Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có ai sắp cưới mà tâm trạng như mình không????

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.44K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 308 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Còn 2 tháng nữa là mình...sang sông. Nhưng không hiểu sao giờ đây tâm trạng mình rối rắm quá, hình như mình chưa sẵn sàng cho 1 cuộc sống mới nhưng chẳng ai hiểu điều ấy cho mình cả, kể cả đứa bạn thân nhất của mình. Mẹ thì liên tục hối cưới, bạn bè thì đã theo chồng có con lâu rồi, vậy mà mình vẫn cứ thế. Tuổi tác thì ngày càng tăng, nhưng cái viễn cảnh 1 gia đình với 1 người chồng như còn quá xa vời đối với mình. Mình thậm chí không hiểu do tính cách mình hay là do nguyên nhân nào khác. Gật đầu làm lễ cưới nhưng lòng mình thì rối rắm, mẹ thì thở phào, còn bạn bè thì vui mừng, nhưng đâu ai biết được trong mình ngổn ngang. Nhìn bạn bè đứa nào cũng háo hức, vui mừng, hạnh phúc rạng ngời khi chúng sắp cưới. Cưới nhau rồi, chúng cũng rất vui vẻ, huyên thuyên đủ chuyện chồng tao thế này, chồng tao thế kia, tốt có, xấu có, mà mình thấy chạnh lòng muốn rớt nước mắt...
    Yêu nhau 3 năm trời, kết thúc là 1 lễ cưới, có lẽ đó là 1 kết cục tuyệt vời nhất. Thế nhưng sao mình vẫn thấy...hơi sớm. Anh là mối tình thứ 2 của mình, và tương tự mình cũng là mối tình thứ 2 của anh. Dĩ nhiên cả anh và mình đều trải qua mối tình đầu đầy thơ mộng và đẹp đẽ...
    Mình thấy hình như mình ngày càng khó tính, càng lo lắng "thái quá"...Nhìn anh cứ hồn nhiên, vô tư mà mình càng nản. Không biết khi thành vợ chồng rồi anh có bớt vẻ "hồn nhiên" ấy đi không? Nhà bẩn ko thấy quét, bếp bẩn ko lau, bước vào nhà anh khi bố mẹ đi vắng, thậm chí mình ko dám ngồi xuống ghế, bẩn ko chịu nổi... đến bữa nếu ko có bố mẹ nấu cho ăn thì nhịn đói hoặc nấu mì, hoặc đi ăn ngoài, dù trong tủ lạnh đầy thức ăn...nhắc anh hoài chả được mình chỉ biết quay đi và lặng lẽ khóc...Có ai có người yêu giống mình không ?
    Mọi người ơi, cho mình hỏi có phải do mình ko yêu anh ấy nên không thông cảm được hay do mình ích kỷ ? Mình thật sự bế tắc...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,240 Bài viết

