Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Sức mạnh của sự dịu dàng

• 14.5K Lượt chia sẻ
  • 80.5K Lượt đọc
  • 220 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 380 Bài viết

• 668 Được cảm ơn

Phụ nữ Việt Nam vốn được coi là dịu dàng thế mà giờ đây dường như đang có xu hướng đi ngược lại và phủ định truyền thống ấy. Người ta có vẻ thích hơn những mẫu con gái mạnh mẽ (nhưng đôi khi thành sấn sổ), thẳng thắn (nhưng đôi khi lại sỗ sàng), cương quyết (nhưng nhiều khi lại thô thiển).
    Có ai bán cái dịu dàng
    Tôi mua một gánh cho nàng làm duyên

Câu thơ ấy đọc lên hẳn có người cười khẩy.
    Nhiều người sẽ nghĩ dịu dàng là yếm thế, nhẹ nhàng là...thiệt thân.

Tôi đã gặp trên đường phố Tokyo và Seoul những cô gái không hẳn là xinh đẹp nhưng mà họ thật lễ phép, và thật là ...dịu dàng. Khi bạn bất chợt gặp ánh mắt của một cô gái, và bạn thấy cô ấy mỉm cười, có lẽ một ngày mới đối với bạn sẽ đầy tâm trạng lâng lâng và ..bay bổng.

Hôm qua tôi đứng xếp hàng mua sách ở Hà Nội. Lâu lắm rồi tôi mới được thấy nụ cười tủm tỉm của một cô bé đứng đằng trước và được cô ấy nhường cho trả tiền trước (vì chắc cô thông cảm với một bà mẹ mang vác lỉnh kỉnh quá nhiều thứ, và tôi lại đi cùng cháu nhỏ). Tôi sẽ nhớ mãi nụ cười dịu dàng e lệ ấy. Và với con gái mình điều đầu tiên tôi dạy cháu sẽ là sự dịu dàng

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,066 Bài viết

• 1,786 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chia sẻ sự đồng cảm này với mẹ nó. Chắc mình phải dán lên tường câu này để tự răn mình, đôi khi cuộc sống làm mình trở nên chai sạn và nóng nảy.

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 42 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Đọc bài của mẹ nó lại nhớ tới mình hôm qua. Chiều qua chồng mình hẹn đón mình nhưng do bận việc với sếp nên đến trễ. Máy DD của mình lại hết pin lên không liên lạc được, làm mình vừa đúng chờ (trời thì mưa) vừa lo. Đến lúc mình gọi cho ông ý mình cáu um lên (anh không gọi cho em bằng di động thì cũng phải gọi vào máy bàn chứ). Nghĩ lại thấy mình cũng quá đáng. He, cũng tại mình để máy hết pin. Nhưng trong đầu vẫn nghĩ: thì cũng tại anh xã k biết đường mà gọi điện đến cơ quan báo về trễ chứ?

Lâu lâu nghĩ lại thấy nhiều khi mình chỉ dịu dàng được những lúc mình không điên tiết lên thôi. Tệ nhỉ! :Laughing:
    Song kiếm hợp bích :Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 380 Bài viết

• 668 Được cảm ơn

Chỉ mong mọi người....ngoài những khi bực mình thì cũng cho nhau được nụ cười. Mình nghĩ là ...dễ (mất gì đâu mà sợ). Nhất là với mấy ông xã, thỉnh thoảng bá cổ ông ấy, hay đấm lưng, hay..(hiệu quả phết đấy).

Hihi, trước đây mình khá là ...tinh tướng. Bây giờ nghĩ lại sao thấy hồi đấy trẻ con thế. Hehe, 40 tuổi mới biết, hơi muộn. Ước gì có được sự 'bình tĩnh' của bây giờ với thân hình của tuổi 20(!!!) Hy vọng các bạn gái 20 (hay trẻ hơn) biết sớm điều này thì hay quá
    • 379 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Đồng cảm với Hanoiđong, tớ cũng hâm mộ những người dịu dàng lắm. Tớ sống ồn ào và sôi nổi. Nhiều lúc muốn dịu dàng nhưng không phải là bản chất nên thấy gượng gạo quá. Những ngưòi phụ nữ dịu dàng có sức mạnh vô cùng to lớn, những người đàn ông khi yêu thì có thể thích những mẫu phụ nữ khác nhau, nhưng khi lấy thì mình chắc là họ sẽ mong lấy đươc người PN dịu dàng làm bến đõ bình yên .
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 514 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Topic này "dịu dàng" ghê :Smiling:
    Ot7op10 0lE7p11

If thou must love me, let it be for nought
    except for love's sake only

(Elizabeth Barrett Browning)
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hihi, trước đây mình khá là ...tinh tướng. Bây giờ nghĩ lại sao thấy hồi đấy trẻ con thế. Hehe, 40 tuổi mới biết, hơi muộn. Ước gì có được sự 'bình tĩnh' của bây giờ với thân hình của tuổi 20(!!!) Hy vọng các bạn gái 20 (hay trẻ hơn) biết sớm điều này thì hay quá[/quote]

Vẫn hát mãi bài "Ước gì" đấy thôi, nhưng khi lên cơn quạu quọ thì dịu dàng đâu chẳng thấy xuất hiện.
    • 615 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Những lúc cãi nhau rồi, mình cũng muốn dịu dàng lắm! Nhưng cái Tâm mình nó không thoái mái thì cái miệng cũng khó thốt ra lời nhẹ nhàng được. Mặc dù rất muốn dịu dàng!
    eNortjKzUjI0MzQ0MVOyBlwwFXIC0A,,37
    • 107 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Mình cũng không thích con gái mình dịu dàng (như mình ) đâu! bởi như mẹ nó thì khổ, bao phen khóc lóc, mất ngủ... vì MC:Crying: . Hãy cố gắng con yêu! ít ra là bằng bà nội. Mẹ không muốn ai bắt nạt con đâu!:cool: :cool: :cool:
    • 3,464 Bài viết

• 23,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Topic này thật hay quá. Dẫu biết dịu dàng là ưu điểm của phái đẹp nhưng không phải ai sinh ra cũng có tính dịu dàng :Crying:. Với mình thì mình chỉ dịu dàng được với người thân thiết còn lại thì bình thường (không dịu dàng quá mà cũng không đanh đá quá :Laughing
    Nhưng nói thật là dịu dàng cũng tùy kiểu. Mình nhớ mãi ngày xưa mình hay nói "dịu dàng quá dịu dàng không chịu nổi". Vì có những người thật quá dịu dàng, dịu dàng đến sốt ruột, hỏi cái gì cũng " cái gì cơ?", "thật thế á?", cứ ngây ngây thơ thơ nhìn khó chịu và sốt ruột vô cùng.
    Nhưng cũng có người quả thật sự dịu dàng làm người khác phải tôn trọng và trân trọng. :Rose::Rose::Rose:
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
    ScMdVcVScMdp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,042 Bài viết

• 2,365 Được cảm ơn

Rất cảm ơn mẹ Hanoidong . Có lẽ đã lâu rồi từ khi có con mình cũng đánh mất sự dịu dàng của mình . Thay vào đó là những lời cáu kỉnh cả với chồng và con . Phải tìm lại mình thôi .

Hôm qua ngồi uống nước , thấy 2 cô cậu ngồi cừoi đùa với nhau chí chóe . Mình nói với chồng : Đã lâu rồi mình không tình cảm như thế . Chồng nói rằng : Vì bây giờ em đã không còn là A của 5 năm về trước . Nếu em là A của 5 năm về trước thì thích gì anh cũng chiều .

Chắc mình đã đánh rơi sự dịu dàng ở đâu rồi . Chồng ghét rồi . Buồn !!!
    https://www.facebook.com/profile.php?id=100001583485016
    Tài sản lớn nhất của đời người............là những đứa con:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    5pV1p7
    [img] https://lb1f.lilypie.com/YU35p7.png [/ img]
    • 685 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

đọc topic này mới nhớ ra có lần 2 VC chiến tranh, được 1 lúc AX tự nhiên phi vào ôm lấy mình bảo là sao nhìn em bây giờ yêu thế không biết, em cư ngoan thế có phải tốt không (chắc lúc đấy mình diu dàng lắm đấy nhở:Smiling: )...Còn có lần (đa số là thế này), chiến tranh bùng nổ là không ai chịu ai, mình chả cần biết đến cái gì nữa, cãi tơi bời cho hả lòng hả dạ....:Laughing: :Laughing: :Laughing: . Kết quả là không khí u ám đến tận hôm sau. he he...bình tâm mà nghĩ lại, đúng là có dịu dàng có hơn thật, và các ông chồng của chúng mình hẳn rất yêu vợ dịu dàng. Khổ nỗi, bao nhiêu thứ lo, bao nhiêu áp lực, nhiều khi cũng chẳng nghĩ ra điều ấy ý chứ....:Sad: :Sad:
    Nghĩ đến con là nhẹ hết cả lòng :Kiss::Kiss::Kiss:
    • 504 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Đọc xong thì tự thấy xét ở một góc nào đó, hình như đôi lúc mình cũng dịu dàng thì phải
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehaicongchua Xem bài viết
    Topic này thật hay quá. Dẫu biết dịu dàng là ưu điểm của phái đẹp nhưng không phải ai sinh ra cũng có tính dịu dàng :Crying:. Với mình thì mình chỉ dịu dàng được với người thân thiết còn lại thì bình thường (không dịu dàng quá mà cũng không đanh đá quá :Laughing
    Nhưng nói thật là dịu dàng cũng tùy kiểu. Mình nhớ mãi ngày xưa mình hay nói "dịu dàng quá dịu dàng không chịu nổi". Vì có những người thật quá dịu dàng, dịu dàng đến sốt ruột, hỏi cái gì cũng " cái gì cơ?", "thật thế á?", cứ ngây ngây thơ thơ nhìn khó chịu và sốt ruột vô cùng.
    Nhưng cũng có người quả thật sự dịu dàng làm người khác phải tôn trọng và trân trọng. :Rose::Rose::Rose:
    Có người cũng cố tỏ ra dịu dàng, ăn nói thật...nhỏ nhẹ qua mức cần thiết...Chỉ tội người nghe phải tập trung cao độ....Nếu dịu dàng như thế thì em xin thua..
    ßờ cát vẫn đợi sóng......
    • 554 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanoidong Xem bài viết
    Tôi đã gặp trên đường phố Tokyo và Seoul những cô gái không hẳn là xinh đẹp nhưng mà họ thật lễ phép, và thật là ...dịu dàng. Khi bạn bất chợt gặp ánh mắt của một cô gái, và bạn thấy cô ấy mỉm cười, có lẽ một ngày mới đối với bạn sẽ đầy tâm trạng lâng lâng và ..bay bổng.
    Mình thì lại thấy các cô gái Nhật không những rất dịu dàng, lễ phép, thanh lịch mà còn rất xinh đẹp và dễ thương nữa đấy.
    Có lần mình chứng kiến trên tàu điện ngầm, có một cô gái rất xinh ngồi cạnh một anh chàng trông có vẻ như bị thiểu năng về trí tuệ. Anh chàng xin phép ngồi cạnh cô gái rồi nói chuyện rất nhiều, mình không hiểu hết nhưng cảm nhận là anh chàng nói chuyện rất linh tinh, chả ra đâu vào đâu nhưng cô gái không hề tỏ thái độ khó chịu hay cười nhạo mà ngược lại rất kiên nhẫn tiếp chuyện anh chàng một cách tôn trọng. Một hình ảnh thật là nhân văn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 671 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em cũng rất tôn trọng, khâm phục, yêu mến những người phụ nữ dịu dàng. Thấy họ thật đằm thắm. Mình ước gì, đừng để cuộc sống cuốn mình đi vào những lo toan. Các mẹ ơi, chúng ta cũng dịu dàng nhé! Cuộc sống sẽ trở nên đẹp lắm.
    • 2,322 Bài viết

• 3,439 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa đá Xem bài viết
    Có người cũng cố tỏ ra dịu dàng, ăn nói thật...nhỏ nhẹ qua mức cần thiết...Chỉ tội người nghe phải tập trung cao độ....Nếu dịu dàng như thế thì em xin thua..
    :Laughing: :Laughing: :Laughing:
    Mình nghĩ thế này không gọi là dịu dàng, có lẽ là bản tính ít nói or nói chậm!

Công nhận dịu dàng hiệu quả lắm đấy nhưng còn phải tùy nơi, tùy lúc, tùy người! Chúng ta nên dịu dàng, luôn dịu dàng ... nhưng cũng cần phải quyết đoán, mạnh mẽ (đanh đá tí cũng được!) khi cần thiết!
    Miraculous :LoveStruc:

Vườn rau cảnh + hoa lá cành đây ạ!:LoveStruc:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 616 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Xã hội mình còn lộn xộn, nên đôi khi muốn làm người dịu dàng, biết điều cũng khó. :Crying:
    Chứ WTTers mà đi tây cũng dịu dàng phết. :Rose: :Rose: :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 380 Bài viết

• 668 Được cảm ơn

Uh, đúng là phụ nữ nhiều khi bị ức chế nên đành coi 'đanh đá' là sức mạnh của mình (nhiều khi chẳng muốn).

Mình chỉ muốn chia sẻ một kinh nghiệm sống và nhấn mạnh rằng 'hãy ĐẦU TƯ' vào dịu dàng, bạn sẽ không bao giờ thiệt. Có thể thua vài lời nói, chưa hả được cơn tức nhất thời, nhưng chung cuộc bạn sẽ 'THẮNG VÀ LỢI'. Hãy đầu tư cho tương lai và dài hạn.
    Hihi, còn thế nào là dịu dàng thì mỗi người một cách, chẳng ai giống ai được.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,165 Bài viết

• 3,760 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ước sao em có thể dịu dàng thường xuyên được nhỉ?!? Những lúc dịu dàng (ít ỏi) thấy anh xã thích thú lém. Thôi em sẽ cố gắng...
    :Rose: Bàn tay tặng đóa hồng bao giờ cũng còn phảng phất mùi thơm:Rose: