Chị nhớ em

• 0 Lượt chia sẻ
  • 33.4K Lượt đọc
  • 332 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 224 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Hôm nay trong lúc stress, mở 1 bài hát cho vui, rồi khi nó kết thúc lại tự động chuyển qua bài " To be loved by you", tự dưng tim ngừng đập...
    Đúng là có những bài hát gắn với kỷ niệm nào đó khiến người ta rưng rưng... không dám nghe hết bài, phải chuyển qua bài khác ngay.. trong lòng xốn xang khó tả...
    Rồi lật qua fb, lại đứng hình khi nhìn thấy nick và avatar của anh bạn người Anh ở trường cũ đang muốn add friend mình. Ko hiểu sao biêt nick fb của mình. Thật kỳ lạ! Hôm trước tự dưng nghĩ đến, hôm nay lù lù xuất hiện. Chần chừ, vẫn chưa quyêt định có đồng ý kêt bạn hay ko. Thôi cứ để đấy đã! Kêt bạn rồi lại rắc rối!
    Nhưng tự dưng kỷ niệm đi tình nguyện viên LHQ lại ùa về. Ngày ấy mỗi lần đi tình nguyện, mình lại khóc vì nhiều hoàn cảnh đáng thương quá. Đợt sang Indo, làng chài nhỏ, có những căn nhà lợp lá xiêu vẹo, chắc chỉ trận gió là bay mất. Trong nhà chỉ mấy mẹ con, đứa bé gầy giơ xương, mắt hõm sâu, nằm co quăp trên ghế, thương lắm! Và nhiều gia đình như thế!Mình ôm bé vào lòng mà thổn thức. Mình xúc từng thìa sữa cho em. Mình và mọi ng đã quyên góp quần áo, thực phẩm, thuốc men và nấu nhiều nồi cháo to mời cả làng cùng ăn. Tối đến lại dạy tiếng Anh, dạy hát cho trẻ. Buổi chiều thì tuyên truyền cho các mẹ cách chăm sóc trẻ nhỏ đúng cách ( Hồi đó chưa có gđ nhưng đã đc training phần này). Mỗi đợt kéo dài 1 tuần. Bạn người Anh luôn lặng lẽ đi theo và giúp đỡ, cũng tham gia dạy tiếng Anh cùng mình. Bạn ấy hiền và nhiệt tình nên mình khá vô tư. Chưa bao giờ mình nghĩ rằng bạn ấy có tc với mình. Ấy vậy mà... nhìn bạn cũng già đi, tự dưng thấy áy náy, không hiểu đã vợ con chưa. Mà mình cũng ko dám vào fb bạn ấy xem. Thôi quên đi!
    Kỷ niệm như áng mây trôi...
    Về nhà, gặp ck con vẫn tươi cười như không có chuyện gì, chứ thực ra lòng ngổn ngang lắm. Công việc rất áp lực, muốn chia sẻ vs ck nhưng sợ ck lo nghĩ nên thôi. Tự mình chiến đấu vậy!
    Đôi lúc cần 1 người thực sự thấu hiểu cv của mình để có thể chia sẻ, nhưng điều này quá khó!
    Thôi đành...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 224 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Em,
    Đã lâu rồi chị không viết gì cho em. Đây là topic của chị em mình mà. Đêm nay chị lại hạnh phúc được thức đêm để hoàn thành cho xong công việc. Cơ mà có thức cũng không thể xong hết được, nhưng thôi, cố đến đâu thì sẽ cố, chỉ vì 1 lời hứa.
    Trong lúc nghỉ ngơi, trước khi bước vào cuộc chiến, chị cho mình 10' nghe nhạc và thư giãn.
    Tình cờ mở lại bài "Anh còn nợ em" của Quang Dũng. Nghe xúc động quá!
    Lời bài như sau:
    Anh còn nợ em
    Công viên ghế đá
    Công viên ghế đá
    Lá đổ chiều êm

Anh còn nợ em
    Dòng xưa bến cũ
    Dòng xưa bến cũ
    Con sông êm đềm
    .....
    Tự dưng chị có cảm hứng " chế" lại bài hát này. Khi hát lên cũng vần đấy.
    "Anh còn nợ em
    Hai tô bún ốc
    Hai tô bún ốc
    Giữa chiều mùa thu

Và còn nợ em
    Vài kem ốc quế
    Vài kem ốc quế
    Ăn trên vỉa hè
    .....
    Anh còn nợ em
    Những chiều đi dạo
    Trời còn hơi sương
    Trời còn hơi sương

Anh còn nợ em
    1 pô chụp hình
    1 pô chụp hình
    Nắng cháy hoa vàng

Và đây là lời 2 . Nhân vật đổi sang "em"
    Em còn nợ anh
    Con tim bối rối
    Con tim bối rối
    những lời dịu êm

Và còn nợ anh
    1 lời muốn nói
    1 lời muốn nói
    Cho vơi ưu phiền

Em còn nợ anh
    Những buổi thuyết giảng
    Bài học ban trưa
    Bài học ban trưa

Em còn nợ anh
    Lời khuyên vội vàng
    Lời khuyên nhẹ nhàng
    Cho thấm tim mình.

Em thấy có hay không? Chị không chỉ biết làm " thơ" mà còn biết "chế" bài hát đó. Nhưng em có tin không? Nếu là ngày xưa, nếu 2 chị em mình còn nc với nhau, chị sẽ không gửi cho em bài hát này đâu. Kẻo em đang ăn lại bị...sặc!
    Mất cơ hội " lăn nhanh hơn đi".

