" Tâm sự một anh CÒ "-Cuộc sống nhiều khi nhiệt tình lại là ngu ngốc..

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.03K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 734 Bài viết

• 641 Được cảm ơn

Hôm nay trăng thanh - gió mát- gió lạnh lùa qua khe cửa..Tớ ngồi viết vài dòng tâm sự về cái nghề người ta gọi là CÒ ...

Tại sao lại gọi là CÒ: theo như hiểu biết kiểu sơ khai -- từ CÒ nguyên nghĩa lấy từ " Cò mồi " là hình thức người ta bắt các con cò - khâu mắt nó lại...buộc cái dây vào chân -->khi có đàn cò bay qua thì sẽ giật cái dây..tung cánh...Đàn cò sẽ thấy thế -xà xuống và rồi...

Dính bẫy ...dính lưới ...vào nồi thịt cò kho chuối...:cool:

Cuộc sống nhiều khi buồn cười nhẩy...Từ khi bước vào nghề này...luôn cố gắng lấy tôn chỉ...Vận dụng kiến thức...đưa ra những lời tư vấn tốt nhất mà người ta cứ nói ý như là mình là cò...

Mà không chỉ bị người ta nhìn là cò mà còn bị mấy con cò già lợi dụng nữa chứ...Khakha....kể một chuyện vui cả nhà nghe thế này...Chuyện thật 100% --tớ điêu tớ xin đập đầu vào gối ngủ luôn cho khỏe - chuyện lâu kể lại :Sigh:

Có một con cò già...Thấy cò non...nhiệt tình tư vấn...nhiệt tình mang tâm huyết mình ra..tư vấn cho mọi người các điều đúng nhất có thể...Aha...Cò già thấy vậy liền nghĩ: nó nhiệt tình - nhiều thông tin như vậy...sao lại không lợi dụng nó để có được nhìn nhận thị trường tốt nhỉ...

Cái này..ra ngoài đường phải bỏ tiền ra mà được tư vấn...
    ...E hèm...chuyện giờ mới vào bài chính...
    Thế là cò già cứ thỉnh thoảng...lại call hỏi linh tinh này nọ...Dự án này vào đựoc không...anh đang định mua...Theo em thì thế nào...

Mỗi lần lại lấy một cái tên khác nhau...Cò non...còn non quá...nhiệt tình quá...nên bị sỏ mũi dắt đi mà không biết...

Một lần tình cờ...tìm đúng được 3 cái ních của con cò già trên cùng một topic...thì mới ngớ người ra...Làm trò thiên hạ quá trời...Sống thẳng thắn với nhau có tốt hơn không...sao lại cần phải như vậy...Cần thông tin thì nói...cần nhận định thì nói...Chứ đâu cần thiết phải như vậy...

Cò non có tiếc gì đâu...

Đã là CÒ với nhau...thì sự hợp tác chân thành có tốt hơn biết bao điều...:RaisedEye

Sống chân thành...chia sẻ tâm huyết...khi biết bị lợi dụng thật khó tả các mẹ nhỉ...

Sau tất cả...cò non chẳng thèm nghe máy...

Còn điên hơn nữa...lại cứ trả vờ như đầu tư này nọ ghê gớm lắm...còn lấy số rác gọi...mỗi lần lại lấy một cái tên khác nhau nữa chứ...
    ........

Còn cùng chốt lại một câu : " Nếu anh quan tâm đầu tư thực sự thì xin mời anh gặp mặt...Nói qua điện thoại không tiện ...Mong anh thông cảm "...Thế là CÒ già lặn mất tăm luôn...

Sống chân thành...thẳng thắn...nhiều khi nó khổ thế đấy...nhiệt tình thái quá nó là vậy đấy...Một bài học cho chính mình...

Dù sao cuộc đời cò non cũng gặp được những bác cò già nhưng tốt...Mình cảm phục..và muốn chia sẻ những gì mình hiểu và biết cho họ...Có cò già giờ thành bạn trà đá với mình...Nghề này nó bạc nhưng hấp dẫn đến tận chân răng....

