Yêu trai già - Được gì ? Mất gì ?

• 4.03K Lượt chia sẻ
  • 81K Lượt đọc
  • 68 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 9 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em giới thiệu tí cho mọi người dễ xưng hô ạ, em thuộc thế hệ 9X, vừa tốt nghiệp đại học. Tuổi đời thì cũng còn trẻ nhưng trót dại yêu sớm nên kinh nghiệm tình trường cũng được kha khá.

Em thì chả xinh đâu, thường thường bậc trung thôi nhưng được cái vui vẻ hòa đồng, biết cách nói chuyện nên tính đến thời điểm hiện tại thì cũng có vài ba anh, ngoại hình bình thường, thần kinh bình thường (tức không đui, què, sứt mẻ gì) cam tâm tình nguyện, quyết chí theo em về tận nhà.

Hiện tại em đang yêu một anh 8X đời giữa. Khoảng cách chênh lệch về tuổi tác cũng khá lớn (gần 10 tuổi). Ban đầu em cứ nghĩ yêu người hơn mình nhiều tuổi thì sẽ sướng, mình sẽ được yêu, được chiều này nọ. Đến lúc vào trong chăn rồi thì mới biết chăn có rận. Cuộc sống không quả không là mơ, sự đời sao lắm bất ngờ.

Công bằng mà nói thì yêu một người trưởng thành, lớn tuổi cũng có nhiều ưu điểm:
    - Đàn ông lớn tuổi thì sẽ suy nghĩ chín chắn hơn, điềm đạm hơn. Vì họ suy nghĩ chín chắn hơn nên ít xảy ra bất hòa. Nếu có giận hờn thì luôn chủ động làm lành trước. Không so đo, chấp nhặt “con nít”, nhường tất.
    - Những dịp đặc biệt thì quà cáp, hành động rất thực tế.
    - Người ta sẽ quan tâm chăm sóc mình không chỉ với vai trò người yêu mà còn như 1 người anh trai, thậm chí là như một “bố già” nữa.
    - Khi yêu, đàn ông lớn tuổi thường muốn và sẽ xác định một mối quan hệ lâu dài nên họ thường rất nghiêm túc, yêu là cưới mà không yêu thì thôi, ko lằng nhằng.
    - Thường thì những người đàn ông lớn tuổi đều đã có công việc ổn định, suy nghĩ chín chắn, định hướng rõ ràng, nên yêu người trưởng thành mình sẽ thấy yên tâm hơn về tương lai.
    Nhưng cái gì cũng có hai mặt của nó.
    Quan tâm quá thành ra áp đặt và gia trưởng.
    Ví dụ như, chuyện học hành, công việc, bạn bè của em. Cái gì anh ấy cũng can thiệp. Nói là đưa ra định hướng nhưng lúc nào anh ấy cũng lấy lí do “vì anh là người đi trước nên anh có kinh nghiệm hơn em” để áp đặt em làm theo ý muốn của anh ấy. Em thấy ngột ngạt kinh khủng, nhiều lần ấm ức phát khóc luôn ấy, chán không thể tả
    Ngoài ra em còn cảm thấy bị mất tự do nữa . Anh ấy không muốn em có những mối quan hệ khác giới không rõ ràng kiểu như "anh/em kết nghĩa", bạn tri kỉ, bạn đồng môn, bạn đồng hương gì gì đấy.
    Nói chung cái gì cũng được, chỉ không được ở cái thói áp đặt và bảo thủ.
    Mọi người có ai rơi vào trường hợp như em không ?, vào chia sẻ với em đi.
    Hay có chị em nào yêu trai già mà hạnh phúc thì vào chia sẻ ủn mông em cái
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 581 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

^^ em ơi! Nhưng khi e lấy ck rùi thì đos là thực tế em ak! Em nên chấp nhận ha. trước đây chị cũng giống như em thui, nhưng giờ thấy đúng là cuộc sống ko như mình mơ
    • 83 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trai già mệt lắm em ơi! Chị ko nghe lời khuyen moi người, giờ mới thấy đúng. Chênh lệch một thế hệ. Nản!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của mysweet8686
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 51 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Người yêu mjnh hơn mình 20t cơ, chưa thấy khổ, mới toàn thấy sướng ko ah. Ráng lên bạn. Giờ ko quen trẻ trâu được nữa rồi
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 2 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

trai già thực tế thế vẫn hơn đó bạn ah. Ngưởi yêu mình hơn mình 4 tuổi mà cứ như trẻ con ấy. Nhiều khi nản không chịu nổi, Bỏ thì thương và vương thi tội. Minh nói nhiều sinh ra tật hay cằn nhằn mất rồi từ khi yêu người ấy, Trước thi ít nói, thế mà giờ thành bà già khó tính. Nhưng giờ thì anh khá rồi, không biết vì mình nói nhiều quá, hay là anh lớn rồi, biết suy nghĩ nữa. Năm nay anh ấy 30t rồi còn bé gì nữa đâu, Thế mà vẫn còn ham chơi chứ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nếu như lớn tuổi mà đều trưởng thành như bạn nói thì đã tốt. Khi yêu thì người ta thì phô ra cái tốt cho bạn xem thôi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

