Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

biểu hiện của con trai kĩ tính và gia trưởng

• 1 Lượt chia sẻ
  • 17.7K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 69 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

chào cả nhà , cho em hỏi chút chút
    thế nào là biểu hiện của con trai kĩ tính và gia trưởng ạ
    có khi nào người kĩ tính và gia trưởng thì cẩn thận, có trách nhiệm hơn ( ưu điểm an ủi ạ)
    hay là gặp kiểu này là bỏ của chạy lấy người ạ
    người tiêu tiền chắc chắn có phải kĩ quá đối với con trai ko ạ?
    thanks cả nhà nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 371 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Nhân đây mềnh cũng xin hỏi biểu hiện của một cô gái nhỏ nhen & hay phàn nàn ca cẩm.
    Bài viết chỉ mang tính chất spam
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 84 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Haha, kỹ tính và gia trưởng lâu dần trở thành ích kỷ, nhỏ nhen, mình ko thích con trai kiểu vậy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,114 Bài viết

• 1,574 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhtamna91 Xem bài viết
    chào cả nhà , cho em hỏi chút chút
    thế nào là biểu hiện của con trai kĩ tính và gia trưởng ạ
    có khi nào người kĩ tính và gia trưởng thì cẩn thận, có trách nhiệm hơn ( ưu điểm an ủi ạ)
    hay là gặp kiểu này là bỏ của chạy lấy người ạ
    người tiêu tiền chắc chắn có phải kĩ quá đối với con trai ko ạ?
    thanks cả nhà nhiều

Anh khó tư vấn nếu không biết tính cách em ra sao,con người như thế nào
    Tìm mẫu chụp hình phục vụ sở thích lang thang chụp ảnh

https://www.facebook.com/PhamQuangAnh

Sự khôn ngoan của ma quỷ là chúng luôn thuyết phục con người là chúng không tồn tại
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 600 Bài viết

• 1,824 Được cảm ơn

Em hỏi câu này có nghỉa là em đang bồ bich với người ban trai có biểu hiện những tình trên.

Đai đa số người đàn ông gốc Bắc khi đền tưởi trưởng thành thường Kĩ tính và Gia trưởng.

Nhưng em coi chửng sư lầm lẫn giửa người kỉ tính và người lòng dạ hẹp hòi , tính toán nhò mọn ti tiên.
    Nên nhớ Kĩ tình không có nghìa là nhỏ mọn , tính toán chi li hay ích kĩ.

Phần lớn các Males miền Bắc vì ảnh hường đời sống , tập tuc nên thường kỉ tính và gia trưởng

Kỉ tính , gia trưởng của các Males mền Bắc là chù trọng tiểu tiết trong vần đề giao tế , hay chú ý những lỗi lầm người khác. Nhưng ưu điềm của tình này là thận trọng , dè dặt khi quyết dịnh trong vần đề gia đình hay làm ăn. Nhưng nó làm bực mình những cô vợ ,con cái hay bạn gái . Những người đã sồng trong trong gia đình không chú trọng lễ nghi quá nhiêu như gia đình miền (Bắc) or những cô nào có quá nhiều sư tư do nuông chìu trong gia đình, không biết nội trơ hay thiều tế nhị xã giao khi ra đời .Nếu mà lầy mấy ông chồng kĩ tính này thì trước sau cũng xãy ra chuyên.Nhưng nều biết nhưởng nhịn thì sau 10 năm em sè quen với tính này của chồng , em lai yêu chồng hơn
    Những người kĩ tình thường có khuynh hướng lo cho vơ con nhiều hơn là mấy ông không kĩ tính

Có 1 điều rất khôi hài là những ông kĩ tính này lại không thích thân hay sống chung (gần) vời những ngưởi Kĩ tính giồng họ.(giống như bố mình)

Nếu em ờ miền Bắc thì em phải chấp nhận chuyện này.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 32 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

mình cũng sợ đàn ông gia trưởng lắm
    • 69 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Hai đứa bọn em bằng tuổi nhau, quen nhau kiểu tình yêu gà bông được 2 năm, 91 ạ
    em miền trung, bạn ấy dân bắc
    em:
    - cá tính, thẳng như ruột ngựa, nóng, thoải mái, hiện đại, to miệng tí nhưng vẫn nhát lắm
    có tính ko biết sợ là gì, kiểu như điếc không sợ súng ạ
    bạn ấy:
    - ít nói, trầm tính, nc rất chuẩn mực ( hơi giống ông già, trong khi bọn em bằng tuổi và 9x), kiếm chế rất tốt ( khi cãi nhau không hề nặng lời với em 1 câu nào trong gần 2 năm, chỉ im lặng nhưng ko vỗ về em làm em thấy tủi thân).
    vấn đề em băn khoăn:
    - cãi nhau thì nói 1 mình, ấm ức tự mình chuốc bực, em đứng ngồi ko yên, bạn ấy bình chân như vại.
    - ko được lãng mạn, hoa hoét quà không được tặng nhiều, đòi mãi mãi mãi nghìn lần thì được 1 lần
    - giận nhau em nặng lời, nói linh tinh có phần quá đáng, xúc phạm ng ta, nhưng bạn ấy ko giận bao giờ, khi nào em hết giận thì em lại nói chuyện, bạn lại nc bình thường ( nhưng ko làm lành với em trước) để cho em tự sinh tự diệt tủi thân vô cùng.
    - trước mặt mọi người không cho em ôm vai bá cổ hay đại loại thể hiện quá đà, chỉ được cầm tay là cùng. hic
    yêu không được bốc đồng, ko được hại sức khỏe ảnh hưởng tới những việc khác, có lộ trình đều đặn.
    tốt mà không có cảm giác giống đôi lứa yêu nhau.
    - đi chơi ở mức vừa phải, tiêu tiền bạn ấy hay em đều ở mức vừa phải. em thấy cũng tốt thôi.
    nhưng em nhiều khi hứng lên mua đồ cho bạn trai quá tay rồi gặm mì tôm cả tháng em vẫn thấy vui
    cơ mà bạn ấy ko làm dc như thế.
    bạn ấy lí trí và chắc chắn quá, hay là tại vì chưa yêu em?
    hic, yêu 2 năm rồi mà em chả phân tích nổi chuyện em nữa. hay tại ko hợp hay sao mà em toàn ấm ức rồi khóc 1 mình thôi
    • 22 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

không phải cứ con trai gia trưởng kỹ tính thì bỏ của chạy lấy người, còn tùy vào mức độ và cách bộc lộ tính tình của người đó, có nhiều người gia trưởng nhưng họ biết suy nghĩ cho người xung quanh nên không quá đáng, ràng buộc lắm, làm cho đối phương có cảm giác bình an, chững chạc. còn người gia trưởng quá dẫn đến ích kỷ, cho rằng mình luôn đúng, không màn đến suy nghĩ của người khác thì nên bỏ của chạy lấy người.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 125 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

èo, em không thích con trai kỹ tính, càng không thích con trai gia trưởng.
    • 69 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

mọi người ơi, em nghe 1 chị bảo con trai gia trưởng thì thường có trách nhiệm với vợ con
    khó tính, lí trí thì thường vững vàng, ít ngoại tình, chu đáo
    thật thế ko ạ?
    em thấy hình như ko liên quan lắm. khó tính thì khó tính mà ngoại tình vẫn ngoại tình chứ nhỉ
    • 10 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanglevy0807 Xem bài viết
    èo, em không thích con trai kỹ tính, càng không thích con trai gia trưởng.
    ...có ai mà lại đi thích đàn ông gia trưởng đâu bạn, kỹ tính thì có thể châm chước, chứ vữa kỹ tính vừa gia trường thì thôi rồi...xác định luôn...
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

