Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Vài suy nghĩ về Ăn Chay - Ăn Mặn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.92K Lượt đọc
  • 56 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 44 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trước đây tôi có nghe nói Ăn chay nhưng mình là người ko thích Ăn Chay, nhưng kể từ khi tôi vô tình nghe được đĩa thuyết pháp của Đại Đức Thích Phước Tiến về ăn chay, ăn mặn tự nhiên cảm nhận nhiều vấn đề lắm.

Mỗi khi có tiệc hay tới bữa ăn đầy những thịt tươi ngon, chúng ta chỉ nhìn cái trước mắt và cái sự đói nó vây lấy và nuốt vào để mang lại cảm giác thích thú và ngon miệng. Nhưng đúng là để có những bữa ăn thịnh soạn đó đã sát sinh con vật nó khốn khổ, rên la thống thiết và cảm giác tội lỗi thế nào. Nếu như trước khi ăn mà xem được những cảnh rượt đuổi, đập đầu rồi thọc tiết rên la giãy đành đạch thế này thì liệu có thấy ngon và có nuốt trôi nổi ko?

http://clip.yeuhoabinh.com/video/cli...ua.159126.html

Và xem xong cái clip này tôi đã bị ấn tượng thật mạnh, tôi bắt đầu nghĩ Con người sinh ra vốn dĩ ăn mặn cũng được, ăn chay cũng được dù cấu tạo xương hàm của con người ko giống như loài ăn thịt (răng nanh) nhưng hễ bớt chữ "Sát" được chừng nào thì ngoài ý nghĩa bớt sát, còn bớt bịnh (vì ít cholesterol), luyện tâm tính bớt sân giận nóng nảy nữa, hi vọng chia sẻ cùng mọi người.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,768 Bài viết

• 7,002 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hieugivecuocdoi Xem bài viết
    Trước đây tôi có nghe nói Ăn chay nhưng mình là người ko thích Ăn Chay, nhưng kể từ khi tôi vô tình nghe được đĩa thuyết pháp của Đại Đức Thích Phước Tiến về ăn chay, ăn mặn tự nhiên cảm nhận nhiều vấn đề lắm.

Mỗi khi có tiệc hay tới bữa ăn đầy những thịt tươi ngon, chúng ta chỉ nhìn cái trước mắt và cái sự đói nó vây lấy và nuốt vào để mang lại cảm giác thích thú và ngon miệng. Nhưng đúng là để có những bữa ăn thịnh soạn đó đã sát sinh con vật nó khốn khổ, rên la thống thiết và cảm giác tội lỗi thế nào. Nếu như trước khi ăn mà xem được những cảnh rượt đuổi, đập đầu rồi thọc tiết rên la giãy đành đạch thế này thì liệu có thấy ngon và có nuốt trôi nổi ko?

http://clip.yeuhoabinh.com/video/cli...ua.159126.html

Và xem xong cái clip này tôi đã bị ấn tượng thật mạnh, tôi bắt đầu nghĩ Con người sinh ra vốn dĩ ăn mặn cũng được, ăn chay cũng được dù cấu tạo xương hàm của con người ko giống như loài ăn thịt (răng nanh) nhưng hễ bớt chữ "Sát" được chừng nào thì ngoài ý nghĩa bớt sát, còn bớt bịnh (vì ít cholesterol), luyện tâm tính bớt sân giận nóng nảy nữa, hi vọng chia sẻ cùng mọi người.
    Có cầu ắt có cung, khi con người cần ăn thì nhiều chuyện có thể xảy ra lắm. Tớ chỉ nghĩ giết không phạm luật, không hủy hoại môi trường là OK.

Nếu không phải giết ai, giết con gì mà vẫn được ăn ngon thì tớ không từ chối, cũng không nghĩ được dài hơn.
    • 2,517 Bài viết

• 6,885 Được cảm ơn

Có câu: Muốn đến Thiên Đàng phải qua Địa Ngục.