Thôi, chị phải làm việc tiếp!
    Người chị vui tính của em!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 224 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Hôm nay bận muốn điên luôn. Tranh thủ lúc tắc đường trên oto viêt 1 chút.
    Đã lâu rồi ko có khái niệm ngủ trưa là gì.
    Cũng lâu rồi ko ngủ trc 11h đêm, có hôm 1h, hôm 2h, chợp mắt đến tầm 4h dậy. 2 mắt săp giống gấu trúc rồi. Chân tay rã rời, cổ thì mỏi, thậm chí chẳng buồn cầm đt nữa. Ck thương quá bảo " hay e nghỉ đi", mình chỉ cười bảo " anh đừng lo, e cố được." Mệt đến mấy thì về nhà cứ phải vui vẻ đã. Các thiên thần đang đợi ở nhà, về hôn hít chúng một lúc là hêt mệt. Giờ thì đang trên oto và...tắc đường! Ông anh trai vừa gọi điện, nhắc e giữ gìn sức khỏe. Càng ngày càng ra dáng ông anh trai trách nhiệm, lo lắng e gái chu đáo.
    Sáng nay bạn cũ, đúng hơn là fan hâm mộ nt bảo " lâu ko nt cho nàng thấy...nhớ!". Mình lại muốn đi đầu xuống đất. " Chết! Sao lại nhớ idol thế hả trời!". Cậu ta nhắn lại rất ...cùn " Nếu có thể chết đc để bớt nhớ thì cũng xin ...chết!". Bó tay! Trình độ chém của bạn đã lên hàng thượng đẳng rồi. Nhưng cũng hơi sợ đấy! Ko lẽ cậu ta lại có "vấn đề" thật sao? Mệt quá đi! Hạn chế nt thôi. Xin 2 chữ "yên bình", làm ơn...!
    Mấy đứa em cùng phòng bảo "chị quá đào hoa! Đi đâu cũng có zai theo, mà toàn zai đẹp". Chúng nó đâu có biết là mình ko hề thích mấy chuyện đó. Không phải là kiêu, mà đơn giản là vì có gđ rồi, ko thích chuyện lăng nhăng ấy. Tim này dành hêt cho gđ rồi. Muốn làm bạn thì đc chứ xa hơn là ko đc.
    Thực ra ck biêt mình có nhiều ng theo nhưng rât tin tưởng. Có lần ck nói " Anh tự hào vì có ng vk như em. Vừa xinh đẹp giỏi giang lại rất chung thủy nữa. Nên anh quyết định sẽ giữ e thật chặt đến cuối đời". Chỉ riêng câu ngọt lịm ấy thôi cũng đủ làm mình chết. Suy cho cùng, ko phải là sắc đẹp, mà phẩm hạnh hay nói đúng hơn là sự chung thủy làm nên giá trị ng phụ nữ.
    Tối nay dù mệt vẫn quyết định nấu món thật ngon chiêu đãi cả nhà!
    Săp về đến nhà rồi

• 224 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Mệt quá!
    Muốn thức để làm việc mà người cứ rũ ra!
    Cứ thấy nặng trĩu cả người!
    Không biết là ai đang buồn, chị đang buồn hay em đang buồn mà lây sang chị!
    Lại một cảm xúc như có điều gì đó đau đớn xâm lấn....!
    Đến bao giờ chị mới có thể giải mã được điều này?
    Chỉ biết rằng bây giờ lại phải chống chọi với cơn buồn ngủ, đang cố gắng căng mắt ra để làm việc...mà đầu thì chỉ muốn gật!
    • 224 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Hôm nay ngồi tâm sự với sếp " Có lẽ em bị stress nặng rồi ạ! overload quá rồi!". Sếp nhìn tỏ vẻ thông cảm...
    Chọn 1 công việc, một ngành nghề chuyên môn mà ít người chia sẻ được.
    Nhiều lúc thấy cũng ... cô đơn!
    Khi mệt muốn dựa vào ai đó thấu hiểu mình thì ko có vì mọi ng đều làm khác ngành. Những người bạn có thể an ủi hoặc động viên vài ba câu nhưng để thấu hiểu thì phải là người cùng ngành. Mà này ở VN đếm trên đầu ngón tay, thế nhưng sang Anh hoặc Sing thì ngành này đang rất hot.
    Thôi thì... đành!
    Ko biết khi nào mới đc nghỉ ngơi đúng nghĩa!
    Bật bài hát "Để mãi có nhau" nghe cho đỡ buồn...
    • 224 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Hôm nay mưa gió lạnh. Thời tiết thế này những người đi xe máy trên đường, mưa buốt lắm...
    Đường lại đang tắc 😐
    Cơn gió lạnh ùa về làm tăng nỗi cô đơn...! Chợt nghĩ thương những đứa trẻ lang thang, không nhà, không cửa, không nơi trú ngụ...Những cụ già cô đơn, những con người đang vật lộn với cuộc sống ngoài mưa kia...
    Nhớ ngày xưa, buổi đêm từ 10h trở đi, tiếng rao "Ai bánh mì nóng đê" lại văng vẳng vang lên mỗi ngày, trong lòng mình lại dâng lên một nỗi xót xa...Trong những mùa đông giá lạnh, khi người người nhà nhà đang chăn ấm đệm êm, thì có những người vì cuộc sống phải vật lộn trong sương gió, chưa kể những hiểm nguy trên đường... Đúng là kiếp nhân sinh...
    Từ cái hồi niên thiếu, mình thường tiết kiệm tiền để mua bánh mì lúc đêm ấy, không phải vì đói, mà vì thương...lúc ấy ước gì có thật nhiều tiền, mua hết cả xe bánh mì để họ có thể về với gia đình...
    Sau này khi lập gđ, mình vẫn dạy các con phải biết tiêt kiệm, không chỉ để lo cho bản thân những lúc cần thiết mà còn có thể giúp đỡ người khác trong cơn hoạn nạn. Hạn chế tối đa việc đi vay tiền vì vay là làm phiền người khác. Nếu ai đó giúp mình thì mình cũng phải giúp lại, như thế mới thuận.
    Không biết lũ trẻ ngấm được bao nhiêu phần...
    Thật ra rất khó dạy thế hệ trẻ phải sống tiết kiệm khi ngoài kia có quá nhiều thứ cám dỗ, chưa kẻ thế hệ trẻ sinh ra trong hòa bình nên dễ có tính hưởng thụ. Tuy nhiên, người làm cha mẹ phải làm gương, sống điềm đạm và tiêt kiệm.
    Tiêt kiệm ở đây nghĩa là chi tiêu hợp lý, không phung phí tiền mua những thứ không dùng đến hoặc ít dùng dù nó rất rẻ. Không phung phí vào những thứ vô bổ như cờ bạc, rượu chè trai gái...không nên chạy theo đồ công nghệ vì đồ cn update liên tục, nếu chúng ta chạy theo sẽ rất tốn tiền. Nếu mua đồ đắt tiền, hãy chắc chắn đó là đồ tốt, xứng đáng với giá trị.

