗi thì mệt lắm!
    Để gió cuốn đi................
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 93 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Chưa là gì mà cứ đến nhà người ta hoài họ đâm chán rồi lại coi thường bạn ah, bit đâu sau lưng lại bàn tán những điều ko hay về mình
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,485 Bài viết

• 2,178 Được cảm ơn

Sặc! Mới là người iu thôi mà cứ làm như là vợ ko bằng đấy
    th_35
    Pó tay
    Mục đích của loài người sinh ra ko phải để tìm kiếm hạnh phúc..càng ko phải vì luân thường, đạo lý hay những mục đích cao đẹp,..blah..blah..Mà chính xác là hạnh phúc, luân thường, đạo lý và những mục đích cao đẹp...blah..blah..chỉ là công cụ để thực hiện nhiệm vụ của loài người nói riêng và của sự sống nói chung.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,359 Bài viết

• 2,925 Được cảm ơn

Tùy vào mối quan hệ, cách suy nghĩ của từng gia đình mà "nên hay không" em gái ạ.
    Nếu gia đình bạn trai mến người, em có thái độ đúng mực và vì một hoàn cảnh nào đó thì hoàn toàn không thành vấn đề. Anh nhà cũng đông người nhưng trước đây có cô bạn tính rất chân tình, trong sáng và cô ấy rất yêu quý gia đình anh (và tất nhiên cả anh) nên thỉnh thoảng anh vẫn chấp nhận (không muốn vì cô ấy yêu anh mà anh thì không, chỉ con như học trò, em gái và giữ đúng mực, nói rõ) cố ấy qua chơi, ăn cơm và có thể ngủ cùng mẹ anh.
    Vấn đề theo anh nghĩ là mình cần khéo léo, chân tình và cả đúng mực nữa là được em gái ạ.
    Chậm, muộn, đam mê và nông nổi...
    Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, gian khổ để dành phần tôi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 67 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Đúng là kỳ thiệt, giờ rút kinh nghiệm rồi, anw, e góp ý cho 1 đứa bạn hay qua nhà bạn trai ăn ngủ, có khi ngủ đêm, bị thằng bồ nó chửi xéo trên FB, haizzzz
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 53 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

ôi! xin giới thiệu luôn, trường hợp này thì mình cũng na ná ở chỗ sang nhà bạn trai ăn và ngủ lại thường xuyên.. coi như cho mình kể lại chuyện na ná giống bài viết trên nha..

mình và bạn trai quen nhau đến giờ là gần 5 năm, nửa năm đầu còn ngại ngùng wa', dần về sau thì hầu như trưa nào mình cũng sang nhà a ý ăn trưa với gia đình và cũng ngủ trưa luôn.. thời gian đầu mình và a ý còn đi học và vì nhà mình trưa cũng ko có ai ở nhà nấu cơm cả, ăn 1 mình thì wa' chán nên cứ học xong là về nhà a ý ăn trưa luôn.. bây h đi làm thì cty quá gần nhà a ý nên thế là trưa cũng về nhà a ăn.. tóm lại là mấy năm nay hầu như trưa nào mình cũng ăn cơm với nhà a ý.. đấy là chưa kể có nhiều hôm vì lý do nào đấy buổi tối mình cũng ở lại ăn tối luôn..

nói ra cũng kì nhưng mình cảm thấy giống như gia đình a ý tự dưng có thêm đứa con gái vậy, ko biết chuyện tốt hay xấu.. sinh nhật hay lễ tết là chắc chắn nói mình nhớ hôm đó sang nhà ăn nghe con từ mấy hôm trước đó.. mấy năm nay là hễ có giỗ hay ăn uống j bên nhà ông bà nội a ý là mình cũng phải có mặt, đi ra đi vô 8 với mấy cô mấy chú.. lúc đầu thấy ngại nhưng riết rồi cũng cảm giác như ng nhà mình vậy.. hay mỗi lần cả nhà đi chơi xa đều rủ theo cùng, và mình ở chung phòng với a ý và e trai a ý.. 3 đứa tụi mình ở nhà cũng share 1 phòng vì a ý vẫn ở chung phòng với e trai (kém 5 tuổi).. đứa e gái bây h lơn lớn cũng suốt ngày sang phòng này chơi, thành ra cái phòng bây h share 4 đứa..

chuyện ngủ trưa cũng vậy.. ban đầu ngại lắm chứ, mỗi lần ba mẹ a ý mở cửa phòng và mình đg nằm trên giường là phản xạ bật dậy liền.. có lúc đg ngủ há miệng ra thì ba mở cửa phòng kêu j đó, thế là mình bật dậy mắt còn nhắm mà miệng vẫn há ra.. ba cười wa' trời luôn làm quê chết.. lúc sau bị mọi ng chọc điên luôn.. rồi mấy đợt đi chơi xa với nhà a ý mà phải xuất phát sớm thì ba mẹ a ý kêu mình đêm trước ngày đi sang nhà ngủ, để sáng đi sớm luôn đỡ mất thời gian.. vậy là mình officially đc phép ngủ lại buổi tối, những lúc hoàn cảnh đặc biệt vậy đóa..

và cũng có thời gian vì lý do nào đó mình ít sang nhà ăn cơm thì a ý nói là ba mẹ hỏi sao dạo này ko thấy sang, giống bạn trên kia vậy ah..

cho đến bây h thì mình tới mình đi đều thưa đàng hoàng và lúc nào ba mẹ a ý cũng vui vẻ đáp lại.. tóm lại mình nghĩ tùy vào gia đình bạn trai mà mình cư xử cho đúng mực là ok.. nếu gia đình a ý có vẻ wa' nghiêm và ko mặn mà j lắm thì mình chắc cũng ko thể tự nhiên thân mật như vậy.. giữ ý tứ là chuyện nên làm, có những việc mình ko nên wa' vô tư mà ko để tâm đến cảm nhận suy nghĩ của ng khác, nhất là gia đình a ý.. nhưng cũng đừng nên vì quá nghiêm chỉnh mà mất đi sự gần gũi, thân tình với mọi ng, một khi đã xác định sẽ ăn đời ở kiếp với nhau.. trg trường hợp của mình, do mình ko biết nấu ăn nhưng mỗi bữa mình đều cố gắng phụ mẹ a ý chuẩn bị đồ ăn, ăn xong thì mình và a ý cùng rửa chén bát.. thấy vậy cũng ổn, chứ ko phải chỉ đến h là xuống ăn rồi ăn xong thì đứng lên đi luôn ý..

nhà mình ng Bắc, nhà bạn trai mình gốc miền Trung nhưng sinh sống trg Nam lâu lắm rồi nên tính tình cũng giống như ng Nam vậy.. thấy mình sang nhà bạn trai ăn hoài, ba mẹ mình cũng ko thích, lâu lâu nhằn cho mấy câu.. bản thân mình cũng ko thích, nên hạn chế tối đa rồi, nhưng chả lẽ vì ngại chuyện lễ nghĩa mà lại dắt nhau đi ăn ngoài đường, vừa tốn tiền vừa ko vệ sinh cũng chả ngon lành j, trg khi cơm nhà nấu lúc nào cũng ngon và sạch.. nghĩ tới nghĩ lui thấy cũng nhảm, bạn trai mình cũng ko chịu ăn ngoài, bắt về nhà ăn, nên thôi cứ thấy hợp lý thì mình làm..

mình tự thấy mình là ng may mắn khi gia đình a ý thoải mái như vậy.. nhưng lúc nào cũng phải nhắc nhở chính mình là ko nên wa' vô tư muốn làm j thì làm, vì thoải mái đến đâu thì cũng có giới hạn, chừng mực..
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 148 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