Cứ phải qua ăn mặn mới biết được giá trị của việc ăn chay! Mà biết ăn chay sớm chừng nào thì phước chừng ấy!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,062 Bài viết

• 2,973 Được cảm ơn

Nếu chủ top có lòng bi mẫn với tất cả các sinh linh mà không thể nuốt nổi thịt thì thôi. Ngay cả việc ăn chay cũng vẫn phải sát sinh một số loại sinh vật sống. Để có lúa gạo và rau cỏ ăn thì một số loại côn trùng cũng bị chết do người trồng cầy xới. Vì vậy, ăn mặn không được xem là sát sinh theo như quan niệm nhà Phật. Thậm chí, khi xưa Đức Phật của chúng ta cũng từng ăn thịt khi được cúng dường đó.

Cũng theo định nghĩa của nhà Phật thì "Sự giết hại hay sát sanh đòi hỏi phải có chủ đích, có ý thức, có kế hoạch, và hành động theo kế hoạch".
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,232 Bài viết

• 1,485 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mà bữa ăn bày ra bàn rùi, ăn hay ko thì con đấy nó cũng bị giết rùi.
    E coi ở đâu đấy trên wtt này có ai nói là nếu ăn chay mà thành chánh quả thì trâu bò thành phật hết ùi

Phượng còn ẩn bóng cây tùng
    Thuyền quyên chỉ đợi anh hùng mà thôi...
    • 5,567 Bài viết

• 7,028 Được cảm ơn

mình thì thấy thật buồn cười rằng, nhiều người ăn chay mà cứ là chay " đùi gà", chay " tôm chiên bột".... thế thì tâm họ đâu có chay. Thế thì chay làm gì? mà ăn chiên như thế thì liệu có giảm đc " cholesterol" đc ko?
    • 808 Bài viết

• 675 Được cảm ơn

Chay đâu thành phật ???

Chay đâu phải tốt cho sk? nếu không thì nhà nhà ăn chay, người người ăn chay rồi

Ăn chay là bảo vệ động vật ?? Vậy nếu không làm thịt nó , còn ai nuôi để bán kiếm lời lo cho gia đình nữa? cứ đợi cho nó già rồi chết thì chắc con người phải nhường đất cho động vật sống chung hết -- 1m2 có 1 người 1 con bò và 1 con trâu

Đơn giản là phật tại tâm, cha mẹ ko thờ đi thờ cái đâu đâu thì chẳng để làm gì mà thêm thẹn với đời. Miệng chửi người sa sả mà nghe đâu thiêng là đến cúng quỳ lạy xì xụp --> hỗn với đạo

Cứ trọn đạo làm con trước đã rồi tính .... chay hay mặn :cool:
    PHẢI ĐẠT MỤC ĐÍCH BẰNG MỌI GIÁ CÓ THỂ TRẢ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 44 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi spamess Xem bài viết
    Nếu chủ top có lòng bi mẫn với tất cả các sinh linh mà không thể nuốt nổi thịt thì thôi. Ngay cả việc ăn chay cũng vẫn phải sát sinh một số loại sinh vật sống. Để có lúa gạo và rau cỏ ăn thì một số loại côn trùng cũng bị chết do người trồng cầy xới. Vì vậy, ăn mặn không được xem là sát sinh theo như quan niệm nhà Phật. Thậm chí, khi xưa Đức Phật của chúng ta cũng từng ăn thịt khi được cúng dường đó.

Cũng theo định nghĩa của nhà Phật thì "Sự giết hại hay sát sanh đòi hỏi phải có chủ đích, có ý thức, có kế hoạch, và hành động theo kế hoạch".
    Bạn nói đúng, tội sát sinh thường là có chủ đích và mang 3 chữ : Thân, ý, nghiệp vào mình. Còn như (không thấy, không nghe, ko nghi) thì ko có tội. Ngày xưa Đức Phật đi khất thực (đi xin) thì nhà nào có gì cho nấy có thể chay có thể mặn. Vậy cái mặn ở đây ko phải vì cố tình ăn mặn mà vì gia chủ phát tâm cúng dường, ko biết ngày hôm đó có đấng Thế Tôn ghé ngang nhà mình. Nếu như mời một hội đoàn Tăng đến nhà dùng thì ko ai lại đãi đoàn Tăng tiệc mặn cả. Vậy cho nên mới nói là không thấy, không nghe và không nghi.

