TIN TÀI TRỢ.

Bất đồng quan điểm trước đám cưới. Giúp em với

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.87K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 23 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

mọi người ơi em chuẩn bị làm đám cưới mà nhiều vấn để đau đầu quá. Chúng em quen nhau cũng khá lâu và chuẩn bi 10.1 tới làm đám cưới.(người yêu em thông báo ngày cho em). Chúng em ở 02 tỉnh khác nhau và cách nhau 150km. Em nói anh ấy nếu đã quyết định ngày thì bố mẹ anh ấy nên qua gặp nói chuyện với bố mẹ em trước để 2 gia đình gặp mặt rồi thông báo ngày cưới với ngày đám hỏi luôn.(Vì bố mẹ 2 bên cũng chua gặp mặt nhau bao giờ, chưa biết nhau). Nhưng anh lại nói ngoài quê anh không có truyền thống đó. chỉ khi nào đến đám hỏi mới đến nhà em luôn chứ không đến trước. Nhưng trong quê em nếu gđ nhà trai không đến gặp mặt gđ nhà gái trước ngày đám hỏi là không tôn trọng bên nhà gái. vì thế nếu như anh nói thì bố mẹ em sẽ rất tự ái. (bố mẹ em là người hiện đại nhưng lại rất dễ tự ái). Em đã nói với anh nhiều lần nhưng anh vẫn cố chấp nói như vậy khiến em rất khó chịu và cũng tự ái nưa. Hôm nay bàn đến chuyện xe rước dâu anh nói ngoài anh vào rước dâu nhưng trong nhà gái phải tự thuê xe đưa nhà gái ra nhà trai. Chuyện thuê xe đối với gđ em không phải là khó khăn nhưng em thấy từ trước giờ toàn nhà trai thuê xe vào rước nhà gái ra. E sợ bố mẹ e lại vì chuyện này mà tự ái hơn. E cũng thấy nản. Tự nhiên không còn hào hứng cho đám cưới nữa. E thấy chán quá. Đã nghĩ đến chuyện hủy đám cưới vì bất đồng quá. Mọi người giúp em với
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 123 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Hủy đi, thà anh ta nói gia đình khó khăn có thể chấp nhận được. Cưới ai thì phải theo phong tục của người đó, còn chừng nào làm dâu thì sẽ theo phong tục của anh ta, ok.
    • 951 Bài viết

• 1,092 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chả biết nói sao nữa.

Nhưng mạn phép hỏi chủ thread là bạn trai kia quê ở đâu vậy Cái phong tục gì lạ thế Bình sinh đến giờ mới nghe lần đầu đấy

Hay là để bạn mang luôn trầu cau đến đằng trai xin rể đi cho oách, tội gì
    Nếu một chàng trai cầu hôn với một cô gái

- Cô ấy từ chối, thằng chung tình nhất thì buồn bã, sầu đời các kiểu con đà điểu căng lắm là 10 năm, 20 năm . Sau đó cuộc đời vẫn đẹp sao

- Nhưng nếu cô ấy đồng ý, thì nó cũng chỉ vui vẻ, sung sướng được lâu lắm cũng chỉ 1 tháng hay là một năm , rồi sau đó hắn sẽ ôm hận một đời
    • 56 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mỗi nơi có mỗi phong tục khác nhau nên cũng khó. Nên thôi thì tìm cách là kết thúc nếu bên nhà trai có cái phong tục gì mà quấy lạ vậy chứ.
    • 45 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

hơ, k nói chuyện định ngày cưới trc ai mà biết đc. xe đưa dâu mà bắt nhà gái trả thật nực cười.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của laimylinh
    • 81 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Cái zụ xe cưới có thể châm chước cho qa. Nhưng ma sao việc trọng đại phải người lớn 2 bên gặp mặt chứ. Lỡ đâu sau này có vc bm ck phán cho 1 câu tao có đi hỏi nó đâu thì nhục. Ít nhiều cũng phải gặp nc 1 lần

