Tâm Sự Về Những Đứa Em Họ Hàng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 893 Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Xin chào m.n,hôm nay tui có một tâm sự như thế này.Mỗi lần tui về quê nội tui chơi,mà có mấy đứa em họ hàng bên phía nhà nội tui về quê chơi,là cứ y như rằng tụi nó rất là lười biếng,hôm mùng 5/5 tui và mấy cô,chú,và mấy đứa em họ về quê nhà nội chơi,khi vừa về đến nơi là tụi nó bay vô phòng nội tui ngồi chơi,đứa thì bấm điện thoại,đứa thì cầm ipad chơi,mà tụi em họ tui mấy đứa đó đã lớn hết rồi đâu còn nhỏ nữa đâu,mà sao tụi nó không có ý thức gì hết luôn đó,ngay cả cái con nhỏ tên Anh Thư nó là chị của em Bảo Ngọc,nó cũng lao vào phòng ngồi xem cùng với em nó,mà nó đã học đại học gần sắp ra trường rồi đấy m.n à,bản thân tui là làm chị đầu đần tụi nó mà tui thấy rất bức xức tụi em họ đó luôn,nhiều khi tui nói tụi nó mà tụi nó chẳng biết nghe lời gì cả,còn nói lại tui nữa chứ,như con nhỏ em họ Bảo Ngọc nó đang ngồi lấy miếng chanh ra ăn không thì tui nói nó là:"Ngọc ăn chanh để giảm cân đó",rồi nó nói lại câu:"Em đâu có ăn chanh giảm cân đâu,em thích thì em ăn thôi",nó nói lại như thế đấy,làm tui im lặng không nói gì luôn.Cứ năm nào mà về quê nội là mỗi lần tui thấy mấy đứa em họ tui như dị tui càng cảm thấy thật mệt mỏi,tui thật sự rất thất vọng và nhiều khi muốn nản chí không quan tâm,không thèm nói chyện với tụi nó luôn ý chứ m.n à.Tui làm chị mà tui hiền lắm m.n à,tui không thể nào mà ra tay đánh lại tụi em họ tui được đâu,có những đứa to con mập mạp có võ làm sao tui dám đánh lại tụi nó được chứ.Theo tui nghĩ rằng,trên thế gian này ắc sẽ có luật nhân quả mà thôi đúng không m.n,mấy đứa em họ tui,tụi nó đối xử tui thế nào,sau này tụi nó có gia đình đẻ con ra rồi lúc đó con tụi nó cũng giống tính ý chang tụi nó mà thôi,vì tính mẹ nào con đó thôi,tụi nó cãi lại lời người lớn thì ắc sau này con tụi nó sẽ đối xử như thế đó thôi đúng không m.n?.Theo m.n tui là người chị đầu,tui sẽ nói chuyện với tụi nó rõ ràng hay chỉ là im lặng không quan tâm tụi nó,m.n hãy cho tui vài lời khuyên chân thành để tui giải quyết mấy đứa em họ lì lợm ngang bướng này được không m.n?,tui chân thành cảm ơn m.n nhiều ^____^

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 797 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mình không hiểu bạn muốn giải quyết chuyện gì, vừa nói tụi em nó lười, vừa nói tụi nó lì lợm ngang bướng, vậy bạn muốn trị cái lười hay ngang bướng, hay cả 2, vì có đứa nó bướng lì trong 1 số chuyện nhưng không có lười, còn combo như đám em của bạn thì cũng mệt.
    Về cái lười, khi bạn cần người giúp hoặc phụ việc gì - ở đây là các em bạn - bạn phải lên tiếng bảo tụi nó phụ bạn, tụi nó không nghe thì bạn góp ý với bố mẹ tụi nó, nếu phụ huynh tụi nó mà bênh con thì bạn chỉ làm phần việc của bạn, coi tụi nó như vô hình chứ biết sao giờ.
    Về tính bướng lì thì mình thua.

