TIN TÀI TRỢ.

Có baby nhưng ny thì bó tay, còn gia đình ny cư xử rất ngộ, khó hiểu vô cùng.

• 1 Lượt chia sẻ
  • 6.71K Lượt đọc
  • 68 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • NUL
      Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 409 Bài viết

• 373 Được cảm ơn

Anh ta là người yếu đuối, sống thiên về cảm tính, nên khả năng cao là sẽ muốn nhận con.
    Không phải là có chồng thì đẻ con sẽ vui hơn đâu bạn à. Con người đơn độc lắm. Nay yêu mai ghét ngày kia làm lành ngày kìa chán hết yêu, rồi ta lại trở về đơn độc tác chiến, tự lo cho mình là chính thôi.
    Chỉ mong bạn suy nghĩ kĩ càng để đảm bảo lợi ích cho đứa con mà bạn xác định là SẼ đẻ ra. Bạn đừng để một chút lòng tham, sự hiếu thắng của bản thân làm ảnh hưởng đến tương lai một đời người. Nó là con bạn đấy chứ không phải người nào xa lạ đâu.
    Chúc vui
    Chợt nhận ra, mình là kẻ đáng ghét
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em nghĩ người đau lòng trong chuyện này không chỉ có mình chị, mà còn có mẹ chị. Khâm phục chị và cũng ngưỡng mộ mẹ vì luôn ở bên chăm lo cho con gái. Chúc chị luôn khỏe mạnh, vững chãi để đón em bé chào đời, và đừng quên an ủi, cám ơn mẹ nữa chị nhé!
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị mạnh mẽ thật. Cố lên nha c. E cũng đang buồn, đang đau lòng, mà đọc bài của c e thấy nỗi niềm của mình chẳng là gì to tát cả. Có những thứ dù không muốn cũng phải chấp nhận và vượt qua c nhỉ? Bữa ni mốt mẹ đơn thân mà c, chắc mai mốt e cũng vậy
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 55 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Em thích chị quá, thích cái cách suy nghĩ và hành động của chị nữa. Thấy chị sống lạc quan quá. Hehehe.
    • NUL
      Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 409 Bài viết

• 373 Được cảm ơn

Người ta thất tình vài lần là chai sạn, chứ to tát gì đâu.
    Chợt nhận ra, mình là kẻ đáng ghét
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 25 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Mọi người ạ... Mình có chút vấn đề thế này... Thể hiện rõ là mình nhu nhược và yếu đuối ghê gớm lun ấy...

Đó là, giữa mình vs anh ấy, bây giờ, tình cảm vẫn dùng dằng, chưa dứt khoát được. Tối t7 anh ấy đi nhậu vs bạn, tầm 22h30 gọi mình, giọng hơi xỉn rồi, đòi chạy lên gặp mình. Mình nói ko, về nhà đi, thì bảo anh nói mẹ ko về rồi, anh khóa máy bây giờ, giờ anh lên em... Mình ko cản được, ảnh chạy lên, 2 đứa lại đứng nhìn nhau trân trối, rồi lại ôm nhau khóc lóc... Haizz... Xong mình lên nói vs mẹ mình rằng mình đi ra ngoài vs anh ấy. Mẹ mình thờ dài, bảo chán mình lắm, sao mình mù quáng quá vậy, đúng ra p ghét ảnh, ko muốn gặp ảnh, chứ mềm lòng vậy thì làm sao dứt khoát đc. Mẹ mình cũng nói nhà ảnh đã như vậy rồi, thì gặp ảnh mà để gđ ảnh biết, có khi họ lại làm khó làm dễ, nói này nói nọ mình ko chừng. Họ đâu cần biết do con họ muốn gặp mình, mà chỉ cần biết là mình đã gặp con họ thôi ~.~...!!! Nhưng rồi, lý trí bị vứt toẹt qua 1 bên, vẫn xách túi đi vs ảnh.

Ngay chỗ này chắc mí bạn, mí chị, mí em ném đá mình zữ lắm nè. Nhưng mà lúc đó mình chẳng nghĩ được gì nhiều cả. Hai đứa đi lòng vòng, ảnh hơi xỉn, đói bụng nên ghé quán phở ăn, ăn xong ảnh chở mình lên SG, qua quán Thức (cafe 24/7 ở Pastuer đó) ngồi. Hai đứa cứ ngồi vs nhau vậy, chẳng nói năng j cả. Đến tầm hơn 2h, mình bảo đi qua ks ngủ đi, mình buồn ngủ rồi. Thế rồi 2 đứa đi vô khách sạn, trễ rồi, mệt rồi, nên vào đến nơi là lăn quay ra, 2 đứa vào nằm ôm nhau ngủ 1 giấc đến sáng. Đến lúc sáng tỉnh dậy, ảnh có muốn mình, nhưng mình từ chối, mình nói nhớ thì ra gặp vậy thôi, chứ mà để xảy ra quan hệ vs nhau nữa chắc mình bị khùng rồi. Cái ảnh ko nói j, chỉ ôm mình thật chặt rồi bảo, ảnh nhớ mình lắm, cứ quyết tâm ko gặp, nhưng rồi quyết tâm ko nổi, có lẽ cái câu "khi Say mới biết mình yêu ai" là chính xác vô cùng, vì lúc đó nhậu xong ảnh ko muốn về, ko muốn làm gì khác ngoài việc được gặp mình, nhìn thấy mình... Hai đứa cứ nằm vậy, rồi mình khóc, rồi ảnh cũng rơm rớm nc mắt... rồi dậy đánh răng rửa mặt đi ăn sáng rồi ảnh chở mình về... Hết chuyện!