• 1,009 Được cảm ơn

Cái này gọi là stress tiền hôn nhân. Thường khi yêu nhau khác lúc cưới lắm. Bạn chắc đang nghĩ đến cái viễn cảnh sau khi cưới, khi chồng sắp cưới không như những gì bạn mong đợi lại thấy căng thẳng. Chưa kể bạn tiếc nuối cuộc sống tự do hiện tại, lo lắng không biết mình có được như vậy sau cưới hay ko, lo lắng ko biết cuộc sống hôn nhân có thật sự hạnh phúc như bây giờ hay ko.
    Bạn ngồi xuống, lấy 1 tờ giấy ra ghi lại mình sẽ được gì và mất gì sau đám cưới, Thường chỉ cần 1 câu Yêu thôi người ta có thể bỏ qua tất cả. Bạn có thật sự yêu người chồng sắp cưới này ko ? Hay bạn vẫn còn yêu bản thân mình hơn? Bạn có chắc chắn sẽ hy sinh hết tất cả vì anh ấy ko ? Có chắc là khi nhìn thấy hết những mặt tốt, mặt xấu của anh ta mà vẫn yêu? Hay bạn chỉ yêu hình mẫu lý tưởng của bạn? Bạn có cảm thấy ghê ghê khi nhìn anh ấy mặc cái quần lót nhàu nhỉ và cũ rich đi lang thang trong nhà ko ? Bạn có cảm thấy dơ khi anh ấy ăn uống văng đầy ra bàn ko ? Bạn có cảm thấy bực bội khi cả đêm ko ngủ được vì tiếng ngáy? Chưa kể bạn có cảm thấy ngại khi phải đi toilet trước mặt anh ấy, dù không trước mặt thì cái mùi toilet cũng xộc ra? Bạn có cảm thấy ghê tởm khi phải chùi toilet văng dơ tùm lum không? Bạn có sợ mùi hơi thở chưa đánh răng sáng sớm thức dậy không?
    Những cái đó rất là tầm thường trong 1 cuộc sống gia đình. Thường thì khi kể ra với những người chưa lập gia đình, họ sẽ thấy những điều đó rất kinh tởm, với những người đã lập gia đình rồi thì họ cảm thấy bình thường. Nhưng thật sự tình yêu lại bị rạn nứt vì những điều hết sức đơn giản đó. Không nhất thiết phải có ngoại tình hay dính dáng chuyện tiền bạc hay chuyện gia đình 2 bên như kiểu mẹ chồng nàng dâu mới xảy ra chia rẽ đâu. Bạn phải chấp nhận cuộc sống của mình chắc chắn sẽ bị xáo trộn trong thời gian đầu. Nhưng khi bạn vượt qua được thì bạn sẽ thấy hạnh phúc hơn nhiều.
    Nhưng bạn phải quyết định nhanh nhé. Đừng vì thúc ép của những người sống quanh mình, nhưng cũng đừng quá ích kỷ bản thân. Bản thân mình trước cưới cũng suy nghĩ lung tung lắm. Nhưng bây giờ mình hoàn toàn mãn nguyện với cuộc sống hôn nhân hiện tại. Phải học cách nhìn sự việc đại khái thôi, đừng trông mong, hy vọng hay ép buộc mọi việc theo ý mình thì tâm trạng sẽ thoải mái hơn nhiều.
    jeqiwrlhjz8b
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 308 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gigidoan Xem bài viết
    Cái này gọi là stress tiền hôn nhân. Thường khi yêu nhau khác lúc cưới lắm. Bạn chắc đang nghĩ đến cái viễn cảnh sau khi cưới, khi chồng sắp cưới không như những gì bạn mong đợi lại thấy căng thẳng. Chưa kể bạn tiếc nuối cuộc sống tự do hiện tại, lo lắng không biết mình có được như vậy sau cưới hay ko, lo lắng ko biết cuộc sống hôn nhân có thật sự hạnh phúc như bây giờ hay ko.
    Bạn ngồi xuống, lấy 1 tờ giấy ra ghi lại mình sẽ được gì và mất gì sau đám cưới, Thường chỉ cần 1 câu Yêu thôi người ta có thể bỏ qua tất cả. Bạn có thật sự yêu người chồng sắp cưới này ko ? Hay bạn vẫn còn yêu bản thân mình hơn? Bạn có chắc chắn sẽ hy sinh hết tất cả vì anh ấy ko ? Có chắc là khi nhìn thấy hết những mặt tốt, mặt xấu của anh ta mà vẫn yêu? Hay bạn chỉ yêu hình mẫu lý tưởng của bạn? Bạn có cảm thấy ghê ghê khi nhìn anh ấy mặc cái quần lót nhàu nhỉ và cũ rich đi lang thang trong nhà ko ? Bạn có cảm thấy dơ khi anh ấy ăn uống văng đầy ra bàn ko ? Bạn có cảm thấy bực bội khi cả đêm ko ngủ được vì tiếng ngáy? Chưa kể bạn có cảm thấy ngại khi phải đi toilet trước mặt anh ấy, dù không trước mặt thì cái mùi toilet cũng xộc ra? Bạn có cảm thấy ghê tởm khi phải chùi toilet văng dơ tùm lum không? Bạn có sợ mùi hơi thở chưa đánh răng sáng sớm thức dậy không?
    Những cái đó rất là tầm thường trong 1 cuộc sống gia đình. Thường thì khi kể ra với những người chưa lập gia đình, họ sẽ thấy những điều đó rất kinh tởm, với những người đã lập gia đình rồi thì họ cảm thấy bình thường. Nhưng thật sự tình yêu lại bị rạn nứt vì những điều hết sức đơn giản đó. Không nhất thiết phải có ngoại tình hay dính dáng chuyện tiền bạc hay chuyện gia đình 2 bên như kiểu mẹ chồng nàng dâu mới xảy ra chia rẽ đâu. Bạn phải chấp nhận cuộc sống của mình chắc chắn sẽ bị xáo trộn trong thời gian đầu. Nhưng khi bạn vượt qua được thì bạn sẽ thấy hạnh phúc hơn nhiều.
    Nhưng bạn phải quyết định nhanh nhé. Đừng vì thúc ép của những người sống quanh mình, nhưng cũng đừng quá ích kỷ bản thân. Bản thân mình trước cưới cũng suy nghĩ lung tung lắm. Nhưng bây giờ mình hoàn toàn mãn nguyện với cuộc sống hôn nhân hiện tại. Phải học cách nhìn sự việc đại khái thôi, đừng trông mong, hy vọng hay ép buộc mọi việc theo ý mình thì tâm trạng sẽ thoải mái hơn nhiều.
    Thật vậy sao gigidoan ? nếu mình ko vượt qua được thì sẽ rất bất hạnh đúng ko?Mình phải làm sao để thoát khỏi tâm trạng này đây?có nên nói thật với anh ko?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,168 Bài viết