Gởi từ ứng dụng Webtretho của thuthao_bmt
    • 71 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Nói thật là lúc mình cưới nhà trai đến lần đầu tiên vừa là thăm nhà, nói chuyện định ngày giờ cưới. Hôm cưới thì vừa dạm ngõ vừa rước dâu luôn. Hai nhà cách nhau 130km. Và nhà gái cũng tự thuê xe thôi, thậm chí nhà ch mình còn đưa tiền nhờ mẹ mình sắp lễ ăn hỏi nữa cơ. Hai nhà xa nhau ko phải lúc nào cũng gặp mặt để nc đc. Nhà mình toàn phải nc qua đt mong hai nhà thông cảm cho nhau ấy. Nói ra thì ng ta lại bảo ai bắt lấy ch xa làm gì giờ còn kêu ca.

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • 123 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Xa gì, thời biểu này có 130km, nhắm mắt chạy cũng tới. Tùy gia cảnh nhà trai mà ngta có thể thông cảm, nhưng dù sao cũng phải qua gặp nhau vài lần, cứ ko gặp thì đó ko phải suôi gia dc.
    • 84 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Lạ nhỉ. Mình nghĩ có ở đâu thì những cái lễ như Thăm nhà (quê mình gọi thế) thì cũng ko thể thiếu chứ nhỉ. Hai bên gặp để thống nhất ngày h chứ ko chỉ chú rể bảo cô dâu rồi cd về báo lại gia đình ah?? Chuyện xe cộ thì nên tế nhị, bên nhà trai thưa với nhà gái là khi đi đưa dâu xe bên nhà gái đi qua nhà trai nhưng tiền thuê xe thì nhà trai chịu. Chứ ko lẽ cứ bắt nhà trai thuê xe chạy từ quê ra xong rước nhà gái rồi lại chạy ra đưa nhà gái về ah? Tốt nhất xa xôi thì làm sao tiện cả đôi bề, cái j giảm đc thì giảm, còn chuyện ng lớn nói chuyện vs nhau thì mình nghĩ nhất định phải có chứ nhỉ. Trc đây để cưới đc một ng con dâu còn phải làm đủ thứ lễ mới rước về đc ấy, bây h giảm còn 3 lễ Thăm nhà, Dặm hỏi, xin dâu thế là quá tiện còn j.
    Mình mà cứ nhất quyết ko ra gặp ba mẹ mình á mình chả chịu. Con gái ba mẹ nuôi bao năm cũng phải có cái giá khi về nhà chồng chứ. Ý kiến cá nhân thôi nhé.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của vienphan1605
    • 45 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Nếu là xe nhà gái đưa dâu thì nhà gái chịu cũng đc. nh xe cưới của cô dâu chú rể nhà trai phải lo chứ. nếu quê xa nhiều khi ăn hỏi và cưới còn làm chung đc. nh nhất định phải qua nc trước 1 hôm là ít