Mình về xong cũng ko nt j, ko liên lạc j, đến chiều tối qua, ảnh lại nt hỏi "em đang làm j đó, em rảnh ko?", mình ko nt j lại cả, đến tầm hơn 21h ảnh lại nhắn "sao anh nt mà ko reply"... Mình cũng vẫn im lặng đến giờ. Haizzz... Mình biết là phải dứt lòng, phải dứt khoát, mà sao mình cảm thấy chán mình quá, nói có cái miệng, chứ làm thì chả đến đâu. Mình nghĩ cứ như thế này thì là ko được, nhưng giờ, mình chẳng biết p làm sao nữa...

Có lẽ đưa ảnh vào black list hay chuyển chỗ ở thì mới chấm dứt được quá. Chứ cứ vầy, vài tháng nữa có khi cũng chưa dứt được, mà còn bé con của mình nữa... Hic hic...
    Mình đáng chán lắm phải ko ~.~?!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 287 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Chị cũng thật dũng cảm, em ngưỡng mộ chị lắm. Em cũng muốn làm bà mẹ đơn thân nhưng không được vì em còn ba mẹ nữa mà ba mẹ em cũng rất quan trọng sĩ diện. Em mà ở trường hợp chị chắc em cũng không dám giữ đứa bé. Tới hiện tại em thấy cuộc sống hôn nhân rất mông lung mù mờ, em cũng đang gặp trường hợp phản đối từ 2 phía gia đình, người yêu thì không chính kiến rõ ràng lập lờ theo kiểu tới đâu hay tới đó khiến em rất nản. Đọc bài của chị xong em lại suy nghĩ nhẹ nhõm hơn. Em không có can đảm làm bà mẹ đơn thân vì hiện giờ em còn ba mẹ nữa, nhưng em nghĩ mình nên làm 1 người độc thân sẽ tốt hơn, bỗng dưng thấy không tin tưởng được tình yêu nữa. Đến 1 lúc nào đó khi không còn lo lắng về gia đình nữa, em sẽ tính đến chuyện làm bà mẹ đơn thân như chị. Chị giữ gìn sức khỏe để còn chăm em bé nha
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 922 Bài viết

• 1,503 Được cảm ơn

Không cần phải làm gì cả bạn ạ. Không muốn cho nhận lại thì làm khai sinh không ghi tên cha vậy thôi. Bạn có đến nói cho rõ thì sau này họ muốn họ vẫn làm phiền à, mình cũng ko có quyền cấm họ không làm phiền mình !!!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 61 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Em là ng Bắc vào SG làm mà còn bị sếp ng Sg gây khó dễ chỉ vì Nam Kì -Bắc Kì nè
    Haiz, ĐỜI CƠ BẢN LÀ BUỒN mà chị
    Cố lên chị nhé^^
    Mãi mãi là bao xa....?
    • 40 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

chuyện tình cảm hài cả làng!sao ko chủi thèn đó trận chị! chủi người ko phải mình xấu đâu chị oi, chủi người để người hiểu chuyện, thì cũng tốt mà! giờ nó nói với cả nhà nó là nó stop voi chị rồi, mà chị còn vô k/s voi nó, haizza! chị la kiểu nguoi j đây, sao này ko cần lấy chồng nữa sao!xuyên suốt cả mối tình đến lúc chia tay chị ko chủi vào mặt nó đc 1 câu nào sao trời,nó choi minh rồi nó nói voi ca nhà nó la nó stop voi mình rồi! sory!haiza cac' dì các mợ tốt quá, nó ko nt,dt cho con thì no đã qd chia tay con rồi! nói như là bình dẳng,quyền do cháu trai! má vậy ca nhà bu zo pản đối ko thich gai bắc! haizzaa chuc ban dứt khoát dc chuyện này!đừng để ba mẹ phải lo, bạn đã an ngũ voi nguoi ta và đến nỗi có em bé, chuyen này mẹ bạn cần nc người lới với gd anh ta 1 lần! người lớn nhà bạn thiếu trach nhiệm quá!!!hic.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 25 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi woodstock Xem bài viết
    chuyện tình cảm hài cả làng!sao ko chủi thèn đó trận chị! chủi người ko phải mình xấu đâu chị oi, chủi người để người hiểu chuyện, thì cũng tốt mà! giờ nó nói với cả nhà nó là nó stop voi chị rồi, mà chị còn vô k/s voi nó, haizza! chị la kiểu nguoi j đây, sao này ko cần lấy chồng nữa sao!xuyên suốt cả mối tình đến lúc chia tay chị ko chủi vào mặt nó đc 1 câu nào sao trời,nó choi minh rồi nó nói voi ca nhà nó la nó stop voi mình rồi! sory!haiza cac' dì các mợ tốt quá, nó ko nt,dt cho con thì no đã qd chia tay con rồi! nói như là bình dẳng,quyền do cháu trai! má vậy ca nhà bu zo pản đối ko thich gai bắc! haizzaa chuc ban dứt khoát dc chuyện này!đừng để ba mẹ phải lo, bạn đã an ngũ voi nguoi ta và đến nỗi có em bé, chuyen này mẹ bạn cần nc người lới với gd anh ta 1 lần! người lớn nhà bạn thiếu trach nhiệm quá!!!hic.
    Điều thứ nhất, mình rất thích những người nói thẳng nói thật, nên mình cảm ơn bạn, dù bạn chửi mình ngu hay cái j bạn cũng cứ việc chửi, thuộc về quan điểm, cách sống của mỗi người. Nhưng bạn ko được quyền nói ba mẹ mình thiếu trách nhiệm. Bạn đọc hết chuyện của mình, cảm nhận được bao nhiêu sự việc mà nói câu đó. Cách mà mình im lặng, cũng như ko để mẹ mình nói j, ko phải thể hiện vô trách nhiệm bạn à. Mỗi gia đình có một cách cư xử, chắc nhà bạn nếu gặp chuyện như vậy chắc lôi người lớn 2 bên ra để cùng nhau đấu khẩu, chửi rủa chắc?! Xin lỗi, nhà mình ko cư xử kiểu đó. Bạn ko nghe câu "Im lặng là khinh bỉ" à?! Vũ nhục người khác đôi khi ko cần phải bằng lời nói đâu bạn.

