TIN TÀI TRỢ.

[Cần các chị các cô tư vấn]Có phải các cụ và con gái bây giờ ưa nhau vì ngoại hình, quý nhau vì đồng tiền

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.89K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chuyện đại loại như thế này:

Hôm trước có đi đám cưới của một người họ hàng bên nhà gf. Mấy hôm sau bị người nhà phàn nàn với mẹ gf là em đi dự đám rước dâu buổi trưa ăn mặc xuềnh xoàng (quần jean áo sơ mi dài tay giày mọi da mà kêu xuềnh xoàng burn_joss_stick) rồi đến tối ăn tiệc bỏ phong bì có 300k.nosebleed. Mẹ gf giận rồi nói lại với gf, gf trách em không biết cách ứng xử rồi chê em ăn mặc này nọ.Bảo " Người ta mừng cưới bằng vàng. Mẹ em cũng cố gắng đi mừng cưới bằng vàng để cho bằng người ta". Em tự ái bảo " Không lẽ người nhà em chỉ quý anh khi anh ăn mặc sang trọng hay anh phải mừng cưới trên 500k thôi hay sao?." Bản thân em chúa ghét những đánh giá con người qua vẻ ngoài và đồng tiền nên khi nghe gf kể lại em nóng mặt kinh khủng. Mặc dù nhà em không giàu có nhưng cũng không phải nghèo nàn gì. Nhưng vì em mới có công việc đc 3 tháng, dẫn gf đi chơi này nọ + quà cáp cho sếp + mua quà báo hiếu cha mẹ + bạn bè vay mượn nên cũng ko dư dả gì cho cam.Đi chơi với gf 1 lần cũng vài trăm 1 tháng mất hơn cả triệu chứ đâu ít.Em đi cả gần chục cái đám cưới chưa ai chê em điều gì vì họ nghĩ em chưa có việc làm, họ còn cản không cho em bỏ phong bì ấy chứ. Với lại mới gặp gia đình bên gf có 1 2 lần bảo em đi đám cưới nửa triệu bạc thì hơi quá tay chưa kể em mới 23 tuổi pudency.Trước đám cưới em đã hỏi gf "Anh đi cỡ 200 300 thôi nhé em". Gf cũng ok rồi giờ lại bị bà dì chê lại đè em ra trách móc. Gf bảo : "Nghe dì em kể lại mà em xấu hổ ngượng gần chết".Em bảo " Tại sao em lại xấu hổ vì anh?????Em xấu hổ vì anh ăn mặc theo sở thích của anh hay vì anh bỏ phong bì quá ít????". Em không buồn vì chuyện người nhà gf chê mà em buồn vì gf em lại "xấu hổ" vì em????. Thế mà em mới nổi cáu lên cãi lại rồi có to tiếng 1 chút gf đã đòi chia tay vì nghĩ em không tôn trọng gf và gia đình gf.

Xin các mẹ đánh giá sự việc và cho em lời khuyên chân thành. Giờ gf đòi suy nghĩ lại chuyện của 2 đứa rồi sẽ quyết định xem có tiếp tục hay không. Thế các thím cho em lời khuyên em có nên tiếp tục với gf khi gf không còn coi trọng em mà chỉ vì những thứ vật chất ấy mà "xấu hổ" vì emsurrender

Gf đòi chia tay vì nghĩ em không tôn trọng nó và gia đình nó. Vậy các thím thấy gia đình gf có tôn trọng em không ạ???canny. Em có gu ăn mặc riêng của mình, còn trẻ mà phải ăn mặc áo sơ mi quần tây giày tây đóng thùng em nói thật em chịu không đc. Buổi tối em mặc y chang còn rước dâu buổi trưa nóng bm ra mà còn bắt phải trang trọng thì thôi em pó tay lun.Quần jean áo sơ mi + giày mọi da theo các mẹ đã đủ trang trọng chưa????. Rồi còn bỏ phong bì 300k, theo các mẹ 23 tuổi mới có công việc 3 tháng thì 300k là ít hay nhiều. Em ở tphcm nhé

P/s: Em không nghĩ là thời nay các vị tiền bối cô dì chú bác vẫn nể nhau và đánh giá người khác vì ngoại hình, địa vị và tiền bạc. Thế sao các vị ấy lại cứ trách cứ "Bọn trẻ bây giờ thực dụng lắm"????. Xin thưa không phải "bọn trẻ" nào cũng như các vị đâu ạ.

Ngày xưa em đánh nhau, ba mẹ bị mời kêu lên trường. Về nhà đánh em cũng vì "xấu hổ" với mọi người. Ở nhà khóc lóc cũng bị đánh vì làm ba mẹ "xấu hổ" với hàng xóm. Em không hiểu tại sao mọi người lại xấu hổ vì những bà tám ông chín nhiều chuyện kia vậy nhỉ sweat

Nghĩ lại chuyện cũ rồi đến bây giờ người nói ra câu đó lại là gf.Buồn muốn khóc luôn too_sad
    Update

Gf em trước đây cũng là tiểu thư đài các lắm. Nhưng sau này vì ba mẹ làm ăn thua lỗ rồi ly dị nên bây giờ cũng khó khăn nhưng tính tiểu thư vẫn còn nhiều lắm. Em vì yêu gf vì nhiều thứ nên cũng nghĩ rằng sau này nếu có lấy nhau về sẽ cải tạo lại dần dần. Nhưng ko ngờ lúc nào gf em và em cũng xích mích vì chuyện tiền bạc rồi gf cứ bắt phải tôn trọng nó bla bla bla nhiều thứ. Nhiều khi em cũng mệt mỏi lắm nhưng mà vì yêu cái tính thẳng thắn trí thức và hiền lành và nhất là chung thủy với em mà em đành ngậm bồ hòn làm ngọt, với lại trước khi quen nhau em đã hứa là sau này nếu có chia tay thì người nói câu đó sẽ không phải là em mà từ phía gf. Nay gf chắc nghĩ em không đc như đại gia sau khi quen biết gia đình nhà em nên chắc muốn buông kiếm người khác cho gf cuộc sống tốt hơn. Có lẽ gf học Nhân Văn nên đầu óc hay mơ mộng 1 cuộc sống màu hồngtoo_sad.Nhà em không giàu nhưng có thể nói là đủ sức lo cho gf ở nhà nội trợ chăm con không cần phải đi làm. Vậy đối với con gái bây giờ liệu vẫn chưa đủ hả mấy mẹ too_sad

Buồn thật các mẹ ạtoo_sadtoo_sadtoo_sad

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,199 Bài viết

• 6,459 Được cảm ơn

hihi suy nghĩ và lời văn đậm chất trẻ trâu và voz. ^^
    bài viết mang tính chất giải trí
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 19 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi onedayIwilldie Xem bài viết
    hihi suy nghĩ và lời văn đậm chất trẻ trâu và voz. ^^
    bài viết mang tính chất giải trí
    Nói người khác trẻ trâu, không biết lớn cỡ nào. Nếu lớn hơn nó mà phát ngôn được như thế này thì ai mới là thằng trẻ trâu hơn.

Về chủ thread, 23 tuổi mới đi làm được mấy tháng, phong bì 300k + đã tham khảo ý kiến gf rồi thì có gì cần phải áy náy.
    Về phong cách ăn mặc, trong đám cưới, nếu bạn chỉ là bạn bè bình thường thì có lẽ mọi người sẽ không để ý nhiều lắm. Đàng này bạn lại là bf của em kia, có thể sau này sẽ là người trong nhà, thế nên họ có khắt khe hơn. Tôi nghĩ, bạn nên ăn mặc thật lịch sự phù hợp với hoàn cảnh bởi bạn khác với những người khách khác chăng (tôi không nói bạn mặc lôi thôi hay ko), chứ không phải kiểu thanh niên ngông, có lẽ họ đã mong chờ một hình ảnh khác từ bạn, ít nhất chỉ là về trang phục thôi.

Thích thế nào thì sống như thế ấy, thích mặc thế nào thì mặc như thế ấy. Không thích thì thôi.. sống như thế cũng tốt cho cá tính con người bạn nhưng có thể gây khó chịu cho người khác. Thế thì để đổi lại họ cũng sẽ gây khó chịu lại cho bạn, bạn phải chấp nhận chứ.