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ...
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 413 Bài viết

• 595 Được cảm ơn

:Laughing::Laughing::Laughing:
    faint
    • 1,358 Bài viết

• 646 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chủ top là cò gì đấy?
    mình cũng đang có việc cần nhờ cò đất đây.
    Nghề nào cũng có cái bạc hết chủ tóp ạh. Thôi thì mình chọn nghề để phục vụ cuộc sống thì cứ đạt đc đích k vị phạm 3 cái là ok.
    1 Pháp luật
    2. Đạo Đức
    3. Lương tâm
    • 1,605 Bài viết

• 3,348 Được cảm ơn

Cái mục : tại sao gọi là cò ý mà. Theo mình biết thì đó là cách gọi Việt hóa âm đầu của một từ tiếng Anh commission gì gì đó à.:Thinking:
    Không có nghệ thuật nào bằng lòng yêu thương con người!
    • 698 Bài viết

• 921 Được cảm ơn

Bác viết hàm ý quá :
    Cò bác kể có nghĩa là cò nhà, ok để tôi nói cho bác biết luôn nhé
    Các anh em kinh doanh buôn bán bds, môi giới nhà đất thì thường đựoc khách hàng gọi là
    cò, các năm trước nhiều ngừoi ác cảm với có nhà đất, họ cứ nghĩ cò là con cáo, còn mình là
    con gà bị cáo nó ăn thịt, nhưng khổ nỗi không nhờ cò tự đi tìm mà mua được mảnh đất, cái nhà
    họa gặp may thôi, mà thật sự thì anh em nhà đất cũng coi ngừoi đi mua nhà, đất mục đích để phòng thân
    hoặc để ở là những con gà mà, anh em hay chúc nhau " chúc bắt được nhiều gà"
    Cò có dăm bảy loại cò, cò dự án, cò chung cư liền kề, đã làm cái nghề này nhiều khi cái tâm cũng chả giữ
    đựoc sạch ví dụ : chủ nhà ra giá căn nhà 2,1ty chủ thu, nhưng thường kênh giá 2,3ty 1 căn kiếm cả trăm triệu
    móc túi khách hàng thế sao còn tâm nũa, chả có ngừoi cò nào tốt với mình đâu, họ đều vì miếng cơm manh áo
    của họ cả, có điều khách hàng không tự mình tìm được nhà thì đành chịu thôi.
    Nhiều ngừoi mua chung cư ấy, thấy giá tốt, chi 1 căn chung cư mất có 5trieu cho cò tưởng hắn ok
    ai ngờ cái số tiền hắn được : 5trieu+ chênh hắn kê lên đã thống nhất với chủ nhà rồi :Silly:
    Cũng có những nguòi đi tìm nhà khôn lỏi, nhờ cò dẫn đi mua nhà xong xin số dt của chủ nhà, làm việc trực tiếp
    Nhưng mua được cũng chả sống yên với mấy cái ông cò đấy, cũng đâu biết rằng cò đã kênh giá với chủ nhà rồi
    cứ làm việc trực tiếp đi mua bán xong cò vẫn vớ bẫm tiền, mà ngừoi mua cứ tưởng được hời
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,195 Bài viết

• 5,919 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sáng nay mình vừa cúng anh co` 60 triệu để mua 2 lô đất đấu giá đây... cò...ngon ăn thế còn gì!
    • 626 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngon thì bác đi làm cò đi bác!!:Laughing:

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,195 Bài viết

• 5,919 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi TrangTrang1976 Xem bài viết
    Ngon thì bác đi làm cò đi bác!!:Laughing:

Mình làm việc khác ...hii...cũng ngon như cò hiiii....
    • 1,773 Bài viết

• 1,834 Được cảm ơn

Hôm nọ em nghe mấy anh cò đăng ký xe nói chuyện: Nghề chúng mình với kve giống nhau ở điểm: cứ Oral Sex tốt là khách hài lòng .