Ở đây mình chỉ muốn nói Cái sự ăn để nuôi sống con người thì tùy theo quan niệm mỗi người mà có nhu cầu thích ăn chay hoặc ăn mặn, thông thường thì con người luôn làm theo ý mình thích. Có ai trong chúng ta tự hỏi rằng có khi nào mình tự chống lại những ý thích của bản thân mình trong 1 phút nào đó ko? Ví dụ 1 cách đơn giản, ngày hôm đó bạn thích ăn món này nhưng chồng hoặc con lại muốn ăn món khác. Vì gia đình bạn hi sinh nấu món chồng con bạn thích - tức là bạn đang từ chối cái sở thích Tôi của chính bạn đó - Sự ngon miệng và hạnh phúc của chồng con là kết quả mà bạn có được từ sự diệt bớt cái Tôi của chính bạn. Hành được cái này thì sự tự chủ và thực hiện được nhiều cái hay lắm đó, cuộc sống tự dưng bớt đi phiền não rất là nhiều.

Ăn chay hay ăn mặn ? Ăn cái gì cũng sống được nhưng nếu có được những bữa ăn chay nào đó cũng sẽ tốt hơn cho chúng ta. Ngoài yếu tố bệnh ra còn làm dưỡng trưởng lòng từ (tự nhiên nó tạo cho bản thân mình như vậy) và còn được ở chỗ là có thể tự Diet để giảm cân nữa. :Smiling: Có chút lợi ích phải ko nào?
    • 44 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Marketing_manager Xem bài viết
    Chay đâu thành phật ???

Chay đâu phải tốt cho sk? nếu không thì nhà nhà ăn chay, người người ăn chay rồi

Ăn chay là bảo vệ động vật ?? Vậy nếu không làm thịt nó , còn ai nuôi để bán kiếm lời lo cho gia đình nữa? cứ đợi cho nó già rồi chết thì chắc con người phải nhường đất cho động vật sống chung hết -- 1m2 có 1 người 1 con bò và 1 con trâu

Đơn giản là phật tại tâm, cha mẹ ko thờ đi thờ cái đâu đâu thì chẳng để làm gì mà thêm thẹn với đời. Miệng chửi người sa sả mà nghe đâu thiêng là đến cúng quỳ lạy xì xụp --> hỗn với đạo

Cứ trọn đạo làm con trước đã rồi tính .... chay hay mặn :cool:

Bạn nói đúng ở câu: Phật vốn tại tâm, còn vế sau mình chỉ nói với bạn rằng nếu tâm từ thì tự ắt biết mình làm gì, còn nếu tự chấp kiến chính bản thân mình thì có cả ngàn lý do để giải thích cho chính cái mình chấp. Hihi.
    • 44 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đôi dép Xem bài viết
    mình thì thấy thật buồn cười rằng, nhiều người ăn chay mà cứ là chay " đùi gà", chay " tôm chiên bột".... thế thì tâm họ đâu có chay. Thế thì chay làm gì? mà ăn chiên như thế thì liệu có giảm đc " cholesterol" đc ko?
    Trong thâm tâm mình cũng ko đồng tình chuyện đặt tên như đồ mặn, nhưng suy đi nghĩ cùng bạn thử đặt lại vấn đề xem: Nếu như xuất phát từ tâm thì tự bạn có thể làm được những gì nghịch lại sở thích của bạn. Còn những cái tên, nó chỉ là ảo....nó chỉ là cái tên gọi cho 1 món ăn, cũng giống như tên của 1 người là Hoa, Chi, Lan, Cúc...đọc 1 cái tên nó ko nói lên bản chất của người đó. Thế nên ở đây cũng chỉ tùy người suy nghĩ mà thôi, đ/v mình tên ko quan trọng, quan trọng người ăn thế nào thôi bằng cái tâm thực hay là chạy theo sự giả tạo. Thân mến.
    • 44 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LyLys Xem bài viết
    mà bữa ăn bày ra bàn rùi, ăn hay ko thì con đấy nó cũng bị giết rùi.
    E coi ở đâu đấy trên wtt này có ai nói là nếu ăn chay mà thành chánh quả thì trâu bò thành phật hết ùi
    Ăn chay thì bạn ko thành chánh quả, chỉ mang lại cho bạn Nghiệp sát hay ko mà thôi. Thành chánh quả trừ khi Tâm bạn chánh định, dứt hết phiền não, tự bản thân bạn nhận ra ở chính bạn muốn gì. Tôi có đọc trong kinh có nói rằng:''Mỗi chúng sanh đều có Phật tánh, ai tu theo Phật cũng sẽ thành Phật". Phật tánh có trong mỗi người đó, nhưng có ai mấy ai trong mỗi con người chúng ta có thể dứt hết mọi căn để tìm ra nó. Thực tế đâu ai ép mình việc đó, nhưng mình làm gì thì phải tự mình tự chủ được việc mình đang làm thì tự nhiên sẽ bớt đi được rất là nhiều phiền não trong cuộc đời thực này.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,062 Bài viết

• 2,973 Được cảm ơn

Ăn chay thì bạn ko thành chánh quả, chỉ mang lại cho bạn Nghiệp sát hay ko mà thôi. Thành chánh quả trừ khi Tâm bạn chánh định, dứt hết phiền não, tự bản thân bạn nhận ra ở chính bạn muốn gì. Tôi có đọc trong kinh có nói rằng:''Mỗi chúng sanh đều có Phật tánh, ai tu theo Phật cũng sẽ thành Phật". Phật tánh có trong mỗi người đó, nhưng có ai mấy ai trong mỗi con người chúng ta có thể dứt hết mọi căn để tìm ra nó. Thực tế đâu ai ép mình việc đó, nhưng mình làm gì thì phải tự mình tự chủ được việc mình đang làm thì tự nhiên sẽ bớt đi được rất là nhiều phiền não trong cuộc đời thực này.
    Không phủ nhận sự kỳ diệu của các giáo lý nhà Phật. Tôi cũng khẳng định rằng nếu ai ai cũng rèn luyện theo lời dạy của Đức Phật thì nối phiền muộn nhiều ít có vơi đi niềm an lạc ít nhiều sẽ có. Tuy nhiên, việc thành chánh quả ngoài việc rèn dũa còn có một chữ duyên. Vì vậy trong ngàn vạn bậc chân tu mấy người được là chánh quả. Cũng vì thế mà sứ mệnh của các vị chánh quả mới đăch biệt quan trọng, họ không những giải thoát cho bản thân còn dẫn dắt được người khác trên con đường tìm an lạc.

Bạn nghĩ sao nếu cả trái đất này con người đều thành chánh quả? Sẽ không có trẻ em ra đời. Thế giới là của các vị chánh quả thảnh thơi lặng lẽ. Vậy nên nếu bạn đã gặp được duyên để thành chánh quả thì xin chúc mừng. Còn những người bình thường ăn thịt mà có chánh kiến, chánh niệm dù không tới được tận niết bàn nhưng vẫn hưởng được niềm hạnh phúc trần gian vẹn tròn.

