Có nên đi du học khi mới kết hôn!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.16K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em chào các anh chị!
    Em có một vấn đề cá nhân và muốn tham khảo ý kiến của các anh chị, đặc biệt là các anh chị đã trải qua hoàn cảnh giống em. Em xin cám ơn trước ạ.

Số là, em năm nay 26 tuổi và người yêu em năm nay 29 tuổi. Chúng em đã yêu nhau được 7 năm rồi. Chúng em cũng đã nghĩ tới chuyện tổ chức đám cưới, và có 1 điều chắc chắn chúng em không có ý định thay đổi partner . Tuy nhiên, vì em và anh ấy đều làm ở trường đại học nên chúng em vẫn delay vì muốn dành thời gian phấn đấu cho sự nghiệp.

Nhưng hiên tại chúng em bị hai bên gia đình giục và nhắc nhở rất nhiều vì chuyện cưới xin. Vì chiều lòng các cụ và cá nhân em nghĩ cũng nên ổn định đi thôi. Chúng em đã quyết định kết hôn vào cuối năm nay.

Nhưng, đúng là sự việc chẳng như ngừoi ta suy tính. Em và anh ấy cũng có được 1 cơ hội đi du học tại Đài Loan. Ban đầu chúng em cũng định cả 2 đứa cùng đi. Nhưng sau đó biết được học bổng không cao lắm (phải tiết kiệm lắm mới đủ sống ạ) nên người yêu em nghĩ là em nên ở nhà và anh ấy sang trước. Nếu anh ấy đi thì mùa xuân sang năm, sau khi chúng em kết hôn thì anh ấy sẽ bay. ban đầu em cũng nghĩ rằng, em nên dành thời gian chăm sóc gia đình và hơn nữa, nếu em kết hôn thì bố mẹ chồng chắc chắn cũng ko muốn em đi, vì anh ấy là con một, các cụ muốn chúng em kết hôn và nhanh chóng có baby. Hơn nữa, nếu đi em cũng thấy khó xử và thấy mình ích kỉ với các cụ.

Nhưng nghĩ đi nghĩ lại, em thấy đây cũng la cơ hội rất tốt cho em và anh ấy phấn đầu và phát triển năng lực chuyên môn. Nhưng nếu cả 2 đứa kết hôn xong rồi mới đi, tức là chúng em sẽ phải để tới it nhất 2 năm sau mới có em bé (anh ấy học Ph.D, còn em học M.A). Và nếu em đi thì không những bố mẹ em mà bố mẹ chồng tương lại cũng ko vui và trong lòng em cũng cảm thấy có lỗi với các cụ.

Em thật không biết nghĩ thế nào cho phải. em mong nhận được sự chi sẻ của các mẹ, các anh., các bạn.

Em cám ơn nhiều ạ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 651 Bài viết

• 405 Được cảm ơn

Nếu hai bạn đi đc cùng nhau thì tốt quá còn gì, sang đó mang bầu, khi nào sắp sinh thì về nhà sinh, bạn xin bảo lưu một năm ở nhà nuôi con, sau đó sang lại với chồng và cùng làm xong một lúc.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,780 Bài viết

• 5,574 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Việc bố mẹ 2 bên không vui chỉ là bạn nghĩ thôi hay do bố mẹ 2 bên nói ra ? Cái này tùy nha nhen, không phải nhà nào cũng muốn con dâu ở nhà phục vụ mình đâu. Nhà mình cả ba mẹ mình hay ba mẹ chồng đều muốn con cái có vợ có chồng ở gần nhau, chăm sóc cho nhau. Bạn ở nhà có khi ba mẹ chồng lại còn xót con trai bên kia vất vả í chứ.

