TIN TÀI TRỢ.

Có phải mình là người quá đa nghi...

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.3K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 266 Bài viết

• 1,318 Được cảm ơn

Mình quen một giai trên mạng hồi tháng 9/2010 trong một trang web học thuật, giai là giáo viên mình cũng vậy. Dần dần mình với giai liên lạc nhiều (qua điện thoại), tới tháng 3 vừa rồi mới gặp nhau (lần đầu) tại công việc của ai cũng bận, sau đó hai người cũng có cảm tình với nhau. Giai về nhà mình chơi và mình cũng về nhà giai, ko phải để giới thiệu người yêu mà bọn mình cũng lớn rồi, biết về gia đình hai bên thế nào rồi mới yêu chứ ko thể cứ thế mà yêu được. Nói chung gia đình hai bên ủng hộ cho hai đứa tìm hiểu, nhà mình thì rất quý giai.

Thế nhưng vấn đề chính là ở bản thân mình. Mình đọc nhiều báo chí, xem nhiều vụ lừa lọc mình ko tin tưởng bất cứ người lạ, dù có cảm tình với giai rồi, khi nào giai ko gọi điện là nhớ tới chết nhưng mà mình lại ko tin tưởng giai. Mỗi lần đi chơi với giai mình luôn nhắn tin cho người nhà là mình đang đi cùng "địch" và đi đâu để có gì xảy ra còn...biết lối... . rooling:

Trường giai cách chỗ mình khoảng vài chục km (40) , nhưng cuối tuần giai hay sang chỗ mình dạy thêm, giai thường đi bus, "cho an toàn vì đi xe máy về đêm nguy hiểm", giai nói thế.

Có khi dạy xong mà sang chỗ mình cũng khoảng 21h hơn, gặp nhau tí giai lại phải về, hôm nào về tới nhà cũng hơn 11h. Có hôm giai bảo mượn xe máy mình đi cho nhanh cả lúc đi dạy (quanh Hà Nội) và khi về gặp mình nữa, nhưng mình ko tin tưởng nên ko cho mượn, mình cảm giác giai cũng buồn.
    Tối thứ 7 giai dạy ở dưới này, tới khoảng 7-8h tối mới xong, sáng chủ nhật lại dạy. Giai ko về nhà (cách đây 40km) mà mọi khi thường ngủ nhờ ở nhà người quen gì đó. Nhưng mà khi quen mình thì dạy xong giai muốn sang chỗ mình chơi tí, từ chỗ đó tới mình đi cả đi cả về cũng mất gần 2 tiếng, sang gặp mình rồi mà quay về nhà người quen ngủ thì chắc là muộn quá. (sau 22h)
    Giai hỏi mình có "xếp" được chỗ ngủ cho giai ko, vì giai biết mình hoàn toàn có thể. Mình ở chung cư, ở đây em mình khá nhiều, cuối tuần chúng về quê phòng có 3, 4 giường có vách ngăn chỉ có mỗi một đứa ngủ, mình lại ở phòng khác nữa. Thế nhưng mình ko thích như thế, mình nghĩ sao ko ra nhà nghỉ mà ngủ, ko thì sang luôn nhà người quen mà ngủ khỏi gặp gỡ mình, con trai phải chủ động lo lấy cho mình chứ ai nhờ bạn gái như thế, thế là mình cứ suy diễn giai này ko tốt, giai này khó hiểu...v.v...

Mình nói chuyện với chị gái chị bảo tại giai muốn thời gian ở bên mình lâu hơn tí nên mới có ý hỏi thế, chứ ko phải giai là người ko tốt. Tuần nào giai cũng vào nhà nghỉ ngủ thì ở nhà luôn cho khỏe tội gì đi xa thế mày dạy thêm, tiền dạy ko đủ tiền nghỉ.

Còn về tình cảm giai dành cho mình thì mình ko có gì phải bàn, nói chung giai yêu mình và có thể làm tất cả vì mình, hơn nữa mình thấy giai rất chín chắn và nghiêm túc.

Mình tự nhận mình bị cảm hóa bởi giai, mọi người nói mình lấy được giai là có phúc, gia đình cũng nói thế. Nhưng mà ko hiểu sao mình cứ ko tin tưởng giai, cứ thấy giai làm sao ý. Có thể là do mình quen giai trên mạng nên ko có gì làm cơ sở chắc chắn, còn giai hiểu được điều đó nên cứ cố gắng quan tâm mình hơn...., mỗi tội càng quan tâm mình càng kiêu.