yêu con trai gia trưởng sau này lấy về rồi khổ lắm đó các bạn à
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mọi người ơi, em nghe 1 chị bảo con trai gia trưởng thì thường có trách nhiệm với vợ con
    khó tính, lí trí thì thường vững vàng, ít ngoại tình, chu đáo
    thật thế ko ạ?
    em thấy hình như ko liên quan lắm. khó tính thì khó tính mà ngoại tình vẫn ngoại tình chứ nhỉ
    anh cũng là 1 mem người gốc bắc sinh trong nam đây em, những gì em nói khá giống với anh lúc trước, ở tình trạng em, là do bạn ý thiếu kinh nghiệm trong chuyện lãng mạn, chưa biết cảm giác lãng mạn là gì, nói chung với em là hơi khô, đúng ko? vì thực ra là hắn chưa bị cái cảm giác bỏ rơi mất đi những thứ quý giá thì mới tỉnh, 1 phần khác, trong tình yêu, nếu em đòi hỏi thì đối tác sẽ có xu hướng chán, vì con trai thích chinh phục, nghĩ là chiều quá em sẽ hư(người bắc thường có câu: "thương nhau cho roi cho vọt, ghét nhau cho ngọt cho bùi") chính câu này đã ảnh hưởng đến thế hệ người bắc. cái gì cũng có giá của nó, chịu đắng cay, sau này em sẽ thu được quả ngọt, em kiếm mấy thằng có kinh nghiệm cua gái, nó sẽ thích đi chinh phục, dể thử tài nó, dần dần em bị bỏ lúc nào ko hay, vì nó còn phải lãng mạn với những người khác, do nó quá lãng mạn sẽ có nhiều người yêu. anh tặng em 1 câu của người nam bộ:" củi khô dễ nấu, chồng xấu dễ xài" khyến mãi cho em 1 câu ò ng nam bộ : "thấy zậy mà hok phải zậy" chúc em vui và hạnh phúc
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Kĩ tính hay gia trưởng trong mức độ có thể chấp nhận được thì không sao, chứ quá đáng quá thì cần xem xét lại nhé. Lấy chồng gia trưởng mà không biết cách chiều thì có ngày cơm chẳng lành, canh chẳng ngọt! Quyết định quan trọng nhất vẫn là ở bạn thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 67 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhân đọc bài này, đa số các bạn chỉ comment mà chưa tập trung vào ý chính của chủ thớt.
    Mình cũng là người gốc Bắc nhưng sống ở trong Nam từ nhỏ, nên cũng biết chút ít về tính kỹ tính và tính gia trưởng.
    Trước khi trả lời câu hỏi của bạn thì phải định nghĩa rõ ràng như thế nào là kỹ tính, như thế nào là gia trưởng?
    Người kỹ tính là những người muốn mọi việc hoàn hảo đến mức họ có thể chấp nhận được. Ví dụ: có những bạn lau nhà một hai lần thì có thể xem là sạch sẽ rồi (vẫn còn một vài chỗ chưa được như ý nhưng các bạn vẫn chấp nhận được) nhưng người kỹ tính thì họ lau đi lau lại cho đến khi mọi chỗ đều được như ý, nếu như họ không làm họ cảm thấy "ăn không ngon ngủ không yên". Đó chỉ là một trong nhiều ví dụ điển hình về những người kỹ tính.

Người gia trưởng là người muốn người khác phải hoàn hảo trong mắt họ, từ cách đi đứng, nói năng, ăn uống, giao tiếp, cười đùa... đều phải theo đúng chuẩn mực, đúng ý tứ...không được "vô phép". Ví dụ: Đến giờ ăn cơm, người vợ của họ phải dọn mâm bát, chén đũa ra trước, sắp xếp đâu vào đấy, tất cả ngồi đâu vào đấy (nhưng không được ăn) và phải ra mời ông kễnh (ông chồng gia trưởng) vào ăn và khi ông kễnh cầm đũa ăn thì mọi người mới được cầm đũa ăn theo, nếu mà tự tiện ăn trước thì thế nào cũng bị ăn chửi của ông kễnh (ông chưa cho phép mà sao chúng mày dám ăn, không biết kính trọng người lớn, cha chú gì cả... vân vân và vân vân). Đó cũng chỉ là một trong vô vàn ví dụ điển hình về tính gia trưởng.