Cùng đi đi bạn. Những trải nghiệm khi cùng nhau bỡ ngỡ ở một nơi mới xa lạ, cùng nhau chia sẻ mọi điều đẹp lắm. Chắc chắn sẽ có khó khăn, thì sống tiết kiệm một chút, nhưng thế nào cũng nhiều tiếng cười hơn mà. Hơn nữa bạn đi học thì cũng tốt cho tương lai của bạn mà. Chắc chắn ba mẹ 2 bên sẽ hiểu, ba mẹ nào mà không thương con. Ông bà mong cháu, đồng ý, nhưng mình thấy các ông bà xung quanh mình luôn thương con hơn thương cháu. Nếu để có cháu mà con mình khổ, chắc chắn không ông bà nào mong đâu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,917 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Mình cũng đã từng du học, trong trường mình học cũng có 1 cặp cười xong rồi đi qua học chung bọn mình. Bây giờ, đã xong master và chuyển qua 1 nước khác để làm Ph.D. Cũng có 1 cặp cưới xong rồi qua, anh học Ph.D, chị học Master, học được 1 năm thì chị có bầu, rồi gần sanh thì về VN sanh. Sau đó, đưa con qua học chung, thấy cũng ok. Giờ thì họ đã hoàn thành việc học và trở về VN.

Môi trường du học có nhiều điều thú vị lắm, nếu có cơ hội thì nên đi trải nghiệm, qua rồi nếu không thích hợp về vẫn còn kịp . Hai năm cũng không phải là nhiều. Chứ người đi, kẻ ở, thì không được hay cho lắm
    Dear Past, thank you for all the life lessons you have taught me.
    Dear Future, I am ready now.
    Dear God, thank you for another chance.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 169 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Theo mình cả 2 vợ chồng cùng đi. Chứ vừa mới cưới xong, mà một người đi, một người ở, cảm giác xa cách khó chịu lắm. Mặc dù chi phí có eo hẹp, nhưng qua đó 2 vợ chồng đi làm thêm thì thế nào cũng đủ ăn mà
    • 1,230 Bài viết

• 5,154 Được cảm ơn

Sao chị không học xong rồi kết hôn?
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 208 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cứ cưới đi rồi đi học chị ạ, bà cô giáo đh của em cũng như chị vậy. Giữ chặt trước đã, mà em thấy cô em cưới chồng rồi đi học đh mà ngày càng hp hơn, cô về trông trẻ ra đc cả mấy tuổi

• 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Real_Madird Xem bài viết
    Sao chị không học xong rồi kết hôn?
    Thực ra mình cũng muốn như thế lắm bạn ạ. nhưng như mình có chia sẻ ấy, mình bị 2 bên gia đình giục rất nhiều. Lí do chính là vì chúng mình đã yêu nhau lâu quá rồi. Và anh ấy lại là con 1, nhà ít người nên 2 bác cũng rất muốn có con dâu. Với lại, cá nhân mình cũng nghĩ le nên chuyển sang giai đoạn khác thôi, yêu nhau lâu quá. hic. cứ tiếp tục thế này có khi nhỡ lại ko thành.
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tham_son Xem bài viết
    Mình cũng đã từng du học, trong trường mình học cũng có 1 cặp cười xong rồi đi qua học chung bọn mình. Bây giờ, đã xong master và chuyển qua 1 nước khác để làm Ph.D. Cũng có 1 cặp cưới xong rồi qua, anh học Ph.D, chị học Master, học được 1 năm thì chị có bầu, rồi gần sanh thì về VN sanh. Sau đó, đưa con qua học chung, thấy cũng ok. Giờ thì họ đã hoàn thành việc học và trở về VN.