Em kể thế là chiện mấy anh cò đk xe nhớ, mấy anh cò đất đừng chưởi em !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 734 Bài viết

• 641 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thachthungchua Xem bài viết
    chủ top là cò gì đấy?
    mình cũng đang có việc cần nhờ cò đất đây.
    Nghề nào cũng có cái bạc hết chủ tóp ạh. Thôi thì mình chọn nghề để phục vụ cuộc sống thì cứ đạt đc đích k vị phạm 3 cái là ok.
    1 Pháp luật
    2. Đạo Đức
    3. Lương tâm
    hoho...vài lời tâm sự cái bạc của nghề mà thu hút đông khách phết....Mấy cò già giờ không dám call cho tớ nữa rồi...Call tớ cũng chẳng thèm trả lời....

Cùng nghề với nhau ..hiểu được cái khổ của nghề...tớ chỉ mong các bác thẳng thắn cho em nhờ...đỡ vòng vo...

Cậu bạn tớ gặp một khách hàng nói chung là khôn lỏi..: một cậu bạn mình...mất cả tháng trời mới tìm được 1 cái nhà..ưng ý...cho họ..thía mà...ơ hay đời đểu nhỉ...Lúc đi thanh toán im ỉm đi thanh toán không thèm báo lại cho cậu cò đó một tiếng...

Ah mà may...người bán họ cũng có cái tâm...báo lại cho mà biết...thế là đến nơi...họ cứ trả vờ ngọt xớt như không...cô bận quá không báo kịp cho cháu...
    Lúc thanh toán còn kì kèo...thanh toán trứoc 5 tr--còn lại 5 tr để cô trả sau vì hết tiền...
    Bó tay..mua cái nhà...3 tỷ mà tiếc 10 tr trả cho người ta tận lực tìm...hihi...Ah mà giờ họ vẫn nợ cậu đó 5 tr đó...

Ơ ơ...đời đểu thế đó...Chẳng lẽ cậu đó lại chửi vào cái mặt họ...sống ở đời sao lại như vậy...Nhưng may cậu đó là người có học thức...kiềm chế bình tĩnh...học hành tử tế...con nhà đàng hoàng nên không có hành động vô lễ...
    ..Đúng là đời...

Một ví dụ cho từng phía...Tớ sẽ dần dần kể nhiều chuyện hay lắm...
    • 64 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

hi hi .. đúng là ng ta có ác cảm với nghề " cò " như anh em chúng ta .. tuy nhiên em ngĩ rằng ngề nào cũng vậy .. quan trọng là có cái " tâm " cái tâm phải đặt lên đầu . Đôi khi minh nhiệt tình nhưng kết quả chẳng nhận được như mong muốn miễn là minh cảm thấy thoải mái là ok ròi mà . đường nhiên đời có ng này người kia chư ,nhưng quan trọng là lâu dài bền vững . trước kia em đã theo 1 cô khách hàng tư vấn kiếm hàng từ gần 2 tháng trời ,đưa đi xem mọi nơi ........ văn khê, duơng nội , xa la , .....sau đó cũng chốt của em được 1 căn , căn này em bị bọn sàn qua mặt , hứa trích 5tr . đến lúc sau lại lấy lý do nọ lý do kia,........ tức qua đi mất
    chị khách hàng mua ra lộc cho em 1 phong bì 1 triệu :Sad:
    sau đó thì :
    .:Smiling: hì.. cũng thấy thoải mái vì minh đã giao dịch thành công rôi.
    Hà Linh
    Không ngừng nỗ lực , phấn đấucố gắng...
    Y ! : Halinh.land
    Hotline : 0985051912
    Học , học nữa , học mãi ... :Smiling::Smiling::Smiling:
    • 64 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

em vẫn cú bọn sàn kia .. từ nhân viên đến lão trường phòng , giám đốc....................... á á á á .. bẩn quá
    Hà Linh
    Không ngừng nỗ lực , phấn đấucố gắng...
    Y ! : Halinh.land
    Hotline : 0985051912
    Học , học nữa , học mãi ... :Smiling::Smiling::Smiling:
    • 2,971 Bài viết

• 11,750 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quantc Xem bài viết
    hoho...vài lời tâm sự cái bạc của nghề mà thu hút đông khách phết....Mấy cò già giờ không dám call cho tớ nữa rồi...Call tớ cũng chẳng thèm trả lời....

Cùng nghề với nhau ..hiểu được cái khổ của nghề...tớ chỉ mong các bác thẳng thắn cho em nhờ...đỡ vòng vo...

Cậu bạn tớ gặp một khách hàng nói chung là khôn lỏi..: một cậu bạn mình...mất cả tháng trời mới tìm được 1 cái nhà..ưng ý...cho họ..thía mà...ơ hay đời đểu nhỉ...Lúc đi thanh toán im ỉm đi thanh toán không thèm báo lại cho cậu cò đó một tiếng...

Ah mà may...người bán họ cũng có cái tâm...báo lại cho mà biết...thế là đến nơi...họ cứ trả vờ ngọt xớt như không...cô bận quá không báo kịp cho cháu...
    Lúc thanh toán còn kì kèo...thanh toán trứoc 5 tr--còn lại 5 tr để cô trả sau vì hết tiền...
    Bó tay..mua cái nhà...3 tỷ mà tiếc 10 tr trả cho người ta tận lực tìm...hihi...Ah mà giờ họ vẫn nợ cậu đó 5 tr đó...

Ơ ơ...đời đểu thế đó...Chẳng lẽ cậu đó lại chửi vào cái mặt họ...sống ở đời sao lại như vậy...Nhưng may cậu đó là người có học thức...kiềm chế bình tĩnh...học hành tử tế...con nhà đàng hoàng nên không có hành động vô lễ...
    ..Đúng là đời...

Một ví dụ cho từng phía...Tớ sẽ dần dần kể nhiều chuyện hay lắm...
    Bố cò này , có lần tâm sự với mình, ôi anh ơi mặt đường 32 đang lên lắm, có mảnh chỉ 1 tỷ thôi hợp lý chửa, mình đang có nhu cầu lấy, bố í phi tới dí cho cái sổ đỏ, đường vào thì bố í xóa đi, sổ đỏ photo mà,chắc đường vào cách quốc lộ 32 không dưới 10km. :Silly:
    Mảnh đất méo vẹo, thóp hậu, mất công đang bận mà phải mò về
    bố trẻ nghề liền kề với chung cư này tư vấn khắp nơi, nhưng nghề của bố là lái cái mợ trên này mua hàng của bố trẻ, miu bố trẻ cao đấy, nhưng vẫn xanh và non lắm, chưa chín được
    Tay của HY

1382398_10202386288763369_112567223_n
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,566 Bài viết

• 6,271 Được cảm ơn

Làm cái nghề này, thì có khi tưởng bưng bát cháo lên miệng mà húp đc, thì tự dưng có đứa nó hất đổ đi. Tức điên luôn.

Mình chọn làm cò cho Tây. Thế là yên chuyện. Ít nhất thì nó còn k thông đồng đc với chủ nhà.
    "Khi bạn yêu một ai đó, mọi mong ước thầm kín bấy lâu nay bắt đầu bộc lộ. Elizabeth Bowen ''
    • 1,358 Bài viết