Tuy nhiên, một người kỹ tính thì vẫn tốt hơn là một người gia trưởng vì dù sao người kỹ tính là những người mong muốn điều tốt đẹp đến cho những người thân yêu của họ, còn người gia trưởng mà không kỹ tính thì chỉ khổ cho những người xung quanh. Còn nếu mà vừa gia trưởng vừa kỹ tính thì ....

Một vài ý kiến góp ý, mong bạn sáng suốt
    Đời là bể khổ !
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 139 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

em:
    - cá tính, thẳng như ruột ngựa, nóng, thoải mái, hiện đại, to miệng tí nhưng vẫn nhát lắm
    bạn ấy:
    - ít nói, trầm tính, nc rất chuẩn mực ( hơi giống ông già, trong khi bọn em bằng tuổi và 9x), kiếm chế rất tốt ( khi cãi nhau không hề nặng lời với em 1 câu nào trong gần 2 năm, chỉ im lặng nhưng ko vỗ về em làm em thấy tủi thân).
    vấn đề em băn khoăn:
    - cãi nhau thì nói 1 mình, ấm ức tự mình chuốc bực, em đứng ngồi ko yên, bạn ấy bình chân như vại.
    - ko được lãng mạn, hoa hoét quà không được tặng nhiều, đòi mãi mãi mãi nghìn lần thì được 1 lần
    - giận nhau em nặng lời, nói linh tinh có phần quá đáng, xúc phạm ng ta, nhưng bạn ấy ko giận bao giờ, khi nào em hết giận thì em lại nói chuyện, bạn lại nc bình thường ( nhưng ko làm lành với em trước) để cho em tự sinh tự diệt tủi thân vô cùng.
    - trước mặt mọi người không cho em ôm vai bá cổ hay đại loại thể hiện quá đà, chỉ được cầm tay là cùng. hic
    yêu không được bốc đồng, ko được hại sức khỏe ảnh hưởng tới những việc khác, có lộ trình đều đặn.
    - đi chơi ở mức vừa phải, tiêu tiền bạn ấy hay em đều ở mức vừa phải. em thấy cũng tốt thôi.
    nhưng em nhiều khi hứng lên mua đồ cho bạn trai quá tay rồi gặm mì tôm cả tháng em vẫn thấy vui
    hic, yêu 2 năm rồi mà em chả phân tích nổi chuyện em nữa. hay tại ko hợp hay sao mà em toàn ấm ức rồi khóc 1 mình thôi
    ôi giống y hệt mình với ny mình.
    cùg là 9x , mình thì nói nhiều , ruột để ngoài da, thích là nói thôi k suy nghĩ , nhưg quên ngay , lúc tức thì nói 1 hồi , k thấy ny tl , là bắt đầu cố tình ăn nói kiểu xúc phạm dẻ ny nói lại , cũg k nói , ức chế k thế nào mà chịu đựng đc , rồi thi nhau im lặng , nhưg mình lúc nào cũg thua , trog cái thời gian im lặng mình toàn bị đứng ngồi k yên , k phải là mình quá quá yêu ny mà bị lụy tình đâu nhé , mà cảm giác bị ức chế lắm , chỉ muốn ny nói lại thôi , ức chế quá nên đâm ra toàn là ng nói trc, còn ny cứ mặc kệ , mình hết giận thì nói chuyện lại như k có j . có nhiều lúc có việc xảy ra ,mình chỉ muốn cả 2 cùg ngồi lại tâm sự để cùg nhau giải quyết , tinh mình hay kiểu xồn xồn , nóng tính , còn a ý thì cứ im lặng làm mình càng bực. rồi mình bị cái tính hay suy nghĩ nữa , cứ nghĩ a ý k yêu mình thì mới k bao h đi tìm kiếm mình. đc cái trc mặt đám đông ny mình tình cảm lăm s, hay thể hiện như hun trán , hun má , ôm chặt mình , chỉ bị mỗi cái tính k bao h nói năng j khi cãi nhau , kệ , lì tính kinh khủng khiếp luôn.
    • 69 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ntg87 Xem bài viết
    anh cũng là 1 mem người gốc bắc sinh trong nam đây em, những gì em nói khá giống với anh lúc trước, ở tình trạng em, là do bạn ý thiếu kinh nghiệm trong chuyện lãng mạn, chưa biết cảm giác lãng mạn là gì, nói chung với em là hơi khô, đúng ko? vì thực ra là hắn chưa bị cái cảm giác bỏ rơi mất đi những thứ quý giá thì mới tỉnh, 1 phần khác, trong tình yêu, nếu em đòi hỏi thì đối tác sẽ có xu hướng chán, vì con trai thích chinh phục, nghĩ là chiều quá em sẽ hư(người bắc thường có câu: "thương nhau cho roi cho vọt, ghét nhau cho ngọt cho bùi") chính câu này đã ảnh hưởng đến thế hệ người bắc. cái gì cũng có giá của nó, chịu đắng cay, sau này em sẽ thu được quả ngọt, em kiếm mấy thằng có kinh nghiệm cua gái, nó sẽ thích đi chinh phục, dể thử tài nó, dần dần em bị bỏ lúc nào ko hay, vì nó còn phải lãng mạn với những người khác, do nó quá lãng mạn sẽ có nhiều người yêu. anh tặng em 1 câu của người nam bộ:" củi khô dễ nấu, chồng xấu dễ xài" khyến mãi cho em 1 câu ò ng nam bộ : "thấy zậy mà hok phải zậy" chúc em vui và hạnh phúc
    em cũng hi vọng vậy ạ
    2 năm rồi cũng không phải dài, cũng không phải ngắn,
    em không được chiều chuộng nhiều như bạn gái khác nhưng khá yên tâm về ng yêu em dù ở xa
    cơ mà tự tin quá có ngày chết đứng, nên em vẫn thỉnh thoảng suy nghĩ hehe
    • 19 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