Cuối cùng muốn nói với bạn rằng, bám víu vào cái gì dù là lời dạy của Đức Phật cũng vẫn là chưa giải thoát!!!
    • 215 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

.....Bạn nghĩ sao nếu cả trái đất này con người đều thành chánh quả? Sẽ không có trẻ em ra đời. Thế giới là của các vị chánh quả thảnh thơi lặng lẽ. .........
    Thì có 1 thế giới duy nhất với những người nhất định và có một trật tự nhất định từ trên xuống dưới.
    • 1,851 Bài viết

• 2,213 Được cảm ơn

Ăn gì thì cũng không quan trọng. Quan trọng là ở cái tâm.
    Làm Phật làm Tiên thì cũng cần phải làm người trước đã.
    Tết tết tết đến zồi
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,062 Bài viết

• 2,973 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vangtrangcodon Xem bài viết
    Thì có 1 thế giới duy nhất với những người nhất định và có một trật tự nhất định từ trên xuống dưới.
    Bạn xem trật tự như vậy thì bao lâu loài người diệt vong? Cứ cho là các vị chánh quả ăn chay trường thọ thì cũng chỉ trăm năm thôi.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 2,445 Bài viết

• 8,747 Được cảm ơn

PHật là gì mà sao ai cũng muốn thành thế.
    • 44 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Không phủ nhận sự kỳ diệu của các giáo lý nhà Phật. Tôi cũng khẳng định rằng nếu ai ai cũng rèn luyện theo lời dạy của Đức Phật thì nối phiền muộn nhiều ít có vơi đi niềm an lạc ít nhiều sẽ có. Tuy nhiên, việc thành chánh quả ngoài việc rèn dũa còn có một chữ duyên. Vì vậy trong ngàn vạn bậc chân tu mấy người được là chánh quả. Cũng vì thế mà sứ mệnh của các vị chánh quả mới đăch biệt quan trọng, họ không những giải thoát cho bản thân còn dẫn dắt được người khác trên con đường tìm an lạc.

Bạn nghĩ sao nếu cả trái đất này con người đều thành chánh quả? Sẽ không có trẻ em ra đời. Thế giới là của các vị chánh quả thảnh thơi lặng lẽ. Vậy nên nếu bạn đã gặp được duyên để thành chánh quả thì xin chúc mừng. Còn những người bình thường ăn thịt mà có chánh kiến, chánh niệm dù không tới được tận niết bàn nhưng vẫn hưởng được niềm hạnh phúc trần gian vẹn tròn.

Cuối cùng muốn nói với bạn rằng, bám víu vào cái gì dù là lời dạy của Đức Phật cũng vẫn là chưa giải thoát!!!
    Tôi ko nghĩ tất cả loài người đều thành chánh quả vì có ai dứt khỏi nghiệp căn như ông Phật đâu mà đã thành, muốn biết có dứt hay ko thì tự hỏi cái Tâm của mình: hễ còn chấp tức là còn vọng tưởng. Khi bạn trả lời cho tôi tức là bạn vẫn còn đang chấp. Vì nếu bạn ko chấp thì bạn thấy bài post của tôi chỉ là những suy nghĩ về ăn chay và ăn mặn chứ tôi ko buộc (và cũng ko thể nào buộc) được bất kỳ một ai về chuyện này. Và một điều nữa việc ăn chay ko làm cho bạn thành chánh quả mà chính là sức khỏe và lòng từ (nếu tự bạn cảm thấy thế trong quá trình tôi luyện).

Tôi vốn thích hiện thực và tôi chỉ vận dụng những gì tôi học được và áp dụng cho chính bản thân. Thực tế tôi thử đè bớt bản ngã mình đi, coi sự thích của mình thấp xuống 1 chút thì tôi thấy gia đình mình êm ấm hơn, bạn bè đồng nghiệp mình được vui vẻ hơn. Tôi ăn được 1 bữa cơm chay và tự bản thân tôi thấy vui hơn vì tôi nghịch được chính sở thích của mình (tức tự điều khiển được mình), thấy mình đỡ được 1 nghiệp nào đó vô hình mà chưa ai giải thích được.