• 646 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cái bà cò chỗ mình mua đất.
    Lúc mình xuống mua: bà giới thiệu cho 1 mảnh đất nông nghiệp với cái lý thuyết chỉ 50tr là chị chuyển cho em thành đất sổ đỏ, 10tr luật xây nhà và công tơ điện nước, sau đó mình mua mảnh khác
    3 tháng sau: Mình có việc đi qua bà gọi bơi bải tưởng mình chuẩn bị xây nàh, bà bán vật liệu xây dwungj nữa mà
    5 tháng sau mình xuống: Bà hỏi em đi đâu?
    M- em tìm mua thêm mảnh nữa cho thàng em
    C- chị có nhiều lắm, chị giới thiệu cho, nhưng giờ giá khiếp lắm
    mM- khiếp alf bao nhiêu
    C- đất nông nghiệp giờ cũng 17-18tr rồi, em mua hồi trước lãi quá còn gì
    M - vậy chị mua mảnh nhà em k?
    C - Em bán thật ah?
    M- vâng
    C- em định bán bao nhiêu?
    M- chị vừa bảo 17 em chỉ lấy 16tr thôi mà đất nhà em lại là đất thổ cư
    C- mảnh bên nhà chị vừa bán có 10tr thôi này, em xem muốn bán chị lấy lại trả em tiền luôn cũng 10tr, Đất nhà em còn khướt mới có sổ đỏ, dù là đất thổ cư em tưởng làm sổ mà dễ ah? em có muốn xây thì luật cũng mất 20tr, điện nước ..... nữa nhé nên giá chỉ thế thôi
    M-
    Cứ kiều này father ai yêu đc
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Xin chào mọi người! Nói thực là em cũng là nhân viên môi giới. Em cũng biết có nhiều tai tiếng trong nghề này nhưng thực sự mà nói thì làm nghề môi giới nhà đất thời buổi này không đơn giản là buôn nước bọt rồi dẫn đi xem nhà-đất để ăn tiền phí dịch vụ đâu. Có nhiều vấn đề chỉ người trong nghề mới biết được. Nếu có thể mong mọi người cùng bàn luận và trao đổi thêm!
    • 597 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Cò thì cũng có năm bảy loại cò. Các anh chị ở đây tốt bụng có ai biết chỗ nào cho sinh viên thuê nhà không ạ? Em đang buồn nẫu ruột vì cứ phải chuyển nhà đi chuyển lại thế này. Muốn nhờ anh "cò" nào mất tiền mà thuê đc cái nhà hẳn hoi cũng đáng nhưng lại sợ. Sinh viên ít tiền, chỉ sợ gặp những người lừa lọc, tiền mất tật mang
    Believe in unbelievable things!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 281 Bài viết

• 551 Được cảm ơn

Năm ngoái em mua nhà thông qua một chị cò trẻ. Mua xong chủ nhà (cũng là cò(già) luôn, nhưng đứng tên sổ đỏ rồi) đề nghị em nói với chị cò trẻ giá mua ít đi. Em ngớ người ra, mặt đần thối, mắt mở to nhìn cô ấy o nói lên nhời. Em nghĩ cùng là cò với nhau ai lại làm thế, ăn bớt của chị ấy thì cũng chỉ đựoc thêm mấy trăm thôi trong khi căn nhà đó cô ấy lãi 800tr+ cô ấy đang bị đáo hạn ngân hàng do ôm nhiều quá . Chắc thấy thái độ em vậy cô ấy xấu hổ nên bảo thôi cháu cứ nói đúng giá, em thoát khỏi việc tự dưng phải nói dối nhưng thất thoát thêm 1 tí lòng tin, haizz.
    Bác chủ tốp đang bị khủng hoảng lòng tin hử bác? Kệ đi bác, coi như tai nạn nghề nghiệp. Em tầu ngầm topic bên kia thấy bác tư vấn rất có tâm, chắc không phải chỉ mình em nghĩ vậy :Rose:
    Mình chỉ có một cuộc đời!
    • 151 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tran-Quan-Hy Xem bài viết
    Bố cò này , có lần tâm sự với mình, ôi anh ơi mặt đường 32 đang lên lắm, có mảnh chỉ 1 tỷ thôi hợp lý chửa, mình đang có nhu cầu lấy, bố í phi tới dí cho cái sổ đỏ, đường vào thì bố í xóa đi, sổ đỏ photo mà,chắc đường vào cách quốc lộ 32 không dưới 10km. :Silly:
    Mảnh đất méo vẹo, thóp hậu, mất công đang bận mà phải mò về
    bố trẻ nghề liền kề với chung cư này tư vấn khắp nơi, nhưng nghề của bố là lái cái mợ trên này mua hàng của bố trẻ, miu bố trẻ cao đấy, nhưng vẫn xanh và non lắm, chưa chín được

Mềnh theo dõi kỹ càng và nhận ra được điều này từ rất lâu rùi Quán Hy ạ, Quán Hy quả là người thông minh và sắc bén!