• 1,409 Được cảm ơn

Những điều bạn nói về chồng tương lai của bạn thì 80% đàn ông đều bẩn thỉu, lười biếng như vậy. Đàn ông mà, họ xuề xòa chứ đâu chu đáo đc như phụ nữ chúng mình. Nếu nhà bẩn biết quét, cơm biết nấu thì đã là phụ nữ rồi. Chính những người xuề xòa như vậy lại dễ sống bạn ạ. Chứ những người đàn ông mà biết làm tất cả mọi thứ thì họ cũng sẽ yêu cầu bạn phải như vậy, liệu bạn có làm đc ko?
    "Sự thật là: Chúng ta trốn vì muốn được tìm thấy. Chúng ta bỏ đi vì muốn biết ai sẽ theo mình. Chúng ta khóc để xem ai sẽ lau đi giọt lệ. Và chúng ta để trái tim tan vỡ vì muốn thấy ai sẽ đến và chữa lành trái tim" (Shakespeare)
    • 1,240 Bài viết

• 1,009 Được cảm ơn

Nếu mình là bạn thì mình sẽ tâm sự với anh ấy. Nói thật những suy nghĩ của mình. Ví dụ em muốn anh phải có trách nhiệm hơn với cuộc sống của anh, và sau này là của 2 chúng mình. Sau đó hoạch định là cưới nhau thì tiền bạc như nào, tiết kiệm bao lâu, chừng nào có con, … nói chung là mỗi cặp một kiểu. Bạn nên tập thói quen từ trước cưới thì sau này sẽ nhẹ nhàng hơn ...
    jeqiwrlhjz8b
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 399 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Nói thẳng luôn với chồng sắp cưới ý bạn muốn sau khi cưới chồng phải như thế nào.
    Chẳng biết chồng sắp cưới của chủ top bao tuổi, chứ như ng yêu em đây này, 30t đầu rồi mà cũng có khác j đâu :Thinking: Em thấy mng nói đàn ông con trai như thế là bt, ko khéo nếu chồng chủ top mà là 1 ông cẩn thận, cái j cũng chỉn chu, đồ đạc như li như lau thì chủ top còn stress hơn ý chứ ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 495 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

E cũng nghe nói có tình trạng này trước hôn nhân, rất nhiều ng gặp phải. Cố gắng lên.
    Hai chúng ta
    Hai con người ở hai thế giới khác nhau
    Chỉ có thể cùng cười cùng nói, cùng chia sẻ mọi thứ

Nhưng vĩnh viễn
    Không bao giờ... không bao giờ thuộc về nhau!!!!...
    • Thành viên webtretho
    • 9 năm
    • 399 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chuyện bình thường thôi mà, ông nào chả thế. Nếu ông nào lúc nào cũng sạch sẽ thì sẽ yêu cầu mình sạch sẽ, gọn gàng như thế, oài, nghĩ đến là thấy còn ức chế hơn í chứ