Thật ra đây chỉ là 1 bài post mang tính chất chia sẻ, các bạn có thể thấy thích hoặc ko thích. Đó là tự bản thân của mỗi người, ai làm được thì tốt, ko làm được ko có nghĩa là ác cho nên mọi người đừng chấp chính bản thân mình mà hãy lặng 1 chút để có cái nhìn bao dung hơn nhé. Chúc vui.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 44 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vangtrangcodon Xem bài viết
    .....và sẽ không bao giờ xảy ra.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,062 Bài viết

• 2,973 Được cảm ơn

Tôi ko nghĩ tất cả loài người đều thành chánh quả vì có ai dứt khỏi nghiệp căn như ông Phật đâu mà đã thành, muốn biết có dứt hay ko thì tự hỏi cái Tâm của mình: hễ còn chấp tức là còn vọng tưởng. Khi bạn trả lời cho tôi tức là bạn vẫn còn đang chấp. Vì nếu bạn ko chấp thì bạn thấy bài post của tôi chỉ là những suy nghĩ về ăn chay và ăn mặn chứ tôi ko buộc (và cũng ko thể nào buộc) được bất kỳ một ai về chuyện này. Và một điều nữa việc ăn chay ko làm cho bạn thành chánh quả mà chính là sức khỏe và lòng từ (nếu tự bạn cảm thấy thế trong quá trình tôi luyện).

Tôi vốn thích hiện thực và tôi chỉ vận dụng những gì tôi học được và áp dụng cho chính bản thân. Thực tế tôi thử đè bớt bản ngã mình đi, coi sự thích của mình thấp xuống 1 chút thì tôi thấy gia đình mình êm ấm hơn, bạn bè đồng nghiệp mình được vui vẻ hơn. Tôi ăn được 1 bữa cơm chay và tự bản thân tôi thấy vui hơn vì tôi nghịch được chính sở thích của mình (tức tự điều khiển được mình), thấy mình đỡ được 1 nghiệp nào đó vô hình mà chưa ai giải thích được.

Thật ra đây chỉ là 1 bài post mang tính chất chia sẻ, các bạn có thể thấy thích hoặc ko thích. Đó là tự bản thân của mỗi người, ai làm được thì tốt, ko làm được ko có nghĩa là ác cho nên mọi người đừng chấp chính bản thân mình mà hãy lặng 1 chút để có cái nhìn bao dung hơn nhé. Chúc vui.
    Cái câu đậm trên đây có vẻ như bạn đang mâu thuẫn. Bạn cho comment mình trả lời bạn là "chấp" bạn thì hóa ra bạn lại đang "chấp" mình đó thôi:Smiling: Mình nêu quan điểm của mình và cách nhìn của mình đối với việc chay-mặn cũng như việc tu thôi mà. Xem như đàm đạo việc tu thôi, có gì đâu mà bạn nghiêm trọng thế:Smiling:

Đọc post của bạn dễ được hiểu là qua việc ăn chay thì có lòng từ bi. Còn mình thì giải thích thêm rằng, đúng, ăn chay sinh ra lòng từ bi nhưng ăn mặn cũng vẫn có lòng từ bi. Không nhất thiết phải cực đoan trong cách hành thiền vì chính Đức Phật cũng suýt chết vì ép xác và sau này con đường giải thoát mà Ngài tìm ra là Trung đạo - Bát chánh đạo, nó tránh hai cực đoan đó là hưởng thụ vật chất và ép xác khổ hạnh. Chỉ khi nào thân thể được thoải mái với những tiện nghi hợp lý mà không hưởng thụ những lạc thú vật chất một cách quá đáng, thì tâm trí mới có sự trong sáng và khỏe mạnh để hành thiền và chứng ngộ chân lý.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,062 Bài viết

• 2,973 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cutun123 Xem bài viết
    PHật là gì mà sao ai cũng muốn thành thế.
    Phật là người, da thịt giống bác giống tui nhưng có trí tuệ phi phàm, người tìm ra kỹ năng giải thoát khổ đau cho bản thân và cho chúng sinh! Thoát khổ ai mà hok thik, vậy nên ai cũng muốn thành Phật bác à!
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3