Mình ko muốn làm giai buồn, muốn chăm sóc cho giai mỗi khi đi làm về mệt, muốn đáp lại những gì giai dành cho mình, nhưng mình ko tin giai. Ai đời có cảm tình với người ta rồi hỏi mượn cái xe cũng ko cho thì còn gì là tình cảm nữa?
    Hi vọng mọi người cho mình lời khuyên, cho mình cái nhìn khách quan của người ngoài cuộc để mình biết mình phải làm gì cho người khác đỡ buồn hơn. Cảm ơn mọi người. :Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,118 Bài viết

• 1,005 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguoidi_ngoaipho Xem bài viết
    Còn về tình cảm giai dành cho mình thì mình ko có gì phải bàn, nói chung giai yêu mình và có thể làm tất cả vì mình, hơn nữa mình thấy giai rất chín chắn và nghiêm túc.

Bạn nói " nói chung zai yêu mình và có thể làm tất cả vì mình" ,bản thân có một nhận định như vậy về zai mà lại ko tin zai. Tự bạn có cảm thấy mình mâu thuẫn quá không?:Silly::Silly::Silly:
    Yêu Mẹ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 266 Bài viết

• 1,318 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Small.Lady1988. Xem bài viết

Bạn nói " nói chung zai yêu mình và có thể làm tất cả vì mình" ,bản thân có một nhận định như vậy về zai mà lại ko tin zai. Tự bạn có cảm thấy mình mâu thuẫn quá không?:Silly::Silly::Silly:
    Có chứ, chính bản thân mình cũng thấy mâu thuẫn, nhưng mình đã thử loại giai ra khỏi đầu óc mà ko thể làm được.
    Căn bản tại ban đầu giai đã nói dối mình, dối tuổi, dối nơi công tác khi mình có cảm tình với giai thì tự mình phát hiện ra. Dối tuổi là vì tuổi giai ko hợp tuổi mình, ngày đầu gặp mà giai nói đúng tuổi chắc mình bye luôn, dối nơi công tác là vì giai cảm thấy hơi tự ti với mình. Mình dạy đại học còn giai thì... :Silly: tiểu học. Giai giải thích về lời nói dối là do giai ko tự tin, và giai sắp tới giai chuyển công tác, khi chuyển rồi thì cái nơi cũ ko quan trọng và mình ko biết giai nói dối mình.

Mình ko quên được giai nên chấp nhận cho giai cơ hội và mình cần thêm thời gian, nhưng chính mình đang làm khổ giai nhiều khi yêu người ta mà cứ làm khổ người ta như thế, chính mình cũng mâu thuẫn. Gia đình mình thì ủng hộ giai.

PS: Thỉnh thoảng mình có send cho giai cái link từ WTT, giờ mình ko biết giai là anh nào trong đây nữa, giai mà vào đọc bài này của mình thì....mình xấu hổ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 223 Bài viết

• 657 Được cảm ơn

Mình nghĩ phòng thủ cũng tốt :Rose:.

Nhưng đừng tỏ vẻ quá ích kỉ quá . Nhớ quan tâm những việc khác ( không thuộc về vấn đề nhạy cảm như tài sản , ... ) như hỏi han tình hình sức khỏe , nấu cho anh ấy một bữa ăn ... Xem thái độ của anh ấy như thế nào .
    • 240 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Qua lời kể của bạn, mình nghĩ bạn nên đề phòng. Thật sự đó, với tư cách là 1 người đàn ông, và từng quen rất nhiều người trên mạng, và cũng từng yêu đến mê mụi cũng 1 người quen từ FaceBook. Về tình yêu thì không có gì phải bàn nhé.

Nhưng là 1 thằng đàn ông, mình chưa bao giờ hỏi mượn bạn gái tiền, hay chỗ ngủ, hay xe gì cả. Chẳng thằng đàn ông nào muốn bạn gái mình khinh thường cả.

Còn việc bạn qua nhà anh ấy cho biết nhà biết cửa đó, bạn qua được nhiều lần ko ? Và có biết rõ về gia đình bên đó ko ?! .... Hãy chắc chắn rằng tất cả đều hợp lý và logic nhé !

Mình chỉ có thể cho bạn lời khuyên vậy thôi. Mình cũng mừng vì bạn đã có suy nghĩ và phòng thủ như vậy. Đời bây giờ thạch sanh thì ít mà lý thông thì nhiều.

Thân,

...Tình yêu là thế sao ...

Vì 1 tương lai tốt, Tình Yêu cần phải hy sinh và thử thách như vậy sao ?! ...