Điều thứ hai, bạn chắc có yêu rồi, và bạn cũng trưởng thành để phát biểu lên suy nghĩ của mình rồi, nhưng mình nghĩ có lẽ bạn ko chín chắn và ko cảm nhận được người khác nói j, có lẽ thuộc về kỹ năng lắng nghe của bạn có vấn đề. Bởi vì mình kể câu chuyện của mình ở đây, là kể tất cả, ko giấu diếm j, kể cả về mặt tình cảm của mình lẫn anh ấy. Đối vs bạn, đó là 1 thằng đàn ông đểu, sở khanh, nhưng trên hết, vs mình, đó là ng đàn ông mình yêu. Nếu bạn ko đặt bạn vào người khác để cảm nhận hoàn cảnh của người ta đc thì đừng áp đặt suy nghĩ cá nhân của mình mà nói ra những lời như thế. Mình đã nói mình đi ks vs anh ấy trong trường hợp ntn. Bạn nói những câu kiểu "nó chơi mình", rồi "bạn đã ăn ngủ vs ng ta đến nỗi có em bé" thì mình ko biết bạn bao nhiêu tuổi, nhưng ng trưởng thành ko nói chuyện bằng cái giọng coi thường ng khác như thế.

Mình chia sẻ lên đây, có nghĩa là muốn nghe tất cả những lời góp ý, khuyên nhủ chân thành của mọi người, dù tích cực hay tiêu cực, chứ ko phải chỉ muốn nghe những lời có cánh, lời phũ phàng thì ko muốn nghe. Nhưng tính mình rất rõ ràng, nếu nc vs nhau bằng cái kiểu gây sock thì mình đề nghị đừng phát biểu để khiến người khác khó chịu thì hơn.

Cảm ơn mọi người!!!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 308 Bài viết