Các chị em họ của mình có khi không bằng lòng nhau nhưng vẫn phải tôn trọng người lớn hơn mình, không có chuyện gọi ra phụ mà không ra. Còn lúc bướng lì khi tranh đồ chơi thì chỉ có phụ huynh tách bọn mình ra dạy thôi.
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cảm ơn bạn cho mình lời khuyên,nhưng mình thấy dường như bố mẹ tụi nó cũng chẳng làm gì được tụi nó cả,tụi nó cũng hay cãi lại lời bố mẹ tụi nó lắm,mình thân làm chị chắc coi tụi nó như vô hình cho rồi,bạn nói là mấy đứa em họ mình phụ việc gì à,à ý mình nói là mỗi lần về quê nội khi m.n ăn xong hết,thì phải tự động biết ra rửa chén,nhưng đối với tụi em họ thì tụi nó chẳng hề tự động ra phụ rửa chén với mình gì cả,giống như tụi nó xem mình như vô hình vậy đó,mình làm chị đầu mà tụi nó chẳng tôn trọng mình một tí gì cả,mình cảm thấy rất buồn mấy đứa em họ mình luôn đó bạn à =_____=.
    • 29 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình thì mình thấy....kệ thôi. Tức làm gì cho nó thêm mau già. Lần sau bạn cũng kệ đấy không rửa chén nữa hoặc mời tất cả ra quán, đỡ phải rửa với nấu :P
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,319 Bài viết

• 4,611 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Bà chị nhạy cảm quá. Bà chị nói ng ta ăn chanh giảm cân khác nào nói em nó mập. Em nó nói câu đó có gì mà bực bội, rất bình thườg. Câu đó mà bà chị bực bội sau này ra đời va chạm sẽ còn sốc nhiều. Chuyện tụi nó ko phụ bếp núc nhà tui cũg vậy. Giỗ chạp tui làm mửa mật nhưg chị em họ ko đụg một ngón tay phụ. Nhưg tui ko có bực tức gì hết cứ nghĩ mình làm là đag hoạt độg thể thao cho khoẻ ng. Còn bà chị muốn tụi nó làm thì giao việc cụ thể Ngọc nhặt rau sốg, Thư rửa chén chứ đừg nói chug chug kiểu "mấy đứa xuốg bếp phụ". Tụi nó ko làm thì thôi vậy, chứ làm sao bây h, đánh có đc đâu hehe 😁. Có vậy mà cũg đòi đánh, lôi nhân quả ra. Coi bộ bà chị ko có hiền đâu nhe.
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tui hiền chứ đâu có hung dữ đâu,tại vì tui thấy mấy đứa em họ hàng bên nội tui,tụi nó khó ưa quá nên tui mới bực bội tụi nó thôi =_____=,tụi em họ có mấy đứa cũng hung dữ hơn tui gấp mấy trăm lần luôn đó,mà thôi sau này tụi nó ko rửa chén thì thôi,tui cũng mặc kệ nó luôn,tui thà tự động xuống rửa chén còn hơn nhìn thấy tụi nó cứ suốt ngày ôm mấy cái đt rồi ipad chơi games miết mà thôi.Ý tui nói là sau này tụi nó mà lớn lên lập gia đình rồi còn có con cái thì sao,không lẽ để ck rửa chén sao,không lẽ con cái đái ỉa cũng kêu mẹ ck hoặc mẹ tụi nó ra làm à,rồi sau này mẹ tụi nó già 80t như bà nội tui thì sao,đến lúc đó tụi nó phải biết tự động mà làm những công việc đó thôi,nói thật tui thử tưởng tượng ra sau này tụi nó có gđ rồi tụi nó sẽ tự hiểu ra mà thôi,vì bây giờ tụi nó còn trong độ tuổi còn đi học cấp 2,cấp 3,à hình như tui còn nhớ nhỏ em họ tui nhỏ Thư,nó cũng học đến đh rồi,cũng gần sắp ra trường rồi,mà chẳng có gương mẫu gì cho em nó cả,nó là chị của em nhỏ Ngọc,mà nó cũng xúm lại xem mấy cái clip ca sĩ thần tượng với em của nó nữa chứ,tui đây làm chị tui cũng thấy mệt mỏi với con nhỏ Thư đó luôn đấy you à =____=.
