TIN TÀI TRỢ.

"Xì trét" vì mẹ chồng và anh em của chồng

• 1 Lượt chia sẻ
  • 1.19K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 233 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Chào các chị, Em chẳng muốn mang tiếng là con dâu xấu tính đi kể xấu nhà chồng đâu nhưng mọi chuyện xảy ra là quá sức chịu đựng của em rồi, em chẳng dám tâm sự với ai nên đành chia sẻ lên đây mong mọi người cho em lời khuyên.
    Để em kể sơ lược về nhà chồng em cho mọi người dễ hình dung: Mẹ chồng em năm nay 70 tuổi, sinh được sáu người con thì có năm người là con trai, một con gái, chồng em là con trai út. Cả đại gia đình chủ yếu nhờ vào ông anh trai cả hiện đang làm công chức trong một công ty nhà nước. Gia đình chồng em chẳng có gì là khá giả nhưng mẹ chồng thì vừa thích hưởng thụ lại hay đòi hỏi. Mẹ chồng em tháng tháng đi làm tóc, nail, chăm sóc sắc đẹp còn hơn cả em. Mới đây khi em sinh con đầu long thì bà có vào trông con cho em. Em vô cùng cảm kích trước tình cảm và long nhiệt tình của bà. Phận con gái lấy chồng xa nên em luôn tâm niệm phải đối xử với bà thật tốt nhất có thể. Mua cho Bà đồ ăn ngon, mua sữa, hoa quả trái cây, hàng ngày đưa tiền cho bà tiêu vặt nữa. Vậy mà với bà vẫn là chưa đủ. Bà luôn miệng kêu em không biết tiết kiệm trong khi luôn đưa ra những gợi ý – từ may thêm bộ đồ, mua quần áo, giày dép, làm răng, và mới đây nhất khi em mới đi làm về nghe bà nói bà đặt hàng xóm làm chữ “Tâm” đê mang về quê treo làm em thật sự xây xẩm. Đã vậy bà còn thường xuyên nhân lúc con trai chuẩn bị đi làm hoặc mới đi làm về gọi điện thoại về quê lấy cớ hỏi thăm chuyện nhà nhân tiện “gợi ý” các con gửi thêm tiền về quê cho cháu ở quê. Em thật sự không vui. Vợ chồng em khi làm đám cưới chỉ được anh trai đầu của chồng cho tiền bia (khoảng 3 triệu) và them một anh nữa cho 2 triệu. Các gia đình còn lại (3 gia đình- gồm cả vợ, chồng và các con) đi ăn tiệc mà không có một cái phong bì lấy lệ. Không những thế lúc cuối bữa tiệc hai ông anh kia còn choảng nhau nữa. Em thấy xấu hổ vô cùng. Vậy mà giờ bà còn muốn 2 vợ chồng em phụ giúp họ nuôi con cái nữa. Đành rằng bàn tay có ngón dài ngón ngắn nhưng cũng phải liệu liệu chứ. Bà cũng biết thừa thu nhập 2 vợ chồng em chừng 11tr, nhà thì đi thuê, còn con nhỏ, còn đủ thứ phải chi tiêu mà. Em thật không hiểu.
    Gần đây 1 trong 2 ông anh gây lộn kia lại kéo cả gia đình vào nhà em “trốn nợ”. Do ở quê vỡ nợ nên vào nhà em tá túc. Giờ thì hai vợ chồng đi làm vứt đứa con cho vợ chồng em nuôi- mà nó cũng 15, 16 tuổi rồi chứ ít ỏi gì. Đang đi học đua đòi bạn bè nghỉ học giờ vào nhà em. Vào nhà thím thì làm biếng kinh khủng, ăn xong không biết rửa chén, không biết phụ một việc gì hết. Vậy mà tính ở nhà em tới tết về cùng bà Nội luôn. Hôm trước ông bố còn xuống tính hỏi mượn tiền. Cũng không biết là may hay xui nữa vì cuối tháng nhà em cũng kẹt cứng. Sáng nay em đi làm trong người còn không bọc thêm xu nào trong túi.
    Tháng này em phải làm thôi nôi cho con. Mà nhắc tới chuyện ăn lại bực bội. Hôm trước ông anh xuống đã đưa theo vợ con đi cùng rồi lại còn kèm theo nào bạn, nào bè, nào cháu chắt – xuống nhóc một nhà luôn. Chúa ơi, em đã ráng suy nghĩ theo chiều hướng là bạn bè anh chị của chồng phải thế này thế kia mà thực sự vẫn thấy….. Cứ nghĩ tới các khoản cần chi tiêu trong thời gian sắp tới là em đã thấy xây xẩm rồi. Thôi nôi con, tiền ăn trong nhà, tiền mua vé tết cho Bà, cháu về, tiền mua vé cho gia đình em về (vì Ông Nội muốn nhà em về tết), tiền tiêu tết, tiền cho mẹ về tết, biếu bố mẹ hai bên, trả nợ, quà cáp……..
    Mọi người thấy em có phải là con dâu xấu tính quá không. Em cũng không biết giờ phải làm sao? Chỉ hận mình không có nhiều nhiều tiền để đáp ứng được các nhu cầu “trời ơi” tự dưng phát sinh. Không biết nếu có nhiều thì có thay đổi được không chứ giờ em thực sự thấy xì trét quá mất. Đã thế mọi thứ đều tăng- chỉ trừ lương. Vợ chồng mà nhăn nhó với nhau vì chữ TIỀN thì tệ quá, nhưng thật sự càng sống cùng nhà chồng em càng thấu hiểu giá trị của chữ TIỀN.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 233 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