em:
    bạn ấy:
    vấn đề em băn khoăn:
    Thôi rồi. Cuối cùng cũng gặp ng giống mình. Người yêu mình sinh ra ở miền nam, học lớp 4,5,6,10,11,12 ở miền Bắc, lúc nào cũng tự nhận là người miền Nam mà khó tính như ma ý. Anh nói mà em:"ờ" 1 câu bâng quơ là toi rồi. "Cái gì???? Em ờ với anh à", hic hic
    • 371 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Có một số bạn hay nói mấy câu dạng như làm dâu miền bắc khổ lắm, người miền bắc gia trưởng trọng nam khinh nữ lắm... mình đọc thấy hơi phi lí những cũng không muốn tranh luận
    Thực ra ở đâu cũng có người này người kia. Trước khi về nhà chồng thì các bạn nên tìm hiểu kĩ lưỡng, đừng để tình cảm chi phối. Miền bắc có mức sống thấp hơn miền nam, thời tiết cũng khắc nghiệt hơn kéo theo còn người cũng dễ cáu gắt. Một người có cá tính ưa phiêu lưu tự do thì sẽ rất khó để thích nghi với một gia đình quy củ, ngăn nắp. Cộng với khoảng cách hàng ngàn cây số thì bố mẹ đẻ sẽ không thể hỗ trợ được cho bạn kịp thời. Lấy chồng xa là điều chẳng đặng đừng.
    Bài viết chỉ mang tính chất spam
    • 69 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

thôi thì nói như mấy đôi yêu nhau chán lắm ko bỏ được
    "đến đâu thì đến, duyên số cả rồi" hà hà
    lại tiếp tục ăn chơi
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2