Xin làm bồi bàn để học tiếng Anh- có khả thi không ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.85K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 213 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Các anh chị ạ. Sau khi cố kiết học tiếng Anh bằng nhiều cách, em thấy mình vẫn ì và kém quá. Em định hè này sẽ xin đi làm bồi bàn cho quán Tây để học tiếng Anh, liệu có nên, có được ko ạ?
    Em là nữ, sắp ra trường mà trình tiếng Anh thì kém quá. Các anh chị chỉ giùm em với nhé!:Rose:
    Ngũ bộ chú diệu kỳ!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,116 Bài viết

• 1,637 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hỏi chủ quán xem có nhận không chứ sao lên đây hỏi có được ko
    Tìm hội nhóm giao lưu kết bạn có cùng sở thích, mục tiêu nghề nghiệp để trao đổi, giúp đỡ nhau trong công việc các lĩnh vực
    • 5,738 Bài viết

• 19,584 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    xin vào công ty nước ngoài thực tập ko lương tốt hơn.
    Em iêu gâu gâu nhà em
    • 1,252 Bài viết

• 2,314 Được cảm ơn

Tiếng Anh thì ko chắc học được nhiều, vì làm phục vụ bàn thì phạm vi giao tiếp cũng không rộng. Nhưng mình tin chắc bạn sẽ học được nhiều điều đáng quý hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 578 Bài viết

• 395 Được cảm ơn

Đúng như bạn minhtq nói đó b ah. Làm phục vụ bàn để nâng cao khả năng TA là rất khó vì hậu hết chỉ order món và tính tiên cho khách La chủ yêu chứ đâu dễ gặp người, ngta chịu giao tiếp, nói chuyên với mình đâu. Khách đa số La đi theo nhóm, mình chen vào nói ch cùng thì trơ quá mà khách đi 1 mình họ hay thích yên tĩnh, mình lại nhảu bổ vào mà đòi nói vs họ thì có khi Chủ quán đuỏi việc ngay ý chứ.
    Lần ngoảnh mặt này là lần ta sợ nhất phải nhìn thấy nhau
    bởi có những thứ suốt đời chỉ được quyền gọi tên bằng niềm nhớ
    có những thứ ta muốn mang đi nhưng phải để lại đó
    có những thứ ta biết chắc là yêu thương nhưng không dám bày tỏ
    khi chúng ta thuộc về hai con đường!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,599 Bài viết

• 1,141 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Cà phê chiều thứ 7 Xem bài viết
    Các anh chị ạ. Sau khi cố kiết học tiếng Anh bằng nhiều cách, em thấy mình vẫn ì và kém quá. Em định hè này sẽ xin đi làm bồi bàn cho quán Tây để học tiếng Anh, liệu có nên, có được ko ạ?
    Em là nữ, sắp ra trường mà trình tiếng Anh thì kém quá. Các anh chị chỉ giùm em với nhé!:Rose:
    Tham gia mấy câu lạc bộ Tiếng Anh tập nói bạn ạ. Thích gặp Tây thì ra mấy chỗ du lịch, tha hồ.
    • 213 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Em đã từng tham gia mấy clb tiếng Anh nhưng các bạn ấy siêu quá, nói Eng như gió ý làm em quay cuồng không hiểu gì.
    Em định lên bờ hồ nhưng đời nào Tây nó chịu nói chuyện với em cơ chứ. Các anh chị có cao kiến gì mà tự nhiên bắt chuyện được với Tây không?
    Ngũ bộ chú diệu kỳ!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,599 Bài viết

• 1,141 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Cà phê chiều thứ 7 Xem bài viết
    Em đã từng tham gia mấy clb tiếng Anh nhưng các bạn ấy siêu quá, nói Eng như gió ý làm em quay cuồng không hiểu gì.
    Em định lên bờ hồ nhưng đời nào Tây nó chịu nói chuyện với em cơ chứ. Các anh chị có cao kiến gì mà tự nhiên bắt chuyện được với Tây không?
    Mình từng ra Bờ Hồ cách đây hơn 10 năm nói chuyện với Tây, thậm chí làm bạn với Tây bình thường mà. Dĩ nhiên có người nói được nhiều, có người chỉ hello vài câu là họ đi mất rồi. Còn chuyện bạn không nói được ở CLB tiếng Anh thì theo mình có thể có nhiều vấn đề:

- Vốn từ vựng của bạn quá ít, không có để nghe và nói
    - Khả năng nghe của bạn kém
    - Bạn quá nhút nhát, không dám nói.
    ....

Tức là tóm lại là trình tiếng Anh quá yếu. Bạn có gặp Tây ở quán thì cũng chào hỏi 2 câu là bạn hết vốn nên dù có làm bồi thì cũng không khá được đâu.