• 79 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Cho bà về quê, con đi gửi trẻ, hạn chế về quê 1 cách tối đa, và thẳng tay ko cho anh em nhà chồng tới ở nhờ. Bạn thuê nhà nhỏ tầm 20m thôi, khép kín, với diện tích nhà đó chỉ đủ cho 2 vợ chồng và 1 đứa con sinh hoạt là chật, ko có ai có thể tới làm phiền nữa, nói thẳng luôn cho chồng bạn. con bạn được 1 tuôi rồi, gửi trường tư, có trường nhận rồi đó, nhưng tìm trường nào đảm bảo đáng tin cậy để gửi nhé. Càng nhờ vả đằng nội càng ít là càng tốt, ko mang nợ vào người, đó là quan niệm của mình
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 233 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tieulongtltq Xem bài viết
    Cho bà về quê, con đi gửi trẻ, hạn chế về quê 1 cách tối đa, và thẳng tay ko cho anh em nhà chồng tới ở nhờ. Bạn thuê nhà nhỏ tầm 20m thôi, khép kín, với diện tích nhà đó chỉ đủ cho 2 vợ chồng và 1 đứa con sinh hoạt là chật, ko có ai có thể tới làm phiền nữa, nói thẳng luôn cho chồng bạn. con bạn được 1 tuôi rồi, gửi trường tư, có trường nhận rồi đó, nhưng tìm trường nào đảm bảo đáng tin cậy để gửi nhé. Càng nhờ vả đằng nội càng ít là càng tốt, ko mang nợ vào người, đó là quan niệm của mình

Cũng khó lắm, gửi trẻ thì thấy các bảo mẫu mà khiếp quá. Với cả bé nhát lắm, e tính ra tết mới gửi. Gio cũng gần tết rồi.... Mà chung quy cũng do cái tính không quyết đoán của em. huuu.chán lắm ý
    • 70 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Tiền trong túi mình, biếu, cho, tặng ai là quyền của mình. Giá bảo bạn tháng kiếm dăm ba chục triệu thì bảo ki bo kẹt xỉ nếu không cho, nhưng tháng 2 VC cũng chỉ 11 triệu, lo cho gia đình mình đã cần phải khéo mới đủ chứ nói gì đến lo cho ai nữa.
    Bạn cứ nói thẳng tình hình kinh tế cho ông bà hiểu, mà có cố tình không muốn hiểu thì mình cũng phân tích đến thế thôi, vì sự thật là như thế, không thể khác được.
    Hơn nữa chồng bạn phải là người quan trọng nhất trong việc này, anh ta mới là người cáng đáng đầu tiên, chứ chưa đến lượt bạn đâu. Nếu anh ta gồng lên lo cho nhà anh ta thì ok thôi, tùy anh. tiền tôi làm được, tôi lo nuôi tôi và con tôi, nghe thì lạnh lùng quá nhưng phải rắn thế mới được, chả có gì sai trái cả bởi sự thật là mình làm gì có nhiều đâu! Mình tin chắc chắn một điều là anh ta cũng không chịu nổi về lâu dài đâu mà sẽ tự biết đấu tranh (không cần bạn xuất đầu lộ diện nhé )
    Mặt khác vẫn làm đúng đạo làm con, không hỗn hào, không than vãn, kể lể vất vả kiểu chả có tiền mà cứ phải lo đủ thứ (chỉ phân tích với ông bà một lần thôi, theo kiểu nói rõ ràng ra ngô ra khoai ấy - cái này phụ thuộc nhiều vào tài dùng từ ngữ, thái độ nghiêm túc mà không trịch thượng, và quan trọng là can đảm để nói), nhà mình thì chồng chả biết đường mà nói nên mình toàn phải làm. hix. Nếu chồng bạn nói được thì để anh ấy làm nhé.
    Với anh chị em chồng thì tùy cơ ứng biến thôi, nhưng như mình đã nói, tiền trong túi bạn, cho biếu tặng ai là quyền của bạn mà. Quan trọng nhất vẫn là để Ông bà hiểu và biết rõ tình hình kte của nhà bạn, bạn ạ
    Nếu nhắm mắt trong vườn lộng gió
    Sẽ được nghe nhiều tiếng chim hay
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 233 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DinhDuong1 Xem bài viết
    Tiền trong túi mình, biếu, cho, tặng ai là quyền của mình. Giá bảo bạn tháng kiếm dăm ba chục triệu thì bảo ki bo kẹt xỉ nếu không cho, nhưng tháng 2 VC cũng chỉ 11 triệu, lo cho gia đình mình đã cần phải khéo mới đủ chứ nói gì đến lo cho ai nữa.
    Bạn cứ nói thẳng tình hình kinh tế cho ông bà hiểu, mà có cố tình không muốn hiểu thì mình cũng phân tích đến thế thôi, vì sự thật là như thế, không thể khác được.
    Hơn nữa chồng bạn phải là người quan trọng nhất trong việc này, anh ta mới là người cáng đáng đầu tiên, chứ chưa đến lượt bạn đâu. Nếu anh ta gồng lên lo cho nhà anh ta thì ok thôi, tùy anh. tiền tôi làm được, tôi lo nuôi tôi và con tôi, nghe thì lạnh lùng quá nhưng phải rắn thế mới được, chả có gì sai trái cả bởi sự thật là mình làm gì có nhiều đâu! Mình tin chắc chắn một điều là anh ta cũng không chịu nổi về lâu dài đâu mà sẽ tự biết đấu tranh (không cần bạn xuất đầu lộ diện nhé )
    Mặt khác vẫn làm đúng đạo làm con, không hỗn hào, không than vãn, kể lể vất vả kiểu chả có tiền mà cứ phải lo đủ thứ (chỉ phân tích với ông bà một lần thôi, theo kiểu nói rõ ràng ra ngô ra khoai ấy - cái này phụ thuộc nhiều vào tài dùng từ ngữ, thái độ nghiêm túc mà không trịch thượng, và quan trọng là can đảm để nói), nhà mình thì chồng chả biết đường mà nói nên mình toàn phải làm. hix. Nếu chồng bạn nói được thì để anh ấy làm nhé.
    Với anh chị em chồng thì tùy cơ ứng biến thôi, nhưng như mình đã nói, tiền trong túi bạn, cho biếu tặng ai là quyền của bạn mà. Quan trọng nhất vẫn là để Ông bà hiểu và biết rõ tình hình kte của nhà bạn, bạn ạ
    Nếu người ta (Ông Bà Nội) không biết đâu là dừng thích hợp và cứ cố tình không hiểu thì làm sao chị ơi. E cũng thử từ mềm mỏng tới nói thẳng ra rồi mà mẹ e lại áp chiêu "nỉ non" với con trai. Kiểu như mẹ chẳng cần làm răng, chúng mày cũng làm gì có dư tiền, chúng mày dè xẻn lại giùm tao với- Nhưng cứ tới bữa ăn thì mặt buồn hiu, nhai trệu trạo, dừng lại uống nước, thở,......