• 518 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nể bạn và mẹ bạn quá, nhiều bà mẹ vì sĩ diện hão mà còn kg đón nhẬn con gái khi con ly dị cơ. Đường còn dài mong 2 mẹ con bạn mạnh khoẻ, vũng vàng để chăm con, chăm cháu tốt. Mình chỉ căm ghét những kẻ đẻ con ra rồi bỏ bê, để đứa trẻ bị ghẻ lạnh thôi. Gần nhà mình cũng có 1 mẹ đơn thân nhưng cô ấy khg tự nguyện. mình thuong thằng bé đó quá vì 1 tháng mẹ nó đã quẳng cho ngviec mới 18 tuôi rồi đi(2 mẹ con thuê nhà ở) và thằng bé ở vs ngv là chính, nó thèm mẹ nhưng vê đến nhâf mẹ nó chui tọt vào phòng cùng bồ thằng bé cứ đứng ngoài khóc thôi. bg bồ về ở cùng mẹ nó lại càng tránh con vì sợ bồ, thằng bé khôi ngô, đẹp lắm hôm trước nó cùng ngv vào thang máy, nó thấy bồ mẹ nó nó cứ ngửa mặt nên cuòi nịnh mà thằng cha đó mặt lạnh hơn bom.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 360 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Đầu tiên, mình rất khâm phục sự bình tĩnh và vững vàng của chị, rất đáng ngưỡng mộ.
    Em không ủng hộ single mom vì như vậy phụ nữ rất vất vả, em thương là thương chị chứ không thành kiến gì single mom. Nhưng lão người yêu chị không chỉ là đồ vô trách nhiệm, mà còn hèn và cư xử kém, vậy thì chị không có gì nuối tiếc cả, mình đã hết lỏng rồi. Nói đi cũng phải nói lại, tính chị cũng rắn quá nên nhiều khi tự dưng mình chịu thiệt, giá chị mềm mỏng, kiên nhẫn, chịu nhịn một chút em nghĩ sẽ hay hơn.
    chị nhất định phải sinh đứa bé này ra, nuôi dạy nó nên người để gia đình họ thấy không ai và không có lý do gì để từ chối một mầm sống đã hình thành, phàm người có tuổi và đã có con mà nói chuyện đi hút điều hòa nghe nhẹ như lông hồng, cái này em không hiểu mấy bà đó nghĩ gì luôn
    khi nào bit tin con trai con gái báo để chị em chia vui nha
    chúc mẹ con sức khỏe. cố lên chị
    • 20 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Haz. Có lẽ bạn trai bạn chưa muốn lập gia đình sớm vì một lý do nào đó. Nhưng mình khuyên bạn nên khuyên anh ấy đi vì hai người thực sự yêu nhau thì chuyện đến với nhau là sớm muộn thôi. Nhưng chuyện đã đến nước này thì hai người phải cưới sớm thôi. Nếu hai người can đảm nữa thì sinh con ra, công việc thành đạt rồi cưới cũng được. Nhưng mình nghĩ hơi khó.
    • 371 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Tôi thì thấy bạn chủ topic hơi cố chấp.
    Thứ nhất, bạn là phụ nữ, khi bạn chấp nhận để 1 người đàn ông QHTD với mình, thì bạn phải xác định chấp nhận kết quả của cuộc vui. Đầu tiên, nếu bạn không muốn mang thai thì bạn có thể sử dụng BCS, hoặc là đề nghị đối tác sử dụng BCS. Đối với đàn ông đó chỉ là một cuộc vui, người ta đâu có phải mang nặng đẻ đau 9 tháng 10 ngày như bạn. Bạn phải tránh những hậu quả xấu đến với bản thân mình. Ở đây tôi nhận định việc mang thai khi không có chồng là một hậu quả xấu của việc thiếu trách nhiệm. Xin lỗi vì hơi quá lời.
    Thứ hai, xã hội bây giờ rất thoáng trong việc nạo hút thai. Người ta thống kê mỗi năm nước ta có hàng trăm nghìn trường hợp như vậy. Nếu bạn quyết định giữ lại đứa bé, đó là quyền của bạn, nhưng như thế là bạn đã rơi vào tỉ lệ số ít. Đa phần người ta sẽ nạo hút thai bạn à. Tôi không biết bạn làm nghề gì, thu nhập thế nào, nhà cửa ra sao, cha mẹ sẽ hỗ trợ gì... Nhưng việc làm single mom sẽ mang lại cho bạn rất nhiều khó khăn mà 10-15 năm nữa bạn mới thấy hết được. Tôi không muốn bạn trở thành một tấm gương "đầy bản lĩnh" cho những bạn trẻ khác học hỏi. Nếu bạn nghĩ rằng đàn ông không thể mang lại hạnh phúc cho bạn & bạn chọn việc đẻ con làm chỗ dựa tinh thần thì tôi cũng không biết nói gì hơn...
    Việc dính thai có trên 50% lỗi của bạn. Việc sinh con hay không là quyền của bạn, nhưng việc được nhận con hay không lại là quyền của người ta. Đừng nói rằng người ta sẽ có nhiều tình cảm với bạn hơn vì bạn đã cho người ta một đứa con. Tôi tin là thực lòng người ta sẽ chu cấp cho đứa con ấy, vì trách nhiệm đạo đứa mà thôi.
    Việc không cho phép người ta nhận con cháu sẽ là một việc làm hơi ích kỉ. Mong bạn nhận ra điều gì có lợi nhất cho đứa trẻ.
    Bài viết chỉ mang tính chất spam
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 25 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Microthin Xem bài viết
    Tôi thì thấy bạn chủ topic hơi cố chấp.
    Thứ nhất, bạn là phụ nữ, khi bạn chấp nhận để 1 người đàn ông QHTD với mình, thì bạn phải xác định chấp nhận kết quả của cuộc vui. Đầu tiên, nếu bạn không muốn mang thai thì bạn có thể sử dụng BCS, hoặc là đề nghị đối tác sử dụng BCS. Đối với đàn ông đó chỉ là một cuộc vui, người ta đâu có phải mang nặng đẻ đau 9 tháng 10 ngày như bạn. Bạn phải tránh những hậu quả xấu đến với bản thân mình. Ở đây tôi nhận định việc mang thai khi không có chồng là một hậu quả xấu của việc thiếu trách nhiệm. Xin lỗi vì hơi quá lời.
    Thứ hai, xã hội bây giờ rất thoáng trong việc nạo hút thai. Người ta thống kê mỗi năm nước ta có hàng trăm nghìn trường hợp như vậy. Nếu bạn quyết định giữ lại đứa bé, đó là quyền của bạn, nhưng như thế là bạn đã rơi vào tỉ lệ số ít. Đa phần người ta sẽ nạo hút thai bạn à. Tôi không biết bạn làm nghề gì, thu nhập thế nào, nhà cửa ra sao, cha mẹ sẽ hỗ trợ gì... Nhưng việc làm single mom sẽ mang lại cho bạn rất nhiều khó khăn mà 10-15 năm nữa bạn mới thấy hết được. Tôi không muốn bạn trở thành một tấm gương "đầy bản lĩnh" cho những bạn trẻ khác học hỏi. Nếu bạn nghĩ rằng đàn ông không thể mang lại hạnh phúc cho bạn & bạn chọn việc đẻ con làm chỗ dựa tinh thần thì tôi cũng không biết nói gì hơn...
    Việc dính thai có trên 50% lỗi của bạn. Việc sinh con hay không là quyền của bạn, nhưng việc được nhận con hay không lại là quyền của người ta. Đừng nói rằng người ta sẽ có nhiều tình cảm với bạn hơn vì bạn đã cho người ta một đứa con. Tôi tin là thực lòng người ta sẽ chu cấp cho đứa con ấy, vì trách nhiệm đạo đứa mà thôi.
    Việc không cho phép người ta nhận con cháu sẽ là một việc làm hơi ích kỉ. Mong bạn nhận ra điều gì có lợi nhất cho đứa trẻ.
    Cảm ơn bạn vì 2 điều bạn góp ý, nhất là đoạn mình Vô Trách Nhiệm vì để việc mang thai xảy ra, thì mình hoàn toàn đồng ý. Thường là tụi mình có sử dụng biện pháp an toàn là BCS, nếu bất đắc dĩ quá mình sẽ uống thuốc khẩn cấp <tất nhiên là việc này mình biết ko có lợi j cho sk phụ nữ nên rất ít để xảy ra>, nhưng lần đó có lẽ mình vô ý, vì nếu tính tuổi thai thì sau đêm hôm đó, 2 đứa mình có một việc dưới tỉnh, sáng hôm sau đi gấp, anh ấy ko sử dụng BCS và do cv cần đi nên mình quên mất tiêu việc uống thuốc... Chính vì vậy mình hoàn toàn nhận lãnh sự sai lầm để việc ngoài ý muốn xảy ra là do mình... hic... Chối cũng chẳng được nên ko dám cãi ...

