TIN TÀI TRỢ.

Có nên yêu và lấy người kém mình về trình độ và công việc?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.98K Lượt đọc
  • 47 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,988 Bài viết

• 2,623 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BunnyAki Xem bài viết
    Chưa tới 1m6 đâu chú ạ th_152
    Nếu vậy chắc NY theo tiêu chuẩn của cháu là >1m8 chứ không ít :Laughing:
    Chúc cháu thành công :Rose:
    No sacrifice,no victory
    United we stand,devided we fall

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,548 Bài viết

• 3,051 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hikari_umemura Xem bài viết
    Nếu vậy chắc NY theo tiêu chuẩn của cháu là >1m8 chứ không ít :Laughing:
    Chúc cháu thành công :Rose:
    Ax gì cao thế chú, cháu cỡ 1m56 -> 58 thôi, 1m8 hơi cao gòy th_192
    • 2,988 Bài viết

• 2,623 Được cảm ơn

Ax gì cao thế chú, cháu cỡ 1m56 -> 58 thôi, 1m8 hơi cao gòy th_192
    Cháu yêu cầu hơn cả cái đầu mà đầu tính từ cằm đổ lên cháu ạ :Silly:
    No sacrifice,no victory
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,548 Bài viết

• 3,051 Được cảm ơn

Cháu yêu cầu hơn cả cái đầu mà đầu tính từ cằm đổ lên cháu ạ :Silly:
    Hehe cái đó là cách nói tượng hình thoy mà chú th_192
    • 2,988 Bài viết

• 2,623 Được cảm ơn

Hehe cái đó là cách nói tượng hình thoy mà chú th_192
    Cháu nói cả bóng cả đen mà :Laughing:
    No sacrifice,no victory
    • 579 Bài viết

• 622 Được cảm ơn

Không quan tâm đến câu hỏi của chủ top, nhưng thấy cái nick từ 27/06/2009 mà hôm nay mới có bài viết đầu tiên nên thấy tò mò :Straightf: search google thì thấy cái này http://ttvnol.com/tvty/1235816/page-2 và đọc say sưa không biết có phải bạn chủ top không :Laughing: rất bổ ích cho những thằng tán mãi một em không đổ như mình :LoveStruc:
    Nhất niệm chi gian...
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,548 Bài viết

• 3,051 Được cảm ơn

Cháu nói cả bóng cả đen mà :Laughing:
    Eo miễn sau này người iu cháu ko thấp hơn cháu là ok th_208
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình sợ nhất là ko cùng trình độ thì cũng khác nhau về quan điểm sống, cách nhìn nhận và giải quyết vấn đề cũng khác nhau dễ dẫn đến mâu thuẫn. Và điều đáng sợ hơn nữa là trình độ thấp có thể văn hóa cũng sẽ thấp, sẽ có những hành xử ko đúng mực nữa.
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

. Không sợ lấy chồng già chỉ sợ lấy chồng trẻ: Nếu người đàn ông của bạn còn rất trẻ thì bạn chỉ nên yêu, không nên kết hôn. Nam giới phải tầm 30 tuổi mới thích hợp với cuộc sống gia đình.

2. Nên lấy người giàu hay người nghèo?

Hãy lấy người dám vì bạn mà tiêu tiền.

3. Có nên lấy người đàn ông đã ly hôn không?

Người đàn ông đã ly hôn 1 lần thực sự là một bảo vật. Người đàn ông ly hôn 2 lần thì chỉ là cỏ rác.

4.Có nên lấy người quá thật thà?

Có người rất thật thà. Nhưng kết hôn nên chọn người thật thà mà tinh nhanh.

5. Nên lựa chọn con người của công việc hay con người của gia đình?

Theo quan niệm truyền thống nên lựa chọn con người của gia đình, anh ta sẽ biết lo cho bạn và con cái, hạn chế tối đa các cuộc nhậu nhẹt bên ngoài. Khi có sóng gió gì, với anh ta, vợ con sẽ là trên hết.

6. Lấy người có tính cách như thế nào là tốt?

Lấy chồng chính là lấy tính cách của người đó,mọi thứ khác của anh ta rồi sẽ rời bỏ bạn mà đi. Những người có tính cách gần giống nhau tốt hơn hai người có tính cách khác nhau hỗ trợ nhau.

7. Kết hôn có nên xem tuổi?

Có. Tốt nhất là nên xem tuổi tác xem có hợp nhau không, tướng số ra sao. Nhiều người cho vậy là mê tín nhưng đôi khi nó lại có tác dụng tâm lý rất tốt.

8. Nên tránh những kiểu đàn ông nào?

Những người đàn ông ích kỷ nên tránh xa. Nên lựa chọn đàn ông có trách nhiệm.

9.Trai Bắc tốt hay trai Nam tốt?

Gái Bắc nên lấy trai Bắc. Gái Nam nên lấy trai Nam.

10. Có nên lấy người đào hoa?

Đàn ông rất thích đồ mới lạ. Không có người đàn ông nào không trăng hoa, chỉ có người đàn ông giỏi kiềm chế.

11. Nên lựa chọn môn đăng hộ đối?

Đàn ông rất sĩ diện, họ sẽ tự ti nếu thua kém vợ mình.

12. Nên lấy người học vấn cao hay thấp?

Nên lấy người có trình độ tương đương với mình, không nên có sự chênh lệch quá về trình độ, nếu không hai người sẽ không có điểm chung và thường bất đồng ý kiến. Không phải chúng ta coi thường những người học vấn thấp mà chỉ là tư tưởng khác nhau nên không thể hòa hợp trong đời sống vợ chồng.

[Gia đình người yêu tôi khá gia giáo và nề nếp. Họ có thể chấp nhận 1 nàng dâu nghèo nhưng không thể chấp nhận 1 nàng dâu không bằng cấp rõ ràng. Anh ấy yêu tôi nhưng tôi lại chênh lệch về trình độ và hoàn cảnh gia đình so với anh. Tôi thông cảm và hiểu cho nỗi khó xử của anh với gia đình. Vì tương lai và vì con đường đến với anh quá khó khăn, tôi bỏ lại người yêu, bà ngoại và cậu ở Việt Nam, gạt nước mắt ra đi tìm đường thoát thân. Sống ở xứ người rất vất vả, buồn và cô đơn (ở đây ko hề có 1 bóng người Việt), tôi ngày đêm nhớ thương người yêu, cố gắng chịu đựng và học ngoại ngữ. Tôi không thể quay về Việt Nam tay trắng. Mẹ và dượng tôi không chấp nhận tài trợ cho tôi ở VN. Họ muốn tôi sau này sẽ lấy 1 người quốc tịch Mỹ để bảo lãnh mẹ tôi sang Mỹ sống. Tôi rất bế tắc. Tôi rất yêu anh. Vì hoàn cảnh éo le mà chúng tôi bị chia cắt.]
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 98 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Điều kiện tiên quyết khi tìm kiếm đối tác của mình cũng phải là có công việc, dân trí thức. Còn thu nhập thì không đặt gánh nặng cao hay thấp, miễn là ổn định.
    Khi vênh nhau về trình độ thì yêu còn khó, nói chi đến cưới xin. Cưới xin rồi thì bao nhiêu thứ, con cái, bố mẹ, các mối quan hệ này kia. Rõ ràng nhất là trong nuôi dạy con cái. Bố mẹ mình cũng đều là lao động phổ thông, mình thấy sự nuôi dạy của các cụ khác xa so với bố mẹ bạn bè mình, cái đó là cái thiệt thòi. Chẳng nhẽ lại tiếp tục để cho thế hệ tiếp như vậy sao?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ko ai có ý kiến gì nữa ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 166 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Nếu chàng ta có chí tiến thủ thì thử khuyến khích chàng ta đi học cao thêm xem sao. Bằng cấp cao hơn thì từ từ công việc cũng tốt hơn.

Còn nếu chàng ta ko có chí cầu tiến, an phận, cố chấp kiểu "Ừa, tui ngu vậy đó, ko chịu thì thôi" thì chạy dàiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii cho rồi em ơi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,862 Bài viết

• 3,310 Được cảm ơn

Nếu hỏi nên hay không - câu trả lời là không. Vì chẳng ai biết được tương lai thế nào cả, chỉ dựa vào hiện tại thì thấy chênh lệch quá nhiều - sẽ có những khoảng cách, đặc biệt là tâm lí. Cứ bảo anh ấy có chí tiến thủ, anh ấy mạnh mẽ, anh ấy thế này thế kia, nhưng đời vốn ko đơn giản, còn bao nhiêu thứ tác động. Cái khoảng cách đó, sự chênh nhau đó đâu phải 1 sớm 1 chiều mà lấp được?

