Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Về việc bị công ty nợ lương và giữ bằng gốc

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.06K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chúng tôi là những người lao động bị công ty nợ lương liên tục nên phải nghỉ việc. Vì cũng chưa hiểu hết về Luật Lao động nên xin trình bày ở đây mong anh chị em trên diễn đàn góp ý.
    Công ty đã nợ lương của chúng tôi từ tháng 1/2012. Ngoài ra trong suốt thời gian làm việc cty còn ra quy định giữ bằng gốc của nhân viên, trường hợp không có bằng cấp thì giữ tiền đặt cọc. Chúng tôi đã cùng nhau đến gặp Giám đốc để hỏi về thời hạn thanh toán lương và giải quyết các chế độ liên quan nhưng không nhận được sự hợp tác, câu trả lời duy nhất của Giám đốc là "không biết bao giờ trả, có tiền thì trả".
    Những nhân viên đã đặt cọc bằng tại cty thì liên tục bị gây khó dễ cho việc nhận lại bằng. Có trường hợp thì không bố trí người để tiếp nhận bàn giao, có trường hợp thì bảo để một thời gian nữa xem có phát sinh gì không, mặc dù chúng tôi đã nghỉ việc cách đây hơn 1 tháng rồi, có người còn nghỉ được 3 tháng rồi.
    Bên cạnh đó cty không đóng bảo hiểm cho bất cứ ai, 1 năm chúng tôi không có 1 ngày nghỉ phép nào, nghỉ ngày nào thì mất lương ngày đó, nghỉ không phép thì không những ko có lương mà còn bị phạt thêm 150% lương/ngày. Chúng tôi không có tổ chức công đoàn, mọi quyết định của Cty đều do GĐ quyết, các Trưởng phòng chỉ thừa hành, không được có chính kiến riêng, chính vì vậy mà trong một thời gian rất dài không tuyển được TP Nhân sự, Tp Kinh doanh do những Trưởng phòng vào thử việc không chịu được các điều hành của GĐ.
    Mong các bố mẹ thông thái tư vấn cho chúng tôi xem chúng tôi làm cách nào để đòi lại được lương và bằng cấp đã bị giữ.

Rất cảm ơn tất cả mọi người!!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 69 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Cty vớ vẩn, GD lừa đảo. Lúc vào cty bạn có ký hợp đồng,.. j ko?
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn!
    Lúc mới vào mình được ký hợp đồng thử việc. Sau 2 tháng GĐ quyết định cho mình hưởng lương chính thức như ko cho ký hợp đồng vì bảo là đợi khi nào có Trưởng phòng Nhân sự thì ký (lúc đó TP Nhân sự của cty đã nghỉ được khoảng 1 tháng). Mình vào cty gần 2 năm mới được ký Hợp đồng lao động chính thức. Chán lắm bạn ạ!
    Công ty vẫn đang tuyển nhân sự đấy, bạn nào thấy cái tên Tuấn Hường thì tránh ra nhé!
    • 216 Bài viết

• 424 Được cảm ơn

Một số công ty gia đình Việt Nam hay có hình thức bóc lột như thế này lắm. Trước đây mình cũng bị 1 lần giữ bằng. Nghỉ 1 tháng mà ko lấy lại được, mình ngày nào cũng gọi điện, giục giã, cuối cùng ko hiểu sao số mình may mắn lấy đc (chắc do thân với nhân sự), còn lại những ng khác thì ko biết. Từ đó trở đi mình ko bao h co ý định làm việc cho cty Việt Nam nữa. Cùng người Việt với nhau mà sao lại ép ngta quá đáng, lương thấp, bảo hiểm ko đóng, giữ bằng, các chế độ khác thì ko có.

Các bạn có thể kiện lên phòng lao động và thương binh xã hội xem sao.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 30 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Công ty em cũng yêu cầu giữ bằng gốc như thế có phải là không đúng luật không nhỉ, trong hợp đồng cũng không có điều khoản này.
    • 69 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Luật ko quy định có được phép giữ bằng gốc hay ko? Giữ bs tằng gốc có thể là 1 cách để cty buộc người lao động thực hiện đúng những cam kết trong hợp đồng (ví dụ vừa tuyển dụng vào xong đã nghỉ việc hoặc chuyển đi chỗ #, việc nhạy cảm dính đến tiền bạc của cty,..).