Còn vấn đề thứ 2 bạn nói thì mình nghĩ có lẽ bạn thấy bài viết của mình quá dài nên ko đọc hết rồi T______T. Chứ nếu đọc hết tâm sự của mình, mình ko nghĩ bạn sẽ phát biểu như vậy. Nếu gđ anh ấy và anh ấy có biết nghĩ đến đạo đức - để mà chu cấp như bạn nói, thì mình đâu có cần lên đây tâm sự làm j . Do vậy, cái câu bạn nói "chu cấp vì trách nhiệm đạo đức" thì mình ko nghĩ tới đâu. Và mình cũng ko có ý định sinh con cho anh ấy để có nhiều tình cảm hơn. Ko biết bạn có hiểu lầm câu chuyện của mình sang 1 hướng khác ko mà nói như vậy .

Riêng điều bạn nói "tấm gương đầy bản lĩnh" thì mình xin phép chối toẹt ngay. Mình ko có ý định làm tấm gương cho bất kỳ ai, dù xấu hay tốt, vì mình ko đủ khả năng làm tấm gương tốt, nhưng cũng ko đến mức quá tệ để làm tấm gương xấu. Đơn giản, đó là hoàn cảnh của mình, cuộc sống của mình, cách nghĩ và cách cư xử của mình, mình chia sẻ cùng vs mọi người. Có ng đồng cảm, có ng phản đối, rất nhiều ý kiến trái chiều. Nhưng quy chung lại, mình rất mong các chị em phụ nữ khác ko gặp phải trường hợp giống như mình, vì nó đau lắm, tủi lắm, chứ sung sướng j đâu.

Mình năm nay 31t. Ở tuổi này mà bạn nói mang thai rồi đi nạo hút để nằm trong số đông bình thường của nước ta, thì mình xin phép ko bao giờ nghĩ tới. Mình có cái nhìn về nhân sinh quan rất rõ ràng. Bỏ thai nhi trong trường hợp ntn bất khả kháng ví dụ như trẻ vị thành niên, hoặc giả mang thai ko biết nên vẫn cứ uống thuốc có thể làm thai nhi có dị tật, hoặc giả người mẹ bị bệnh tim/bệnh j đó nặng mà mang thai sẽ ảnh hưởng đến sk ng mẹ... thì mình cũng ko cố chấp mà phản đối. Nhưng trường hợp như mình, khỏe mạnh, có công việc, có tiền bạc, tại sao lại làm cái việc vô đạo đức đấy chỉ vì sợ khó khăn hiện tại và khó khăn 5-10 năm sau như bạn nói...

