TIN TÀI TRỢ.

Sắm quần áo và tiền bệnh viện sinh đẻ cho con đầu lòng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 675 Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin hỏi các mem, từ thời xa xưa đến nay còn cái chuyện là con gái sinh con đầu lòng về nhà mẹ đẻ để sinh là k nói rồi. Nhưng họ bảo là mẹ đẻ phải lo tất tần tật cho đưa con đầu lòng từ việc sắm sửa quần áo, đến việc tiền bệnh viện sinh đẻ nói chung là lo tất. Có đúng thế không mác mem, tôi đang thắc mắc k hiểu vấn đề đó là bắt buộc hay là đúng nguyên tắc như thế. Tôi nghĩ thời đại bữa nay là cha mẹ tự sắm từ a-z hết cho con đến khi sinh nở xong.
    Có ai tư vấn cho tôi về vấn đề đau đầu này với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cần tư vấn để bớt đi nỗi tức giận
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 101 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Hi bạn. Vấn đề sinh đẻ thì hai bên nội ngoại sẽ chung tay góp sức. Có ít cho ít, có nhiều cho nhiều. Quan trọng là vấn đề tình cảm thôi chứ không ai quy định hết. Còn trách nhiệm của bố mẹ bé là phải lo đầy đủ. Chứ mình chưa thấy ai bảo là bên ngoại phải lo tất. Đứa cháu đầu tiên chẳng ai tiếc gì cả, còn nếu đã có suy nghĩ thế thì kệ họ.Không lo cho cháu thì sau này nó cũng không thân thiết gì lắm, con nít ai tốt với nó nó cũng biết mà.
    Như em gái mình sinh đấy,mẹ mình trước đó mua bảo hiểm cho nó, ông bà nội lo tiền viện phí sau thì cắt cử nhau trông để không ảnh hưởng tới công việc. Mấy ngày đầu bà ngoại bận thì ông bà nội bỏ chợ đi chăm cháu, mấy ngày sau bà ngoại được nghĩ hè là lao vào chăm cháu cả ngày. Ông bà nội ngày ngày tiếp tế nước, đem đồ về phơi, đem giò heo qua để nấu, đem lá thuốc để xông...Trước đó các cô dì chú bác người thì cho tiền, cho sữa, cho quần áo...Như mình đã nói quan trọng là tình cảm bạn ạ.
    Còn như vợ chồng mình ở xa ông bà thì đang cố tích cóp tiền cho kế hoạch bầu bì sinh đẻ. Ít nhất cũng đủ tiền viện phí, quần áo, tiền ở cử...Tới lúc vỡ chum thì mời ngay ông bà ai rảnh thì ra chăm. Nếu đói thì xin ông bà ít tiền nuôi cháu. Ai giúp được gì thì xin nhận, còn không cũng thôi, biết để sau này đối nhân xử thế với họ. Đừng suy nghĩ nhiều, cứ thoải mái mà sinh thôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 55 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có bảo hiểm thì chọn đúng bv mà sinh, như lúc mình sinh mổ dịch vụ luôn mà có bảo hiểm, giảm còn có hơn 3tr tiền mổ với vài triệu tiền phòng, cũng ít. Chứ giờ sinh đẻ ko có bảo hiểm tốn kém lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xelu108 Xem bài viết
    Hi bạn. Vấn đề sinh đẻ thì hai bên nội ngoại sẽ chung tay góp sức. Có ít cho ít, có nhiều cho nhiều. Quan trọng là vấn đề tình cảm thôi chứ không ai quy định hết. Còn trách nhiệm của bố mẹ bé là phải lo đầy đủ. Chứ mình chưa thấy ai bảo là bên ngoại phải lo tất. Đứa cháu đầu tiên chẳng ai tiếc gì cả, còn nếu đã có suy nghĩ thế thì kệ họ.Không lo cho cháu thì sau này nó cũng không thân thiết gì lắm, con nít ai tốt với nó nó cũng biết mà.
    Như em gái mình sinh đấy,mẹ mình trước đó mua bảo hiểm cho nó, ông bà nội lo tiền viện phí sau thì cắt cử nhau trông để không ảnh hưởng tới công việc. Mấy ngày đầu bà ngoại bận thì ông bà nội bỏ chợ đi chăm cháu, mấy ngày sau bà ngoại được nghĩ hè là lao vào chăm cháu cả ngày. Ông bà nội ngày ngày tiếp tế nước, đem đồ về phơi, đem giò heo qua để nấu, đem lá thuốc để xông...Trước đó các cô dì chú bác người thì cho tiền, cho sữa, cho quần áo...Như mình đã nói quan trọng là tình cảm bạn ạ.
    Còn như vợ chồng mình ở xa ông bà thì đang cố tích cóp tiền cho kế hoạch bầu bì sinh đẻ. Ít nhất cũng đủ tiền viện phí, quần áo, tiền ở cử...Tới lúc vỡ chum thì mời ngay ông bà ai rảnh thì ra chăm. Nếu đói thì xin ông bà ít tiền nuôi cháu. Ai giúp được gì thì xin nhận, còn không cũng thôi, biết để sau này đối nhân xử thế với họ. Đừng suy nghĩ nhiều, cứ thoải mái mà sinh thôi.
    Em gái của Chj có phước và HP ghê! em cũng mong được như vậy hihi
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn xelu108 nha, cám ơn đã giải tỏa áp lực cho mình.
    • 79 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Em thấy vớ vẩn quá. nhà em là ai có gì cho lấy, miễn tình cảm tốt và giúp đỡ, hỗ trợ nhau thôi. không bắt buộc chị ạ.