Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Trót lấy vợ Trung Quốc, giờ bị thời thế ép chia ly thì phải làm sao?

• 3 Lượt chia sẻ
  • 4.03K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chuyện giàn khoan và những sự kiện biển đảo gần đây đang nóng bỏng, thời sự đưa tin hàng ngày, báo chí cập nhật từng giây hẳn là ai ai cũng biết. Tôi là người Việt nên dĩ nhiên tôi ủng hộ đất nước mình nhưng những vấn đề tầm cỡ quốc gia quốc tế như thế, ở cỡ kiến thức hạn hẹp như tôi chẳng dám lạm bàn, tranh cãi hay lí luận gì. Ở đây tôi chỉ muốn kể một câu chuyện nhỏ có thật của một người thân trong gia đình mình.

Đó là một người anh họ gần gũi với gia đình tôi. Bố mẹ anh làm nghề buôn bán hàng nông sản từ Việt Nam sang Trung Quốc, thế nên sau khi anh tốt nghiệp cấp 3, họ quyết định cho anh sang Trung Quốc du học đại học. 18 tuổi lơ ngơ nơi xứ người, lạc lõng và cô đơn, anh nhanh chóng có cảm tình với chị, cô lớp trưởng người Trung Quốc đã hết lòng giúp đỡ anh học tiếng và hòa nhập với môi trường mới. Anh và chị thân thiết rồi yêu nhau bất chấp những khác biệt về dân tộc và văn hóa. Tất nhiên họ đã vấp phải rất nhiều sự phản đối từ phía cả hai bên gia đình. Nhà anh thì sợ khác biệt văn hóa, lối sống thì gia đình anh tương lai khó mà phẳng lặng; bên chị thì chỉ có một mình chị là đứa con duy nhất, trao chị cho một thằng ất ơ ở cái xứ xa lắc tận cùng phương Nam chẳng phải là một lựa chọn tốt lành gì, chưa nói đến chuyện ở Trung Quốc thì đàn bà con gái là của hiếm, khối người cả ngoại hình lẫn gia thế đều hơn đứt anh còn đang tranh giành, mà chị tuy không xinh đẹp nhưng cũng ưa nhìn, tính tình đôn hậu và nhanh nhẹn cũng chẳng thiếu người theo đuổi. Hai người yêu nhau nhưng cũng yêu gia đình, yêu bố mẹ mình, thế nên họ cứ dùng dằng li rồi lại hợp vài ba bận. Rồi trận động tại tỉnh Tứ Xuyên năm 2008 đã thay đổi tất cả. Trong cái hoàn cảnh ngặt nghèo của thiên tai, chẳng rõ sống chết ấy, họ đã thề nguyện hôn nhân. Anh lại kể rằng lúc đó anh đã nghĩ nếu ngày mai anh chết thật thì anh không muốn phải hối hận vì đã buông bàn tay người con gái anh yêu. Cuối năm ấy, hai người tốt nghiệp đại học và rồi họ cưới nhau thật, bất chấp mọi sự phản đối của hai bên gia đình.

Tốt nghiệp, anh xin được một công việc trong một công ty du lịch của Trung Quốc chuyên tiếp khách Việt sang nước này tham quan. Anh định bụng ở Trung Quốc làm việc vài năm kiếm ít vốn dắt lưng rồi sẽ đưa vợ về Việt Nam sống cùng bố mẹ lúc tuổi già, khi nào vợ sinh con thì bố mẹ anh sẽ vì con vì cháu mà thôi giận vợ chồng anh nữa. Vợ anh vì yêu anh cũng đồng ý sẽ theo anh về. Đầu năm 2014, vợ anh có thai. Tranh thủ dịp nghỉ lễ 30/4 và 1/5, anh xin nghỉ phép 1 tháng về Việt Nam thăm nhà, sẵn tiện báo tin mừng cho bố mẹ. Vợ anh bụng bầu không đi xa được nên đã ở lại Trung Quốc. Sự tình lẽ ra cứ bình yên như thế nếu không có những diễn biến phức tạp ngoài biển đảo. Khi anh định bay về Trung. Quốc với vợ và đứa con chưa chào đời thì bị phía Trung Quốc yêu cầu phải kí vào giấy công nhận Hoàng Sa và Trường Sa là của Trung Quốc thì mới cho nhập cảnh. Anh mà kí thì có khác nào phản quốc, phản lại chính dân tộc mình. Anh yêu vợ, thương con là thế nhưng mà tội phản quốc thì nó tày đình lắm, sau này anh còn mặt mũi nào gặp họ hàng với ông bà tổ tiên. Thế nên anh không kí, nuốt nước mắt vào trong mà quay về nhà bố mẹ. Anh muốn sớm đón vợ về Việt Nam nhưng chuyện này cũng khiến anh suy nghĩ nhiều. Công việc ở Việt Nam anh không có, tiền bạc cũng không nhiều nhặn gì, anh có gì mà lo cho vợ cho con. Nếu nhà vợ mà lấy lí do sợ bất ổn để giữ vợ con anh thì anh cũng chẳng biết phải làm sao. Một gia đình êm đẹp là thế, vì sao nên nỗi…

Mong các bạn thương tình mà gỡ rối cho anh họ tôi, giờ anh đi không được mà ở cũng chẳng xong; cũng mong các bạn hiểu dân thường thì ở bất cứ quốc gia nào cũng thấp cổ bé họng cả và chỉ biết chăm chỉ làm việc nuôi thân, họ không thể tác động đến các quyết định của chính quyền nên họ không đáng bị tổn thương vì những lỗi lầm không phải của họ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chuyện họ bắt ký công nhận trường sa, hoàng sa là của trung quốc rồi mới cho sang nước họ là thật ha bạn?
    Nếu thật thì khó cho bạn rồi, mang tội phản quốc thì không chỉ bạn mà họ hàng anh em gia đình bạn cũng phải mang nỗi nhục đó bao nhiêu đời không rửa được.
    Bây giờ chỉ còn cách đón cô ấy sang nước mình thôi.
    Chúc bạn may mắn và vượt qua mọi chuyện nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có một khả năng là anh họ bạn có thể kiếm việc được ở nước thứ ba ( hoặc nhờ sự giúp đỡ của hai gia đình) rồi sau khi ổn định anh họ bạn có thể đưa vợ và con sang đấy sinh sống, lập nghiệp. Trong tình hình căng thẳng giữa hai nước thế này, gia đình anh họ bạn sống ở Việt nam hoặc Trung quốc đều không ổn bạn ạ. Được người này thì vướng người kia.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chuyện Trung Quốc yêu cầu người Việt ký công nhận Hoàng sa, Trường sa là của họ thì mới cho nhập cảnh hoàn toàn là sự thật bạn ạ (thực lòng mình rất muốn chửi thề khi biết chuyện này >"<) Phía Việt Nam có yêu cầu gì với người Trung Quốc không thì mình không biết vì anh mình chưa hỏi thử, dù sao bây giờ chị vợ chửa to cũng không đi đâu được, khổ thân chị ấy chắc phải vượt cạn một mình . Anh mình chỉ biết tiếng Việt và tiếng Trung thôi, không biết tiếng Anh nên khả năng sang được nước thứ ba chắc là khó lắm. Dẫu sao cũng cảm ơn lời khuyên của mọi người, hi vọng tình hình sớm ổn định...
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 14 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trời, có thật nữa hả trời? Ký nhận HS, TS là của TQ mới cho qua. Hành động đê hèn đến thế là cùng. Mình ko có nhiều kinh nghiệm để tư vấn, nhưng sót xa cho hoàn cảnh của Anh bạn quá. Người dân TQ ko có tội, tội là của những người lãnh đạo. Mong gia đình Anh chị sẽ dc đoàn tụ.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 22 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

thik câu cuối của bạn "Người dân TQ ko có tội, tội là của những người lãnh đạo" ^^