Hì hì, mình cũng chẳng nghĩ mình bản lĩnh cái quái gì. Chẳng qua hoàn cảnh đưa đẩy thì phải chịu thôi bạn ạ!
    • 40 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HCBU Xem bài viết
    Điều thứ nhất, mình rất thích những người nói thẳng nói thật, nên mình cảm ơn bạn, dù bạn chửi mình ngu hay cái j bạn cũng cứ việc chửi, thuộc về quan điểm, cách sống của mỗi người. Nhưng bạn ko được quyền nói ba mẹ mình thiếu trách nhiệm. Bạn đọc hết chuyện của mình, cảm nhận được bao nhiêu sự việc mà nói câu đó. Cách mà mình im lặng, cũng như ko để mẹ mình nói j, ko phải thể hiện vô trách nhiệm bạn à. Mỗi gia đình có một cách cư xử, chắc nhà bạn nếu gặp chuyện như vậy chắc lôi người lớn 2 bên ra để cùng nhau đấu khẩu, chửi rủa chắc?! Xin lỗi, nhà mình ko cư xử kiểu đó. Bạn ko nghe câu "Im lặng là khinh bỉ" à?! Vũ nhục người khác đôi khi ko cần phải bằng lời nói đâu bạn.
    Điều thứ hai, bạn chắc có yêu rồi, và bạn cũng trưởng thành để phát biểu lên suy nghĩ của mình rồi, nhưng mình nghĩ có lẽ bạn ko chín chắn và ko cảm nhận được người khác nói j, có lẽ thuộc về kỹ năng lắng nghe của bạn có vấn đề. Bởi vì mình kể câu chuyện của mình ở đây, là kể tất cả, ko giấu diếm j, kể cả về mặt tình cảm của mình lẫn anh ấy. Đối vs bạn, đó là 1 thằng đàn ông đểu, sở khanh, nhưng trên hết, vs mình, đó là ng đàn ông mình yêu. Nếu bạn ko đặt bạn vào người khác để cảm nhận hoàn cảnh của người ta đc thì đừng áp đặt suy nghĩ cá nhân của mình mà nói ra những lời như thế. Mình đã nói mình đi ks vs anh ấy trong trường hợp ntn. Bạn nói những câu kiểu "nó chơi mình", rồi "bạn đã ăn ngủ vs ng ta đến nỗi có em bé" thì mình ko biết bạn bao nhiêu tuổi, nhưng ng trưởng thành ko nói chuyện bằng cái giọng coi thường ng khác như thế.
    Mình chia sẻ lên đây, có nghĩa là muốn nghe tất cả những lời góp ý, khuyên nhủ chân thành của mọi người, dù tích cực hay tiêu cực, chứ ko phải chỉ muốn nghe những lời có cánh, lời phũ phàng thì ko muốn nghe. Nhưng tính mình rất rõ ràng, nếu nc vs nhau bằng cái kiểu gây sock thì mình đề nghị đừng phát biểu để khiến người khác khó chịu thì hơn.
    Cảm ơn mọi người!!!
    Thật ra cũng còn nợ bạn lời xin lỗi!
    thật ra bạn nói đúng hết! ý kiến dưới biểu hiện của ngôn ngữ thì cũng có nhiều hình hài, mình ko có ý phát biểu gây sock đâu bạn!
    tại mình cảm thấy bạn là người đa tình da cảm,nên có ý kiến cứng nhắt chút !muốn bạn dứt khoát hơn với người đàn ông bạn thuong yêu!một người đán ông đa cảm , cái thiếu của anh ấy là bản lĩnh! chính kiến!
    Điều thứ hai, bạn chắc có yêu rồi, và bạn cũng trưởng thành để phát biểu lên suy nghĩ của mình rồi, nhưng mình nghĩ có lẽ bạn ko chín chắn và ko cảm nhận được người khác nói j, có lẽ thuộc về kỹ năng lắng nghe của bạn có vấn đề: bạn nói đc như vậy thì bạn và anh ấy cứ muốn đến thì đến chia tay thì chia tay sao! khi đã mỡ miệng noi lời chia tay thì phải suy nghĩ thật nhiều!ct nhau rồi vì lí do gì(thai nhi) lại hoãn, hì hì! dù sao cũng mong bạn và bạn trai ấy thật sự tìm đc nhau!cái da tình đa cảm của bạn là suốt ngày suy nghĩ làm sao mà cả gia đình bao nhiêu người ko ai chấp nhận mình! mình đã sai????ở đâu??ko cần biết ai nghĩ j, chỉ cân ko hổ thẹn với lòng là đc bạn ak!]
    mình cũng ko có ý đụng chạm j đến ba mẹ bạn cả!chỉ thấy là trước lúc chính thức stop, thấy bạn bị o ép nhiều thế mà ...!bị người lớn trong gia đình người ta o ép quá đáng!thấy thuong thương!
    • 371 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HCBU Xem bài viết
    Cảm ơn bạn vì 2 điều bạn góp ý, nhất là đoạn mình Vô Trách Nhiệm vì để việc mang thai xảy ra, thì mình hoàn toàn đồng ý. Thường là tụi mình có sử dụng biện pháp an toàn là BCS, nếu bất đắc dĩ quá mình sẽ uống thuốc khẩn cấp <tất nhiên là việc này mình biết ko có lợi j cho sk phụ nữ nên rất ít để xảy ra>, nhưng lần đó có lẽ mình vô ý, vì nếu tính tuổi thai thì sau đêm hôm đó, 2 đứa mình có một việc dưới tỉnh, sáng hôm sau đi gấp, anh ấy ko sử dụng BCS và do cv cần đi nên mình quên mất tiêu việc uống thuốc... Chính vì vậy mình hoàn toàn nhận lãnh sự sai lầm để việc ngoài ý muốn xảy ra là do mình... hic... Chối cũng chẳng được nên ko dám cãi ...

