TIN TÀI TRỢ.

Có nên nghe lời ba mẹ lấy người anh họ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.34K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em là con gái gốc Hoa các mẹ ạ, ba mẹ em làm mai cho em 1 anh một anh ở Phúc Kiến là họ hàng với mẹ em (má em gốc Phúc Kiến, ba gốc Tiều ợ) cơ mà em chỉ mới biết ảnh qua hình thôi dự là năm nay sẽ cưới và em sẽ sang bển làm dâu, em đem chuyện này sang f17 của vozforums tâm sự thì bị ném gạch quá trời luôn nên em cũng rối lắm, các mẹ các chị cho em lời khuyên với

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,140 Bài viết

• 7,386 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bố mẹ em nghĩ sao mà con sn 96 đã bắt lấy chồng?
    ღஐღCó khi nào trên dòng đời tấp nập
    Ta vô tình đập mặt vào nhauღஐღ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • 265 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Anh họ mà cũng cưới à? Cách > 3 đời chưa em?
    Mà em chịu chấp nhận à? Đúng là TQ có khác, nghe lời quá, cha mẹ đặt đâu con ngồi đó?
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TuyetAnh.24 Xem bài viết
    bố mẹ em nghĩ sao mà con sn 96 đã bắt lấy chồng?
    Dòng họ em cũng dựng vợ gả chồng cở tuổi này chị ơi

Trích dẫn Nguyên văn bởi vietnature Xem bài viết
    Anh họ mà cũng cưới à? Cách > 3 đời chưa em?
    Mà em chịu chấp nhận à? Đúng là TQ có khác, nghe lời quá, cha mẹ đặt đâu con ngồi đó?
    Họ xa chị ạ.
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 271 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Nếu cách nhau 3 đời thì lấy nhau được bạn ạ, nhưng nếu có tình yêu thì hãy lấy, bạn còn trẻ, khuyên bạn thật lòng là đừng có lấy chồng sớm, mình chứng kiến nhiều bạn lấy chồng sớm rồi, 90% là khổ, ít nhất thì cũng tầm 23 tuổi lấy chồng là hợp lý!
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 169 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Anh họ xa mấy đời vậy em?
    Sinh năm 96 hả? Còn trẻ mà, sao chưa gì đã muốn gồng mình vào thế :-s
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 535 Bài viết

• 382 Được cảm ơn

Mang qua voz ăn gạch là đúng rồi, thanh niên VN giờ ghét tàu lắm, 1 bộ phận lớn lại thích đánh đồng người việt gốc hoa = tk.

Cơ mà bạn sn 96 thì đang học lớp 11, sao lại tính đến chuyện lấy chồng rồi, nghe lời mấy chị ở trên đi, lo học đi, hết ĐH rồi hãy tính chuyện chồng con bạn à.
    • Thành viên webtretho
    • 9 năm
    • 8,338 Bài viết

• 9,708 Được cảm ơn

Em có người yêu chưa?
    Có lý do gì để ba mẹ em bảo lấy anh họ không?
    Mối quan hệ nguy hiểm:
    https://www.facebook.com/pages/M%E1%...96155997174878
    -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Tìm một con đường
    Tìm một lối đi
    Ngày qua ngày
    Đời nhiều vấn nghi
    Lạc loài niềm tin
    Sống không ngày mai
    Sống quen không ai cần ai
    Cứ vui cho trọn hôm nay............

110428cl1anhdong%20%285%29
    • 3,140 Bài viết

• 7,386 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga_Con_1996 Xem bài viết
    Dòng họ em cũng dựng vợ gả chồng cở tuổi này chị ơi
    giồi, thảo nào mà dân số Tàu nó đông thế.
    mà em nghe chừng cũng xuôi nhỉ.
    ღஐღCó khi nào trên dòng đời tấp nập
    Ta vô tình đập mặt vào nhauღஐღ
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 535 Bài viết

• 382 Được cảm ơn

http://vozforums.com/showthread.php?t=3186510

Đây ạ, topic em ý bị ném đá đây ạ.

