TIN TÀI TRỢ.

Thật hư chuyện ngày đèn đỏ đụng vào giấm là sẽ bị hư ngay

• 0 Lượt chia sẻ
  • 16K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình nghe người ta bảo khi con gái đang trong ngày đèn đỏ (kinh nguyệt) thì đụng vào giấm ăn hoặc cơn mẻ là sẽ bị hư. Hoặc 2 người quan hệ mà chưa cưới trong nhà ở thì nhà đó làm cơm mẻ hoặc yogurt (ya-ua) cũng sẽ bị hư. Thật hư thế nào vậy các bạn

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 805 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

Chuyện này là có thật-tất cả những thứ gì liên quan đến lên men là đều hư,hỏng hết.Ví như:muối dưa.ủ rượu vv đều hỏng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 40 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

thật mà mẹ nó ơi,ngày truớc có đợt mình về quê chơi nhà dì ruột .Nhà dì mới muối mắm cáy,mình cũng thích,lúc ăn cơm mình định xuống bếp để chắt thì dì mình bảo là "nếu cháu đang có kinh thì để dì lấy cho,ko là hỏng cả vại mắm của dì đấy".Mình ngơ ngác lúc "dạ vâng cháu mới có ạ,vậy dì vào lấy đi ạ",ăn cơm xong mình hỏi lại dì thì dì bảo là đấy là kinh nghiệm của các cụ truyền lại rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,312 Bài viết

• 1,844 Được cảm ơn

Vụ đèn đỏ thì hình như ng Nhật họ cũng tin như thế đó ạ.. lúc trc mình làm phục vụ cho nhà hàng Nhật thì sư phụ đề phòng luôn là k cho con gái đụng vô giấm..
    Tuy nhiên vụ quan hệ chưa cưới thì mình k tin, vì 2 vc mình trc kia cũng sống thử 1 tgian và có thai trc khi cưới, nhưng mình vẫn làm đc sữa chua và cơm mẻ ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

tại sao có chuyện là vậy nhỉ, ko biết có cơ sở khoa học nào ko, mình nghĩ làm hư men có thể do trong ngày đèn đỏ, con gái tiết ra 1 loại chất (hormone) đặc biệt nào đó. còn chuyện kia thì hoàn toàn ko có cơ sở khoa học
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • 927 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

mình nghĩ không phải đâu bạn mình chưa thấy ai nói thế cả chắc chỉ tin đồn linh tinh thôi bạn nhé
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • tas
      Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đúng đó bạn àh, khi mình có kinh, tức là có mùi máu. Mùi này rất mạnh, bản thân con gái nếu để ý chính mình thì chắc cũng cảm nhận đuợc. Các chất lên men khi gặp mùi máu (mình đóan chắc có chất gì đó) thì nó sẽ phản ứng làm hư giấm. Việc này cũng giống như ai đang bị đỏ mắt mà gặp nguời có kinh thì mắt sẽ đỏ hơn đó. Tóm lại là việc gì nhạy cảm thì nên tránh mùi máu, đặc bịêt là máu dơ của kinh nguyệt.
    • 637 Bài viết

• 923 Được cảm ơn

mê tín dị đoan quá, chẳng có cơ sở khoa học nào hết. Cái chuyện mùi máu có chất gì đó làm hư giấm cũng vớ vẩn hết. Thế thì những người có kinh đều nặng mùi trong không khí hết à? 2,3 lớp quần áo thì còn mùi gì tỏa ra trong không khí nữa?
    Thế kỉ 21 rồi, nhận thức cũng phải hiện đại lên chứ.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 342 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

á, giờ em mới biết có chuyện này )
    • 250 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    trước cũng hay bị các bà các mẹ nói vụ này, tuy chưa chứng thực được nhưng mình thì vẫn ko tin, hehehe, có điều mình hiếm khi vào bếp nên cũng chả quan tâm, ko cho động vào càng tốt đỡ phải làm
    • Dee
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 116 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Mình đã từng k tin và hư cha nó hũ giấm. Mới đổ đi nè và mới xin được con giấm mới. K muốn tin cũng phải tin...
    • 64 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chưa nghe bao giờ, mới nghe lần đầu tiên. Bình thường đụng vào có sao đâu chứ. Mê tín dị đoan không.
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn nào chưa tin, thử 1 lần đi sẽ biết kết quả thôi mà..hi
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 67 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi larungvecoi Xem bài viết
    Chuyện này là có thật-tất cả những thứ gì liên quan đến lên men là đều hư,hỏng hết.Ví như:muối dưa.ủ rượu vv đều hỏng.
    Ụa thế hử... thế mà lúc trc ăn trái cấm, tự bản thân muối dưa, nấu cơm rượu vẫn ngon lành cành đào là sao nhỉ?
    • 25 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Nó có thật nhe ko tin thì cứ thử . Khi có kinh người toát ra 1 loại khí gây ra phản ứng nên làm giấm chuyển sang màu đỏ
    • 170 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Có thật nhà mình có hũ mắn tép mẹ m k cho động khi đang có. Nhưng m k để ý mấy vấn đề đấy lắm
    • 81 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

cái này đúng với ngày xưa khi phụ nưx chưa có băng vs mà dùng vải xô ( giống vải màn) để "băng bó" chỗ đó khi chảy máu, khi máu đầy khăn thì bỏ khăn xô đó ra giặt mà tay dễ bị nhiễm khuẩn từ máu đó, mà ngày xưa còn hiếm xà phòng nên tay rất dễ bẩn, cho vào muối dưa cà, lên men rượu giấm gì đó thì rất dễ làm hư là vì vậy
    giờ vệ sinh tốt hơn thì quan niệm này k đúng nữa