TIN TÀI TRỢ.

biểu hiện của con trai kĩ tính và gia trưởng

• 1 Lượt chia sẻ
  • 17.2K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 35 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Cho em hỏi thế này có phải là biểu hiện gia trưởng ko với ạ:

Anh ý hơn em 7 tuổi, hiện tại thì tc của bọn e đang ở trên mức tình bạn, nhg cũng gần như là ny vì thái độ của cả 2, chỉ có là anh ấy chưa ngỏ lời thôi. Bọn em nói chuyện skype nhiều, nt, chat.. hằng ngày hầu như đều có liên lạc, và đều là anh ấy liên lạc trước (vì 1 phần em là con gái, và 1 phần là em ko quen nt gọi điện trước chỉ để nói chuyện bao giờ). Nhưng em để ý thấy thỉnh thoảng anh ấy biến mất tăm 1,2 ngày ko liên lạc, và khi mất tăm thế thì em cũng ko liên lạc trước vì cho rằng vẫn chưa phải là ny.
    Nhưng những lần như thế thì em cảm giác anh ấy dỗi, bằng cách càng bơ em luôn, online ko buzz, và nếu trúng hôm có lịch hẹn trên skype thì báo bận, bảo nghỉ bằng 1 giọng rất lạnh nhạt.
    Ngoài ra còn những hôm rủ em đi chơi, mà em nt bảo bận (có lý do vô tư thật chứ k phải k muốn gặp) thì a ấy cũng có thái độ tương tự, bơ luôn.
    Có lần thì nt cho em 2 tin lúc trưa và đầu h chiều, mà em đang dọn dẹp nên ko rep được, đến 6h mới nhớ ra và rep lại có xin lỗi với lý do cả, mà cũng có biểu hiện trên, ko liên lạc với e trong mấy ngày, và lúc nói chuyện sau đấy thì có kiểu hơi trách móc.

Nói thật là những lý do e ko trả lời đc/ko đi được.. đều là chính đáng cả, hay lần nt mà em rep muộn thì cũng chỉ là vô tình quên thôi, thấy bạn bè còn ko giận nhau vì những tiểu tiết lặt nhặt như thế, trong khi e với anh ấy tuy có tc với nhau thật nhưng cũng chưa hẳn là ny (anh ấy tán trước và sau thì em có cảm tình), mà đã như thế rồi thì ko biết sau này sẽ thế nào.

Thú thật là em cũng rất sợ đàn ông gia trưởng. Tính em rất dễ bảo, nếu đúng thì em sẽ theo ngay nhưng sai thì ko bao giờ cả, và tự do với em cũng quan trọng lắm. Ko biết như thế kia có là gia trưởng ko hả mọi người Em có tc tốt với anh ấy hiện tại nhưng nếu đã là gia trưởng thì sớm muộn cũng ko thể hợp được.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 69 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi leo_247 Xem bài viết
    Cho em hỏi thế này có phải là biểu hiện gia trưởng ko với ạ:

Anh ý hơn em 7 tuổi, hiện tại thì tc của bọn e đang ở trên mức tình bạn, nhg cũng gần như là ny vì thái độ của cả 2, chỉ có là anh ấy chưa ngỏ lời thôi. Bọn em nói chuyện skype nhiều, nt, chat.. hằng ngày hầu như đều có liên lạc, và đều là anh ấy liên lạc trước (vì 1 phần em là con gái, và 1 phần là em ko quen nt gọi điện trước chỉ để nói chuyện bao giờ). Nhưng em để ý thấy thỉnh thoảng anh ấy biến mất tăm 1,2 ngày ko liên lạc, và khi mất tăm thế thì em cũng ko liên lạc trước vì cho rằng vẫn chưa phải là ny.
    Nhưng những lần như thế thì em cảm giác anh ấy dỗi, bằng cách càng bơ em luôn, online ko buzz, và nếu trúng hôm có lịch hẹn trên skype thì báo bận, bảo nghỉ bằng 1 giọng rất lạnh nhạt.
    Ngoài ra còn những hôm rủ em đi chơi, mà em nt bảo bận (có lý do vô tư thật chứ k phải k muốn gặp) thì a ấy cũng có thái độ tương tự, bơ luôn.
    Có lần thì nt cho em 2 tin lúc trưa và đầu h chiều, mà em đang dọn dẹp nên ko rep được, đến 6h mới nhớ ra và rep lại có xin lỗi với lý do cả, mà cũng có biểu hiện trên, ko liên lạc với e trong mấy ngày, và lúc nói chuyện sau đấy thì có kiểu hơi trách móc.

Nói thật là những lý do e ko trả lời đc/ko đi được.. đều là chính đáng cả, hay lần nt mà em rep muộn thì cũng chỉ là vô tình quên thôi, thấy bạn bè còn ko giận nhau vì những tiểu tiết lặt nhặt như thế, trong khi e với anh ấy tuy có tc với nhau thật nhưng cũng chưa hẳn là ny (anh ấy tán trước và sau thì em có cảm tình), mà đã như thế rồi thì ko biết sau này sẽ thế nào.