Nếu vấn đề là như thế, theo mình bạn tự học ở nhà hoặc theo các lớp cho vốn từ, ngữ pháp, khả năng nghe nói của bạn lên đi đã, đến một mức nhất định thì mới ra giao lưu với người khác được.
    • 847 Bài viết

• 1,545 Được cảm ơn

Bạn có thể lên mạng làm quen với các bạn Việt Kiều để chit chat tiếng Anh, mà vẫn có thể sử dụng tiếng Việt khi có thắc mắc.
    • 369 Bài viết

• 564 Được cảm ơn

Câu trả lời của mình: nên đi, bạn sẽ học được rất nhiều thứ bao gồm cả tiếng anh :Rose:
    Là nước để ta chấp nhận sự tuần hoàn tự nhiên định sẵn, mặc gió trăng, mặc hào nhoáng, mặc những bon chen, ta vẫn là ta, một giọt nước biết yêu thương và chấp nhận, biết đối diện và bước đi...
    • 2,804 Bài viết

• 3,106 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Việc ra bờ hồ học là k khả thi, nhất là thời buổi bây h, tây nó cảnh giác lắm chứ k còn tin tưởng ng việt như cách đây 10 năm bạn j nói !!!

Đi làm bồi thì học đc nhiều lắm, k chỉ t.a đâu. Mà quan trọng là bạn phải có chút khướu hài hước, có cách bắt chuyện dí dỏm . Đc vậy thì bạn hoàn toàn có thể nc với khách chứ k phải là ng ta k thích nc với mình đâu. Knghiệm mình nhé: năm 4 đi làm bàn ở nhà hàng Ý, bé tí bé tẹo thôi, nhưng khách toàn tây! Quán ấy đc lên quyển sổ tay du lịch mà bọn tây rất hay dùng khi đi du lịch các nc! Có lần, 1 khách du lịch buôn chuyện với mình, mình hỏi sao biết quán này, vì quán bé lắm, nó chỉ cho mình thấy quyển sách đấy, trong đó tác giả viết, đại khái là: t.ăn ngon, decor ấm cúng ... và nhân viên rất vui vẻ, biết cách nói chuyện và làm khách cảm thấy như đang ở nhà!!!

Nên đi tham gia CLB tiếng anh để nghe ng ta nói mà học thêm bạn ạ! Bản thân tớ thì mới đi đc 2 lần, k thích tí nào, nhưng nghĩ là nó phù hợp với bạn và nhu cầu của bạn đó!
    thuy_vu@lovemail.kt :Battin ey: :Battin ey:
    • 654 Bài viết

• 1,474 Được cảm ơn

Học tiếng Anh thì bạn phải mở sách mở vở ra mà học. Để kích hoạt được tiếng Anh mình đã học mà chưa thực sự được va chạm thì có nhiều cách.
    1. Câu lạc bộ tiếng Anh: tình hình là ai cũng muốn kiếm người giỏi hơn mình để thực hành. Còn kẻ giỏi thì họ không còn ở CLB này nữa.

2. Tây: giờ thì Tây trong sáng không dám nói chuyện với bạn, mà bạn thì lại không dám nói chuyện với Tây không trong sáng.

3. Một thứ khả thi hơn và tớ áp dụng hồi bập bẹ, đó là đi phỏng vấn xin việc công ty nước ngoài: Vụ này chi phí khá Ok chỉ là phí phỏng vấn và thông thường là miễn phí vì công ty nước ngoài thì họ chịu chi phí nên dịch vụ việc làm họ không đòi hỏi bạn nữa, ít nhất bạn có khoảng 30p bắt buộc phải phản xạ cực nhạy với tiếng Anh. Ngoài ra để có buổi phỏng vấn, bạn đã phải chuẩn bị một bài nói rất tốt về chính bản thân mình, những câu chuyện xung quanh buổi phỏng vấn đó cũng là chủ đề gần gũi với bạn, nghề nghiệp và sự hiểu biết của bạn. Suy cho cùng thì bạn học tiếng Anh cũng là để xin việc được tốt hơn, vậy nên việc này cũng cần thiết, biết đâu "mèo mù vớ được cá rán" nhỉ. Một giá trị nữa của việc phỏng vấn này là bạn sẽ hiểu rất rõ được nhu cầu tuyển dụng của thị trường, từ đó có được định hướng tốt cho bản thân hơn. bờ là bờ là bờ là. Đấy, muốn thế thì phải thiết kế được cái CV thật là xinh đẹp thì người ta mới cho đi phỏng vấn chứ.

Ngoài ra, các phương tiện tiếng Anh trên mạng rất nhiều, youtube, paltalk, forum, phim ảnh ... Cứ nghe nhiều đọc nhiều cũng đa lên trình lắm rồi.

Quan trọng là quyết tâm học, chứ đi làm bồi bàn thì vẫn là bưng bê hầu hạ thôi, tiếng Anh tiếng ót gì.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 318 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

He he, lời khuyên của mình là nên đi, Tiếng anh thì mình không nghĩ rằng là bạn học được nhiều nhưng khả năng tự tin để nói bằng tiếng anh thì được nhiều hơn.
    Mình nghĩ là điều cơ bản đầu tiên để bạn học giỏi được tiếng anh là phải tự tin để nói được hẵng, dù ít dù nhiều. Nghe như bạn kể thì vấn đề của bạn là thiếu tự tin khi nói chứ chưa chắc là không giỏi he he.
    Khi bạn thấy rằng bạn không sợ nói rồi, lúc đó trau dồi ở CLB, ở đâu đó cũng chưa muộn hi hi.
    You are all what I have...