e cug ms yêu 1 anh hơn 14 tuổi, nghe các mẹ ns cug thấy nản nản, không biết sau này thế nào
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 6 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào em nghe em than chị cũng hóp thêm tí măm
    Chị đầu 8x lấy a chồng giữa 7x. Được 3 năm li dị.
    Quen trai già tiếng nói của em sẽ không có kg nào cả. Trư khi mọi việc xảy ra y như lời e nói thì anh ấy sẽ xem xét lần sau...sau nữa.
    Quen trai già em muốn đi chơi ra ngoài ngắm phố phường thì nên đợi khi nào anh ấy có hứng vì ngoài đường có j đâu mà ngắm, đi cho bụi bặm.
    Quen trai già em cần thể hiện tình cảm lãng mạn thì...hãy đợi khi chỉ có 2 người và điều này hiếm khi nào thường xuyên.
    Quen trai già em ra đường măc đồ và hành động phải ý tứ. Tránh để người khác nhìn thấy mình kg chu toàn.
    Em phải am hiểu đông tây kim cổ để có thế nói chuyện với anh ấy. Kg thì ngoài cv, ăn uống thì chả có j khác để nói.
    Bạn anh là bạn anh, bạn em là bạn em. Muốn thì đi 1 mềnh.
    À, nhỡ như nhà anh ấy đều lớn tuổi hết thì cẩn thận e sẽ là...em út or cháu chắt trong nhà nhé.
    Thân.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Già nhưng sngi phải ở thì hiện tại thì được chứ già mà cổ hủ thì không xong rùi già là hỉu hay già là áp đặt phụ nữ muôn đời là khổ
    • 94 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Lúc trc em cứ nghĩ khoảng cách tuổi tác sẽ làm suy nghĩ của 2 ng khác nhau -> hay cãi nhau. Cho đến khi chị em lấy chồng. Anh rể hơn chị em 12t nhưng 2 vợ chồng ít khi cãi nhau. Chị em tính trẻ con, nói nhiều, trong khi anh ấy lại khá trầm tính, ít nói nhưng lời nói lại mang tính quyết định. Mỗi khi 1 trong 2 ng làm gì k đúng ý ng kia, 2 anh chị ngồi lại nói hết với nhau, phân tích đúng sai nên ít khi cãi nhau, và chỉ toàn cãi nhau nhỏ (ít ai biết).
    Tuy chưa yêu anh già nào nhưng theo em thì đặt mình vào vị trí của ng kia để hành xử sao cho hợp lý. Và đặc biệt, là con gái/phụ nữ, nên biết cách chiều chuộng, làm nũng ng yêu/chồng 1 chút để ngta cảm thấy mình quan trọng vs ng yêu/vợ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em yêu người hơn e 20 tuổi đây lắm luac bất đồng quan điểm 2 thế hệ .yêu cũng 5 năm rồi .lắm lúc thì thấy cũng có cái hay vì nhiều cái ng ta suy nghĩ chín chắn hơn mình .còn vấn đề lãng mạn thì chị ở trên nói đúng .từ ngày yêu thời gian đầu chỉ đi ăn đi lượn sau này e toàn lôi kéo đi xem phim .đi chơi chỗ này chỗ kia thì giờ đỡ hơn rồi thỉnh thoảng cũng tự động rủ em đi .còn anh ấy ko thích đụng vào điện thoại của nhau nên luật đc ban ra ngay từ thời mới yêu nhau .
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 21 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Z là mih bằng tuổi chủ thớt rồi @@ mih cũng đang wen 1 8x đời đầu
    Quen cũng có cái hay cái ko.
    Như là any chẳng bao giờ thíc cái kiểu lê la quán xá, trà đá vỉa hè, cũng ko thíc ra đường đi dạo hay ngắm sông vì theo any là bụi bặm mà xe với cộ có cái gì đâu coi. Hehe. Nhưng đc cái chăm đưa mih đi ăn cho mập.
    Cũng như chủ thớt nói ng yêu già áp đặt ... mih cũng bị áp đặt thời gian nhưng thấy mih phản đối quá nên h cũng áp đặt nhưng nhẹ nhàng hơn.
    Nói chung mih thic ng yêu già bởi vì họ trưởng thành, suy nghĩ chính chắn, hơi khô 1 tí ko lãng mạn bằng mấy bạn trẻ nhưng biết lo làm.
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đúng vấn đề mình đang quan tâm. Thề .. trường hợp của bạn giống i chang mình đó. Mình phải đăng nhập vào để trả lời bài này .
    Ảnh cũng hơn mình 10t . Bề ngoài thì không già lắm nhưng tâm hồn thì ...=.= . Mình thì đang đi học nên thuờng khuyên mình này nọ ... lý do thi cũng la vì ANH LÀ NGƯỜI ĐI TRƯỚC như bạn nói ý. Vấn đề này thì ok với mình . Nhưng mà á ... với các mối quan hệ bên ngoài như đi chơi
    với bạn bè á... lúc nào cũng hỏi đi đâu , đi với trai hay gái ... cảm thấy hơi bị khó chịu !
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn ah?mình khuyên bạn đừng nen tới với người đó nếu như bạn ko fai là người có sức chịu đựng tốt.ck mình cũng vậy,hơn mình 17t biết mà mình cứ lao vào .mình luon gặp stress và mệt mỏi vì sự gia trưởng,áp đặt và ghen tuông quá đáng.nhưng mà vẫn fai sống vì mình song day la ko fai sống cho mình nữa.
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