Môi trường du học có nhiều điều thú vị lắm, nếu có cơ hội thì nên đi trải nghiệm, qua rồi nếu không thích hợp về vẫn còn kịp . Hai năm cũng không phải là nhiều. Chứ người đi, kẻ ở, thì không được hay cho lắm

Cám ơn bạn đã cho mình lời khuyên, nhất là lại từ trải nghiệm của bạn.
    Mình cũng đã nghĩ là nếu 2 đứa cùng đi thì cố gắng tiết kiệm để được đi cùng nhau. Nhưng còn chuyện sinh em bé, thì mình không được sinh khi đang du học bạn ạ. vì mình phải cam kết như thế với cả 2 trường. hic. đấy cũng là điều mình hơi lo lắng. Vì nếu học xong thì mình 29 - 30 tuổi. Lúc ấy mới sinh em bé không biết có muộn và khó khăn lắm ko. Vì bây giờ nhiều cặp gặp khó khăn chuyện con cái quá nên mình cũng lo lắng lắm.
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

về phía gia đình nhà mình thì mẹ mình rất không muốn mình đi du học bạn ạ. Bà chỉ muốn mình học hết M.A và lo cho gia đình thôi và chỉ nên học trong nước chứ không nước ngoài gì hết.
    còn gia đình nhà chồng thì vì mẹ anh ấy cũng đang ở xa (bác đi làm ăn ở nước ngoài và vài năm nữa mới về), nhà lại chỉ có mình bác trai nên mình nghĩ mình cưới xong mà lại đi luôn thì thấy cứ sao ấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 58 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Chọn một trong hai, một là gia đình và chồng con, hai là sự nghiệp, tuỳ bạn, có điều phụ nữ thì nên có gia đình, đàn ông nên có sự nghiệp, bạn ko thể cứ nghĩ đi du học xong rồi hai năm sau về cưới, đời còn dài, cái gì ở trước mắt chắc chắn thì giữ chặt lấy, nhất là phụ nữ.
    • 268 Bài viết