đừng sang nhiều quá bạn ạ, cái gì quá cũng k tốt, 1 tuần đôi 3 lần là dc, cũng đừng ít quá, để 2 tháng trời k qua họ sẽ trách đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng nghĩ là không nên qua nhiều, qua ít họ còn khách sáo rồi đón tiếp mình. Với cả cũng ngại nữa.
    • 33 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Thấy lâu rồi không ai có ý kiến, nhân đây mình cũng xin nói về trường hợp của bản thân.
    Mình đi làm xa nhà nên ở lại ký túc xá của công ty, điều kiện ở thì rất tốt nhưng ăn uống thì nhiều hạn chế. Khi mình quen nhau, mình có suy nghĩ là nên hạn chế về nhà a ấy, nhà a cách nơi mình ở khoảng nửa tiếng đi xe máy. Thời gian đầu mình cương quyết không về nhà a nhưng sau thấy đi chơi bên ngoài vừa mệt mỏi vừa tốn tiền nên mình cũng nghe theo anh, về nhà a thường xuyên. Lúc này tụi mình quen nhau được khoảng 1 năm. Vì mình cũng nói là nếu về thường xuyên sợ ngta dị nghị nên nhiều lần mẹ anh dt kêu mình về chơi (chắc là a kêu bà làm như thế). Mẹ anh thì vui vẻ, xởi lởi còn ba a thì hơi khó tính.
    Thời gian về sau này thì hầu như nếu cuối tuần mình không về nhà mình thì đều về nhà a chơi. Nhà anh thì có ba mẹ, 2 đứa em và 1 đứa cháu (2 tuổi). Nhiều khi mình thấy cũng bất tiện lắm, nhưng muốn bên cạnh nhau nên cũng cố gắng.
    Về nhà anh có ăn trưa thì mình cũng phụ mẹ anh và em gái anh lặt rau, rửa chén hoặc chơi cháu cho 2 người ấy làm. Ăn uống xong thì xem tivi rồi ngủ trưa. Vì nhà a cũng không rộng rãi nên thường em gái anh nhường phòng cho mình ngủ trưa. Lúc đầu mình ngủ 1 mình, có khi a còn vào đòi ngủ chung (óe óe). Có khi mình ngủ từ trưa đến 4g chiều. A phải vào đánh thức mình dậy, nhưng thật ra nếu ko ngủ thì mình thức cũng biết làm gì đâu. Nhưng có lẽ em gái a ko thích lắm vì thấy anh cưng chiều mình và nó chỉ nhỏ hơn mình 2 tuổi.
    Nếu ăn tối thì mình chỉ phụ chút ít, sau khi ăn xong thì a đưa mình về - ko rửa chén.
    Anh cũng nói với gia đình là mình không biết nhiều về nấu nướng, kêu mọi người thông cảm mặc dù ở nhà mình mình vẫn là người chuẩn bị cơm cho gia đình.
    Từ lúc quen nhau đến lúc chuẩn bị cưới, mình đã ngủ qua đêm nhà a 2 lần, mình cũng suy nghĩ nhiều lắm. 1 lần là sau khi a về quê mình ăn Tết rồi trở lại nhà a và 1 lần lúc 2 đứa chuẩn bị đám cưới. Cả 2 lần mẹ anh ấy đều bảo mình ở lại vì nếu về thì mai vẫn đến nữa.
    Mình cũng biết có nhiều lần a ấy nói mẹ kêu mình ở lại nhưng mình từ chối.
    Nói thêm là chuyện mình về nhà anh chơi ba mẹ mình ko biết, nếu biết thì mình bị la mắng là cái chắc.
    Mình cứ đi đi về về nhà a 1 thời gian như thế khoảng 2 năm và bây giờ thì chuẩn bị về luôn. Hic, trước về thấy thoải mái còn bây giờ thì...sợ sợ, vì sắp làm vợ, làm dâu rồi chắc ko được "cưng" như lúc trước và có nhiều trách nhiệm, bổn phận hơn.
    Anh cũng nói khi cưới rồi, chưa có điều kiện ở riêng, khi ở chung mình phải dậy sớm 1 chút chứ ko thể như lúc còn độc thân được. Mình cũng cố thôi.
    Mỗi gia đình mỗi quan niệm, cách nhìn, đánh giá khác nhau bạn à. Không phải ai ở lại nhà bạn trai cũng ko tốt cả. Nhưng nếu là mình thì với thái độ của gia đình anh ấy ko vui, ko thoải mái (dù có thể ko phải vấn đề liên quan đến mình sẽ hạn chế, ít qua hơn)