Gởi từ ứng dụng Webtretho của laimylinh
    • 285 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chưa thấy ở đâu có phong tục ở quê anh kia? ko biết a ấy quê ở đâu?
    mà cung cách kiểu này thì hủy đám cưới cho rồi? chả nhẽ đến nhà gái trc 1 hôm khó khăn lắm hay sao?
    • 23 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Đằng nhà trai quê ở Thanh Hóa. Mình cũng có suy nghĩ gần giống bạn. Mình không đòi hỏi nhà trai phải lễ vật này nọ gì hết đơn giản mình chỉ cần hai bên gặp mặt nhau trước cho biết rồi thông báo ngày giờ với bên nhà mình luôn. còn nếu sau này có thể kết hợp ăn hỏi với nộp tài vào một ngày cũn đc mình không ý kiến. Dù không có phong tục đó đi nữa thì ít nhất cũng là phép lịch sự, thể hiện sự tôn trọng nhau. Còn chuyện thuê xe đưa nhà gái đi cưới mình cũng không bắt nhà trai phải thuê xe từ ngoài đó vào. Nhà trai có thể thuê ở trong quê mình hoạc nhờ bên gđ mình thuê cung được nhưng ít nhất phải nói "nhờ"( Vì nói thật nếu nhờ bên nhà gái thuê thì bố mẹ mình cũng sẽ trả tiền và vui vẻ thôi). chứ không phải nói theo kiểu bên bên nhà gái phải tự thuê xe ra mình cảm thấy rất khó chịu.
    Lại còn nói hôm đám cưới cả bố và mẹ cô dâu đều không được đi đám cưới. Mình không biết tục lệ như thế nào nhưng nếu cưới mình mà bố mẹ người sinh ra và nuôi dưỡng mình 27 năm qua trông cho đến ngày chứng kiến con gái mình trong ngày hạnh phúc mà phải ngồi ở nhà nhìn con gái đi như vậy thì mình không chịu. Ít nhất cũng phải có một trong 2 người được tham dự chứ. Mình như vậy có phải là đòi hỏi quá hay không. Nếu mình hủy đám cưới có phải mình quá nhỏ nhen không mọi người
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nhà bạn trai bạn sao lại có tục lệ kì vậy nhỉ.Mình ở miền nam lấy chồng tận Nghệ An, mẹ anh ấy cũng ko vào được nhưng nhờ chú vả họ hàng đến nhà mình nói chuyện rồi,Tháng 3 mình cưới, hình cưới cũng đã xong xuôi, vé máy bay cũng đã đặt nhưng giờ mình cũng đang suy nghĩ đến chuyện hoãn lại đám cưới đây,Đấy là do mình với anh ny hay cai nhau thôi; nhưng mình nghĩ sống sao cho bản thân mình hạnh phúc, vui vẻ thì hãy làm; còn không thì dẹp hết.Cưới nhau về mà chán nản , đau khổ cũng như không còn mang tiếng mình.Bạn hãy suy nghĩ thật kĩ càng vào nhé, nếu đã bất đồng quan điềm lại gặp người cố chấp sau này mình sẽ khổ.
    Hãy hướng về phía về mặt trời
    Bóng tối sẽ khuất sau lưng bạn.
    ...
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 273 Bài viết

• 1,061 Được cảm ơn

Tục lệ nhà trai gì mà kỳ thế?

Theo mình (là đàn ông), ngày đó là ngày lớn nhất của cô dâu. Nhiều phụ nữ mơ về ngày đó từ nhỏ (mặc đồ gì, trang hoàng thế nào, chụp hình ở đâu, mời ai...) Chú rễ...ehhh...chả thằng đàn ông nào lớn lên ngồi mơ về ngày đám cưới như thế nào.

Vì ngày đó quá quang trọng và quá kỹ niệm với cô dâu, chút thông cảm và chút chiều cũng chả sao.

Chỉ là quan niệm riêng.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 23 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Nếu đàn ông nào cũng suy nghĩ được như bạn thì các cô dâu sẽ thật hạnh phúc.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bokeh79 Xem bài viết
    Tục lệ nhà trai gì mà kỳ thế?

Theo mình (là đàn ông), ngày đó là ngày lớn nhất của cô dâu. Nhiều phụ nữ mơ về ngày đó từ nhỏ (mặc đồ gì, trang hoàng thế nào, chụp hình ở đâu, mời ai...) Chú rễ...ehhh...chả thằng đàn ông nào lớn lên ngồi mơ về ngày đám cưới như thế nào.

Vì ngày đó quá quang trọng và quá kỹ niệm với cô dâu, chút thông cảm và chút chiều cũng chả sao.

Chỉ là quan niệm riêng.
    • 87 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Bạn trai ko có trách nhiệm chứ ko thể đổ thừa do tục lệ được, nhập gia tuỳ tục, nhiều người đi cưới vợ vùng khác phải theo ý vùng nhà vợ. Còn anh này cứ ý ảnh. Cha mẹ 2 bên chưa biết nhau, lỡ ngày cưới nhà gái tc tiệc đãi khách này nọ bên nhà trai ko tới thì có mà ê mặt cả họ.
    Còn nữa, chàng rể này chẳng có tí nào tôn trọng cha mẹ vợ cả. Cứ thế nào ấy, ko thông cảm gì cho vợ. Nên huỷ đám cưới đi bạn.