Nhưng trường hợp giữ bằng gốc thì phải có ghi trong văn bản khi bạn nộp hồ sơ vào cty, ghi trong hợp đồng,... thì bạn mới có căn cứ để đòi lại được.
    • 216 Bài viết

• 424 Được cảm ơn

Mình quan điểm, với cty nào đòi giữ bằng gốc thì thẳng thừng từ chối. Tại sao họ phải giữ bằng gốc, vì họ sợ người lao động bỏ việc. Tại sao người lao động lại bỏ việc, vì môi trường lv và đã ngộ quá kém. Thêm vào đó, nếu người lao động muốn nghỉ việc thì họ cậy họ đang giữ bằng nên muốn củ hành củ tỏi người lao động thế nào cũng được, người lao động ko dám mạnh dạn đòi nốt lương, bảo hiểm xã hội hay chính sách khác . Do đó đây là 1 hình thức uy hiếp. Các bạn nếu gặp phải công ty như vậy thì chớ nên bước chân vào làm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 100 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Hix, công ty cũ của mình cũng không có 1 ngày nghỉ phép nào. Mấy ngày lễ 10/3, 2/9, 30/4-1/5 không lương và không cả thưởng) Mình nghỉ việc ở cty 2 tháng rồi mà vẫn chưa được nhận sổ bảo hiểm nữa.
    Lúc xin nghỉ, sếp tổng giám đốc bảo sẽ giữ sổ bảo hiểm của mình và xem xét nếu công việc mình bàn giao ko có vấn đề gì sẽ trả, ko thì sẽ hủy bảo hiểm... Nay 2 tháng rùi mà chưa có thông tin gì lun. Chán.
    :Smiling::Smiling: ...Gió nơi chân trời...:Smiling::Smiling:

Em ko xinh đẹp ko có nghĩa là em ko nổi bật giữa đám đông, chỉ cần … em là em, ko phải là phiên bản copy của bất cứ ai, và mọi người nhớ đến em cùng cái tên của em. Em sẽ vui chứ phải ko nào.

Em ko xinh đẹp nhưng em có những thứ khác của riêng em, em thông minh, em khéo léo, em tế nhị ... Vậy thì em hãy cứ là em nhé, đừng để người khác hay bất cứ việc gì đánh gục niềm kiêu hãnh của riêng em. Với em, em là người xinh đẹp nhất rồi đấy
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,006 Bài viết

• 4,897 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zuongzang Xem bài viết
    Chúng tôi là những người lao động bị công ty nợ lương liên tục nên phải nghỉ việc. Vì cũng chưa hiểu hết về Luật Lao động nên xin trình bày ở đây mong anh chị em trên diễn đàn góp ý.
    Công ty đã nợ lương của chúng tôi từ tháng 1/2012. Ngoài ra trong suốt thời gian làm việc cty còn ra quy định giữ bằng gốc của nhân viên, trường hợp không có bằng cấp thì giữ tiền đặt cọc. Chúng tôi đã cùng nhau đến gặp Giám đốc để hỏi về thời hạn thanh toán lương và giải quyết các chế độ liên quan nhưng không nhận được sự hợp tác, câu trả lời duy nhất của Giám đốc là "không biết bao giờ trả, có tiền thì trả".
    Những nhân viên đã đặt cọc bằng tại cty thì liên tục bị gây khó dễ cho việc nhận lại bằng. Có trường hợp thì không bố trí người để tiếp nhận bàn giao, có trường hợp thì bảo để một thời gian nữa xem có phát sinh gì không, mặc dù chúng tôi đã nghỉ việc cách đây hơn 1 tháng rồi, có người còn nghỉ được 3 tháng rồi.
    Bên cạnh đó cty không đóng bảo hiểm cho bất cứ ai, 1 năm chúng tôi không có 1 ngày nghỉ phép nào, nghỉ ngày nào thì mất lương ngày đó, nghỉ không phép thì không những ko có lương mà còn bị phạt thêm 150% lương/ngày. Chúng tôi không có tổ chức công đoàn, mọi quyết định của Cty đều do GĐ quyết, các Trưởng phòng chỉ thừa hành, không được có chính kiến riêng, chính vì vậy mà trong một thời gian rất dài không tuyển được TP Nhân sự, Tp Kinh doanh do những Trưởng phòng vào thử việc không chịu được các điều hành của GĐ.
    Mong các bố mẹ thông thái tư vấn cho chúng tôi xem chúng tôi làm cách nào để đòi lại được lương và bằng cấp đã bị giữ.