đàn ông nói chung ai cũng có tính gia trưởng, quan trọng là họ có điều kiện để gia trưởng hay k thôi, ví dụ như bạn trai của e, quen e nhỏ hơn a ấy gần chục tuổi, e thấy a ấy gia trưởng, vậy chị hỏi e, nếu cũng là anh ấy, nhưng anh ấy quen 1chị bằng tuổi hay nhỏ hơn 1-2 tuổi thì liệu anh ấy có gia trưởng k? Nên chị muốn e xác định, tính gia trưởng k phải là đặc quyền của đàn ông lớn tuổi. Hầu hết chị em mình khi quen bạn trai hơn nhiều tuổi đều cảm thấy họ bảo thủ và gia trưởng, đó là vì họ nghĩ họ nhiều tuổi hơn mình thì họ biết nhiều hơn mình, và họ thấy họ đúng, và khi họ đúng thì họ thấy việc áp đặt mình là hoàn toàn tự nhiên như vốn dĩ nó phải như thế (và đa số chị em ta trong trường hợp này đều nhận thức được cái lý của anh ấy là đúng, nhưng mình k thể chịu nổi cái cảm giác bị áp đặt như thế). Cho nên chị nghĩ, nếu như ngoài chuyện này ra mọi khía cạnh khác anh ấy đều tốt thì e nên học cách thích nghi và ngoan ngoãn đi, e hãy hiểu cái mục đích cuối cùng của anh ấy là lo lắng cho e, muốn tốt cho e thay vì ý nghĩ a ấy muốn áp đặt e, lấn át e. Một khi e cho a ấy thấy sự thấu hiểu của e rồi e sẽ thấy a ấy dễ chịu với e hơn
    • 110 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trời ơi mình cũng vậy nè :-(
    • 27 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

đúng rồi. có mình nè. mình y hệt bạn á. ngay xưa 18t, bị anh già 28t dụ dỗ iu sớm.kaka. ma anh ý thi sông thực tế, mình thì con nit, nên có nhieu điểm ko hợp nhau, nhưng mình lại thik iu rai già cực, vi họ truong thanh va chín chan. thì dc cai nay mât cai kia ma. trái lại thì mình luôn bị xem la con nít, còn non lắm, còn xanh lắm, ròi dạy dôc đủ kiểu nữa. nói chung la co 2 mặt rõ ràng. cũng vì 2 nguoi cách xa thế hệ nên cung co nhiu suy nghĩ khac nhau lăm....vì vậy cuối cùng dẫn đến chia chân. buồn thật, nhưng lại la nguoi minh cam thấy yêu và trân trong nhất.
    Bây h khi đã 24t. đang wen anh hơn 7t. và cũng vậy, ko khác anh kia là mấy, nhueng ảnh này đc cái lãng mạn hơn, cũng thực tế, nhưng cũng ghen lắm, rồi cấm đoán này nọ, đến cả công việc cũng áp đặt mình nữa. iu thì iu cực kỳ, nhưng cũng áp đặt lắm. sợ sau này về mình ko có tiếng nói, và việc gì cũng phải nhất nhất nghe theo họ thôi.nhưng mình thik iu nhưng nguoi lón tuỏi vì sau nay minh sẽ trẻ hơn họ, minh sẽ ko lo mất ck, rồi họ cưng mình hơn nưa. họ tâm lý mà
    • 5 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mình 90 cũng đang quen 1 anh 80, nói chung khổ chả thấy mà sướng càng không. lại còn yêu xa nữa nên... chắc chờ tới lúc cưới gần nhau mới biết được sướng hay khổ hì
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cũng yêu một người hơn mình đúng 20 tuổi. cũng như bạn nói đúng là họ có tính thực tế nhưng thật sự cách suy nghĩ và hành động giữa 2 th hệ thật sự khác nhau qua và giờ mk đang phân vân quá.
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hình như ctrai nhiều tuổi đều như vậy. m quen 1 a hơn 9t mà cũng có cảm giác đó, gia trưởng. nhiều lúc tự hỏi k biết có nên tiếp tục hay dừng lại cũng bởi vì chênh lệch tuổi tác vs cả khoảng cách giữa 2 nhà quá xa 2 đầu đất nước, k biết tnao???
    m nói j cũng kêu m trẻ con. đi đâu mà k nói trc xong lại đang đi đường gọi điện k nghe máy kiểu gì về cũng vặn vẹo đủ kiểu. haizzz nhưng vì hơn nhiều tuổi nên cảm giác ngta hiểu mình ghê hjhj.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4