Nhưng thực tế, con gái khi yêu thường hay bị tình cảm lấn áp. Biết là không nên đấy, nhưng mà yêu thì bất chấp, cứ nghĩ tình yêu sẽ giúp người ta vượt qua tất cả, chấp nhận tất cả....... Nên hỏi câu trên đôi khi cũng thừa (Bên box gia đình có mấy mục tương tự - Khi yêu nhau biết rõ thực tế là chênh lệch nhưng quyết tâm yêu, và lấy. Lấy rồi thì nảy sinh vấn đề, cãi nhau --> chán. Gặp người hợp với mình --> tình cảm lung lay, giờ đang phân vân, đau khổ, blah blah blah).

Thế nên, quan điểm của mình, nếu có thể mạnh mẽ, thì từ đầu không nên yêu người kém mình, sự chênh lệch quá lớn, kể cả nam và nữ nhé - mà nữ "hơn" nam còn khó hơn. Kinh nghiệm bản thân mình thấy người con trai dù càng tự tin ở mình, càng có cái tôi cao, càng mạnh mẽ, lại càng ý thức rất cao về cái hiện tại thua kém của họ, và ở những người đó luôn có những mâu thuẫn rất lớn giữa sự tự tin và sự mặc cảm. Và đó luôn là một bức rào lớn mà rất khó để có thể vượt qua :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hầu hết chỉ có ý kiến của các chị em nhỉ, sao ko thấy anh giai nào nói nếu mình yêu và lấy vợ hơn mình thì sẽ thế nào? Liệu lúc đó các anh có cố gắng phần đấu để bằng vợ mình ko, hay là các anh lại nhụt chí, tự ti rồi buông xuôi sau quay ra chì chiết, đay nghiến?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 699 Bài viết

• 1,142 Được cảm ơn

Quan trọng là tình yêu, tính cách có hòa hợp được và yêu thương nhau đến chừng nào thôi. Mình học cao, bằng cấp cao hơn nhưng còn rất nhiều điều khác trong cuộc sống mà mình kém họ pải học hỏi từ họ. Nên nói dân Việt Nam chỉ chú trọng bằng cấp cũng chẳng sai tý nào
    • 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Lúc yêu ai cũng nghĩ sẽ vượt qua được mọi thứ quan trọng là tình yêu. Nhưng khi đã đi đến hôn nhân và sống thực tế hơn, mâu thuẫn sẽ nảy sinh rất nhiều vì sự khác biệt quá lớn. Đừng viển vông là vợ chồng sẽ yêu nhau suốt cuộc đời. Khi kết hôn rồi, vợ chồng sống với nhau vì nghĩa nhiều hơn tình. Đó là một thực tế không thể chối cãi.
    • 44 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Tháng sau mình đám hỏi rồi. Chồng tương lai của mình cũng thua mình về công việc và trình độ. Mình tốt nghiệp đại học có tiếng, công việc tốt, còn anh chỉ học trung cấp, mới hoàn thành xong cao đẳng, cũng chỉ làm thợ điện mà thôi. Ban đầu khi chưa yêu mình cũng hơi ái ngại về vấn đề này, nhưng dần dà tiếp xúc, thấy anh chăm chỉ và cầu tiến, mình cũng đã tin tưởng và quyết định cưới anh. Hiện giờ tụi mình tính là đám hỏi xong anh sẽ tiếp tục thi vào đại học, tiếp tục đi học thêm 2 năm nữa mặc dù so với bạn bè cùng tuổi thì họ đã hoàn thành từ bao nhiêu năm trước rồi.

Anh ấy là người sống "thiệt bụng", không ngại thua kém mình mà biết chấp nhận để vươn lên. Mình chỉ sợ đàn ông sẽ ngại khi bị thua kém bạn gái nhưng anh thì không có cái sĩ diện hão đó, mình rất vui và nhẹ lòng. Nếu chồng bạn là người cầu tiến, cầu thị thì anh ấy sẽ cố gắng nhiều hơn để chăm lo cho vợ con, hoàn thiện bản thân, không phải để đua với bạn, mà là nghĩ tương lai cho con, chăm lo cho vợ con được đầy đủ hơn.

Nếu anh có thể đăng kí đi học nâng cao trình độ thì bạn động viên anh, thời gian đầu nếu bạn kiếm được nhiều tiền thì cố gắng vun vén cuộc sống cho tốt để anh an tâm đi học ban đêm, 1 năm , 2 năm hay 4,5 năm, nếu anh cố gắng thì cũng sẽ hoàn thành thôi màh. Miễn là 2 bạn thẳng thắn ngồi nói chuyện với nhau về tương lai, biết đâu anh có dự định gì đó mà chưa nói ra với bạn thì sao, hay là nếu anh không có chí tiến thủ, k có suy tính gì cho tương lai mà chấp nhận làm chân tay cả đời thì sao, như vậy sau này bạn hơi cực đó. Đừng úp mở rồi tự suy luận, rối rắm mà lại dễ quyết định sai lầm. Mình không biết bạn bao tuổi, nhưng nếu trên 25 thì phải cân nhắc kĩ trước khi quyết định nha, có gì là khó làm lại lắm đó

Mình k hiểu rõ lắm hoàn cảnh của bạn nên góp ý sơ vậy thôi, nếu nó phù hợp với bạn thì cân nhắc áp dụng nhé. Chúc hạnh phúc.
    • 182 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

nếu t/y của bạn dành cho him đủ nhiều thì nên ...

Trích dẫn Nguyên văn bởi lynkpt Xem bài viết
    Chào các chị iem, trc h mình toàn ngồi hóng các chị iem bàn luận, thấy chủ đề này chưa ai nói đến mà cũng có vẻ hay ho nên hôm nay mạo muội lập top để các chị em có kinh nghiệm vào chia sẻ, ai chưa có thì tích lũy .
    Công việc thì ko có nghĩa là thu nhập nhé, mà là tính chất công việc ý, đại loại và mình lao động trí óc thì có nên yêu và lấy 1 anh lao động chân tay, còn trình độ thì ko cần giải thích nhé, he2. Còn về các tiêu chuẩn khác thì cứ giả dụ là đạt hết đi nha.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng đang trong tình cảnh này đây các mẹ . Chồng vừa ít tuổi hơn lại vừa ít học hơn nhiều khi nói chuyện cứ như nói một mình ý . Đang không muốn tiếp tục cảnh sống này nữa cũng may chưa có con
    • 3,097 Bài viết

• 9,731 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đọc báo có nhiều trường hợp chồng là tiến sỹ, giáo sư mà chửi vợ đánh vợ không thương tiếc, lúc nào cũng vênh mặt lên đòi dạy vợ đó thôi. Nói chung là xã hội thì sẽ có người nọ người kia, trình độ bằng cấp không thể đánh giá được phẩm chất của con người. Mình không sợ lấy người khác mình, mình chỉ sợ lấy phải kẻ lười biếng sĩ diện hão, dốt mà cứ che giấu, tỏ ra ta đây trên tiền sống vô trách nhiệm với chính bản thân và gia đình. Đúng là trình độ công việc khác nhau khi nói chuyện sẽ có lúc không hiểu lắm đối phương đang nói gì, nhưng nếu mở lòng chịu khó tâm sự với nhau thì vẫn có thể dung hòa được. Mà giờ mình nghĩ quan trọng là bạn kiếm được bao nhiêu xiền, có đủ sống có sống sướng không. Đầy lũ bạn mình dân vp quần là áo lượt lương 5 6tr/tháng đang thèm rỏ dãi những đứa trước ko học DH mà học nghề giờ thành thợ giỏi lương 20, 30tr được đi Nhật đào tạo chẳng hạn. Hay cô bán xôi đầu ngõ nhà mình tháng kiếm 30tr là bình thường, cũng là dân lao động đấy chắc gì dân vp đã hơn. (mình làm vp nhé, nói rõ không lại bảo mình gato với dân vp).
    Những cô gái miệng hay cười, giữ nguyên trong mắt khoảng trời buồn tênh!