Thú thật là em cũng rất sợ đàn ông gia trưởng. Tính em rất dễ bảo, nếu đúng thì em sẽ theo ngay nhưng sai thì ko bao giờ cả, và tự do với em cũng quan trọng lắm. Ko biết như thế kia có là gia trưởng ko hả mọi người Em có tc tốt với anh ấy hiện tại nhưng nếu đã là gia trưởng thì sớm muộn cũng ko thể hợp được.
    theo tớ nghĩ trường hợp của bạn thì chẳng liên quan đến gia trưởng hay ko gia trưởng ở đây ạ
    - ông này còn nhõng nhẽo thì phải, tán mà chưa ngỏ lời, lửng lơ con cá vàng đến khi người ta bơ thì lại dỗi
    iem là iem cho giận no luôn, bơ toàn tập. chưa gì mà đã.....iem là iem mạnh tay
    - theo tớ bạn cứ vô tư đi chơi thoải mái, kệ thái độ người ta, người ta có lòng ắt sẽ hành động, cứ giỗi nhau rồi cân não nhau xem thằng nào tán trước đổ sau thì thôi rồi mệt vô cùng
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 69 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

nhờ admin xóa hộ topic này giùm em với
    em bị đứa em nó dùng nick đăng bài này
    em sợ người yêu em đọc được lại hiểu nhầm
    hổng phải chuyện của em đâu huuhuuhuuh
    • 69 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

mod xóa hộ em đi mừ
    • 506 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

bạn trai mình kỹ tính dã man hix
    • 70 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yubin1907 Xem bài viết
    bạn trai mình kỹ tính dã man hix
    ban ơi, mình cũng đang gặp phải anh người yêu kỹ tính và nguyên tắc.
    ko biết mức độ người yêu bạn ntn?
    • 39 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Cho em hỏi biểu hiện thế này có phải là người gia trưởng không ạ:

Bọn em quen nhau được 6 tháng, trong thời gian đó thì hẹn hò rất nhiều, rất thân thiết và coi như người yêu rồi dù không nói ra, còn câu nói yêu chính thức được khoảng 3 tháng.

Hồi đầu khi hẹn hò, khi đi chơi anh ấy hỏi em thích ăn gì, em bảo thích món A này chẳng hạn, thì anh ấy sẽ nói khéo để chuyển qua ăn món B vì (em tự ngầm hiểu là) có vẻ anh ấy không thích món A lắm. Vì em dễ tính với cả người ta rủ mình đi chơi nên em đồng ý đổi luôn.
    Nhưng sau này em nhận ra là rất nhiều lần như vậy. Thường thì anh ấy vẫn hỏi em thích đi đâu, làm gì, nhưng nếu ý kiến của em có vẻ là anh ấy không ưng thì anh ấy sẽ thuyết phục em bằng được để chuyển sang ý kiến của anh ý. Em thì cũng không muốn đôi co nhiều, với cả đi đâu với em không quan trọng lắm, miễn là có thời gian nói chuyện với nhau, nên sau em cũng đồng ý với anh ấy. Kể cả khi yêu nhau rồi cũng như vậy.

Cho nên em có cảm giác anh ấy không coi trọng ý kiến của em, ngay từ hồi tán lẫn yêu đã thế rồi. Anh ấy có vẻ khéo nói nên lúc nào cũng chỉ nói nhẹ nhàng để lái suy nghĩ của em sang hướng của anh ấy chứ không nói thẳng ra, nhưng ý tứ thì là như vậy, và sẽ thực hiện để bằng đc như vậy

Rồi thì là chuyện thời gian: người ta yêu nhau tuần gặp nhau 1,2 lần, còn em với người yêu gần như ngày nào cũng gặp mặt vào buổi tối. Ban đầu em thấy mình hạnh phúc lắm vì các đôi suốt ngày than thở ít thời gian bên nhau, nhất là con gái thì thấy bạn trai vô tâm, còn anh ấy thì lúc nào cũng chủ động lấy lý do để tối gặp em: hôm thì là đi chơi/ đi dạo/ đi đến clb tiếng anh/ đi học nhóm chung....

Em rất thích ở bên cạnh anh ấy nên những lúc rỗi rãi em đều gặp cả, tuy nhiên có 1 số hôm chẳng hạn như: em có lịch thi vào tuần sau và muốn tất cả các buổi tối ở nhà để ôn tập, hay là vì em hay đi chơi muộn nên bố mẹ than phiền, không muốn ra ngoài tối hôm đó.... Tất cả những lần đó em đều nói rõ lý do với anh ấy, tuy nhiên thay vì hiểu, em cảm thấy anh ấy bực bội trong lòng, tuy ko nói ra đâu, nhưng im lặng không trả lời tin nhắn hoặc trả lời rất lạnh lùng chẳng hạn.. em cảm thấy anh ấy không thông cảm chút nào.

Có hôm em sắp thi tiếng anh và nói với anh ấy là tạm thời tuần này ko đi chơi nữa, chờ em thi xong thì đi vì em chưa ôn tập được nhiều, và kỳ thi rất quan trọng. Anh ấy có ừ nhưng mấy hôm sau vẫn rủ em đi, và lúc đó trời còn mưa to xối xả nữa. Em vừa ngại chuyện học bài, vừa ko muốn anh ấy đội mưa tới đón ẹm nên bảo thôi. Vậy mà anh ấy cũng dỗi. Hay là khi em có hẹn với bạn ko đi được với anh ấy, thì anh bảo em coi bạn quan trọng hơn. Tuy những câu nói đó cũng nhẹ thôi nhưng nó đều nghiêm túc và thể hiện sự bực dọc.

Hay là em thường nói bố mẹ ko cho về muộn quá 10h, nhưng rất nhiều lần tới 10h anh ấy vẫn ko để em về, lý do là vì muốn ở cạnh em nhiều hơn, nhưng em tự hỏi liệu yêu mà không nghĩ rằng về nhà em sẽ bị mắng sao? Hay quan điểm yêu đương khác nhau quá: Với em thì chẳng hạn anh ấy đi xa về và có ghé qua em, em chỉ nói chuyện 1 lát rồi bảo anh ấy về nghỉ, hay trời mưa ko muốn anh ấy qua vì đi đường vất vả.. nhưng tất cả những lần như thế thì anh ấy cho rằng em không muốn ở bên cạnh anh ấy, dù em có giải thích thế nào.

Thực sự là ngoài chuyện hạnh phúc vì được quan tâm, em cảm thấy có phần ngột ngạt khi nếu em từ chối đi chơi thì anh ấy sẽ không vui. Em là đứa không phải vô tâm, thấy người khác ko vui là em cũng ko thể vui được, nhất là người yêu mình như vậy. Và em lại yêu tự do, ngoài người yêu , bạn bè với em rất quan trọng, và gia đình, và cho bản thân mình, em rất cần có những khoảng thời gian trống khác không chỉ có ở cạnh anh ấy mãi được. Với anh ấy em như thế là chưa yêu hết mình, nên em cảm giác rất mệt mỏi

Rồi những lần em đi chơi với bạn bè, anh ấy đều hỏi rất kỹ em đi với hội nào, đi đâu, làm gì.. khiến em cảm giác như đi khai báo. Hôm trước em có hẹn nhóm bạn gái đi cafe để chụp ảnh ( chỉ mấy đứa con gái tự đi chụp với nhau thôi), và hôm đó em có mặc 1 cái váy đỏ khá đẹp nhưng nó là váy tay dài, cổ cao, dài đến đầu gối và hoàn toàn kín đáo, chỉ là màu đỏ rực rỡ lên thôi, vậy mà anh tỏ ra không vui và hỏi em rất kỹ đi với ai, đi những đâu, rồi mặc váy sao rực rỡ thế, rồi thế em có định mặc cái này đi làm ko..Trong khi em thấy cái váy đó rất bình thường và không có gì quá sexy cả ( nó cũng có thể là váy công sở được, chỉ là màu đỏ thôi). Em đã nói rõ là em mới mua cái váy đó và vì lâu lâu ko diện nên muốn mặc đẹp để chụp ảnh chút, và nhóm chỉ có 3 đứa con gái, vậy mà có cảm giác anh rất bất an với không yên tâm khi để em đi chơi như thế.

Có hôm 1 người bạn (con trai) của em đăng ảnh lên FB và em có vào comment 1 số câu vui đùa như khen anh ấy đẹp trai, và trêu là anh đó VIP quá vì đã lâu lâu có hẹn đi uống nước nói chuyện mấy lần mà anh đó toàn bận. Em biết những câu nói comment đó sẽ hiện lên new feed của người yêu nhưng vì em thấy câu chuyện khá bình thường nên ko để tâm, không ngờ anh ấy giận ra mặt và nói em đại loại là đã có người yêu rồi nhưng vẫn đong đưa người khác nữa, và lần đó quyết chia tay em. Em không những buồn mà còn ấm ức vì có giải thích thế nào anh ấy cũng ko nghe vì khá bảo thủ.

Ngoài ra khi nói chuyện về quan điểm sống, cách chi tiêu hay bình luận về 1 vđề, thường anh ấy hơi có xu hướng "giảng đạo". Anh ấy đã ngoài 30 rồi và hơn em nhiều tuổi,chuyện đó nhiều khi là bình thường nhưng nhiều lúc em cũng phân vân.
    Tất cả những chuyện nhỏ như vậy nhưng làm em băn khoăn 1 điều anh ấy có phải gia trưởng ko? Em rất sợ tiến tới với người như thế.

Mọi người cho em lời khuyên với. Em cảm ơn cả nhà
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2