• 513 Được cảm ơn

Mình xin chia sẻ với bạn một chút về hoàn cảnh vợ chồng mình. Vợ chồng mình quen nhau vài tháng trước khi mình có học bổng đi học PhD ở Hà Lan. Trong thời gian xa nhau cũng có nhiều sóng gió, nên sau một năm theo đúng hứa hẹn là mình quay về cưới. Nói thật với bạn là phải đấu tranh rất nhiều, cũng có nhiều biến cố phức tạp. Khi xa nhau dù có yêu nhau mấy cũng sẽ nảy sinh nghi kỵ , mệt mỏi, rồi gái trống giai đến tán, trai trống gái để ý... Chính vì vậy gần như tất cả các đôi yêu nhau theo kiểu người đi người ở là đều chia tay hết. Xa mặt cách lòng và vậy.
    Nói như vậy cho bạn thấy, nếu người đi người ở nguy cơ chia tay của hai bạn là rất cao, nếu không xác định cưới ngay. Theo mình nếu hai bạn cưới rồi cùng xin học bổng sang đó là tốt nhất, vợ chồng đói khổ có nhau. Mình cũng có hai đứa bạn cùng học master ở đài loan, học bổng tuy ít nhưng vẫn đủ sống. Bạn đừng có lo lắng quá. Không có tiền thì sẽ có cách kiếm ra tiền. Quan trọng vợ chồng phải tâm đầu ý hợp. Bạn nên đi du học, đi một ngày đàng học một sàng khôn, bạn sẽ học được nhiều điều mới lạ, mở mang tầm mắt và biết được thế giới hơn, cái mà ở VN bạn chỉ nhìn qua đài báo.
    Còn về gia đình, gái lớn phải đi lấy chồng, đó là quy luật muôn đời. Bạn yên tâm, con gái dù đi lấy chồng vẫn là con.
    Còn nếu bạn cưới xong rồi người đi ngừoi ở, giống vợ chồng mình, thì cũng sẽ có nhiều vấn đề phải lo lắng khác.
    Nói tóm lại hai người cần phải luôn bên nhau, đấy là lời khuyên của một người đã có cuộc sống gia đình như mình
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kennyha85 Xem bài viết
    Mình xin chia sẻ với bạn một chút về hoàn cảnh vợ chồng mình. Vợ chồng mình quen nhau vài tháng trước khi mình có học bổng đi học PhD ở Hà Lan. Trong thời gian xa nhau cũng có nhiều sóng gió, nên sau một năm theo đúng hứa hẹn là mình quay về cưới. Nói thật với bạn là phải đấu tranh rất nhiều, cũng có nhiều biến cố phức tạp. Khi xa nhau dù có yêu nhau mấy cũng sẽ nảy sinh nghi kỵ , mệt mỏi, rồi gái trống giai đến tán, trai trống gái để ý... Chính vì vậy gần như tất cả các đôi yêu nhau theo kiểu người đi người ở là đều chia tay hết. Xa mặt cách lòng và vậy.
    Nói như vậy cho bạn thấy, nếu người đi người ở nguy cơ chia tay của hai bạn là rất cao, nếu không xác định cưới ngay. Theo mình nếu hai bạn cưới rồi cùng xin học bổng sang đó là tốt nhất, vợ chồng đói khổ có nhau. Mình cũng có hai đứa bạn cùng học master ở đài loan, học bổng tuy ít nhưng vẫn đủ sống. Bạn đừng có lo lắng quá. Không có tiền thì sẽ có cách kiếm ra tiền. Quan trọng vợ chồng phải tâm đầu ý hợp. Bạn nên đi du học, đi một ngày đàng học một sàng khôn, bạn sẽ học được nhiều điều mới lạ, mở mang tầm mắt và biết được thế giới hơn, cái mà ở VN bạn chỉ nhìn qua đài báo.
    Còn về gia đình, gái lớn phải đi lấy chồng, đó là quy luật muôn đời. Bạn yên tâm, con gái dù đi lấy chồng vẫn là con.
    Còn nếu bạn cưới xong rồi người đi ngừoi ở, giống vợ chồng mình, thì cũng sẽ có nhiều vấn đề phải lo lắng khác.
    Nói tóm lại hai người cần phải luôn bên nhau, đấy là lời khuyên của một người đã có cuộc sống gia đình như mình
    Cám ơn chị nhiều ạ. những lời khuyên của chị đã giúp em nhiều lắm ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,917 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi butchigo2711 Xem bài viết
    Cám ơn bạn đã cho mình lời khuyên, nhất là lại từ trải nghiệm của bạn.
    Mình cũng đã nghĩ là nếu 2 đứa cùng đi thì cố gắng tiết kiệm để được đi cùng nhau. Nhưng còn chuyện sinh em bé, thì mình không được sinh khi đang du học bạn ạ. vì mình phải cam kết như thế với cả 2 trường. hic. đấy cũng là điều mình hơi lo lắng. Vì nếu học xong thì mình 29 - 30 tuổi. Lúc ấy mới sinh em bé không biết có muộn và khó khăn lắm ko. Vì bây giờ nhiều cặp gặp khó khăn chuyện con cái quá nên mình cũng lo lắng lắm.
    Dù sao thì cách nhìn của một người đã từng đi du học và một người chưa từng đi nó cũng khác nhau. 2 trường hợp mình kể với bạn ở trên là thế hệ 7x nha bạn, họ là giảng viên các trường đại học ở VN, ràng buộc gì về phía VN thì mình không biết, nhưng khi qua đó học thì giao sư trường mình rất nice, chẳng gây khó dễ bất kỳ chuyện gì. Trường mình, đa số là học bổng Master và Ph.D, nhưng nhà trường rất tạo điều kiện để du học sinh hoàn thành khóa học. Có thể là tụi mình may mắn, nhưng mà khi đi rồi nó có nhiều cái khác với lúc mình nghĩ ở VN lắm, đặc biệt cái khó ló cái khôn, thế nào cũng có đường để "binh"

Không biết bạn đi học bổng gì mà chi phí thì ít, mà còn ràng buộc đủ thứ vậy?
    Dear Past, thank you for all the life lessons you have taught me.
    Dear Future, I am ready now.
    Dear God, thank you for another chance.