Còn vấn đề thứ 2 bạn nói thì mình nghĩ có lẽ bạn thấy bài viết của mình quá dài nên ko đọc hết rồi T______T. Chứ nếu đọc hết tâm sự của mình, mình ko nghĩ bạn sẽ phát biểu như vậy. Nếu gđ anh ấy và anh ấy có biết nghĩ đến đạo đức - để mà chu cấp như bạn nói, thì mình đâu có cần lên đây tâm sự làm j . Do vậy, cái câu bạn nói "chu cấp vì trách nhiệm đạo đức" thì mình ko nghĩ tới đâu. Và mình cũng ko có ý định sinh con cho anh ấy để có nhiều tình cảm hơn. Ko biết bạn có hiểu lầm câu chuyện của mình sang 1 hướng khác ko mà nói như vậy .

Riêng điều bạn nói "tấm gương đầy bản lĩnh" thì mình xin phép chối toẹt ngay. Mình ko có ý định làm tấm gương cho bất kỳ ai, dù xấu hay tốt, vì mình ko đủ khả năng làm tấm gương tốt, nhưng cũng ko đến mức quá tệ để làm tấm gương xấu. Đơn giản, đó là hoàn cảnh của mình, cuộc sống của mình, cách nghĩ và cách cư xử của mình, mình chia sẻ cùng vs mọi người. Có ng đồng cảm, có ng phản đối, rất nhiều ý kiến trái chiều. Nhưng quy chung lại, mình rất mong các chị em phụ nữ khác ko gặp phải trường hợp giống như mình, vì nó đau lắm, tủi lắm, chứ sung sướng j đâu.

Mình năm nay 31t. Ở tuổi này mà bạn nói mang thai rồi đi nạo hút để nằm trong số đông bình thường của nước ta, thì mình xin phép ko bao giờ nghĩ tới. Mình có cái nhìn về nhân sinh quan rất rõ ràng. Bỏ thai nhi trong trường hợp ntn bất khả kháng ví dụ như trẻ vị thành niên, hoặc giả mang thai ko biết nên vẫn cứ uống thuốc có thể làm thai nhi có dị tật, hoặc giả người mẹ bị bệnh tim/bệnh j đó nặng mà mang thai sẽ ảnh hưởng đến sk ng mẹ... thì mình cũng ko cố chấp mà phản đối. Nhưng trường hợp như mình, khỏe mạnh, có công việc, có tiền bạc, tại sao lại làm cái việc vô đạo đức đấy chỉ vì sợ khó khăn hiện tại và khó khăn 5-10 năm sau như bạn nói...

Hì hì, mình cũng chẳng nghĩ mình bản lĩnh cái quái gì. Chẳng qua hoàn cảnh đưa đẩy thì phải chịu thôi bạn ạ!
    Trước hết rất hoan nghênh bạn vì bạn đã kể thật nội dung câu chuyện. Bạn rất khôn khéo ở chỗ, bạn hiểu rằng khi bạn nói thật thì bạn sẽ là người có lợi nhất. Tôi cũng thế, rất hiếm khi tôi nói dối, chúng ta chỉ nói giảm nói tránh thôi
    Tôi không phải là người nhạy cảm. Tuy nhiên với kinh nghiệm bản thân thì tôi biết đoạn nào bạn nói giảm nói tránh. Ngay ở cách đặt tiêu đề của bạn đã mang nặng cảm tính. Người dưng mà, họ cư xử như thế cũng chẳng có gì là lạ đâu. Sự tử tế của người dưng nó chỉ đến vậy thôi, đúng không nào ? Bạn cũng hiểu rõ điều ấy nhưng bạn chỉ không chấp nhận được thực tại. Tôi rất thông cảm cho hoàn cảnh xấu mà bạn đang vướng phải. Tuy nhiên đó là thực tại cuộc sống, ngồi đây viết những lời chê trách người ta thì cũng chẳng giải quyết được vấn đề. Người chịu khổ sẽ là đứa bé mà bạn mang trong bụng. Bạn có quyền đẻ, không ai dám phủ nhận, nhưng tôi cũng rất muốn chê trách bạn nếu bạn không đảm bảo được đời sống vật chất của đứa trẻ đó. Nó không đáng phải chịu khổ, thà đừng đẻ nó ra thì sẽ nhân đạo hơn so với đẻ nó ra rồi bắt nó chịu khổ. Nếu bạn không cho đứa trẻ đó nhận cha, nhận ông bà nội, hoặc bạn tìm cách nói xấu họ để chia cách tình cảm, thì đó là việc làm vô trách nhiệm và hơi thiếu đạo đức. Người khôn ngoan sẽ không cư xử như thế bạn nhé.