Viết khá nhiều mà ngẩng lên thì đường vẫn tắc, không biêt khi nào về đc đến nhà...
    Bụng đang đói meo, nghĩ xem về sẽ nấu món gì. Có lẽ nấu giả cầy, tầm này ăn cũng hợp lắm. Bọn trẻ hôm nào cũng háo hức hỏi mẹ " hôm nay ăn gì mẹ". Chúng nó gọi mẹ là "masterchef" vì mẹ nấu món nào cũng ngon. Chúng nó hỏi mẹ" ngày xưa ai dạy mẹ nấu?" mình cười bảo" ông bà dạy mẹ một số món, còn lại mẹ tự học". Chúng nó há hốc mồm ko tin. Nhưng nấu ăn là khả năng bẩm sinh, chỉ cần chịu khó quan sat và tinh tế là món ăn dù rât bình thường cũng trở nên đặc biệt.
    May quá! Thoát nút tắc rồi! Chuẩn bị về hành nghề đầu bếp kiêm oshin đây!

• 224 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Hôm nay trời đẹp quá!
    Sáng nay mình makeup thật đẹp dự sk đặc biệt cách HN 100km.
    Tối về sẽ update tình hình nhé!
    • 224 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Hôm qua là một ngày vui
    Đúng là người ta vẫn nói, đi đâu không quan trọng, mà quan trọng là đi với ai!
    Mình đi event với team của mình, toàn các cô gái xinh đẹp và các chàng trai hot không kém, cười suốt từ lúc đi đến lúc về!
    Trên đường về rẽ qua 1 ngôi chùa, thực ra là 1 Phủ. đẹp long lanh, tựa như chùa Bái Đính.
    Mình chụp khá nhiều ảnh nhưng đang suy nghĩ có nên post lên fb không! Dạo này không hứng thú post cái gì lên fb cả.
    Có điều dạo này toàn đi công tác, rồi sự kiện vào thứ 7, mất luôn 1 ngày cuối tuần. Thực ra, cũng áy náy với gia đình lắm. Bọn trẻ thì không thích mẹ đi đâu. Nhưng là công việc biết làm sao!
    Chiều tối qua về, mang bao nhiêu quà về, cả nhà vui! Bọn trẻ con vẫn phụng phịu hỏi " mai mẹ có đi nữa không", mình chỉ xoa đầu và nói " Mai mẹ ở nhà với các con".
    Mình tắm giặt, nghỉ ngơi chút rồi vào nấu nướng.
    Nhân dịp nói về nấu nướng, mình chia sẻ với mọi người một bí quyết làm món thịt chắn sóng ngâm nước mắm cực ngon nhé. Món này là mình sáng tạo từ món thịt ba chỉ ngâm nước mắm của Nam Bộ hay ăn dịp tết. Đúng là số khổ vì ăn! Mình thì không ăn uống nhiều nhưng ăn món gì phải chất lượng. Khi đi ăn các món ở 3 miền đều chỉ nghĩ xem nó có những loại gia vị gì, nguyên liệu nào để nhăm nhăm về nấu ở nhà, mà lại cần sáng tạo sao cho ngon hơn.
    Nguyên liệu:
    Thịt chắn sóng (Thực ra là cuống họng heo, ăn thơm và dòn nếu biết cách chế biến nhưng thịt rất it khi bán ở chợ, nếu muốn mua phải đặt trước vì món này hay được đưa cho các nhà hàng nhậu) 500 gr
    Nước mắm (nên chọn nước mắm nguyên chất Phú Quốc):
    Đường: 2 thìa cafe
    Bột nêm: 2 thìa
    Giấm: 1 thìa cafe
    Hạt tiêu: 1 thìa
    Tỏi:1 củ
    Lọ thủy tinh đựng vừa thịt.
    ----------- Tiến hành ------------
    • Rửa thịt với muối cho hết nhớt
    • Bóp lại một lần giấm cho khử mùi.
    • Bóp lại với rươụ
    • Rửa qua rồi uớp chút gừng và gia vị trong vòng 10'
    • - Luộc thịt: Đun nước sôi mới thả thịt vào, làm như vậy, chất ngọt sẽ giữ lại trong thịt. Nếu bạn luộc thit từ lúc nước lạnh thì bao nhiêu chất ngọt sẽ hòa vào nước. Để cho thịt ngọt và thơm, hãy cho 2 thìa bột canh và 1 lát gừng đã đập dập vào nồi luộc cùng.
    • - Luộc sôi chừng 5' thì lấy đũa chọc xem thịt đã chín chưa, nếu chọc ra nước đỏ vẫn chảy là chưa chín thì luộc thêm 5' nữa. Thông thường mình luôc 5' rồi tắt bếp, ngâm 10' là chín.
    • Vớt thịt ra để nguôị
    • Pha nước chấm: Lưu ý pha ra bát trước nhé.
    • Nước sôi để nguội
    • 2 - 3 thìa đường (tùy nhà nào thích ăn ngọt thì cho nhiều hơn)
    • 1 thìa giấm
    • Nước mắm: 2-3 thìa
    • Hạt tiêu
    • Tỏi bóc vỏ, đập dập
    • Bột nêm: 1 thìa
    • Khuấy đều lên.
    • Sau đó thái thịt: Có thể thái hình con chì hoặc thái phi lê. Sau đó cho tất cả vào lọ rồi đổ nước mắm đã pha sao cho sâm sấp lọ rồi đậy nắp hộp, cho vào tủ lạnh. Chỉ cần 1 ngày sau ăn đã ngon rồi.
    • Sản phẩm đạt được là thịt mềm, vị đậm, chua ngọt, thơm mùi tiêu, tỏi, đặc biệt phần cuống họng ăn giòn sần sật rất thích.

