{tâm sự ] cuộc đời của tôi sao mà bi thảm thế này...

• 2 Lượt chia sẻ
  • 4.12K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 13 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

đi lang thang chẳng biết trút bầu tâm sự ở đâu nên đành mạn phép viết vào đây vài dòng tâm sự
    Dường như cuộc sống của tôi chỉ luẩn quẩn trong cái vòng tròn nhỏ hẹp, sống vất vưởng quá
    tôi sinh năm 88 mà do khai sinh 89 nên học trễ 1 năm, đã vậy học đh 4 năm mà đến kỳ cuối bắt đầu nản, sa sút nên nợ lại 1 môn. Oái ăm thay môn đó lại là môn chuyên ngành nữa, nhưng năm nay không có môn đó nên nợ vẫn còn đó, đi xin việc thì người đòi bằng, người đòi kinh nghiệm, hjc. Không có kinh nghiệm lại chẳng có bằng nên cứ đi đi về về, riết rồi nản, tôi xin làm trái ngành trái nghề, sống cũng ổn nhưng hơn nửa năm thì mò lên mấy trang tuyển dụng thấy ở đâu cũng đòi kinh nghiệm thế là tôi bỏ việc để đi kiếm việc đúng ngành nghề mà làm nhưng toàn những chỗ không đâu, làm chán lắm, họ xem mình không phải là con người vậy đó, lương thì không bằng 1 nửa của chỗ cũ mà chẳng học hỏi gì nhiều nên lại bỏ. Vì nhà nghèo lại không có điều kiện để đi làm xa nên tôi muốn làm việc gì đó để kiếm tiền mua chiếc xe máy cũ mà đi làm. Nhưng đâu phải cái ta muốn đều được như ý, đi làm rồi lại nghỉ, lại phải ăn bám, càng làm thì càng nản, công việc chẳng ra gì lại không đủ tiền ăn ché đnwgf nói gì trang trải hay tiết kiệm mua xe. sao mà chán quá. Dường như ông trời muốn trừ con đường sống của tôi đi hay sao ấy, khổ quá, chẳng biết tâm sự cùng ai. Mấy đứa bạn ngày xưa giờ đều bỏ rơi tôi, kể cả đứa bạn thân cùng lớp đh cũng bỏ, vì mỗi lần nói chuyện với nó thì có cảm giác như nó sợ mình xin xỏ gì nó vậy

không biết có ai rơi vào hoàn cảnh như mình không
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,062 Bài viết

• 445 Được cảm ơn

Bạn bi quan và vội vàng quá (mình sn 88 nên gọi là bạn hen), công việc của bạn trái ngành nhưng lương vẫn có thể nuôi sống bạn, sao bạn ko dựa vào đó mà hoàn thành việc học của mình, lại vội vàng nghỉ để đến 1 nơi mà ko biết mình được nhận hay ko?

Cuộc đời bạn chưa đến mức phải chán thế đâu, ít ra bạn còn có nhà để mà về sống được qua ngày, mình chứng kiến nhiều người còn ko có ai để mà về nhưng họ vẫn sống được thôi. Nếu hiện tại bạn đã đi làm rồi, hãy suy nghĩ vậy nhé:
    Thứ 1: Bạn ko thích công việc này! Oki, bạn cần tiền, hãy làm để lấy tiền, tiếp tục hoc những cái khác, mở rộng tầm nhìn, mở rộng kiến thức--->cơ hội sẽ đến với bạn thôi.

Thứ 2: Bạn ko thích và lại chán, lại nghỉ, lại chán, lại làm, lại chán--->ko thoát nổi ra đâu bạn, nó lẩn quẩn cho đến hết đời mà ko tìm được nguyên nhân.

Mình nói thật bạn đừng buồn, mình thấy nhiều người cảm thấy chán nản khi gd mình ko được khá giả, nhưng riêng mình mình cảm thấy rất may mắn khi gd mình từ cái nghèo đi lên, chính cái nghèo làm anh em mình cứng cáp và vững vàng hơn bao giờ hết, chính cái nghèo làm mình biết hành động hơn là ngồi đợi.

Về bạn bè bạn, mình nghĩ bạn ko nên trách họ, vì hiện tại mình thấy bạn khá bi quan, ko làm chủ được cuộc sống, điều này có nghĩa khi đến với bạn bè họ sẽ cảm thấy mệt mỏi vì khi gặp bạn làm họ cũng cảm thấy chán nản theo, thấy bạn ko vững vàng. Đừng bận tâm hay buồn về bạn bè, họ là những sắc màu trong xh làm cuộc đời bạn thú vị hơn thôi, hãy nghe trong lòng bạn nói, bạn muốn gì, làm gì, mục đích gì, hãy thực hiện từ từ bạn ah. Còn khi chán nản, mình nghĩ có lẽ chỉ có gia đình bên cạnh mình thôi, nếu gia đình ko hiểu bạn, thì người còn lại duy nhất là chính bạn thôi.

Cố lên, chúc bạn mạnh mẽ và tìm được mục tiêu sống
    a3KGp7

Niq1p7
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 13 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baxa_map Xem bài viết
    Bạn bi quan và vội vàng quá (mình sn 88 nên gọi là bạn hen), công việc của bạn trái ngành nhưng lương vẫn có thể nuôi sống bạn, sao bạn ko dựa vào đó mà hoàn thành việc học của mình, lại vội vàng nghỉ để đến 1 nơi mà ko biết mình được nhận hay ko?

Cuộc đời bạn chưa đến mức phải chán thế đâu, ít ra bạn còn có nhà để mà về sống được qua ngày, mình chứng kiến nhiều người còn ko có ai để mà về nhưng họ vẫn sống được thôi. Nếu hiện tại bạn đã đi làm rồi, hãy suy nghĩ vậy nhé:
    Thứ 1: Bạn ko thích công việc này! Oki, bạn cần tiền, hãy làm để lấy tiền, tiếp tục hoc những cái khác, mở rộng tầm nhìn, mở rộng kiến thức--->cơ hội sẽ đến với bạn thôi.

Thứ 2: Bạn ko thích và lại chán, lại nghỉ, lại chán, lại làm, lại chán--->ko thoát nổi ra đâu bạn, nó lẩn quẩn cho đến hết đời mà ko tìm được nguyên nhân.

Mình nói thật bạn đừng buồn, mình thấy nhiều người cảm thấy chán nản khi gd mình ko được khá giả, nhưng riêng mình mình cảm thấy rất may mắn khi gd mình từ cái nghèo đi lên, chính cái nghèo làm anh em mình cứng cáp và vững vàng hơn bao giờ hết, chính cái nghèo làm mình biết hành động hơn là ngồi đợi.

Về bạn bè bạn, mình nghĩ bạn ko nên trách họ, vì hiện tại mình thấy bạn khá bi quan, ko làm chủ được cuộc sống, điều này có nghĩa khi đến với bạn bè họ sẽ cảm thấy mệt mỏi vì khi gặp bạn làm họ cũng cảm thấy chán nản theo, thấy bạn ko vững vàng. Đừng bận tâm hay buồn về bạn bè, họ là những sắc màu trong xh làm cuộc đời bạn thú vị hơn thôi, hãy nghe trong lòng bạn nói, bạn muốn gì, làm gì, mục đích gì, hãy thực hiện từ từ bạn ah. Còn khi chán nản, mình nghĩ có lẽ chỉ có gia đình bên cạnh mình thôi, nếu gia đình ko hiểu bạn, thì người còn lại duy nhất là chính bạn thôi.

Cố lên, chúc bạn mạnh mẽ và tìm được mục tiêu sống
    thanks u
    mình không trách móc gì gd của mình cả
    còn tại mình nông nỗi nên mới bỏ công việc đó mà giờ xin lại cũng khó
    công việc đúng ngành của mình không phải là mình chán mà tại nó không cho mình thêm kiến thức gì cả, cũng chả liên quan đến ngành mình học, nói khó nghe hơn một chút nó như là làm osin vậy đó, người ta tuyển mình làm vị trí này nhưng lại cho mình làm osin vì mình không có kinh nghiệm, u sẽ hiểu cái cảm giác đó nó ntn
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 16 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

tôi cảm thấy cậu có cái bí bách giống em tôi nên tôi muốn mắng cậu như mắng em mình vậy!
    tất cả những khó khăn cậu đang có đều bắt đầu từ chỗ " chán" của cậu.
    và nếu cậu tiếp tục " chán" tiếp thì cuộc đời cậu sẽ tụt dốc tiếp.
    không phải ai cũng yêu những thứ mình đang làm, hay đang học ngay từ đầu. nhưng người khác không chiều theo tình cảm nhất thời đó để bỏ học, bỏ làm và vì thế họ khác cậu.
    đừng bi lụy nữa, vì từ xưa đến giờ cậu đã bi lụy rồi, cuối cùng có giúp ích gì cậu đâu.
    đừng chờ đợi 1 chỗ đứng phù hợp với mình, cậu phải tự đi tìm.
    chúc mạnh mẽ
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Cái thiết thực nhất là tấm bằng thì không tập trung vào học môn cuối mà lấy được đi. Ngồi đấy mà mơ mộng lung tung làm gì.
    Nói chung bạn nên đặt đôi bàn chân của mình trên mặt đất để thấy mình đang ở đâu. Bằng tốt nghiệp không, kinh nghiệm không, khả năng của bạn chắc cũng làng nhàng, với hành trang ấy bạn đòi hỏi người ta phải trả lương cao cho bạn ư??? Đòi hòi nhà tuyển dụng phải niềm nở với bạn ư???
    Vấn để của bạn thực sự rất đơn giản, bạn cần nhìn nhận thực tế của bản thân mình, rồi tập trung vào học nốt cái môn cuối mà lấy cái bằng đi.
    Sau đấy rồi đi xin việc. Thời buổi kinh tế khó khăn, người có bằng còn thất nghiệp đầy ra đấy bạn ạ.
    Vấn đề của bạn chẳng lớn lao gì nhiều lắm đâu. Thực tế nhìn nhận vấn đề nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,310 Bài viết

• 4,460 Được cảm ơn

chuyện chỉ có vậy mà nói là bi thảm! nếu người có ý chí, có giấy tờ đầy đủ, xin vào làm tạp vụ cho một khách sạn , nếu bạn đã học đến đại học thì ở trong ks có nhiều bộ phận bạn sẽ phát huy khả năng của mình và dể dàng thăng tiến! chứ làm gì mà than ngắn thở dài!
    • 125 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Cứ tiếp tục chán với nản như thế thì chẳng có cánh cửa tốt đẹp nào mở ra với bạn đâu.
    Thời sinh viên học hành là sung sướng vui vẻ nhất còn nản. Đã thấy mình sai thì phải sửa p cố gắng đằng này cứ luôn than thân trách phận, đòi hỏi. Bao nhiêu người học hành bằng cấp đàng hoàng còn khó khăn bơi chải mãi mới có được công việc như ý nữa là... Xã hội này không có nghĩa vụ cung cấp công việc tốt cho bạn khi bạn ko có bằng cấp năng lực, ko có nghĩa vụ nuôi ăn và trả lương đủ để bạn dành tiền mua xe... Bạn muốn có cái gì thì bạn phải cố gắng siêng năng làm việc, người ta học tập từ những điều nhỏ nhất.
    Nếu bạn không tỉnh ngộ và nhận ra sai lầm của mình từ đâu ra thì còn trượt dài.......
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 225 Bài viết

• 610 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Năm mình ra trường thì bị học lại một môn, sang năm sau mới được lấy bằng.
    Bằng của mình là bằng Trung Bình - Khá.
    Toeic 240 điểm. Không có bằng tin học (đi học nhưng nó ko cấp bằng).

Sau 3 năm ra trường (chính thức, nếu không thì chỉ 2 năm) mình đổi 3 công ty, toàn to và giờ là 100% nước ngoài rồi. Dù lương của mình so với bạn bè mình thì không cao nhưng mà nhìn cái background của bạn giống mình mà bạn đã than cuộc đời bi thảm thì bạn thật là thảm.
    Đầu có phải để mọc tóc đâu, phải động não nghĩ cách sống cho tốt chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 84 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Đọc mà bực cả mình, sao bạn yếu kém thế, ngồi đó mà than thở thì bạn sẽ sống tốt hơn sao, có công việc tốt hơn sao, tất cả phải do bản thân mình cố gắng chứ. Bạn không cố gắng rồi trách đời bi thảm. Đầy người còn thảm hơn kìa. Phải biết nhìn lên để phấn đấu, nhìn xuống để thấy yêu đời, yêu bản thân mình. Bạn phải biết bạn muốn cái gì để mà hoàn thanh nó.
    Tôi không phải như bạn nên chẳng biết sự chán của bạn như thế nào, nhưng tôi đây nếu tính ra thảm thì còn thảm gấp chục lần bạn mà còn chưa than.
    cùng 8x mà tức quá đi.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 39 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Cố gắng nên nhé, cố gắng thi bằng được môn còn nợ để lấy bằng tốt nghiệp. Trong khi đó thì chịu khó tìm việc và đừng chán nản với việ ôsin nhé vì ai mới vào làm cũng đều trải qua những việc đó hoặc cũng gần như vậy nhé. Khi bạn có bằng đại học và có kinh nghiệm rồi thì tìm việc thích hợp hơn. Chúc bạn thành công.
    • 2,415 Bài viết

• 1,292 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc cái này nghĩ lại hồi mới ra trường mà sợ. Mình thuộc dạng học hành chăm chỉ. hồi nhỏ học giỏi có tiếng, luôn đứng trong ít nhất là top 5 của trường. Thi thố các kiểu...lên cấp 3 thì bắt đầu do ảnh hưởng của tâm sinh lý và có một vấn đề tự ti, lại đang trog tuổi dạy thì nên học giảm sút..sau đó đi học chuyên nghiệp thì lại vực được dậy hơn, vẫn học hành chăm chỉ, nhưng giống bạn này một điều là nợ môn tốt nghiệp nhưng ko phải môn chuyên ngành mà là môn KINH TẾ CHÍNH TRỊ, năm đó tầm gần nửa trường bị như vậy..sau đó đi học liên thông đại học luôn...mình được bằng khá, ....năm đó thì đại học được hơn 20 điểm nhưng khoa sp toán lấy 24 điểm nên trượt, nên đi học cao đẳng...rồi mới học liên thông đại học
    RỒi ra trường cũng kiểu quy trình như bạn, cũng làm trái ngành các kiểu, làm đúng ngành các kiểu...nhưng may mắn hơn bạn tý...thăng trầm bao nhiêu năm..hic hic
    Cuộc sống luôn cho ta cơ hội thứ hai , đó gọi là Ngày Mai
    • 50 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Học lâu nên nản thì đúng rồi, nhưng có nản mấy thì cũng nên ráng chứ bạn à. Thôi thì đành phải đợi thôi bạn à.