TIN TÀI TRỢ.

Tôi đang lâm vào tâm trạng gì ? Làm sao để thoát ra ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.09K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 114 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Chào các bạn, tôi là nam, tôi 27 tuổi, đã từng đi làm và hiện tại đà nghỉ việc. Tôi lên đây để tìm mọi người giúp tôi đưa ra hướng đi để vượt qua giai đoạn này.

Tôi hiện tại đang lâm vào một tâm trạng chán nản, nhác sống, nhàm sống, mặc dù tôi hiểu nếu tôi có hành động nào để kết thúc cuộc sống của tôi thì tôi quá dại dột.

Tôi hay suy nghĩ nhiều, 1 vấn đề nho nhỏ cũng khiến tôi suy nghĩ, đến mức có nên hay không nên gọi điện cho ai rủ rê đi cafe tôi cũng phân vân. Bạn bè tôi chơi bao nhiêu năm, tôi cũng phân vân vì người ta có 1 số tính xấu mà tôi sợ tôi bị ảnh hưởng bởi họ.

Ngoài ra, tôi thường nói chuyện với người khác không được tự nhiên (trừ bạn thân là con trai), tôi nếu nói chuyện với người khác giới thì thường hay hứng khởi lúc đầu rồi lại im lìm lúc sau. Giả sử như tôi hay hỏi vài ba câu kiểu " làm gì, ở đâu, quen ai...." rất nhàm chán. Giống như tôi sợ người khác đánh giá mình vậy.

Tôi lại bị thêm 1 bệnh nữa là tôi hay nghĩ người ta thích mình, tôi có quen vài người bạn là nữ, tôi cũng cư xử như bình thường, cho đến khi người ta có biểu hiện hay rủ tôi đi cafe, đi ăn thì tôi lại nghĩ người ta thích tôi, tôi cũng tiến tới thì người ta lại tránh ra.

Tôi nghĩ bệnh của tôi là do mối tình trước đây để lại sang chấn tâm lý, tôi trước đây có quen 1 người, cô ấy là người miền bắc, 2 đứa tôi quen nhau được 5 tháng, cãi nhau nhiều (phần đông là do tôi, tôi đa nghi, nóng tính, chỉ biết nghĩ đến mìn). 2 đứa tôi chia tay, tôi cũng cố gọi điện cho cô ấy, lúc đấy thật sự tôi đang bị tâm lý rất nặng, có thể nói là mù quán luôn rồi.

Sau sự việc đó tôi cố gắng bình thường lại nhưng cứ 1 ngày bình thường, tôi lại có 2 hay 3 ngày biểu hiện tâm lý nghĩ nhiều như ở trên. Tôi cũng cố nói cho bạn bè biết để cảm thông cho mình, giúp đỡ mình vượt qua thời gian này, nhưng giờ tôi thấy không ổn, tôi vẫn hay suy nghĩ nhiều, nhất là về vấn đề tôi thấy cuộc sống mình chán quá, chẳng có động lực, chẳng có gì hối thúc tôi sống và làm việc để mang lại lợi ích cho xã hội. Tình yêu thì tôi không dám quen ai, không dám tán tình ai vì sợ tâm lý của mình.

Mong ai mọi người có thể giúp tôi biết rằng tôi đang bị gì ? làm sao để bình thường trở lại...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 69 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bạn nên tìm đến bác sĩ tâm lí thử nha, chứ 1 ngày mà 2, 3 biểu hiện nhưng vậy là không được bình thường rồi đó nha.
    • 17 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Anh đi gặp bác sĩ tâm lý đi rồi post cho em biết bác sĩ tư vấn như thế nào nhé. Em cũng tình trạng tương tự, hiện tại đang trong giai đoạn không mục đích sống, không động lực để làm gì cả...
    Chúng ta có thể lập hội, phấn đầu mục tiêu từng ngày một. Tự mình cứu lấy mình thôi..
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,014 Bài viết

• 4,496 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    ở vn thì tìm bs tâm lí ở đâu có uy tín nhỉ các anh chị ?
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Anh Ruby168. a đã tìm ra cách chữa trị chưa . Em cũng đang có những cảm xúc và suy nghĩ giống a vậy. cũng nhận ra là dường như mình bị sao đó, nhưng chưa biết làm sao cả. e bị đau nửa đầu nên cảm xúc, suy nghĩ cứ bị ảnh hưởng nhất là khi thời tiết thay đổi. Hay chán đời lắm a ạ, Sống mà như đang tồn tại vậy, cố gắng gượng vui sống từng ngày.. biết là không nên như thế cơ mà chưa biết phải làm sao. Ai có cách giúp e yêu đời và sống có ích hơn được không ạ?????? Chứ cứ thế này e chán lắm ạ.
    • 114 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Poca1302 Xem bài viết
    Anh Ruby168. a đã tìm ra cách chữa trị chưa . Em cũng đang có những cảm xúc và suy nghĩ giống a vậy. cũng nhận ra là dường như mình bị sao đó, nhưng chưa biết làm sao cả. e bị đau nửa đầu nên cảm xúc, suy nghĩ cứ bị ảnh hưởng nhất là khi thời tiết thay đổi. Hay chán đời lắm a ạ, Sống mà như đang tồn tại vậy, cố gắng gượng vui sống từng ngày.. biết là không nên như thế cơ mà chưa biết phải làm sao. Ai có cách giúp e yêu đời và sống có ích hơn được không ạ?????? Chứ cứ thế này e chán lắm ạ.
    Chào E, A đang tự chữa trị thôi E. Cơ bản là bằng liệu pháp tâm lý và bạn bè.

E giờ đừng quan trọng việc gì cả, cũng đừng nghĩ là mình mắc bệnh, cứ binh thường là được. Xen vào đó, E xem bạn bè của em có ai tính tình bất cần, không quan tâm người khác nghĩ gì về mình không ?. Chơi với người đó đi (bất cần nhưng phải thuộc thể loại không ăn chơi nha). E rủ người ta cafe nhiều 1 tý, thêm vào đó quan trọng là ở em, em cần phải biết là mình không có bệnh gì cả, ai cũng có 1 giai đoạn trong cuộc sống như em thôi. Cần phải thực tế, đừng tâp trung đầu óc xoáy sâu vào 1 vấn đề nào đó, cần bình tĩnh, điềm đạm và thả lỏng bản thân trong cuộc sống nha em.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em luôn động viên bản thân minh phải cố gắng nhưng mà nhiều khi những suy nghĩ ko theo ý mình. e mắc cái bệnh đau nửa đầu nữa nên tính khí cảm xúc cũng theo đó mà thay đổi. Lúc thì thấy vui ơi là vui, yêu đời lắm. lúc thì cảm thấy chán nản, mệt mỏi chả thiết ji. Chỉ muốn có ái đó hiểu được mình, có kể ra có nói ra mình bị bệnh ji đó cũng ko ai tin. Bảo là mình hay suy nghĩ quá nên thế. Nhưng thật sự thì nhiều khi e cũng k nghĩ j cứ thấy chán vậy. Thấy bạn bè thành công có mục tiêu và định hướng cho mình. E cũng thèm cái cảm giác hiểu được mình, biết được niềm đam mê của bản thân, định hướng cho mình 1 mục tiêu. Nhưng cứ cảm thấy bản thân mình ko làm được.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Anh đã tìm gặp bác sĩ tâm lý chưa ạ/ E nhiều lần muốn đi mà đọc thấy nhiều trường hợp cũng ko khỏi, bác sĩ đôi khi cũng ko hiểu được mình, Phải làm sao để thoát khỏi tình trạng này đây???
    • 114 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Poca1302 Xem bài viết
    Anh đã tìm gặp bác sĩ tâm lý chưa ạ/ E nhiều lần muốn đi mà đọc thấy nhiều trường hợp cũng ko khỏi, bác sĩ đôi khi cũng ko hiểu được mình, Phải làm sao để thoát khỏi tình trạng này đây???
    A chưa từng gặp bác sĩ tâm lý, mà A cũng hỏi tế nhị rằng em có bị sang chấn tâm lý nào trước khi E bị triệu chứng trên không, ví như chia tay người yêu hay gia đình có sự cố gì thay đổi. Thường thì hay bị sang chấn tâm lý nên dẫn đến thế.
    • 33 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Các bạn tìm hiểu đạo Phật xem nhé! Có thể chữa trị được phần nào đó! Trên youtube có nhiều bài giảng lắm đó!
    https://www.youtube.com/watch?v=A6lgaj8GaSU
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đọc đoạn đầu mình còn tưởng bạn trai mới chia tay của mình lên đây chia sẻ chứ. Dù nguyên nhân không giống nhưng tình trạng của bạn rất giốn anh ấy. Mình đã hết cách giúp anh ấy nhưng giờ mình đã bó tay rồi

Gởi từ ứng dụng Webtretho của thanhthanh108