Hix cũng khổ, cơ mà gái lai gốc hoa thì mình thấy đa số là xinh.

Mà em cho hỏi có phải người hoa cấm con gái lấy trai việt ko, còn với con trai thì lại cho lấy gái việt, có thật ko vậy.

ôi trơi comment của em gái làm anh cười sặc sụa
    Originally Posted by QUEEN's viewpost
    Em không inbox được nên trả lời anh ở đây: Em không phải là rau đâu anh ơi
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vietkhi86 Xem bài viết
    Nếu cách nhau 3 đời thì lấy nhau được bạn ạ, nhưng nếu có tình yêu thì hãy lấy, bạn còn trẻ, khuyên bạn thật lòng là đừng có lấy chồng sớm, mình chứng kiến nhiều bạn lấy chồng sớm rồi, 90% là khổ, ít nhất thì cũng tầm 23 tuổi lấy chồng là hợp lý!
    23 tuổi thì em thành gái ế mất

Trích dẫn Nguyên văn bởi biencan80 Xem bài viết
    Anh họ xa mấy đời vậy em?
    Sinh năm 96 hả? Còn trẻ mà, sao chưa gì đã muốn gồng mình vào thế :-s
    Cũng 4-5 đời gì đó chị à, em cũng đâu muốn lấy chồng sớm nhưng ba mẹ em sắp đặt sẵn rồi.

Trích dẫn Nguyên văn bởi .fuji. Xem bài viết
    Em có người yêu chưa?
    Có lý do gì để ba mẹ em bảo lấy anh họ không?
    Em chưa có người yêu chị ạ

Trích dẫn Nguyên văn bởi TuyetAnh.24 Xem bài viết
    giồi, thảo nào mà dân số Tàu nó đông thế.
    mà em nghe chừng cũng xuôi nhỉ.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi FA_89 Xem bài viết
    http://vozforums.com/showthread.php?t=3186510

Đây ạ, topic em ý bị ném đá đây ạ.

Hix cũng khổ, cơ mà gái lai gốc hoa thì mình thấy đa số là xinh.

Mà em cho hỏi có phải người hoa cấm con gái lấy trai việt ko, còn với con trai thì lại cho lấy gái việt, có thật ko vậy.

ôi trơi comment của em gái làm anh cười sặc sụa
    Là em đó chuyện anh hỏi thì đúng là vậy, ba mẹ em cũng vậy không muốn em quen trai Việt sợ em bị mất gốc
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 535 Bài viết

• 382 Được cảm ơn

Là em đó chuyện anh hỏi thì đúng là vậy, ba mẹ em cũng vậy không muốn em quen trai Việt sợ em bị mất gốc
    Mình thấy lạ thật, mình thấy người hoa cứ hay kêu bị phân biệt đối xử nhưng sao họ lại luôn mang cái tư tưởng này trong suy nghĩ nhỉ.

Thôi thì tùy bạn, thời đại này vẫn còn gia đình bắt con cái kết hôn kiểu này nữa, có lẽ bạn ko lấy ng bên đó thì cũng chỉ lấy đc trai tàu bên này thôi, chỉ là lấy chồng xa sẽ rất khổ đấy
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 216 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Không và chắc chắn là không, 23 tuổi thì làm sao mà ế?trai Việt thì đã làm sao?trai nào mà nó chả là trai, miễn tốt với mình là đc, lấy chồng là lấy cho em chứ k fai bố mẹ em. Sướng khổ chỉ mình em chịu hoặc hưởng nên em đừng có mà nghe lời bố mẹ. Chị k biết hoàn cảnh gia đình em ntn, cg k biết bt bm em cư xử với em ra sao và tính cách của em ntn nên chị k biết fai khuyên em chính xác là fai làm những gì nhưng kết lại thì em nhất định k đc nghe lời mà đi lấy chồng k thì sau này có hối cg k kịp. Trong TH là chị thì chị k cãi bm làm gì, k om sòm k nói nhiều chỉ kết 1 câu thôi là k lấy, nói nhiều quá thì bảo bm muốn đưa con sang nhà đó thì giết con đi rồi mang xác sang cg đc. Haiz biết là nói thế là hơi láo toét nhưng mà trong TH này chị nghĩ chỉ có đánh vào tâm lý thương con của bm thôi, bm em cho dù độc đoán thế nào chắc cg k để con m chết đc đúng k
    ydttujyftj

i'm a chicken
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 445 Bài viết

• 660 Được cảm ơn

Em này có vẻ xuôi xuôi rồi, thôi thì theo chị, em cứ bỏ đô về quê mà lấy chồng đi là biết à.
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ba mẹ em dạy người Việt thật ra là một dân tộc được sinh ra để phục dịch người TQ sau đó lại phản bội đứng lên chống lại chủ mình, đừng gạch em em chỉ nói lại .
    Trích lời gia phả dòng họ em ý. Vui vl . Đúng là tàu.....
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 942 Bài viết

• 3,367 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em là con gái gốc Hoa các mẹ ạ, ba mẹ em làm mai cho em 1 anh một anh ở Phúc Kiến là họ hàng với mẹ em (má em gốc Phúc Kiến, ba gốc Tiều ợ) cơ mà em chỉ mới biết ảnh qua hình thôi dự là năm nay sẽ cưới và em sẽ sang bển làm dâu, em đem chuyện này sang f17 của vozforums tâm sự thì bị ném gạch quá trời luôn nên em cũng rối lắm, các mẹ các chị cho em lời khuyên với

Em mang qua đây thì cũng bị ném gạch thôi.
    Em sinh năm 96, mới học đến lớp 11, còn chưa tốt nghiệp cấp 3 thì cưới xin cái gì? Mà em mang quốc tịch VN phải không, theo luật thì em cũng chưa đến tuổi được cho đăng kí kết hôn đâu.
    Mà em muốn cho lời khuyên cho cái gì, là nên lấy hay không nên lấy cái người mà em chưa từng gặp lần nào trong đời cho đến ngày em cưới người ta ấy hả? Chị thấy ngay từ câu hỏi đã không ổn tẹo nào rồi. Theo logic bình thường, em không yêu người ta mà bố mẹ bắt cưới, em sẽ phải hỏi là làm thế nào để thuyết phục bố mẹ không ép em nữa mới đúng chứ.
    Nhưng thôi, dù sao em cũng còn nhỏ, chị cũng không muốn nặng lời. Chị nghĩ em chỉ cần tự trả lời các câu hỏi sau là sẽ đưa ra được quyết định cho bản thận thôi
    1. Em có MUỐN lấy anh ta không?
    Có thể vì tiền, có thể vì tình, nhưng quan trọng là em có muốn lấy hay không? Nói thật chứ chị hơn em cũng phải vài ba tuổi mà còn chưa muốn kết hôn, tận hưởng cuộc sống độc thân và phấn đấu cho sự nghiệp, thì với một cô bé mới 16, 17 tuổi đầu (có thể) đang thích giai Hàn và mấy bộ phim kiểu Mặt trăng ôm mặt trời thì chị đoán cũng không khác biệt nhiều cho lắm.

2. Em lấy anh ta rồi, thì sau này em định sẽ sống ra sao?
    Em có thành thạo tiếng Trung không? Nếu có thì tốt, không thì em định sống như nào với người lạ kia? Em ở VN còn chưa học hết cấp 3, vậy qua bên đó có định đi học tiếp không? Hay là em qua đó sinh con rồi chăm con và chăm chồng đến hết đời.
    Mà chị hỏi thật, em không có suy nghĩ, quan điểm cá nhân sao?
    Nói ra cho bọn chị nghe xem em muốn làm gì, ước mơ của em là gì, em muốn sống cuộc đời của em ra sao xem nào?