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ủa ko lẽ về quê nội làm tiệc ăn ở quê mà lại ra quán ăn sao,you nói nghe hay nhỉ =_____=,m.n đều mở tiệc ăn ở tại quê nhà nội mà lại đi ra quán ăn sao? =_____=
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,622 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Tui rất nể những ai có thể đọc hết từ đầu đến cuối bài của chủ thớt. Đọc nhức mắt kinh khủng.

Việc của em họ bạn làm nếu chẳng ảnh hưởng gì đến bạn (bạn có mất tiền không? Bạn có bị mất việc làm không?), thì thôi quăng cho 1 cục lơ là xong. Cuộc sống phải có người này người kia, bạn bận tâm cho lắm thì chỉ rước vào một đống nếp nhăn mà thôi.
    When nothing goes right...
    Go left.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 29 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tranvoquynh Xem bài viết
    ủa ko lẽ về quê nội làm tiệc ăn ở quê mà lại ra quán ăn sao,you nói nghe hay nhỉ =_____=,m.n đều mở tiệc ăn ở tại quê nhà nội mà lại đi ra quán ăn sao? =_____=
    không muốn làm = ra quán cho đỡ mệt =))
    Mềnh là mềnh thế đấy, quê mềnh giờ ăn uống 1 là ra quán, 2 là thuê người về nấu dọn luôn
    đỡ phải lo nấu nấu rửa rửa
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 797 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tranvoquynh Xem bài viết
    Tui hiền chứ đâu có hung dữ đâu,tại vì tui thấy mấy đứa em họ hàng bên nội tui,tụi nó khó ưa quá nên tui mới bực bội tụi nó thôi =_____=,tụi em họ có mấy đứa cũng hung dữ hơn tui gấp mấy trăm lần luôn đó,mà thôi sau này tụi nó ko rửa chén thì thôi,tui cũng mặc kệ nó luôn,tui thà tự động xuống rửa chén còn hơn nhìn thấy tụi nó cứ suốt ngày ôm mấy cái đt rồi ipad chơi games miết mà thôi.Ý tui nói là sau này tụi nó mà lớn lên lập gia đình rồi còn có con cái thì sao,không lẽ để ck rửa chén sao,không lẽ con cái đái ỉa cũng kêu mẹ ck hoặc mẹ tụi nó ra làm à,rồi sau này mẹ tụi nó già 80t như bà nội tui thì sao,đến lúc đó tụi nó phải biết tự động mà làm những công việc đó thôi,nói thật tui thử tưởng tượng ra sau này tụi nó có gđ rồi tụi nó sẽ tự hiểu ra mà thôi,vì bây giờ tụi nó còn trong độ tuổi còn đi học cấp 2,cấp 3,à hình như tui còn nhớ nhỏ em họ tui nhỏ Thư,nó cũng học đến đh rồi,cũng gần sắp ra trường rồi,mà chẳng có gương mẫu gì cho em nó cả,nó là chị của em nhỏ Ngọc,mà nó cũng xúm lại xem mấy cái clip ca sĩ thần tượng với em của nó nữa chứ,tui đây làm chị tui cũng thấy mệt mỏi với con nhỏ Thư đó luôn đấy you à =____=.
    Nói chung phụ huynh không bảo được thì sau này ra XH để XH dạy tụi nó, mình chỉ nhắc nhở khuyên bảo trong khả năng có thể thôi.