• 69 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Cố thủ cũng là 1 cách tốt nhất nhưng đừng ích kỉ và bảo thủ quá nhé
    • 266 Bài viết

• 1,318 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lonely_Man Xem bài viết
    Qua lời kể của bạn, mình nghĩ bạn nên đề phòng. Thật sự đó, với tư cách là 1 người đàn ông, và từng quen rất nhiều người trên mạng, và cũng từng yêu đến mê mụi cũng 1 người quen từ FaceBook. Về tình yêu thì không có gì phải bàn nhé.

Nhưng là 1 thằng đàn ông, mình chưa bao giờ hỏi mượn bạn gái tiền, hay chỗ ngủ, hay xe gì cả. Chẳng thằng đàn ông nào muốn bạn gái mình khinh thường cả.

Còn việc bạn qua nhà anh ấy cho biết nhà biết cửa đó, bạn qua được nhiều lần ko ? Và có biết rõ về gia đình bên đó ko ?! .... Hãy chắc chắn rằng tất cả đều hợp lý và logic nhé !

Mình chỉ có thể cho bạn lời khuyên vậy thôi. Mình cũng mừng vì bạn đã có suy nghĩ và phòng thủ như vậy. Đời bây giờ thạch sanh thì ít mà lý thông thì nhiều.

Thân,
    Cảm ơn bạn và bạn Hongmai84 nhé, mình nghĩ mình ko phải là người ích kỉ, cuộc sống của mình và những người bạn của mình chứng minh điều đó.
    Nghe lời của bạn lovely_man, có lẽ mình sẽ cẩn thận hơn. Mình ko muốn làm bạn bè buồn khi đề phòng họ, nhưng quả thật bản thân mình có nhiều mâu thuẫn. Mâu thuẫn ko phải lo lắng địch định lợi dụng mình làm gì, mà lo lắng mình có nên gắn bó với một người như thế hay ko.
    Nói thì nói như thế chứ chính bản thân mình cũng ko làm được. Hôm qua phải xếp cho địch ngủ chỗ em gái mình, căn hộ 4 giường chia làm 2 phòng nhỏ, địch một phòng 2 chị em mình một phòng.
    Mình thuộc tuýp phụ nữ có thể làm tất cả vì người khác nếu thấy họ đối tối với mình (kể cả bạn hoặc người yêu), làm tất cả chứ ko phải cho tất cả nha, nên nhiều khi mình rất sợ. Mình cũng đã từng bị bạn bè lừa trong công việc..v.v....

Mình mới chỉ qua nhà anh ấy một lần thôi, vì về nhiều lần người ta lại tưởng yêu rồi mà sau này ko thành thì um lên. Nói chung mạng lưới của mình phủ sóng rộng, việc điều tra thông tin về địch ko phải là quá khó khăn. Quen trên mạng nhưng địch học trước mình 2 khóa trên đại học, nhà cách nơi công tác của mình ko xa, địch cũng có tình sử yêu với cô A,B là bạn cô C,D (đã yêu 2 người), mà cô C,D lại là đồng nghiệp của mình. (Dạy cùng trường).

Thế nhưng vẫn bị nói dối, bởi ban đầu mình cứ tin nên ko tìm hiểu. Địch bảo địch là giáo viên cấp 3, sau đó khi mình tra ko phải thì chuyển xuống cấp 2, tra tiếp thì chính xác là tiểu học, dù cho địch làm quản lý đi nữa. Mình đã định cho địch out ngay rồi thế mà chính mình cứ ko làm được, mình chẳng thể hiểu bản thân mình nữa. Mình cũng cảm thấy con trai mà địch hơi ki bo kẹt xỉn một chút, đi với mình mà mua gì cũng màng cả, có thể đùa theo thói quen nhưng màng cả từ cái kẹo, hộp kem, dù đi chơi với mình số tiền địch chi ko phải là ít.

À nói thêm, về chí làm ăn của địch thì mình ko phải lo lắng gì, mỗi tội cảm thấy địch quá tham lam, tham vọng chức quyền, địch có khả năng làm cái đó nhưng mình lại chúa ghét đối tượng đó.

Tóm lại mình chẳng biết thế nào nữa, nhờ các "chàng" chuyên gia đánh giá xem địch thuộc tuýp người như thế nào để mình còn biết đường tiến hay lui.
    • 173 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

lâu lâu qua nhà ng ta 1 lần thôi chị ơi , đừng có mà qua hoài ... gặp nhiều ng ta sẽ càng nhìn ra khuyết điểm của mình ... rồi 1 ngày ko cho quen nữa là tiu