Có nên yêu và lấy người bạn gái có một gia đình phức tạp?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.68K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 36 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chào cả nhà ạ,
    Mình rất muốn được mọi người tư vấn và giúp đỡ . Mình là nam, năm nay 24 tuổi, đã tốt nghiệp Dh và chuẩn bị đi làm. Mình có đang yêu một cô gái,cùng tuổi với mình, cùng quê, và đang đi làm y tá tại một bệnh viện trên Hà Nội. Bọn mình cũng mới chính thức yêu nhau được 2 tháng và cô ấy cũng đã đôi lần vào nhà mình chơi. Đây cũng là mối tình đầu của mình và khi yêu thì cũng tính đến tương lai sau này là 2 đứa sẽ lấy nhau. Trước khi yêu mình thì cô ấy đã từng yêu một người và sau đó người này đã bỏ cô ấy cách đây tầm 2 năm. Cô ấy có kể cho mình nghe về hoàn cảnh gia đình, nhà cô ấy có 3 chị em, trên là một chị, dưới còn một cậu em trai kém 2 tuổi, gia đình cô ấy sống cùng với bà nội năm nay đã ngoài 80 rất quái tính, chính vì thế gia đình cô ấy cứ trục trặc, cãi nhau liên miên do những bất đồng mà chủ yếu từ bà cụ kia mà ra. Cô ấy bảo rất chán, nhiều khi chả muốn về nhà, còn cậu em trai thì công ăn việc làm chưa ổn định đã đòi lấy vợ, cô ấy đi làm lương cũng bình thường nhưng gia đình lại cứ hay gọi điện hỏi vay mượn, xin xỏ. Mẹ mình cũng có biết chuyện này nên ra chiều ko muốn mình sâu đậm hơn với cô ấy, bảo là hoàn cảnh mà như thế sau này lấy về cũng mệt mỏi với những vấn đề đấy lắm. Về hoàn cảnh nhà mình thì bố đã mất, mẹ mình cũng gần 60, đã về hưu, điều kiện bình thường, trên mình còn một chị gái đã lấy chồng và sống ở nước ngoài.Mình sắp đi làm và mẹ muốn mình từ từ sau này tìm hiểu người khác, có một gia đình đỡ phức tạp hơn,mẹ cũng bảo mình kiếm một người có công việc hành chính để sau này có thời gian cho gia đình hơn. Biết là mẹ cũng lo cho tương lai của mình nhưng liệu mình có nên làm như thế ko? Yêu như thế có là toan tính nhiều hay ko? Mong mọi người bên ngoài cuộc, sáng suốt hơn tư vấn giúp mình, mình xin cảm ơn rất nhiều!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,205 Bài viết

• 3,650 Được cảm ơn

Bạn nên tìm hiểu thêm về cô ấy ở : Tính cách, suy nghĩ, quan điểm sống và cách đối nhân xử thế và bạn có thấy thực sự là chính bạn vui vẻ thỏa mái hạnh phúc khi bạn ở bên cô ấy không. Những cái này mới là cái quan trọng và quyết định đến hạnh phúc thực sự của bạn.
    Hoàn cảnh của cô ấy cũng chưa có gì phức tạp, gia đình nào cũng có mâu thuẫn hay những vấn đề riêng, nhất là trong xã hội này ( nhà lầu xe hơi, không túng thiếu thật nhưng chồng vợ lại bồ bịch, ghen tuông cãi chửi nhau. Con thì chơi bời, nhiều gia đình nhìn tri thức nhưng đối xử với nhau rất ...)
    Bạn nghe và tham khảo lời khuyên của mẹ là đúng nhưng không nhất thiết là phải làm theo và tùy theo hoàn cảnh. Hãy tự chủ và thời gian sẽ cho bạn nhiều kinh nghiệm trong nhìn nhận vấn đề và quyết định cuộc đời mình
    Chúc bạn có được hạnh phúc
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mới 2 tháng thôi, thời gian còn quá ngắn để nói lên được điều gì. Nên để thêm một khoảng thời gian nữa để bạn xác định tình cảm của mình với cô ấy thế nào rồi mới nên quyết định. Nếu hai người yêu nhau thực sự thì sẽ vượt qua những khó khăn như bạn kể thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 209 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Đọc chữ ký cùa tui nè !
    Tình chỉ đẹp khi còn dang dở
    Lấy nhau rồi nham nhở lắm em.

