TIN TÀI TRỢ.

Rất mong mọi người ghé qua cho em lời khuyên.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.15K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 80 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Xin chào các anh, các chị, các bạn và các em trên diễn đàn, em tham gia dd được một thời gian, đọc các bài viết thấy có nhiều ý kiến rất hay và tích cực. Hôm nay e mạo muội viết bài này, rất mong mọi người cho ý kiến giúp em vì e đang thực sự bế tắc và ko biết phải quyết định như thế nào. Chuyện của e là thế này:
    Em hiện tại đang sống ở nước ngoài, được hơn 1 năm. Trước khi đi e đã tốt nghiệp Học viện tài chính khoa Ngân hàng. Em có người yêu từ thời sinh viên, bọn em yêu nhau được 4 năm rồi, nhưng do tính cách người yêu e ko quyết đoán, phụ thuộc bố mẹ và con nhiều điều nữa nên e quyết định ra đi để có thể chia tay vì nếu em ở VN thì ko thể chia tay nổi vì e vẫn rất yêu. Luc đi e chỉ định đi 1 năm để sống cùng gia đình, vì e phải xa bố mẹ từ nhỏ, tranh thủ khi chưa có việc, rồi về thì xin việc. Nhưng sang đây một thời gian e có gặp và quen người yêu em bây giờ. Thế rồi e quyết định ở lại.
    Năm 2008 là năm đen tối của toàn thế giới, e và bạn trai e cũng ko thoát khỏi cảnh đó. Công việc của bạn trai e cũng rất khó khăn và e thì chưa có việc làm ổn định bên này, gia đình e cũng ko khá giả lắm. Bạn trai em hơn em 7 tuổi đã có 1 con trai riêng và 2 vợ chồng chia tay đầu năm 2008, chia tay được vài tháng thì quen em. Em phải nói rõ như vậy để mọi người hiểu tình hình của e hơn. Bố mẹ e thì chưa biết chuyện này chỉ biết a ấy là bạn trai em thôi. Anh ấy rất yêu em , ko phải vì vừa chia tay mà lấp chỗ trống và cũng ko phải vì bị vợ bỏ (chú thích là: vợ a ấy cũng tham gia diễn đàn này nhưng lâu rồi ko thấy nữa, chị ấy là người cá tính có vẻ là người của công chúng hơn là người của gia đình, sau khi chia tay anh ấy thì có vẻ khá hơn và đã có bồ mới ngay sau đó vì có 1 câu làm e khá ấn tượng là: Em sẽ vẫn yêu nhưng ko là của ai cả. Nếu chị ấy có đọc được bài này của e e nghĩ là cũng ko có chuyện gì vì ko phải e là người phá vỡ hạnh phúc của gia đình họ ). Em cũng đã nghĩ rất nhiều khi biết chuyện và đã có thời gian bị stress nặng rồi mới đi đến quyết định vẫn yêu anh ấy. Ở anh ấy có tất cả những gì em mong muốn ở người bạn trai cũ mà bạn trai cũ e ko có. Bọn em ít gặp nhau nên có lẽ em chưa hiểu hết con người anh ấy, có thể anh ấy kém cỏi về một mặt nào đó nên chị ấy mới chủ động chia tay. Nhưng với e, có thể cách suy nghĩ của e khác chị ấy, nên em rất yêu anh ấy. Em đã nghĩ sẽ bất chấp tất cả điều tiếng để bọn e có thể đến được với nhau.
    Vậy mà giờ đây e phải lựa chọn: 1 là anh ấy, 2 là công việc, sự nghiệp.
    Trong thời gian về VN nghỉ Tết, mẹ e đã xin cho e vào NH Đầu tư ở Hà nội, chỉ chờ quyết định của e nưa thôi.
    Bạn thân e thì bảo rằng, có sự nghiệp rồi sẽ có tất cả, về VN còn nhiều người hơn người yêu m bây giờ.( Bạn e ko chê người yêu em, còn bảo là: được tất cả mỗi tội là chưa từng có gia đình thì tốt biết mấy)
    Em thật sự băn khoăn quá vì nếu xin được vào chỗ đó-niềm mong ước của em thì còn gì bằng. Nhưng em sẽ mất a ấy vì anh ấy ko thể làm gì ở VN vì anh ấy ko có bằng cấp, chỉ có thể buôn bán thôi. Em ko nghĩ gì đến chuyện anh ấy kém em trong học hành, chỉ quan tâm đến phong cách sống, cách nghĩ của anh ấy thôi. Ko có học cao nhưng sống để người khác ko coi thường là được rồi. Em thì lại là người coi công việc và gia đình ngang nhau. Em ko thể ở nhà nội trợ ko thôi được, e rất thích nấu nướng nhưng lại thích hoạt động ngoài xã hội.