Lưu ý:

• Ở Miền Nam, họ để nguyên cả miếng thịt và ngâm vào lọ. Lúc đầu mình cũng thử làm như vậy. Nhưng phát hiện sau khi ngâm được 1 tuần, khi thái ra ăn, nước mắm sẽ không ngấm hết các miếng thịt, ăn có thể sẽ không đậm đà như khi mình thái trước rồi mới ngâm
    • Nếu mình thái trước, không cần ngâm quá lâu, chỉ cần 1 đến 2 ngày là miếng thịt đã ngấm nước mắm, ăn rất ngon!

Gần tết rồi, mỗi nhà làm nên làm 1 hũ để ăn dần hoặc bạn bè đến uống rượu lai rai, vui đấy!
    Ông xã mình dịp tết phải tiếp khách khứa rất nhiều nên các món của mình rất nhanh, luôn nóng hổi.
    Thường mâm cỗ sẽ có 1 vài món lai rai uống rươu như
    • Thịt chắn sóng ngâm nước mắm
    • lòng xe điếu hoặc cổ hũ xào hành răm (Món ngày xào nóng ăn ngon. Hôm nào mình sẽ chia sẻ bí quyết để món ăn này sẽ ngon hơn ngoài hàng),
    • Nem cua bể (món này mình chế biến cũng khá đặc biệt)
    • Bạch tuộc nướng hoặc xào
    • Cuối cùng sau đó là 1 nồi lẩu riêu cua đồng với các món nhúng đi kèm.

Thật ra mâm cỗ rất đơn giản, phải không! Mình chỉ làm trong một buổi sáng là xong hết các món.

Những ngày cuối tuần, đi ăn nhà hàng thì vui nhưng đông, và nếu không đặt trước thì sẽ không có chỗ. Chi bằng hãy mua thực phẩm về tự nấu, vừa đảm bảo ngon, sạch sẽ lại ăn uống thoải mái!
    Chúc mọi người tết dương lịch thật vui!
    • 224 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Một ngày tất bật!
    Đêm trước mơ thấy em...
    Giật mình! Mình chưa bao giờ mơ thấy em mà lần này lại mơ thấy. Trong mơ thấy em nt buồn buồn nói " Chị em mình xa nhau vì em quá bận, mình gần như không có thời gian dành cho nhau, và một lý do nữa là vì em..." .
    Tự dưng em bỏ lửng câu ...
    Em của tôi...! Đừng làm chị buồn thế, có được không...! Sao không nói cho chị biết? Em có biết dù thời gian mình gặp nhau khá ngắn ngủi nhưng đối với chị, em vẫn mãi là người em hết sức đặc biệt! Không phải là những hào quang xung quanh em, mà đơn giản với chị, em gần gũi, chân thật và đáng yêu!
    Chị rất hiếm khi khen em đáng yêu, cũng không thả những icon trái tim, bởi vì chị sợ ... sợ sau này vì lý do nào đó chị em ta không còn thân thiết với nhau, em sẽ buồn... Thật ra chị rất muốn nói là em đáng yêu, em dễ thương, ở bên cạnh em rất muốn tự nhiên như kiểu quàng vai bá cổ, cừoi vô tư như với các em gái khác của chị nhưng lại chị không dám nói và cũng chẳng dám làm... Vì em đặc biệt, vì em không giống người khác! Vì em dành cho chị một tình cảm cũng ... đặc biệt!
    Chị kể cho em nghe về anh trai và chị gái của chị, 2 người mà chị vô cùng yêu quý nhé.
    Chị gái của chị, người chị yêu quý nhất từ trước đến nay, còn hơn cả ruột thịt thực ra lại không phải chị ruột. Chỉ là một người chị bảo ban chị trong công việc rồi hai chị em hợp nhau, yêu quý nhau đến nỗi đi đâu cũng không thể tách rời, hợp từ trong suy nghĩ, cách sống và tính cách. Đó là người chị tuyệt vời với tấm lòng bao dung, vị tha, giản dị, khiêm tốn và là một người cực giỏi, được cả xã hội nể trọng. Nếu nhắc tên chị thì trong giới ai cũng biết và ngưỡng mộ. Chị yêu qúy và tự hào về chị lắm.
    Còn anh trai của chị, người mà chị cũng hay nhắc đến, cũng là người có vị trí cao trong xã hội. Không tiện nhắc tên anh nhưng anh là người đàn ông thành đạt, được nể trọng vì ngoài sự giỏi giang ra thì rất khiêm tốn và giản dị. Anh là người quan tâm đến chị từ sức khỏe đến tinh thần và ở bên cạnh chị suốt bao năm, từ thời học sinh. Ngày xưa khi chị bị stress tinh thần nặng, anh vẫn luôn ở bên cạnh động viên cho đến khi chị vượt qua. Là người đàn ông chu đáo và tuyệt vời. Ấy vậy mà anh lại không phải là anh ruột chị đâu. Thật ra mãi sau này anh mới nói, tất cả những gì anh quan tâm là vì anh ...yêu chị! Nhưng chị quá vô tư, không nhận ra hoặc cố tình không nhận ra khiến cho anh bất lực, buộc lòng phải trở thành anh trai để được bên chị, quan tâm chăm sóc chị về mặt tinh thần. Khi anh nói ra diều đó, chị rất cảm động và nói rằng " Cảm ơn anh rất nhiều. Anh hãy là anh trai tốt của em, có được không?". Kể từ đó, anh trở thành người anh trai đúng nghĩa, vô tư trong sáng.
    Đến mức khi chị lấy chồng và ông xã chị cũng rất vui vẻ về tình bạn trong sáng này.
    Chị kể cho em về 2 người để em thấy rằng, có những tình cảm cao quý giữa người với người mà không cứ phải máu mủ ruột già, không cứ phải tình yêu nam nữ mới có thể bên nhau, mới có thể đối xử tốt với nhau.