ĐÀN BÀ
    Tôi muốn lánh xa đàn bà
    Tôi muốn quên đi đàn bà
    Tôi muốn trong cuộc đời này không có đàn bà.
    ......
    Ôi đàn bà là những niềm đau
    Ôi đàn bà là con dao làm tim nhỏ máu

( Lam Phương )
    • 1,242 Bài viết

• 1,742 Được cảm ơn

quan trọng là tính nết cô ấy như thế nào, cách cư xử, ăn ở ra sao mới là quan trọng. Cưới vợ chứ k phải cưới gia đình nhà vợ. Mà ở nước mình thì có dc cô con dâu mà lấy của nhà chồng đem về cho cha mẹ đẻ dc đâu.
    Đừng mơ ước những ai ngoài tầm với
    Mây của trời hãy để gió cuốn đí
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 631 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Đừng toan tính, hãy lắng nghe xem cảm xúc của hai người có hợp nhau không? Mới có 2 tháng thì chưa có gì để nói.
    Ngày mai là một ngày khác!
    • 88 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

có nhiều người có suy nghĩ như mình và bạn lắm bạn ah, muốn yêu một lần rồi cưới và luôn coi trọng mối tình đầu nhưng đâu phải ai cũng được như thía. Bạn hãy dành thời gian tìm hiểu về cô ấy nhiều hơn xem cô ấy có đích thực là người dành cho bạn hay không? khi đó mình tin bạn sẽ có ngay câu trả lời. Chúc bạn vui!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 36 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhlien_1990 Xem bài viết
    có nhiều người có suy nghĩ như mình và bạn lắm bạn ah, muốn yêu một lần rồi cưới và luôn coi trọng mối tình đầu nhưng đâu phải ai cũng được như thía. Bạn hãy dành thời gian tìm hiểu về cô ấy nhiều hơn xem cô ấy có đích thực là người dành cho bạn hay không? khi đó mình tin bạn sẽ có ngay câu trả lời. Chúc bạn vui!
    Cảm ơn lời khuyên rất chân thành của bạn! Thực sự bọn mình cũng đang tìm hiểu nhau, mình chưa yêu ai lần nào và cô ấy đã từng yêu rồi và cô ấy từng trải hơn mình, trong tất cả mọi chuyện. Hôm nay 2 đứa mình cũng gặp nhau ở quê, mình đèo cô ấy đi chơi và lúc về thì mình cứ thế đèo cô ấy về tận trước cửa nhà, cô ấy tức tối vì mình lại làm như thế, cô ấy không muốn cho mình biết nhà cô ấy, vì cô ấy bảo chưa phải là lúc, gia đình cô ấy rất phức tạp. Thực ra mấy lần đèo và thả cô ấy ở đầu ngõ mình đã để ý và biết nhà cô ấy, mình cũng hơi tò mò chút nên định tạo bất ngờ là đèo thẳng cô ấy về nhà, nhưng ko ngờ cô ấy lại hỏi mình là anh đã thỏa trí tò mò chưa(!?), anh thích làm những điều em chưa thích từ lúc nào vậy(!?). Chả lẽ mình muốn biết nhà người yêu mình cũng ko được hay sao?
    • 33 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heomoi0509 Xem bài viết
    quan trọng là tính nết cô ấy như thế nào, cách cư xử, ăn ở ra sao mới là quan trọng. Cưới vợ chứ k phải cưới gia đình nhà vợ. Mà ở nước mình thì có dc cô con dâu mà lấy của nhà chồng đem về cho cha mẹ đẻ dc đâu.
    Đồng tình với đoạn đầu và không đồng tình với đoạn sau, cái đó thì cũng có đó bạn
    • 422 Bài viết

• 290 Được cảm ơn

Yêu thì không nên toan tính nhưng khi lấy thì cũng phải tính toán chút
    :cool: