TIN TÀI TRỢ.

Có nên lấy người không hợp tính không ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.23K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 176 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Em và anh rất yêu nhau, bọn em chuẩn bị cưới nhưng tự nhiên em không thích cưới nữa và đang suy nghĩ lăn tăn.

Anh í bảo em không hiểu anh í (mà cũng đúng thật, vào những dịp đặc biệt em thích tổ chức 1 cái gì cho anh í bất ngờ nhưng lần nào anh í cũng không thích). Nhưng càng hiểu lại càng nhận thấy rằng em và anh í ít có điểm chung, anh chị ạ.

VD:
    - Em thích đi đâu cũng có 2 người cùng đi (đi ăn cưới, đi gặp bạn bè, đi chơi, v.v...). Anh không thích.
    - Em thích tụ tập, tiệc tùng với bạn bè vào những dịp đặc biệt. Anh không thích.
    - Em thích nhắn tin trước khi đi ngủ, chúc ngủ ngon... Anh không thích.
    - Em thích những điều lãng mạn. Anh thích thực tế.
    - Em thích tặng quà (dù những món nhỏ xinh). Nhưng mỗi lần em tặng anh đều hỏi: "Mua cái này bao nhiêu thế em, lần sau đừng mua phí tiền nha em" :RaisedEye
    - Em thích nghe anh nói: "Anh yêu em" nhưng chẳng bao giờ anh nói dù chỉ 1 lần.

Ui... Kể ra chắc hàng tá chuyện. Túm lại là những điều em với anh cùng thích thì chỉ đếm trên đầu ngón tay.

Gần đây, anh còn bỗng dưng đi tập GYM mà chẳng nói trước với em, đằng này còn đi tập từ 6h sáng (vì anh thường xuyên làm việc tới 2-3h sáng nên rất ít khi anh ra khỏi giường lúc 9h sáng chứ đừng nói là từ 6h). :RollingEy: Vậy một đêm chỉ ngủ có 3-4 tiếng? :Surprise: Chổ tập lại còn rất xa nhà (chạy xe khoảng 30p), trong khi ở gần nhà cũng có rất nhiều phòng tập. Mà anh í cũng không phải béo lắm đâu ạ. Anh cao 1m73 mà nặng 70kg vậy thì đâu có béo phải không ạ? Cái điều quan trọng là có cái gì thu hút anh, tạo động lực thúc đẩy anh mới có thể đi ngủ lúc 3h và dậy lúc 6h để đi tập thể dục? Nếu muốn tập cũng có thể các buổi khác trong ngày? Nếu sợ đi buổi chiều kẹt xe thì đi những nơi gần nhà.

Nhìn lại mình, em thấy mình xấu tệ. Vì kinh doanh tại nhà và cũng khá bận nên em cũng ít khi mặc đồ chỉnh chu (chỉ những lúc đi chơi với anh em mới mặc đồ đẹp 1 tí). Rồi ngồi hoài nên bụng cũng hơi to, nhiều mỡ. Cảm thấy mình không có ngực to, eo thon, lại dở tệ trong cái khoảng xxx (vì chưa có kinh nghiệm bao giờ) ... lại cũng chẳng có gì tài giỏi, nổi bật để bù đấp vào những khoảng thiếu sót.

Em cảm thấy mình tự ti kinh khủng và không muốn cưới nữa. Hu hu... Anh bảo em: "Em chỉ có nghĩ bậy là giỏi". Hix...

Mọi người ơi giúp em với. Em phải làm sao đây? Có nên lấy 1 người khác mình về sở thích nhiều quá như vậy không ạ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 259 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

ôi, sao giống em thế!
    yêu j đâu mà thấy k hợp chi hết, suốt đêm qua vò tai bứt tóc, mệt mỏi quá, công nhận là bản thân minh k giỏi giang lắm, ng yêu lại cứ hay bắt bẻ này nọ, mấy cái chiện nhỏ ơi là nhỏ như là robocon chung kết là ngày nào, mình bảo k biết thế là gã nói mấy cái băng rôn treo đầy đường kì, mình nói là 3 tuần ni k đi học ở nhà hoài k biết chi, thế là gã lại bắt bẻ : thế đi chơi thì sao.
    đó, chỉ cái chiện nhỏ ơi là nhỏ, hàng tá chiện như thế, nói thật là mình điên cái đầu, muốn đập phá gì đó...
    yêu gì mà khổ vậy hả trời, thế mà k dứt ra được đây..
    mà mình thấy là chị nên coi lại tí chứ anh ấy khô khan gấp mấy lần bạn trai em đó,
    em k biết khuyên chị sao nữa nhưng nếu chị k thoải mái k bên anh ấy thì từ từ rồi cưới, cho 1 time nữa đi

ôi, sao nghe tình yêu là thấy nản quá, con trai thay đổi quá
    All i want to do is find the way back into love
    i can't make it through without the way back into love
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 216 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Bạn thử làm theo các bước sau xem:

1. Các điểm không hợp bạn nêu, chỉ là anh ấy không thích, chứ không phải ghét đúng không, nên cũng chưa đến nỗi nào. Trước hết bạn chủ động vì anh ấy trước giảm bớt những điều anh ấy không thích mà cũng không ảnh hưởng gì đến bạn (nhưng quan trọng bạn vẫn là chính bạn nhé, luôn lạc quan, vui vẻ, đừng cằn nhằn gì anh ấy). Rồi trên những gì hiểu anh ấy, bạn "dụ" anh ấy để cùng có những sở thích như bạn (cái này bạn phải khéo léo nhé, đừng thẳng tưng anh phải thế này, phải thế kia, sao anh lại thế này thế kia...) Đôi khi cần im lặng và quan sát xem anh ấy nghĩ gì, muốn gì để hiểu anh ấy hơn

2. Con trai yêu bằng mắt, đương nhiên ko phải là tuyêt đối, nhưng bạn nên chăm sóc cho bản thân mình, luôn hấp dẫn và đáng yêu :Smiling: bạn cứ làm hết khả năng đi, đừng nghĩ ngợi tự ti làm gì cho mệt, và chính anh ấy cũng đang thấy bạn thế đấy anh ấy chẳng bảo "em chỉ có nghĩ bậy là giỏi" mà , nên bạn suy nghĩ tích cực lên.

3. Sau những nỗ lực đó của bạn mình tin anh ấy cũng sẽ có sự chuyển đổi tích cực, và chắc chắn bạn không chán nản, hoang mang thế này đâu.

4. Còn nếu...ko cải thiện được tình hình...thì không nên lấy bạn à, vì anh ấy không xứng đáng với bạn, bạn cũng đã cố gắng hết sức rồi, bạn nên nghĩ thế nhé, chứ đừng tự ti, sẽ có một người khác "xứng" với bạn hơn.

Chúc bạn luôn vui và lạc quan.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 264 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình cũng đang có tình cảnh hơi hơi giống bạn, nhưng mình nghĩ, quan trọng là con gái mình mang tâm lý tự ti về bản thân, điều đó làm con trai rất chán... Mình có những thế mạnh của mình, chẳng kém bố con thằng nào hết... Còn hợp hay không thì còn cần thời gian, và không phải cứ hợp thì lấy nhau được đâu, mình nghĩ, quan trọng là hiểu nhau và hòa hợp trong suy nghĩ thôi!
    Chúc bạn hạnh phúc!
    • 36 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Tình trạng của bạn gay go đây. Mình đọc mà cũng thấy bạn chả "đáng yêu~dễ thương" tẹo nào. Tại sao lại tự ti về bản thân thế chứ?

Bạn béo ư? Anh ấy đi tập GYM - bạn không thích vì nghĩ anh ấy đẹp lên mà mình lại xấu thế này. Sao không nghĩ: anh ấy đẹp lên, mình cũng phải tập cái gì cho mình đẹp lên. Bạn kinh doanh ở nhà, đi tập cái gì cũng dễ sắp xếp thời gian phải không?

Bạn dở tệ trong chuyện xxx ư? Sao không chịu khó tìm hiểu sách báo đề trao đổi kiến thức đi, rồi sau này cũng anh ấy trau dồi thực tế.

Anh ý không thích những điều bạn thích ư? Sao bạn không nói với anh ý rằng, anh không thích những điều đó nhưng em thích, điều đó làm em vui, làm em cảm thấy yêu được yêu, anh yêu em mà không chiều em được một tí à?

Cái dở của bạn là suy nghĩ bi quan, chỉ muốn thay đổi người khác mà không muốn thay đổi mình. Không ai thay đổi vì mình đâu, chỉ có mình tự thay đổi để mình tốt lên, để phù hợp với hoàn cảnh của mình và để mình lạc quan, yêu đời lên thôi.

Nếu bạn cứ tự ti thế này, không chỉ bạn không muốn cưới mà anh ấy cũng chả muốn cưới bạn nữa. Cưới làm gì một người xấu xí về hình thức, hay cau có, tự ti mà lại không hợp về tính cách (bạn cảm thấy không hợp thì chắc chắn anh ấy cũng sẽ cảm thấy thế).

Vài lời hơi khó nghe nhưng mình nghĩ sẽ tốt cho bạn. Nào hãy bắt đầu thay đổi để trở thành "cô gái dễ thương".
    • 190 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

em thì thấy có cố gắng nhưng đã ko hợp nhau thì cũng chẳng đi đến đâu cả. Có những ng là để dành cho nhau, họ hiểu và chia sẻ mọi điều. Có những ng thì dù cả 2 ko cố ý nhưng vẫn cứ làm ng kia ko vừa lòng. Cố gắng chỉ ở mức độ nào đó thôi, mình vẫn là mình và anh ấy vẫn là anh ấy. Ko hợp thì vẫn sẽ ko hợp, nên tìm ng khác thích hợp hơn. Tất nhiên đấy là TH những điều ko hợp nó lấn át, lu mờ những điều 2 ng hợp nhau:Sad:
    :Rose: :Rose: ...Tóc dài chảy suốt cơn mơ
    Ngực thơm hoa bưởi, môi đưa bão về... :Rose: :Rose:
    • 19 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Không nên em gái à.
    • 1,788 Bài viết

• 945 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PhanNhatNam Xem bài viết
    Không nên em gái à.
    em cũng nghĩ như vậy
    If you don't know where you are going, any road will get you there..
    I survived.
    https://www.facebook.com/maihang.nguyen.18
    • 2,525 Bài viết

• 7,249 Được cảm ơn

Mình nghĩ sở thích quan trọng nhưng chưa phải là tất cả bạn ah!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 411 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Fantashi Xem bài viết
    Em và anh rất yêu nhau, bọn em chuẩn bị cưới nhưng tự nhiên em không thích cưới nữa và đang suy nghĩ lăn tăn.

Anh í bảo em không hiểu anh í (mà cũng đúng thật, vào những dịp đặc biệt em thích tổ chức 1 cái gì cho anh í bất ngờ nhưng lần nào anh í cũng không thích). Nhưng càng hiểu lại càng nhận thấy rằng em và anh í ít có điểm chung, anh chị ạ.

VD:
    - Em thích đi đâu cũng có 2 người cùng đi (đi ăn cưới, đi gặp bạn bè, đi chơi, v.v...). Anh không thích.
    - Em thích tụ tập, tiệc tùng với bạn bè vào những dịp đặc biệt. Anh không thích.
    - Em thích nhắn tin trước khi đi ngủ, chúc ngủ ngon... Anh không thích.
    - Em thích những điều lãng mạn. Anh thích thực tế.
    - Em thích tặng quà (dù những món nhỏ xinh). Nhưng mỗi lần em tặng anh đều hỏi: "Mua cái này bao nhiêu thế em, lần sau đừng mua phí tiền nha em" :RaisedEye
    - Em thích nghe anh nói: "Anh yêu em" nhưng chẳng bao giờ anh nói dù chỉ 1 lần.

Ui... Kể ra chắc hàng tá chuyện. Túm lại là những điều em với anh cùng thích thì chỉ đếm trên đầu ngón tay.

Gần đây, anh còn bỗng dưng đi tập GYM mà chẳng nói trước với em, đằng này còn đi tập từ 6h sáng (vì anh thường xuyên làm việc tới 2-3h sáng nên rất ít khi anh ra khỏi giường lúc 9h sáng chứ đừng nói là từ 6h). :RollingEy: Vậy một đêm chỉ ngủ có 3-4 tiếng? :Surprise: Chổ tập lại còn rất xa nhà (chạy xe khoảng 30p), trong khi ở gần nhà cũng có rất nhiều phòng tập. Mà anh í cũng không phải béo lắm đâu ạ. Anh cao 1m73 mà nặng 70kg vậy thì đâu có béo phải không ạ? Cái điều quan trọng là có cái gì thu hút anh, tạo động lực thúc đẩy anh mới có thể đi ngủ lúc 3h và dậy lúc 6h để đi tập thể dục? Nếu muốn tập cũng có thể các buổi khác trong ngày? Nếu sợ đi buổi chiều kẹt xe thì đi những nơi gần nhà.

Nhìn lại mình, em thấy mình xấu tệ. Vì kinh doanh tại nhà và cũng khá bận nên em cũng ít khi mặc đồ chỉnh chu (chỉ những lúc đi chơi với anh em mới mặc đồ đẹp 1 tí). Rồi ngồi hoài nên bụng cũng hơi to, nhiều mỡ. Cảm thấy mình không có ngực to, eo thon, lại dở tệ trong cái khoảng xxx (vì chưa có kinh nghiệm bao giờ) ... lại cũng chẳng có gì tài giỏi, nổi bật để bù đấp vào những khoảng thiếu sót.

Em cảm thấy mình tự ti kinh khủng và không muốn cưới nữa. Hu hu... Anh bảo em: "Em chỉ có nghĩ bậy là giỏi". Hix...

Mọi người ơi giúp em với. Em phải làm sao đây? Có nên lấy 1 người khác mình về sở thích nhiều quá như vậy không ạ?
    Hix hix, bạn gái mình lại không thích biểu hiện, không có lãng mạn, mà mình lại toàn làm những thứ mà chủ thơt đề cập, vậy là sao vậy chời :Sad::Sad::Sad:, mình chả hiểu gì về con gái cả chăng:Laughing::Laughing::Laughing:

Hạnh phúc thật sự chính là biết nắm giữ hạnh phúc của chính mình đang có.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 121 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Chỉ nên lấy khi cả 2 người cảm thấy không thể sống cách xa nhau hơn 200m được… :Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 68 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Anh bạn có vẻ người sống thực tế (Không phải thực dụng nha) còn bạn lại thích lãng mạn.
    Anh bạn làm những gì anh ấy thích còn bạn thì cứ ngồi nghĩ lung tung cho anh ta.
    sau này, nếu cưới về, bạn vẫn muốn anh ta sống theo những ý bạn nghĩ bây giờ chắc là bạn lại lên đây than vãn thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 90 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nice_rich89 Xem bài viết
    ôi, sao giống em thế!
    yêu j đâu mà thấy k hợp chi hết, suốt đêm qua vò tai bứt tóc, mệt mỏi quá, công nhận là bản thân minh k giỏi giang lắm, ng yêu lại cứ hay bắt bẻ này nọ, mấy cái chiện nhỏ ơi là nhỏ như là robocon chung kết là ngày nào, mình bảo k biết thế là gã nói mấy cái băng rôn treo đầy đường kì, mình nói là 3 tuần ni k đi học ở nhà hoài k biết chi, thế là gã lại bắt bẻ : thế đi chơi thì sao.
    đó, chỉ cái chiện nhỏ ơi là nhỏ, hàng tá chiện như thế, nói thật là mình điên cái đầu, muốn đập phá gì đó...
    yêu gì mà khổ vậy hả trời, thế mà k dứt ra được đây..
    mà mình thấy là chị nên coi lại tí chứ anh ấy khô khan gấp mấy lần bạn trai em đó,
    em k biết khuyên chị sao nữa nhưng nếu chị k thoải mái k bên anh ấy thì từ từ rồi cưới, cho 1 time nữa đi

ôi, sao nghe tình yêu là thấy nản quá, con trai thay đổi quá

Rút kinh nghiệm chị nè em, không thoải mái thì đừng có cưới, rồi ân hận không hết.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 783 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Định cưới nhau mà sao ng yêu bạn chưa bao giờ nói "AYE" dù chỉ 1 lần :Battin ey:
    Love me, love my dog
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 92 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Thế này thì mệt mỏi nhỉ?

Nếu chưa sẵn sàng cưới thì đừng vội vàng, tình yêu - hôn nhân thì ko thể cố được!
    Em thênh thanh trên con đường tình ^^
    • 5,141 Bài viết

• 1,264 Được cảm ơn

Thế chị thử thích cái mà anh thích thử xem .
    Nếu cũng ko thể . Thì ...
    Em cũng không biết sao , cái khác biệt làm cho người ta cảm thấy thu hút lẫn nhau .
    Nhưng đến hôn nhân thì cần sự hòa hợp , chấp nhận lẫn nhau .
    Sự khác biệt có thể bù trừ cho nhau , mà cũng có thể ...bài trừ nhau .
    Tùy theo thái độ của cả hai.

Nói chung : Miễn cưỡng không có hạnh phúc .
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 110 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

chả bít.. mình và người ta cũng chẳng hợp nhau.. nhưng chưa tính toán j nhìu cho mệt đầu
    A heart overflowing with love :Angel:
    Nếu trên đường tình.. ta lẻ loi 1 mình.. thì trên con đường đời.. ta có mi buồn ơi..
    • 363 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Theo tôi, tình yêu của các bạn chưa có thể tiến đến hôn nhân đc.
    Lấy người mà bạn yêu thương, có thể người đó cũng yêu bạn, nhưng bạn hãy cố gắng hòa hợp với tính cách người đó, đừng bao giờ mong người đó thay đổi vì bạn. Bạn hãy thẳng thắn nói ra những gì bạn nghĩ, những gì bạn mong chờ ở người đó.
    Nhưng theo bạn nói, thì anh ta khá là khô khang và độc đoán, bạn nên tìm hiểu thêm về anh ta, để hòa hợp hơn với anh ấy . Đừng vội cưới để không phải hối tiếc .
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 184 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Giang sơn dễ đổi, bản tính khó dời.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 411 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Đúng vậy, nhưng cần một tình yêu để thay đổi nó, còn ko thì :Smiling:

Hạnh phúc thật sự chính là biết nắm giữ hạnh phúc của chính mình đang có.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2