Chị với em cũng vậy, tuy gặp nhau rất ngắn ngủi nhưng rất có duyên, hợp nhau và cũng giống nhau. Chị đã nghĩ, em đúng là em của chị rồi! Nhưng trớ trêu thay, chị lại rất...hiểu lòng em, hiểu tâm trạng, hiểu cảm xúc, hiểu những điều khó nói trong lòng em .... và điều đó làm chị vừa hạnh phúc vừa buồn vì mình ko thể đáp ứng những mong muốn đó của em....nên đôi khi chị phải trả vờ như không biết, phải nói lời vô tình, làm em buồn để ...giúp em mà thôi. Vì hoàn cảnh này... không thể!

Nếu kiếp sau, nếu có duyên gặp lại, chị sẽ nói thật hết những cảm xúc trong lòng chị cho em biết, chị sẽ sống thật với chính tc của m....!

Xin lỗi bé của chị, đã làm bé buồn nhiều!
    • 224 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Kết thúc những ngày nghỉ lễ!
    Lại bắt đầu tuần làm việc mới với công việc ngập tràn và hàng đống "nợ tồn kho" .
    22.45 là lúc được ngồi vào bàn làm việc và giải quyết các món nợ công việc. Nhiều quá đi! Ước gì một ngày ta được thanh thản, được làm những gì mình thích...
    Hắt xi 20 cái!
    Thôi, thế là lại được anh cúm hỏi thăm rồi! Chắc người yêu chung thủy và bám dai hơn đỉa nhất từ trước tới giờ là anh ...Cúm. Họ tên đầy đủ của anh là Viêm Mũi Dị Ứng nhưng anh hay được gọi là Cúm nghe cho thân thương. Một năm mình được anh hỏi thăm nhẹ nhàng cho đến tấn công mãnh liệt không dưới 10 lần. Nhẹ nhàng thì hăt xi 20 cái/ ngày, nước mắt nước mũi giàn dụa. Yêu đương nặng hơn thì anh cho quả đau đầu, hoa mắt chóng mặt và hết...pin luôn.
    Hôm nay đã được anh hỏi thăm rồi, không biết mai anh tán tỉnh ra sao. Tốt nhất là làm 1 vỉ hoặc 1 lọ cảm xuyên hương đề phòng.
    Nói đến bệnh này mới nhớ là anh Cúm cũng ghé thăm em mình thường xuyên. Chứng tỏ anh Cúm này vừa lưỡng tính, vừa đa tình lắm nhé! Thích cả nam lẫn nữ, mà đã yêu ai là cứ bám nhằng nhằng không thôi!
    Ai hay bị bệnh này mới hiểu nó khó chịu thế nào! Đây là bệnh của những người hay làm việc đêm, thiếu ngủ, sức đề kháng kém!
    Mình có 1 số bài thuốc dân gian chữa cảm cúm cực kỳ hiệu nghiệm, cho nam và nữ:
    Khi cúm, giã 1 đến 2 nhánh tỏi ta hòa với nước lọc âm ấm rồi uống cả nước lẫn cái. Một ngày uống 3 lần. Đảm bảo là khỏi liền.
    Trong Tỏi có tính nhiệt và tỏi có kháng sinh nên có thể tiêu diệt virus cúm hiệu quả. Cái này bà bầu dùng là ok.
    Ngoài ra mình hay uống Cảm xuyên hương. Thuốc này cũng khá lành, thậm chí có thể dành cho bà bầu.
    Chớ nên lạm dụng Decolgel hoặc Paradol Extra vì dùng nhiều sẽ bị ù tai, mũi chảy xuống họng sẽ tạo thành đờm đặc.
    Trong Decolgel và Paradol có thành phần là Paracetamol. Đây thực chất là thuốc giảm đau tạm thời, không có khả năng trị tận gốc nên có thể giảm các triệu chứng cúm tức thời nhưng qua một ngày, chúng ta sẽ phải đối mặt với bệnh tịt mũi và đờm ở cổ kéo dài ít nhất 1 tuần, rất mệt. Cái này gọi là "hậu cảm cúm", khó chịu không kém gì cảm cúm. Chưa kể, nếu dùng nhiều sẽ dẫn đến nhờn thuốc.
    Cách phòng bệnh tốt nhất là ăn đủ, ngủ đủ, tập thể dục tốt để tăng đề kháng!
    Nhưng với những người nhiều việc, có mấy ai được ngủ sớm...!
    Ví dụ như mình...!