1 bữa
    2 bữa
    tất cả các bữa đều thế.
    Các việc khác tương tự chị ạ. hức hức
    • 233 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Chủ nhật đi chợ, em đã mua đầy nhóc 1 tủ lạnh đồ ăn rồi + hoa quả thì có nào đu đủ, thơm, chuối, vú sữa. Vậy mà bà ở nhà mua thêm cam quýt, thịt gà. Ôi e điên mất thôi. Đã vậy lại thường xuyên ca bài ka tiết kiệm dè sẻn.......
    Qúa nản cho người tiêu xài hoang phí. Cháu gái đã xuống ở được 2 ngày- còn hơn cả TIÊN CÔ. Cả ngày chẳng chịu làm gì chỉ làm 1 việc duy nhất là ôm điện thoại nhắn tin. Tôi ơi, không biết còn chịu được tới khi nào nữa đây
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

khổ thân bạn, thế mới bảo khi chưa lấy ck thì k phải lo nghĩ gì , và đôi khi còn mạnh miêg cũng chẳng cân fnhiều tiền ,nhưng lấy ck mới biết có nhiều tiền mới tốt ,đk nhiều người yêu thương ,quan tâm , không bị coi thường ,mà cũng k phải đau đầu vì chi tiêu ,lấy phải gđ ngừoi biết nghỉ thì còn đõ khổ chứ mấy cái ngừoi vô tâm chỉ biết đòi hỏi hạch sách vơ vét về thân ,lúc k đk thì quay ra nói này kia ,mệt lắm, bạn mạnh mẽ lên thấy k vác nổi thì phải buông thôi ,mất lòng trước khỏi mệt lòng sau bạn ạ ,gửi trẻ thì tìm hiểu trước một vài nơi đi, chịu khó đến quan sát một vài hôm thấy tốt là đk
    • 14 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Tiền, giờ có tiền mua đc tình cảm ngay, mẹ chồng quý như vàng. Nói thật, mình thấy với mức lương đó, đi thuê nhà, nuôi con nhỏ thì khéo lắm mới đủ sao gánh đc ai. Bạn phải nói rõ với chồng. Mẹ ch thì phải chấp nhận chứ anh em concháu thì xin kiếu hết. Lo thân mình chưaa xong mà