Có một số mâu thuẫn trong tâm trạng hiện tại của bạn, tôi sẽ nêu ra như thế này :
    _ Nếu bạn có nhu cầu nuôi con, thì bạn cũng biết rằng bây giờ rất nhiều người đẻ con xong mà không nuôi được phải mang vứt ở chùa. Nuôi lớn một đứa trẻ như vậy sẽ mang một ý nghĩa lớn lao.
    _ Nếu bạn có nhu cầu sinh con thì bạn có thể dễ dàng tìm kiếm một người cha bí mật, như thế thì tôi mới có thể hoàn toàn thông cảm cho hoàn cảnh của bạn được. Nhưng ở đây rõ ràng là bạn rất muốn cưới. Người ta không muốn cưới bạn, và bạn đang rất thất vọng, rất chán nản. Nhưng tôi phải nhắc lại một lần nữa. Họ là người dưng, họ chẳng đối xử tốt như bố mẹ bạn đối xử với bạn đâu. Nói ra những lời thông cảm với bạn thì rất dễ nhưng để làm một việc gì đó hữu ích giúp được bạn thì vô cùng khó. Người dưng mà.
    _ Trường hợp của bạn chỉ là số ít thôi. Khi người ta lỡ chẳng may dính thai thì đa phần là người ta sẽ âm thầm phá bỏ để không ảnh hưởng đến cuộc sống tương lai. Trường hợp của bạn có lẽ đã bị nhiều người biết nên sẽ đi theo chiều hướng khác, khó khăn hơn. Hãy chấp nhận hiện tại và đối mặt với nó, bạn có tuổi rồi bạn cũng trải nghiệm rồi, phải cứng rắn lên thôi. Vợ chồng ở với nhau hàng chục năm cũng lắm khi chẳng thông cảm được cho nhau đâu.

Tôi không phải là một chuyên gia tư vấn, tôi không khéo nói chuyện. Có chỗ nào khó chịu thì bạn thông cảm cho nhé. Chúc bạn may mắn.
    • 371 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

À còn một vấn đề nho nhỏ nữa.
    Hiện tại do người ta chưa nhìn thấy đứa trẻ mà bạn đang mang trong bụng nên người ta chưa nảy sinh tình cảm. Sau này nếu bạn đẻ nó ra thì người ta sẽ cư xử khác đi một chút. Xã hội bây giờ văn minh, mức sống tạm ổn rồi. Rất hiếm trường hợp người ta chối bỏ con cháu ruột thịt của mình.
    • 341 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

cho xin đi bạn microthin ơi. xh còn nhiều con sói trong lốt con cừu lắm.
    trường hợp của chủ tóp cũng na ná mình thôi, nhưng mình sinh rồi, con zai, nhưng có ai nhận con cháu gì đâu. có ba nó đòi nhận thì nhà nó giấu cái sổ hộ khẩu toẹt đi, thế là ko ra phường xác nhận cha con được.
    đừng có nói chủ tóp cấm ko cho nhận con, tôi nói thật : có khi chủ tóp yêu cầu họ nhận mà họ lại chối bỏ vì sợ phải trách nhiệm đấy.
    tôi 25, con trai tôi 2,5 tuổi. có thể tôi ít tuổi hơn bạn microthin nhưng nói thật về chuyện này bạn hiểu biết thua xa tôi rất nhiều. và cái góp ý của bạn đối với chủ tóp rất chi là bảo thủ và phong kiến.
    đầy rẫy người ko chồng mà có con, họ vẫn sinh con và nuôi dưỡng bình thường, có khi còn tốt hơn khối cặp vợ chồng cùng chung tay nuôi con đấy , chả phải dựa dẫm thằng đàn ông nào cả ( ở đây bạn hơi bị đề cao vai trò của đàn ông đấy ).
    bạn bảo hiếm người giữ con lại khi ko còn người đàn ông bên cạnh ? hiếm người chối bỏ ruột thịt con cháu ? vậy thì cho tôi hỏi bạn sống hòa nhập xh dc bao lâu, hiểu biết tất cả mọi người dc bao nhiêu ? đánh giá dựa trên tiêu chí nào ?
    làm sao bạn biết chủ tóp sinh con ra ko tốt bằng đi phá ? tại sao bạn khuyên cô ấy nhận nuôi những đứa trẻ bị bỏ rơi ở chùa mà phải bỏ chính đứa con ruột của mình ? tai sao cô ấy muốn sinh con thì " phải tìm 1 người cha bí mật " để làm gì ? con ko cha thì khi làm khai sinh có thể để trống tên cha, chả sao cả.
    đúng là con ko cha thì có chút thiệt thòi, nhưng trên thế gian này có biết bao nhiêu đứa trẻ ko cha nhưng vẫn sống tốt, thành đạt... bản thân tôi nghèo ( chắc chắn nghèo hơn chủ tóp vì ko có gd hậu thuẫn ) nhưng con tôi hiện tại sống rất tốt, rất ngoan... tấ cả ăn nhau ở cách dạy dỗ. mình đơn thân nhưng dạy con tốt, còn hơn có đủ nhưng ko biết dạy..
    càng viết càng lam man nhỉ, vì văn chương của tôi rất kém. chốt 1 câu : chủ top cố lên ! cứ tịnh dưỡng sinh con, họ nhận hay ko kệ họ, nhưng dạng người như thế tốt nhất là ko cho nhận, ngay từ bây giờ nhân lúc họ đang ko nhận bạn nên yêu cầu họ viết 1 tờ đơn " ko nhận, ko tranh giành quyền nuôi con " để sau này khỏi rắc rối. mà sau này khi con mình lớn, mình dựa vào đó mà giải thích. hoặc là bạn có thể thêu dệt 1 câu chuyện khác để kể cho con mình.
    boo của mẹ hay ăn chóng nhớn
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4