    Gia đình mình đều là út, mình tính ra cũng là cháu út hoặc gần út nên hầu như các anh chị làm cho hết, nhưng bố mẹ lúc nào cũng nhắc nhở vào phụ mọi người. Mình nhớ có lần ông nội của mình cho tất cả các anh chị em đi chơi, nhưng không cho mình đi, bắt mình rửa mấy đống bát chén đĩa, mình hậm hực thắc mắc "Tại sao lại chỉ có mình con phải rửa ?", thì ông mình bảo vì mấy lần trước mấy đứa kia rửa rồi có mỗi mình chưa làm (thực ra mình có xin rửa phụ nhưng do vai vế bé nhất nên lúc nào cũng được miễn). Bữa đó mình vừa rửa vừa khóc, cái mẹ đợi ông mình đi làm vườn thì lại rửa cho mình đi chơi với các chị.
    Nói thật chuyện bếp mình vụng nên cũng ngại phụ, mình chủ yếu phụ phần dọn vào thôi, sau này các chị mình có gia đình phải trông con nhỏ thì còn mình với 1 chị nữa chưa có gia đình, bác mình hay bảo đứa nào ế thì phải ở lại sau cùng dọn dẹp khiêng bàn ghế, rửa chén bát các kiểu hai đứa mình vẫn vui vẻ tuân lệnh thoai.
    Nếu ở quê thì khổ cho bạn thật. chứ giờ ở đô thị, anh chị em đều lớn đi làm rồi nên góp tiền thuê dịch vụ họ qua nấu nướng dọn dẹp cho mình hết, chả ai phải đụng tay chân nữa ^^. Bác mình lại bảo "cho tụi m ngồi chơi đỡ ai phải dọn" hihi.
    Còn chuyện không biết làm gì bạn không phải lo, bạn không nhìn thấy tụi nó làm không có nghĩa tụi nó không biết làm mà chỉ là lười, không muốn làm thôi. Em họ của mình cũng thế, cứ phải đợi mình quát lên mới chịu làm vì mải chơi.

Về khoảng thần tượng thì bạn nên thoáng một chút, độ tuổi cấp 2-3 vẫn còn đi học và có thần tượng mà. Lên ĐH có thể còn hoặc hết thần tượng. Nếu em của bạn có thần tượng thì bạn có thể dùng chủ đề về thần tượng để trò chuyện làm thân với nó, nó cảm thấy được bạn tôn trọng sở thích thì nó sẽ tôn trọng lại bạn, lúc đó bạn khuyên bảo gì nó cũng dễ tiếp nhận hơn.
    .
    Mình không thích nghệ sĩ Hàn Quốc, nhưng nhỏ em - cách mình 18t - thích nhóm nhạc HQ và mình vẫn có thể ngồi nghe nó nói về thần tượng của nó (dù mình ko biết mấy ca sĩ đó là ai =]]), đại loại ngồi nghe nó nói tại sao nó thích người này không thích người kia, thích bài này không thích bài kia,... đó là tương tác cần thiết khi mà mỗi người có cuộc sống riêng, nên tôn trọng sở thích riêng.
    Tôi vô cùng nghi ngờ, có phải Nguyệt Lão đã mang sợi chỉ đỏ của tôi đi may quần rồi không? (st)
    VŨ TRỤ BAO LA VÔ CÙNG TẬN - NHÂN SINH TỰ CỔ VỐN VÔ THƯỜNG
    -Con người ai cũng mơ, nhưng không phải như nhau. Những người mơ vào ban đêm trong nơi thầm kín bụi bặm của tâm tưởng thức dậy vào ban ngày và thấy tất cả chỉ là hư ảo, nhưng những người mơ vào ban ngày rất nguy hiểm, vì họ có thể hành động từ trong giấc mơ với cặp mắt rộng mở, để biến nó thành hiện thực.(T. E. Lawrence)
    - - Bọn này đúng là càng lớn càng... nhiều tuổi.
    • 50 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Các em họ đang tuổi ẩm ương. Lúc các em thành ngừoi lớn thì các em sẽ ngoan

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Hieuanh_111