23 tuổi thì em thành gái ế mất

23 tuổi thành gái ế? Đùa sao, học xong ĐH ở VN là tầm từng đó tuổi, em thử đi hỏi xem mỗi khóa ra trường có bao nhiêu phần trăm là đã kết hôn ( cả nam cả nữ nhé)

Quen trai Việt sợ mất gốc ??? Tư tưởng của nhà em khiến chị không nó gì nổi luôn. Thời buổi nào rồi còn có sự bảo thủ dân tộc thế không biết.
    Nói thật chứ em sinh ra và lớn lên tại VN là đã đủ mất gốc rồi, chả cần thằng nào con nào tác động thêm vào hết. Em không tin chứ gì, không tin thì chỉ cần qua TQ thăm họ hàng vài ba hôm, là em sẽ thấy sự lạc lõng ngay. Chị tự tin khẳng đinh như thế vì chị có bố mẹ gốc miền Trung, còn chị lớn lên ngoài Bắc. Trong một nước mà đã vậy, hai nước khác nhau sẽ càng thấy điều đó rõ hơn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 155 Bài viết

• 824 Được cảm ơn

Nói thật nếu ba mẹ em đã quyết tâm không cho em lấy chồng Việt rồi thì nên lấy Tàu kia đi em ah .

Quan trọng là anh kia sống ở thành phố hay nông thôn, có công ăn việc làm tử tế không, tính cách thế nào . Người nhà chị có chơi với nhiều người Tàu lắm nên biết phụ nữ Tàu sống ở thành phố thì sướng lắm . Bên ấy do chênh lệch giới tính nên đàn bà được quý như vàng vậy .

Đàn ông ban ngày thì đi làm kiếm tiền, tối về thì nấu nướng dọn dẹp, chăm sóc con cái . Vợ hầu như chả phải làm gì ngoà tụ tập với bạn bè đi mua sắm với chơi mạt chược.

Nếu em chỉ cần một người chồng có trách nhiệm, biết yêu thương mình chứ không nói đến việc em có yêu người ta không thì cứ nghe lời bố mẹ là tốt nhất .
    • 1,071 Bài viết

• 1,463 Được cảm ơn

Em xuôi rồi thì lên đây hỏi làm gì.
    Ba mẹ em dạy người Việt thật ra là một dân tộc được sinh ra để phục dịch người TQ sau đó lại phản bội đứng lên chống lại chủ mình, đừng gạch em em chỉ nói lại .
    Chị chả phản ứng lại cái dòng bôi đậm kia. Đơn giản, vì chỉ TQ với nhau thôi mà 1 thời người Hán ghét người Mãn vô cùng, vì họ "man di", "mọi rợ" đấy.
    Nhân sinh quan của mỗi người thế nào, là do giáo dục, tư tưởng của họ, nên nếu em không muốn lấy chồng, thì phản ứng lại, còn nếu muốn thuận theo bố mẹ, thì cũng chả ai khuyên em được. Sướng khổ là cái thân em sau này, bố mẹ em cũng chả làm được gì cho em đâu.
    Gái Trung chị cũng quen vài bạn, tụi nó mới 22, còn đi học thì tranh thủ đi du lịch này nọ, ăn uống chơi bời, chưa thấy đứa nào xoắn cả
    ArashiContest

"Tôi chắc chắn sẽ bảo vệ họ… cho dù đến lúc nào đi nữa, cho đến khi Arashi không còn… Không đúng!!! Chỉ cần chúng tôi ở cạnh nhau thì Arashi sẽ không có điểm dừng" Onho Satoshi
    Cám ơn 13 năm của Bão vì đã mang đến cho thế giới này thật nhiều điều tuyệt vời:Smiling:.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Lấy người ko yêu thì chỉ đem đến bất hạnh thôi e gái ah ! nosebleed

Quyền lựa chọn là do e nosebleed
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 229 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Mới 96 còn nhỏ sao mà lấy chồng được nhỉ, mà lấy ngay ông anh họ mới chết chứ, Trai việt thì đã sao hả bạn, bạn nên suy nghĩ cho kĩ nhé.
    Nhớ quá khứ buồn rơi nước mắt
    Thấy tương lai lạnh toát mồ hôi
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2