    Em ko biết phải thế nào cho phải bây giờ, vì nếu gia đình e biết chuyện thì sẽ phản đối kịch liệt và bắt em về Vn ngay, bọn em định khi nào anh ấy sang( a ấy đang ở VN) sẽ đến nói chuyện với Bố mẹ em ngay, chính bọn e nói, ko muốn người ngoài nói đến tai Bố mẹ em.
    Thật sự em rối trí quá!!!
    Tình yêu hay sự nghiệp bây giờ???? Các anh các chị cho em lời khuyên với!!!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,616 Bài viết

• 2,182 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em ko nghĩ đến chuyện người yêu kém em về mặt học hành, nhưng mà có thể anh ý nghĩ đến. Đàn ông hay tự ti lắm, em nên cân nhắc cho kỹ. Yêu nhưng chưa chắc đã có thể sống với nhau hạnh phúc. Gia đình muốn hạnh phúc còn cần nhiều yếu tố lắm. Chồng chị tốt nghiệp ĐH, đi làm kiếm tiền cũng khá, vậy mà mỗi lần tranh luận anh ý đều nói kiểu "ai chả biết em giỏi, cái gì em cũng đúng", chỉ vì ai cũng khen chị thông minh, giỏi (chị vẫn còn đang đi học nhé). Nói thế để em thấy nếu trong nhà chồng trình độ kém hơn vợ thì dễ mâu thuẫn đến mức nào. H chị đang ép anh ý đi học thêm bằng nữa hoặc học cao học để sau này cãi nhau chị còn bẻ lại được "ai chả biết anh học cao..." :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 80 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Em viết một bài rất dài để mọi người hiểu hơn nhưng chẳng hiểu sao mạng bị lỗi, ko post được.huhuhuhu
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 80 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Em viết một bài rất dài để mọi người hiểu hơn và tư vấn cho e chính xác hơn, vậy mà mạng bị lỗi, ko post được.huhuhuhuhu
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 80 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Em viết một bài rất dài để mọi người hiểu hơn và tư vấn cho e chính xác hơn, vậy mà mạng bị lỗi, ko post được.huhuhuhuhu. bài này cũng mãi mới post được.:Crying::Crying::Crying:
    • 448 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Con cá mất là con cá to, sự nghiệp và tình cảm đều quan trọng nhưng sự nghiệp còn có nhiều cơ hội nếu bản thân minh nỗ lực, tình cảm để tìm được người hợp mình thì rất khó. Đã quyết rồi thì ko nên hối tiếc, bạn hối tiếc, so sánh thì mãi mãi ở trong một cái vòng luẩn quấn gọi là "giá như..nếu mà". Mình nghĩ hãy để cho bạn và anh ấy tìm hiểu thêm một thời gian nữa và bạn nên nghĩ đến đứa con của anh ý và hoàn cảnh sắp tới của bạn, quyết định lúc đó cũng chưa muộn.
    Bi còi

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 80 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bluewish Xem bài viết
    Em ko nghĩ đến chuyện người yêu kém em về mặt học hành, nhưng mà có thể anh ý nghĩ đến. Đàn ông hay tự ti lắm, em nên cân nhắc cho kỹ. Yêu nhưng chưa chắc đã có thể sống với nhau hạnh phúc. Gia đình muốn hạnh phúc còn cần nhiều yếu tố lắm. Chồng chị tốt nghiệp ĐH, đi làm kiếm tiền cũng khá, vậy mà mỗi lần tranh luận anh ý đều nói kiểu "ai chả biết em giỏi, cái gì em cũng đúng", chỉ vì ai cũng khen chị thông minh, giỏi (chị vẫn còn đang đi học nhé). Nói thế để em thấy nếu trong nhà chồng trình độ kém hơn vợ thì dễ mâu thuẫn đến mức nào. H chị đang ép anh ý đi học thêm bằng nữa hoặc học cao học để sau này cãi nhau chị còn bẻ lại được "ai chả biết anh học cao..." :Laughing:
    Em và anh ý đã nói chuyện với nhau nhiều,e cực kỳ tôn trọng anh ấy và anh ấy cũng vây. Bởi anh ấy sang bên này làm ăn lâu rồi nên trường đời thì em ko thể bằng anh ấy được. Anh ấy cũng rất muốn đi học nhưng điều kiện không cho phép. Bên này nhiều khi học vấn ko quan trọng bằng kinh nghiệm cuộc sống chị ah. Em rất cám ơn chị vì đây cũng là góp ý đáng để em phải suy nghĩ. Có thể bây giờ chưa thấy gì nhưng sau này biết đâu....
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 80 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bi Còi Xem bài viết
    Con cá mất là con cá to, sự nghiệp và tình cảm đều quan trọng nhưng sự nghiệp còn có nhiều cơ hội nếu bản thân minh nỗ lực, tình cảm để tìm được người hợp mình thì rất khó. Đã quyết rồi thì ko nên hối tiếc, bạn hối tiếc, so sánh thì mãi mãi ở trong một cái vòng luẩn quấn gọi là "giá như..nếu mà". Mình nghĩ hãy để cho bạn và anh ấy tìm hiểu thêm một thời gian nữa và bạn nên nghĩ đến đứa con của anh ý và hoàn cảnh sắp tới của bạn, quyết định lúc đó cũng chưa muộn.
    Đấy cũng là điều e phải suy nghĩ chị ah. Suy nghĩ nhiều nhất luôn. Em rất yêu bé nhưng liệu em có vượt qua được điều tiếng của dư luận??? Cơ hội cho e vào chỗ làm tốt đó ko có nhiều chị ah. Nên e chưa thể quyết định được. Đúng là tìm được người hợp với mình khó lắm. Em thật sự rơi vào vòng luẩn quẩn rồi. Em đang đợi ý kiến của anh ấy. Vì nhà anh ấy có việc bận mà chuyện này đột ngột quá, e cũng ko muốn thúc ép. Nhưng em ko ăn, ko ngủ được 2 ngày nay rồi.:Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 80 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Nếu như anh ấy chưa từng có gia đình em cũng đã đau đầu rồi, đằng này lại thêm chuyện đã có 1 cậu con trai lại càng làm em phải suy nghĩ.
    Nếu về em sẽ có tương lai ổn định, đỡ phần nào gánh nặng kinh ế cho Bố em vì hiện tại Bố em phải nuôi cả gia đình 5 người.
    Nếu ở lại em có tình yêu thương của cả gia đình và người yêu nhưng ko có tương lai vì bằng cấp của em ko được công nhận ở bên này, e lại ko biết tiếng nữa.
    • 87 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi honhagau Xem bài viết
    Nếu như anh ấy chưa từng có gia đình em cũng đã đau đầu rồi, đằng này lại thêm chuyện đã có 1 cậu con trai lại càng làm em phải suy nghĩ.
    Nếu về em sẽ có tương lai ổn định, đỡ phần nào gánh nặng kinh ế cho Bố em vì hiện tại Bố em phải nuôi cả gia đình 5 người.
    Nếu ở lại em có tình yêu thương của cả gia đình và người yêu nhưng ko có tương lai vì bằng cấp của em ko được công nhận ở bên này, e lại ko biết tiếng nữa.
    Nếu biết Buôn bán thì buôn ở Việt Nam cũng được chứ sao; Chỉ có hơi khó chút là phải chuyển từ mặt hàng này sang buôn mặt hàng khác.

Bản thân em về VN cũng có công ăn việc làm đàng hoàng; mà có về hay không về thì đằng nào em cũng chẳng đỡ được nhiều cái gánh nặng kinh tế cho bố em đâu.

Túm lại về đi em và rủ cả bạn trai về nữa 1 người đi làm công chức; 1 người đi buôn lại có điều kiện để nhìn ngó thăm nom bố mẹ.
    Nắng hanh vàng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 505 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Tong chuyện của em chẳng có gì gọi là khó khăn, cái khó khăn nhất chính là tư tưởng của cả 2 người.
    Điều quan trọng nhất là cả 2 người chưa nói gì đến tương lai của 2 người, chưa có dự định gì cả. Nếu em băn khoăn thiết tha tới tương lai của 2 người như vậy mà suốt trong thời gian 2 người yêu nhau không thống nhất được 1 chương trình, kế hoạch chung nào ư? Đây có phải là mối quan hệ nghiêm túc chưa, hay đã đến độ chín chưa, hay là chỉ có 1 mình em lo lắng chuyện ấy? Anh ấy là người lớn tuổi hơn, từng trải hơn phải là người định hướng cho em trong vấn đề này.
    Theo anh nghĩ thì có 1 công việc tại NH ĐTPT cũng không phải là mục tiêu duy nhất, làm việc theo hợp đồng lao động (không phải công chức theo chế độ suốt đời), sau này cổ phần hóa (tư nhân hóa) thì sẽ mất đi 1 phần sự bao bọc, thu nhập cũng chừng chừng, đối thủ cạnh tranh rất mạnh, cơ hội thăng tiến không nhiều…chỉ ở mức độ ổn định thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 80 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi troixanhmaytrangnangvang Xem bài viết
    Tong chuyện của em chẳng có gì gọi là khó khăn, cái khó khăn nhất chính là tư tưởng của cả 2 người.
    Điều quan trọng nhất là cả 2 người chưa nói gì đến tương lai của 2 người, chưa có dự định gì cả. Nếu em băn khoăn thiết tha tới tương lai của 2 người như vậy mà suốt trong thời gian 2 người yêu nhau không thống nhất được 1 chương trình, kế hoạch chung nào ư? Đây có phải là mối quan hệ nghiêm túc chưa, hay đã đến độ chín chưa, hay là chỉ có 1 mình em lo lắng chuyện ấy? Anh ấy là người lớn tuổi hơn, từng trải hơn phải là người định hướng cho em trong vấn đề này.
    Theo anh nghĩ thì có 1 công việc tại NH ĐTPT cũng không phải là mục tiêu duy nhất, làm việc theo hợp đồng lao động (không phải công chức theo chế độ suốt đời), sau này cổ phần hóa (tư nhân hóa) thì sẽ mất đi 1 phần sự bao bọc, thu nhập cũng chừng chừng, đối thủ cạnh tranh rất mạnh, cơ hội thăng tiến không nhiều…chỉ ở mức độ ổn định thôi.
    Đấy, một phần vì là e ko biết tình hình ở nhà hiện tại như thế nào nên mới khó quyết định. Gia đình và bạn bè thì khuyên em về vì con gái bôn ba nhiều ko tốt, mà ở bên này ko biết tiếng thì cũng khó kiếm được công việc ổn định mà rủi ro lại cao.
    Còn về bạn trai em, anh ấy cũng vừa chia tay vợ cũ nên cũng còn nhiều cái chưa ổn định, nhưng được cái có chí lắm, biết là nghĩ ko thì cũng chẳng giải quyết được gì nhưng qua hành động của anh ấy em hiểu là anh ấy đang cố gắng rất nhiều. Bọn em cung đã nghĩ đến tương lai, định là em sẽ đi học tiếng rồi dần dần chuyển cv, vẫn làm văn phòng, anh ấy thì vẫn đi buôn, nhưng tình hình bên này người Việt đông lắm, của khó người khôn. E cũng đã thuyết phục anh ấy về nhưng anh ấy có vẻ ko muốn.Anh ấy ở bên này 12 năm rồi mà nên về VN hẳn thì đúng là điều anh ấy chưa bao giờ nghĩ đến.
    • 121 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Nếu quyết tâm 2 bạn có thể tạm xa nhau 1 thời gian, bạn về VN làm việc, vừa lo phụ giúp cha mẹ ở nhà khó khăn, anh ấy cũng sẽ phụ bạn để có tình cảm với ba mẹ bạn, chứ cha mẹ sẽ khó chấp nhận con gái theo 1 người đã có gia đình và có con rồi. Mình cũng giống bạn, yêu 1 người mới li dị vợ và có con trai (hiện tại ở với vợ) Lúc đầu anh ấy phải dấu gia đình anh ấy, vì mới chia tay mà có bạn gái mới rất không hay, mặc dù lúc đó anh ấy rất suy sụp và thất vọng ( cô ấy làm nhiều điều có lỗi với ảnh và gia đình ảnh). Qua 2 năm, mình đã thành vợ chồng với anh ấy mà chuyện vợ trước của anh ấy ba mẹ mình không biết, tụi mình không dám cho biết.
    Khi bạn ở bên này, dần dần tình cảm 2 người anh bạn đó có thể sẽ từ từ chuyển công việc buôn bán về VN hoặc khi bạn thấy gia đình mình đã ổn định, bạn có thể xin phép ba mẹ được lập gia đình với anh ấy và qua lại bên kia làm việc. Trong thời gian đó bạn có thể học thêm tiếng để giao tiếp tốt hơn, qua đó sẽ thuận lợi cho việc tìm việc làm, hoặc phụ anh ấy buôn bán. Mình thấy không quan trọng phải làm đúng chuyên môn, nếu đồng vợ đồng chồng thì làm gì mà chẳng nên.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 80 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thu huong 1979 Xem bài viết
    Nếu quyết tâm 2 bạn có thể tạm xa nhau 1 thời gian, bạn về VN làm việc, vừa lo phụ giúp cha mẹ ở nhà khó khăn, anh ấy cũng sẽ phụ bạn để có tình cảm với ba mẹ bạn, chứ cha mẹ sẽ khó chấp nhận con gái theo 1 người đã có gia đình và có con rồi. Mình cũng giống bạn, yêu 1 người mới li dị vợ và có con trai (hiện tại ở với vợ) Lúc đầu anh ấy phải dấu gia đình anh ấy, vì mới chia tay mà có bạn gái mới rất không hay, mặc dù lúc đó anh ấy rất suy sụp và thất vọng ( cô ấy làm nhiều điều có lỗi với ảnh và gia đình ảnh). Qua 2 năm, mình đã thành vợ chồng với anh ấy mà chuyện vợ trước của anh ấy ba mẹ mình không biết, tụi mình không dám cho biết.
    Khi bạn ở bên này, dần dần tình cảm 2 người anh bạn đó có thể sẽ từ từ chuyển công việc buôn bán về VN hoặc khi bạn thấy gia đình mình đã ổn định, bạn có thể xin phép ba mẹ được lập gia đình với anh ấy và qua lại bên kia làm việc. Trong thời gian đó bạn có thể học thêm tiếng để giao tiếp tốt hơn, qua đó sẽ thuận lợi cho việc tìm việc làm, hoặc phụ anh ấy buôn bán. Mình thấy không quan trọng phải làm đúng chuyên môn, nếu đồng vợ đồng chồng thì làm gì mà chẳng nên.
    Cám ơn chị đã phân tích giúp em. Nhưng bố mẹ em ở bên này chứ ko phải ở VN. Em ở đây thì có gia đình, họ hàng cũng đông. Nhưng chỉ có điều là công việc ko được như mong muốn, làm ko phải chuyên môn e cũng ko ngại nhưng rất bấp bênh. Mà em lại ko hợp với phong cách sống bên này, lúc nào cũng chỉ nghĩ đến về VN thôi.
    Còn về bạn trai em, cũng giống như của chị vậy, mãi anh ấy mới dám đưa em về ra mắt gia đình anh ấy (ko phải vì ko muốn đưa mà là vì cũng sợ như anh nhà chị). Hôm ra mắt thì cũng là hôm em biết chuyện, buồn lắm nhưng thấy anh ấy thật lòng và ko giấu giếm nên em cũng đỡ hơn. Anh ấy cũng nghĩ là em sẽ ko yêu anh ấy nữa, nhưng khi e vẫn quyết định yêu anh ấy thì anh ấy tôn trọng em hơn và yêu thương em nhiều hơn. Con trai anh ấy ở với mẹ nhưng anh ấy định khi nào ổn ổn sẽ đón nó về chứ để với mẹ nó thì ko yên tâm vì vợ cũ anh ấy ko quan tâm đến con lắm, cũng để ông bà ngoại nuôi, chị ý đi suốt chỉ về thăm nó lúc nhát. Mà anh ấy là con trưởng, con anh ấy là cháu đính tôn, Bố anh ấy quý cháu lắm. Sau nay chắc chắn sẽ đón nó về. Còn ở bên này, cộng đồng người Việt cũng nhiều người biết nhau,Bố em lại quen biết nhiều nên bọn em ko thể giấu được.
    Với em, tình cảm vợ chồng rất quan trọng, nếu sau này anh ấy có như thế nào thì em ân hận lắm vì quyết định lúc này của mình. Tính em hay nghĩ ngợi, hay lo xa, riêng chuyện cũ của anh ấy đã khiến em mất ăn, mất ngủ, hành hạ anh ấy khổ sở rồi, nếu ở bên này, chẳng may có gặp chị ấy thì em lại làm khổ anh ấy mất. Anh ấy thì ko muốn nhắc đến vợ cũ một chút nào nữa vì vì chị ấy mà anh ấy đến từng này tuổi rồi mà vẫn chưa đâu vào đâu, anh ấy thì yêu thương vợ con nhưng lại ko hay thể hiện, chỉ quần quật làm thôi, cố kiếm thật nhiều tiền để vợ con đỡ khổ.
    Chắc mọi người cũng khó lòng cho e lời khuyên được vì 2 đât nước khác nhau và tính cách con người cũng thay đổi theo môi trường sống. Em mong mọi người phân tích giúp em và nói qua tình hình ở VN bây giờ thế nào để em xem xét và qua đó rút ra kết luận cho mình.Em cám ơn mọi người rất nhiều.

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 80 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Nhờ Mod đóng dùm em topic này. Em quyết định cuộc đời mình rùi. Cám ơn Mod nhiều!