Rất cảm ơn tất cả mọi người!!!
    Tớ cũng biết một chút về các quy định của pháp luật liên quan đến vấn đề bạn hỏi. Để tư vấn được cho bạn, bạn trả lời những câu hỏi sau đây nhé:

- Bạn là ở đó được bao lâu rồi (kể cả thời gian thử việc)?
    - Trước khi nợ lương, lương của bạn được thanh toán theo hình thức nào (tiền mặt hay chuyển khoản)?
    - Bạn có sử dụng email để giao dịch các công viêc của công ty không?
    - Việc công ty giữ bằng gốc hoặc tiền thế chấp của bạn có được lập thành văn bản không?
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn! Mình xin trả lời từng câu hỏi của bạn như sau:

- Mình làm việc 2 năm 3 tháng (kể cả thời gian thử việc)
    - Cty vẫn thanh toán lương hàng tháng bằng tiền mặt
    - Mình có dùng email để giao dịch công việc, nhưng không phải việc gì cũng làm việc qua email vì Giám đốc không thích email (chắc là do trình độ tin học có hạn). Cty có nhiều cơ sở nằm dải dác nên gần như không có hệ thống mạng LAN (phòng có phòng không - nếu có chỉ có mạng LAN trong một phòng), không sử dụng Outlook.
    - Đối với những người bị cty giữ bằng gốc thì có Biên bản giao nhận có chữ ký của Giám đốc và con dấu của cty, đối với những người đặt cọc tiền thì phần đặt cọc thể hiện ở bảng lương hàng tháng. Chỉ khi nào thanh toán lương Giám đốc mới ký duyệt vào, còn trình bảng lương trước cả tháng mà chưa có tiền thanh toán thì GD chỉ coi nó như tờ giấy lộn thôi, xem xong vứt đi, bao giờ thanh toán thì bắt in lại...

Mình trình độ có hạn nên thấy công việc tàm tạm, đồng nghiệp cũng tốt nên cứ làm. Hơn nữa tính mình cũng thật thà, chỉ nghĩ là mình làm hết trách nhiệm, không tơ hào của công thì có nghỉ việc chăng nữa cũng chả ai bắt đền gì.
    Bạn BELLUS có cao kiến gì thì tư vấn cho mình với. Bọn mình đang có ý định nhờ đến báo chí.
    • 52 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