Tôi không nói là bạn làm thế đúng hay sai. Tôi chỉ nói, nếu có cơ hội thì bạn nên làm điều đó tốt hơn.
    Về chuyện tình cảm, chuyện đã đến nước này rồi thì .. lanh tanh bành rồi, nếu không thê dung hòa thì chia tay không phải là sự lựa chọn tồi.

Tôi không biết ý bạn là sao khi nói là đủ điều kiện để cho vợ bạn sau này chỉ ở nhà nội trợ, không cần làm gì. Tôi nghĩ rôi bạn sẽ chán cô vợ chỉ suôt ngày loanh quanh nhà bếp. Các cô gái hiện đại sẽ không chấp nhận cái đó đâu. Cô gái nào chấp nhận cái đó thì hoặc là chả còn con đường nào khác or là họ chỉ có như thế thôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyendangdung Xem bài viết
    Nói người khác trẻ trâu, không biết lớn cỡ nào. Nếu lớn hơn nó mà phát ngôn được như thế này thì ai mới là thằng trẻ trâu hơn.

Về chủ thread, 23 tuổi mới đi làm được mấy tháng, phong bì 300k + đã tham khảo ý kiến gf rồi thì có gì cần phải áy náy.
    Về phong cách ăn mặc, trong đám cưới, nếu bạn chỉ là bạn bè bình thường thì có lẽ mọi người sẽ không để ý nhiều lắm. Đàng này bạn lại là bf của em kia, có thể sau này sẽ là người trong nhà, thế nên họ có khắt khe hơn. Tôi nghĩ, bạn nên ăn mặc thật lịch sự phù hợp với hoàn cảnh bởi bạn khác với những người khách khác chăng (tôi không nói bạn mặc lôi thôi hay ko), chứ không phải kiểu thanh niên ngông, có lẽ họ đã mong chờ một hình ảnh khác từ bạn, ít nhất chỉ là về trang phục thôi.

Thích thế nào thì sống như thế ấy, thích mặc thế nào thì mặc như thế ấy. Không thích thì thôi.. sống như thế cũng tốt cho cá tính con người bạn nhưng có thể gây khó chịu cho người khác. Thế thì để đổi lại họ cũng sẽ gây khó chịu lại cho bạn, bạn phải chấp nhận chứ.

Tôi không nói là bạn làm thế đúng hay sai. Tôi chỉ nói, nếu có cơ hội thì bạn nên làm điều đó tốt hơn.
    Về chuyện tình cảm, chuyện đã đến nước này rồi thì .. lanh tanh bành rồi, nếu không thê dung hòa thì chia tay không phải là sự lựa chọn tồi.

Tôi không biết ý bạn là sao khi nói là đủ điều kiện để cho vợ bạn sau này chỉ ở nhà nội trợ, không cần làm gì. Tôi nghĩ rôi bạn sẽ chán cô vợ chỉ suôt ngày loanh quanh nhà bếp. Các cô gái hiện đại sẽ không chấp nhận cái đó đâu. Cô gái nào chấp nhận cái đó thì hoặc là chả còn con đường nào khác or là họ chỉ có như thế thôi.

Em cảm ơn chị rất nhiều, chị đã giúp em hiểu thêm phần nào sự việc.Người nhà gf hay ai đó chê em thì em không quan tâm, em hơi buồn là vì tại sao cô ấy lại vì những điều nhỏ nhặt ấy lại đi "xấu hổ". Sau này cưới nhau có về sống chung còn nhiều thứ phải đáng quan tâm hơn, tại sao lại đi quan tâm chuyện các cụ nói gì rồi để đau đầu lo lắng?

Ý em khi nói điều đó chỉ là ý muốn nói rằng không phải vì em nghèo mà không thể đi đám cưới nhiều tiền hay không thể chu cấp cho gf sau này 1 cuộc sống tốt đẹp chứ không có suy nghĩ gì khác.