Dạo này thêm 1 bệnh cũ tái phát nữa, đó là bệnh lười Fb. Đã một thời gian dài mình để Fb, zalo cho mốc luôn. Từ ngày có em, cảm thấy cuộc sống ý nghĩa hơn khi có người cùng chia sẻ công việc, cảm thấy mình có động lực để thực hiện ước mơ từ thời thanh niên, đó là sống có ích hơn nữa cho cộng đồng. Vì thế Fb của mình được chăm chút hơn, thường xuyên update.
    Giờ thì....lại sắp mốc đến nơi rồi! Thực ra mình đi các nơi công tác, đi training các tỉnh thì vẫn chụp rất nhiều ảnh, ghi lại nhiều khoảnh khắc đẹp nhưng lại không có hứng thú post lên fb, cũng chẳng muốn post lên Zalo, chỉ muốn giữ lại cho mình xem. Chẳng biết vì sao! chỉ đơn giản là không còn thấy vui nữa...

Cuộc sống cứ thế trôi thôi...!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 54 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yoursister Xem bài viết
    Kết thúc những ngày nghỉ lễ!
    Lại bắt đầu tuần làm việc mới với công việc ngập tràn và hàng đống "nợ tồn kho" .
    22.45 là lúc được ngồi vào bàn làm việc và giải quyết các món nợ công việc. Nhiều quá đi! Ước gì một ngày ta được thanh thản, được làm những gì mình thích...
    Hắt xi 20 cái!
    Thôi, thế là lại được anh cúm hỏi thăm rồi! Chắc người yêu chung thủy và bám dai hơn đỉa nhất từ trước tới giờ là anh ...Cúm. Họ tên đầy đủ của anh là Viêm Mũi Dị Ứng nhưng anh hay được gọi là Cúm nghe cho thân thương. Một năm mình được anh hỏi thăm nhẹ nhàng cho đến tấn công mãnh liệt không dưới 10 lần. Nhẹ nhàng thì hăt xi 20 cái/ ngày, nước mắt nước mũi giàn dụa. Yêu đương nặng hơn thì anh cho quả đau đầu, hoa mắt chóng mặt và hết...pin luôn.
    Hôm nay đã được anh hỏi thăm rồi, không biết mai anh tán tỉnh ra sao. Tốt nhất là làm 1 vỉ hoặc 1 lọ cảm xuyên hương đề phòng.
    Nói đến bệnh này mới nhớ là anh Cúm cũng ghé thăm em mình thường xuyên. Chứng tỏ anh Cúm này vừa lưỡng tính, vừa đa tình lắm nhé! Thích cả nam lẫn nữ, mà đã yêu ai là cứ bám nhằng nhằng không thôi!
    Ai hay bị bệnh này mới hiểu nó khó chịu thế nào! Đây là bệnh của những người hay làm việc đêm, thiếu ngủ, sức đề kháng kém!
    Mình có 1 số bài thuốc dân gian chữa cảm cúm cực kỳ hiệu nghiệm, cho nam và nữ:
    Khi cúm, giã 1 đến 2 nhánh tỏi ta hòa với nước lọc âm ấm rồi uống cả nước lẫn cái. Một ngày uống 3 lần. Đảm bảo là khỏi liền.
    Trong Tỏi có tính nhiệt và tỏi có kháng sinh nên có thể tiêu diệt virus cúm hiệu quả. Cái này bà bầu dùng là ok.
    Ngoài ra mình hay uống Cảm xuyên hương. Thuốc này cũng khá lành, thậm chí có thể dành cho bà bầu.
    Chớ nên lạm dụng Decolgel hoặc Paradol Extra vì dùng nhiều sẽ bị ù tai, mũi chảy xuống họng sẽ tạo thành đờm đặc.
    Trong Decolgel và Paradol có thành phần là Paracetamol. Đây thực chất là thuốc giảm đau tạm thời, không có khả năng trị tận gốc nên có thể giảm các triệu chứng cúm tức thời nhưng qua một ngày, chúng ta sẽ phải đối mặt với bệnh tịt mũi và đờm ở cổ kéo dài ít nhất 1 tuần, rất mệt. Cái này gọi là "hậu cảm cúm", khó chịu không kém gì cảm cúm. Chưa kể, nếu dùng nhiều sẽ dẫn đến nhờn thuốc.
    Cách phòng bệnh tốt nhất là ăn đủ, ngủ đủ, tập thể dục tốt để tăng đề kháng!
    Nhưng với những người nhiều việc, có mấy ai được ngủ sớm...!
    Ví dụ như mình...!

Dạo này thêm 1 bệnh cũ tái phát nữa, đó là bệnh lười Fb. Đã một thời gian dài mình để Fb, zalo cho mốc luôn. Từ ngày có em, cảm thấy cuộc sống ý nghĩa hơn khi có người cùng chia sẻ công việc, cảm thấy mình có động lực để thực hiện ước mơ từ thời thanh niên, đó là sống có ích hơn nữa cho cộng đồng. Vì thế Fb của mình được chăm chút hơn, thường xuyên update.
    Giờ thì....lại sắp mốc đến nơi rồi! Thực ra mình đi các nơi công tác, đi training các tỉnh thì vẫn chụp rất nhiều ảnh, ghi lại nhiều khoảnh khắc đẹp nhưng lại không có hứng thú post lên fb, cũng chẳng muốn post lên Zalo, chỉ muốn giữ lại cho mình xem. Chẳng biết vì sao! chỉ đơn giản là không còn thấy vui nữa...

Cuộc sống cứ thế trôi thôi...!
    Bạn chia sẻ rất nhiều điều thú vị và bổ ích. Bạn hãy học yoga hay thiền đi ☺ có lẽ sẽ tốt hơn cho tâm trạng của bạn
    • 224 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocanh777 Xem bài viết
    Bạn chia sẻ rất nhiều điều thú vị và bổ ích. Bạn hãy học yoga hay thiền đi ☺ có lẽ sẽ tốt hơn cho tâm trạng của bạn
    Chào bạn!
    Bạn cũng thức muộn quá! Mình đang làm việc, vừa làm việc vừa nghe nhạc! Mình cũng có ý định học Yoga nhưng chưa có thời gian.
    Thật ra mình chỉ bị stress công việc và cảm thấy cô đơn vì không có người chia sẻ công việc theo đúng nghĩa. Mình hy vọng thời gian trôi đi sẽ giúp mình lấy lại cân bằng hơn.
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ nhé!
    • 54 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chào bạn!
    Bạn cũng thức muộn quá! Mình đang làm việc, vừa làm việc vừa nghe nhạc! Mình cũng có ý định học Yoga nhưng chưa có thời gian.
    Thật ra mình chỉ bị stress công việc và cảm thấy cô đơn vì không có người chia sẻ công việc theo đúng nghĩa. Mình hy vọng thời gian trôi đi sẽ giúp mình lấy lại cân bằng hơn.
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ nhé!
    Xin chào !
    Mình cũng đag làm việc, và có mấy việc phải suy nghĩ nên chưa ngủ dc. Bạn cũng làm việc khuya quá, bạn nên tĩnh tâm và ngủ nhiều hơn sẽ tốt cho sức khỏe.
    Mình sinh năm 89 nhé.

• 224 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Xin chào !
    Mình cũng đag làm việc, và có mấy việc phải suy nghĩ nên chưa ngủ dc. Bạn cũng làm việc khuya quá, bạn nên tĩnh tâm và ngủ nhiều hơn sẽ tốt cho sức khỏe.
    Mình sinh năm 89 nhé.
    Chào em,
    Nếu em sn 89 thì chị hơn tuổi em rồi. Rất vui được làm quen với em!
    Mấy ngày nghỉ chị ngủ nhiều quá nên giờ việc dồn vào nhiều! Chị cũng đang cố cho xong, biết là thức đêm hại sức khỏe mà không sao dứt được việc ra... Em cũng nên ngủ sớm nhé!
    • 54 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Xin chào !
    Mình sinh năm 89 nhé.
    Chào em,
    Nếu em sn 89 thì chị hơn tuổi em rồi. Rất vui được làm quen với em!
    Mấy ngày nghỉ chị ngủ nhiều quá nên giờ việc dồn vào nhiều! Chị cũng đang cố cho xong, biết là thức đêm hại sức khỏe mà không sao dứt được việc ra... Em cũng nên ngủ sớm nhé!
    Vâng!
    Chị làm xog rồi ngủ đi nhé.
    Chúc chị ngủ ngon.
    • 224 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Wow!
    Không ngờ mình vượt qua stress nhanh vậy!
    Công việc vẫn nhiều như vậy! vẫn hết sức căng thẳng, nhưng mình không còn cảm thấy áp lực như lúc sáng nữa.
    Sự căng thẳng đôi khi lại bắt nguồn từ cảm xúc của các...sếp! Hnay sếp giận ở đâu mắng mình ào ào mà ko phải lỗi của mình!
    Nói thật người đang ốm, làm việc thì hơi bị quá sức thì ai mà ko muốn nổ tung nhưng mà mình vẫn rất bình tĩnh.
    Hít sâu một lúc rồi nhắn cho sếp " Lúc nãy sếp mất bình tĩnh nên quá lời với em rồi! Sếp đừng nói như thế làm em buồn nữa sếp nhé! Em hiểu tâm trạng sếp nhưng sếp phải bình tĩnh hơn! Em đang ốm rồi mà sếp cho em quả này là em quỵ hẳn, không đứng dậy được nữa đâu!" Rồi giải thích cho sếp hiểu sếp mắng sai ở đâu.
    May sao, sếp cũng đã bình tĩnh hơn và cũng đã ôn tồn hơn.
    Thế chưa xong đâu! Đêm về cày thật lực để trả nợ cv!
    Nhưng hôm nay là ngày thế nào mà được cả anh trai và chị gái cùng hỏi thăm, cảm động thế!
    Anh Trai luôn nhắc nhở " Những cái gì ko đáng để trong đầu thì bỏ đi em nhé! Em buồn là anh đau lòng!".
    Chị gái thì hẹn thứ 7 đi cafe với chị, chị cho giải tỏa hết.
    Còn anh yêu thì nhắn " Thương vk lắm! Tối về vc m nc nhé!".
    Nhóm quỷ nhỏ team mình mua bánh trôi tàu cho mình ăn khỏi cảm cúm!
    Chợt nhận ra xung quanh ta có bao nhiêu người tốt!
    • 224 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Đang viết dở thì lại phải về. Giờ lênh đênh trên thuyền nên lại viết tiếp.
    Đôi khi tự hỏi: cuộc sống là gì nhỉ?
    Mỗi tuổi đều cho ta câu trả lời rất riêng. Khi ta còn nhỏ " cuộc sống là những ngày ấm êm trong vòng tay bố mẹ, dù ngắn ngủi nhưng hạnh phúc".
    Mình còn nhớ ngày thơ bé ấy, buổi tối mình được mẹ mặc cho áo dài trắng lụa cách tân kiểu xường xám, mình múa và hát cho bố mẹ và các cô chú hàng xóm. Hồi đó mình hay hát bài " Đôi dép bác Hồ", "Quê hương là chùm khế ngọt", "Sợi nhớ sợi thương"...lại còn biết nhảy điệu lambatda ngoáy tit...Những ký ức thật đẹp!
    Khi ta 20, cuộc sống là những ngày phấn đấu không mệt mỏi vì những chữ liên quan đến học " Học hành, học phí" và chữ tình " tình yêu đầu đời và tình nguyện viên". Ngày đó đi dạy thêm và đi tình nguyện ác liệt lắm. Có những chuyến đi Tuyên Quang tình nguyện đến cây đa tân trào 2 ngày về mệt lử vì say xe nhưng vẫn vui.
    Khi ta 30, cuộc sống là những chuỗi ngày quay cuồng trong công việc với nỗi lo " cơm áo gạo tiền" khiến bao mộng mơ, lãng mạn và chút phiêu lãng nghệ sĩ bay đi đâu hết.
    Trong đầu chỉ luôn nghĩ hôm nay về sẽ nấu món gì, dạy học cho các con thế nào, massage cho ck ra sao, massage ở đây là vật lý trị liệu vì đàn ông làm vp nhiều hay mỏi cổ, mỏi vai, nhức đầu, mỏi gối, đau đầu. Một số bài massage đúng cách sẽ giup thả lỏng, thư giãn và ngủ ngon hơn.
    Thú thực, a xa mình rât thich món massage này. Hôm nào mình sẽ hướng dẫn cho mọi người một vài động tác.
    Có nhiều bài báo nói về bí quyết giữ hạnh phúc gia đình. Đối với mình, nó chỉ gói gọn đơn giản trong mấy gạch đầu dòng:
    - Chăm chút nhan sắc và trang phục: Ở ngoài trang phục đẹp sang trọng, kín đáo. Ở nhà phải trang phục phải quyến rũ và sexy.
    - Tóc: ngắn dài không quan trọng, nhưng 1 mái tóc bồng bềnh trông sẽ gợi cảm hơn.
    - Nấu ăn ngon: Đa dạng các món mà vẫn đảm bảo sức khỏe. Nên tạo dấu ấn cho các món ăn của mình.
    - Giữ cho tinh thần vui vẻ và ngọt ngào với ck con.
    - Nên tâm sự chia sẻ với ck nhiều hơn nhé.
    - Nên dành thời gian cho các con, dạy dỗ, đi chơi và tham gia thể thao gia đình.
    - Nên dành tgian 2 tuần/ lần đi cafe giải stress với các bạn.
    - Nên biêt massage cũng như gắn kêt 2 vc sao cho đồng điệu trong phòng ngủ.
    Đảm bảo sẽ luôn đc ck yêu chiều như mới.