kiểu này chắc cty cũng kho có công đoàn rồi, có giữ bằng của bạn ắc hẳng có ký hợp đồng với bạn, bạn cứ tập hợp chị đồng nghiệp cũ của bạn lấy bảng hợp đồng lên công ăn giải quyết giùm cho bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 122 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Cty nào tệ thế thì bạn cứ nói rõ tên và địa chỉ ra để mọi người biết mà tránh xa cái loại Cty củ chuối đó.
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Là Công ty Tuấn Hường đấy các bạn ạ, kinh doanh nội thất gia đình. Bọn mình đã đến nói chuyện rất tử tế, nhưng GĐ còn thách bọn mình "Kiện đi!"
    Bọn mình không muốn dồn người ta đến bước đường cùng, nhưng nếu GĐ ko có động thái gì tích cực thì chắc chắn phải dùng đến biện pháp mạnh.
    • 182 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đợt mới ra tr cũng vào 1 công ty thẩm định giá làm: Gia Lộc, bên này cũng đòi giữ bằng từ lúc thử việc, nhưng m nói bây giờ chưa có bằng, bên đó gọi sang trường mình thì dc biết tháng 9 có nên họ trả lương mình 50%, khi nào nộp bằng thì trả lại 50% kia, còn k nộp thì nghỉ. Mới ra tr kiếm dc công việc là tốt rồi, gật đầu cái rụp, đi công tác mà tính 50k/ngày, xe thì tự bắt (ngoại tỉnh), về mang hóa đơn thì kế toán trưởng (em gái giám đốc) so từng km một, lỡ có đi xe ôm thì cũng phải giải trình. Làm dc 2 tháng, nghỉ, khi nghỉ nhận lương tháng trc, tháng còn lại làm dc 21 ngày, coi như mất công 21 ngày đi làm. Cũng may là chưa nộp bằng.
    Có 1 anh, nộp bằng ở đấy, làm 2 năm, khi đi GD ghét, bảo cứ đi đi, hồ sơ a bảo chị H (trưởng phòng) bàn giao hộ em cho, k phải lăn tăn, nói là thế nhưng 2 năm vẫn k trả bằng.
    Có 1 chị, nộp bằng ở đấy, làm 3 năm, nghỉ sinh, GD không đưa tiền nghỉ sinh (hợp đồng là nhận 1 cục trc khi nghỉ sinh), sợ nhân viên nghỉ xong thì k đi làm nữa nên bảo: bao jo đi làm thì đưa tiền.
    Đợt đó em cũng để ý công ty này thay đổi nhân viên liên tục, vị trí tr phòng nhân sự k ai ngồi, phó phòng nhân sự thì dc khoảng 2 tuần lại thay, hú vía đợt đó k nộp.
    Thế giới hoàn mỹ anh hùng xây nghiệp đế
    Thiên thượng nhân gian giai nhân ngộ kỳ duyên
    • 39 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuxthutrang Xem bài viết
    Đợt mới ra tr cũng vào 1 công ty thẩm định giá làm: Gia Lộc, bên này cũng đòi giữ bằng từ lúc thử việc, nhưng m nói bây giờ chưa có bằng, bên đó gọi sang trường mình thì dc biết tháng 9 có nên họ trả lương mình 50%, khi nào nộp bằng thì trả lại 50% kia, còn k nộp thì nghỉ. Mới ra tr kiếm dc công việc là tốt rồi, gật đầu cái rụp, đi công tác mà tính 50k/ngày, xe thì tự bắt (ngoại tỉnh), về mang hóa đơn thì kế toán trưởng (em gái giám đốc) so từng km một, lỡ có đi xe ôm thì cũng phải giải trình. Làm dc 2 tháng, nghỉ, khi nghỉ nhận lương tháng trc, tháng còn lại làm dc 21 ngày, coi như mất công 21 ngày đi làm. Cũng may là chưa nộp bằng.
    Có 1 anh, nộp bằng ở đấy, làm 2 năm, khi đi GD ghét, bảo cứ đi đi, hồ sơ a bảo chị H (trưởng phòng) bàn giao hộ em cho, k phải lăn tăn, nói là thế nhưng 2 năm vẫn k trả bằng.
    Có 1 chị, nộp bằng ở đấy, làm 3 năm, nghỉ sinh, GD không đưa tiền nghỉ sinh (hợp đồng là nhận 1 cục trc khi nghỉ sinh), sợ nhân viên nghỉ xong thì k đi làm nữa nên bảo: bao jo đi làm thì đưa tiền.
    Đợt đó em cũng để ý công ty này thay đổi nhân viên liên tục, vị trí tr phòng nhân sự k ai ngồi, phó phòng nhân sự thì dc khoảng 2 tuần lại thay, hú vía đợt đó k nộp.
    sao mà nghe thảm thiết vậy bạn, vậy thì thà thiệt tháng đầu nghỉ luôn cho rồi
    • 182 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi senphungt8 Xem bài viết
    sao mà nghe thảm thiết vậy bạn, vậy thì thà thiệt tháng đầu nghỉ luôn cho rồi
    t lúc đó chưa có bằng nên tính làm lấy kinh nghiệm, còn nhận bằng cái cũng may là bên khác gọi, nghỉ luôn, chả thèm lưu luyến j nữa. Bên này k thưởng, nhưng đi muộn 1' trừ 5% lương, lần 2 đi muộn trừ 10%... cứ thế mà làm lên, có anh phòng mình đang làm bạn gọi ra đưa đồ >>> làm việc riêng trong giờ làm, hãi, trừ 5% lương
    Thế giới hoàn mỹ anh hùng xây nghiệp đế
    Thiên thượng nhân gian giai nhân ngộ kỳ duyên