P/s : Có điều này em cũng muốn hỏi chị và cũng như bao người phụ nữ, con gái khác. Đôi khi em làm 1 việc gì đó hay phát ngôn 1 điều gì đó thẳng thắn chỉ với 1 lý do đơn giản hoặc cũng chỉ làm vì cảm xúc nhất thời, tại sao gf của em lại cứ hay suy nghĩ theo 1 chiều hướng tiêu cực rồi bảo em "Vì anh khiến em phải suy nghĩ như vậy". Khiến em không dám phát biểu hay đưa ra ý kiến về 1 vấn đề nào luôn vì lại sợ gf suy nghĩ lung tung.Khiến em cảm thấy cô ấy chỉ muốn ý kiến hay việc làm của cô ấy quan trọng hơn,...
    Một người đã nói với em :"Hãy tìm cô gái giàu tình cảm. Vì sau này, ng con gái giàu tình cảm có thể sẵn sàng chăm sóc bố mẹ chồng khi ốm đau.Với đàn ông, thành công nhất không phải là kiếm được nhiều tiền - mà là có được một người bạn đời hiểu và yêu mình.Dù có ra sao thì vẫn phải tôn trọng người yêu mình. Rồi từ từ góp ý sau. Bởi cuộc sống có phải ai cũng hoàn hảo đâu."

Liệu em có nên giảm bớt cái tôi của mình để giải hòa với gf để rồi sau này giúp cô ấy hiểu hơn về cuộc sống và giúp cô ấy hiểu hơn về em?

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chốt hạ, người mình yêu mà không hiểu cho mình, còn nghe lời gia đình đi phàn nàn với bạn thì sau này cưới em ấy về thì xác cmn định đi là vừa . Mình chỉ có ý kiến nhiêu đấy thôi, yêu nữa hay không do bản thân mình quyết định, khi yêu tốt nhất là chính bản thân mình để sau này cưới về không thấy hận
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngaygiobuon Xem bài viết
    Đôi lời với bạn chủ thớt nhé.
    Câu chuyện tình yêu của bạn có 2 chi tiết rất đáng cười, thể hiện rằng bạn còn thiếu kinh nghiệm sống

Thứ nhất, bạn đã mất 300k mà vẫn bị người ta chê bai này nọ. Như người ta, mất cái nọ phải được cái chai, đằng này bạn mang tiền đi mua cái bực bội vào người. Là người ngoài, đọc đến đây tôi thấy rất buồn cười

Thứ hai, bạn bảo người yêu bạn rằng thì là, xấu hổ về bạn, tiểu thư đài các, đầu óc hay mơ mộng, vân vân và vâng vâng... ----> nhưng mà xinh, nên bạn chưa bỏ được ngay đúng không
    Rồi bạn lại "khoe khéo" rằng bạn có đủ điều kiện để nuôi 1 cô vợ chỉ biết ăn + đẻ..... Đọc đến đây tôi lại phải cười thêm lần nữa

Đến bây giờ tôi vẫn không hiểu bạn muốn thắc mắc về vấn đề gì, hay là vào đây để xả stress

Em có bảo gf của em xinh đâu chị, lúc đầu ra mắt gia đình em còn bị ba mẹ em chê xấu ấy chứ, cao, còi mặt dài thuột. Em không bao giờ chọn bạn gái qua vẻ đẹp cả chị a, chỉ cần có duyên và biết suy nghĩ chính chẳn là đc rồi.Em lấy vợ để sống chung hạnh phúc chứ không phải lấy người mẫu về để làm kiểng...Điều thứ nhất chị nói em không hiểu ý chị là sao?.Đc cái chai là đc cái gì hả chị.Điều t2 thì em cũng giải thích cho chị rồi. Điều t3 không phải em khoe khéo, em chỉ muốn nói là nếu gf của em nghĩ rằng em không có tiền, keo kiệt và chỉ chăm chăm vào vật chất như thế thì em mới giải thích rằng nhà em không phải thuộc diện nghèo để mà bị chê, đáng phải xấu hổ khi làm gf của em.Em cũng có nói là em nuôi cô ấy ăn đẻ đâu? Nếu cô ấy muốn đi làm thì đi thôi. Ý em muốn so sánh để nổi bật ra là kinh tế gia đình không đến mức thiếu thốn để sau này cả 2 vợ chồng phải è cổ ra cày cuốc nuôi con cái. Cô ấy là giáo viên Anh Văn, có thể kiếm đc công việc bất cứ lúc nào và thời gian làm việc cũng thoải mái hơn, có nhiều thời gian cho gia đình và họ hàng hơn. Em nghĩ vậy là sai hả chị?
    Điều em muốn hỏi là em có nên tiếp tục giải hòa với cô ấy rồi từ từ khuyên giải hay là mọi chuyện đã không thể tiếp tục đc nữa. Em muốn biết tính cách của cô ấy như vậy có thể khuyên giải đc hay không. Có thể tiếp tục hòa hợp đc không.Em cũng muốn biết là mình làm vậy là đúng hay sai, có cần phải sữa chữa gì, cần biết ý kiến của các chị và hướng giải quyết cho chuyện này thế nào. Cũng muốn hiểu thêm về tâm lý phụ nữ hơn.
    P/s: Đó cũng là lý do em mới nói rằng phụ nữ sao hay suy nghĩ sâu xa và theo chiều hướng tiêu cực . Em nói 1 đằng lại đi hiểu 1 nẻo lại không chịu nghe giải thích rồi đâm tự ái .
    Vd như em có nói gf của em xinh đâu mà chị lai suy ra là em nói? Rồi em cũng có bảo cô ấy phải ở nhà ăn+ đẻ thôi đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 420 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

túm cái váy lại là vì đám cưới đứa ất ơ nào đấy mà giận nhau , mà sao chủ topic gà thế, lần sau cãi biến đi bảo bỏ phong bì mấy triệu sao còn có 300k hay là có đứa nào nó bóc trộm rồi =))
    • 496 Bài viết

• 844 Được cảm ơn

Thật sự mình cũng ko hiểu lắm với hoàn cảnh của chủ thớt. Một vài quan điểm chủ quan của mình, nếu bạn ko thấy đúng có thể bỏ qua.

Thứ nhất, mình thấy đi đám cưới 300k thời buổi này là hoàn toàn bình thường, ko có gì phải xấu hổ cả. Nhất là bạn lại mới đi làm.

Thứ hai, chuyện bạn gái bạn cảm thấy xấu hổ vì bạn thì mình nghĩ có lẽ do chưa hiểu nhau + quan điểm bất đồng. Có thể đối với gia đình bạn gái bạn, phải bỏ 500k + ăn mặc bảnh bao mới là đẹp, là xứng với con gái họ. Nhưng b lại ko nghĩ thế. Thực sự mình đặt mình vào bạn thì mình cũng tự ái ngùn ngụt, nhưng khoan tự ái đã, cứ suy xét cho thật kỹ xong rồi mới quyết định. Bạn gái bạn ko yêu bạn đến mức ng ngoài nói gì cũng bỏ qua, vì m trong cuộc mình hiểu mà cô ấy có xu hướng nghe người ngoài hơn là tin tưởng ở bạn. M thấy điều này sẽ gây cho bạn khá nhiều rắc rỗi nếu sau này 2 người lấy nhau. 1 bên thì thích hình thức, sĩ diện, 1 bên thì thẳng thắn, có gì thể hiện nấy.

Thứ 3, mình nghĩ bạn nên bó cái kiểu khoe rằng nhà bạn có thể nuôi cô ấy suốt đời đi nhé, chẳng có gì là chắc chắn cả, nói ra mà ko làm đc, sau này bạn còn khổ nữa. M ko biết cô ấy có nghĩ thế ko, nhưng có thể sẽ là thế này, nó suốt ngày bảo nhà nó có đk, nuôi m cả đời, thế mà đi đám cưới nhà mình có 300k Lại còn lý do này nọ -> chứng tó 1 là nó điêu, 2 là nó ki bo với nhà mình..đại loại thế.

Chung kết lại, mình nghĩ 2 bạn ko hợp nhau đâu. Hôn nhân phức tạp lắm, kiếm tiền, tiêu tiền thế nào cho phù hợp nhu cầu của 2 vc là cái đau đầu nhất đấy bạn ạ.
    3Rzim7

Bên anh, bên anh, em say trong hạnh phúc.... Đôi môi em anh ngỡ cánh hồng...
    • 19 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Là men, đừng gọi là "Chị"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)