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 224 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Chuyện lạ có thật!
    Giờ này, lẽ ra mình tất bật cơm nước rồi dạy con học hoặc ngồi vào bàn làm việc thì lại nằm đắp chăn, có thời gian mà viết lách...
    Số là về đến nhà đã thấy ox cơm nước xong xuôi rồi. Con cái thấy mẹ mệt thì xới cơm cho mẹ rồi cả nhà ăn cơm. Mệt nên Mình cũng ko ăn hết đc 1 bát, đành bỏ dở. Ck bảo vk đi nằm cho nhanh khỏe. Ck chăm con cho! Đúng là người đàn ông chu đáo tuyệt vời! Bảo sao suốt bao nhiêu năm mình chỉ yêu mình ck mặc dù xung quanh vẫn nhiều ng theo. Cái người số đào hoa nhiều khi cũng mệt lắm nhưng để giữ vững đc gia đình tránh đc cám dỗ đòi hỏi phải bản lĩnh và lý trí cao. Mình tự hào vì đã đem lại hp cho nhiều gđ, giúp cho những ng đang say nắng tỉnh cơn say để quay về chăm chút gia đình.
    Tự dưng tịt mũi khó thở quá! Rất ghet anh Cúm này. Người ta bảo " Theo tình, tình chạy, chạy tình, tình theo"_. Mình ghet anh Cúm lắm nhưng càng ghét thì anh càng đeo bám dữ. Yêu đương kiểu này sập nguồn luôn.
    Ở cơ quan kể cho lũ tiểu yêu câu chuyện tình y thế này
    Cô gái: Tại sao a yêu e?
    Chàng trai: Tại thấy e lv đêm hôm vất vả
    Cô gái: Tại sao 1 ngày a gọi e 30 lần?
    Chàng trai: Để e xúc động rơi ...nc mũi
    Cô gái: Tại sao a muốn e rơi nc mũi mà ko phải nx mắt?
    Chàng trai: Rơi cái j cũng đc. Để ngành CN giấy ăn phat triển.
    Cô gái: E sẽ tìm cách chặn a.
    Chàng trai: Cứ việc. Nhưng it nhât e sẽ nhận đc cuộc gọi 20 cú trong 1 ngày đấy! Liệu mà mua giấy ăn đi.
    Vâng, đoạn đối thoại thống thiêt đó là của cô gái và chàng ...Cúm.
    Mệt quá! Có lẽ mình nên chợp mắt chút.
    • 54 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Người có tâm hồn thi sĩ, suy nghĩ rất khác mọi người
    • 224 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Người có tâm hồn thi sĩ, suy nghĩ rất khác mọi người
    Hi hi, công nhận là khác thật!
    Nhưng thi sĩ cũng quay cuồng với "cơm áo gạo tiền" nên phần thi sĩ bị giảm bớt đó em ạ! Thực tế cuộc sống đôi khi khắc nghiệt lắm, không mơ mộng lãng mạn được nhiều. Mà e thấy chị có tâm hồn thi sĩ thật à?