TIN TÀI TRỢ.

Phân vân giữa việc gửi con và để con ở nhà cho người giúp việc??????????

• 0 Lượt chia sẻ
  • 807 Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,312 Bài viết

• 2,377 Được cảm ơn

Chào các mẹ, bé nhà em được gần 14 tháng, từ lúc em đi làm trở lại thì bà ngoại bé nhận trông bé, em rất yên tâm vì bà là giáo viên về hưu nên chơi và dạy bé rất tốt nhưng đợt này bà phải về nhà để lo đám cưới cho em gái em nên mẹ chồng em tìm được cho em một bà giúp việc 62 tuổi. Trước khi tìm được bà này thì mẹ chồng em gọi điện cho em nói là xem xung quanh có ai nhận trông trẻ thì gửi người ta chứ tìm người thì chưa biết khi nào tìm được, cạnh ngõ nhà em có một bà trông trẻ rất tốt, em đã hỏi ý kiến phụ huynh các bé gửi bé rồi, em có đặt vấn đề với bà thì bà bảo đang trông hai đứa nên không dám nhận nữa, sau đó thì mẹ chồng bảo tìm được người rồi. Những ngày đầu tiên bà ngoại ở nhà quan sát bà này trông con em thì nhận xét là không ổn, đúng lúc ấy thì bà trông trẻ ngõ B lại nhắn với em là một đứa bà trông được bố mẹ cho đi nhà trẻ rồi nên bà có thể trông giúp con em. Em và mẹ em thử bế bé sang chơi với bà thì thằng bé nó thích bà ngay, bà nhanh nhẹn và có kinh nghiệm chăm trẻ con là nhận xét của em và mẹ em về bà này. Lúc ấy em đã nghiêng theo phương án hay là đem con sang gửi bà này rồi đưa bà kia về quê nhưng vì bà ấy là do mẹ chồng em thuê, trả tiền nên cũng hơi khó nghĩ, mọi người bảo em cứ để cho bà ấy trông một tháng xem tình hình thế nào. Còn vài ngày nữa là một tháng rồi nhưng nhận xét chung của em về bà này là bà già rồi, nhà lại có chuyện buồn nên bà ấy hay nghĩ vẩn vơ, không tập trung, lẩm cẩm(điều này không chỉ một mình em nhận thấy thế mà hàng xóm quanh nhà em họ cũng nói lại với em thế), bà cũng đã từng trông trẻ nhưng cách đây đã 3,4 năm rồi, nói trước bà quên sau.......nói chung là em không ưng lắm nhưng chồng em, mẹ chồng em lại thích cho bà ấy ở lại trông bé nhà em, ý là sẽ có người giúp đỡ em, chứ đem đi gửi thì em sẽ rất vất vả, sáng dậy sớm chuẩn bị đồ ăn, bố bé phải dậy sớm trông nó (chồng em cực lười ạ, hic, chỉ thích ngủ nướng vì hay thức đêm, không giúp vợ được việc gì nên chồng em mới muốn để bà ấy lại), chiều em đón bé về thì chỉ có một mẹ một con (vì bố bé về muộn), liệu em có làm được việc gì không????????đại khái là rất nhiều người bảo em là vất vả lắm, đừng nghĩ đơn giản nếu đem gửi, có khi lúc ấy không có ai giúp đỡ lại quay sang cãi nhau với chồng......
    Thú thực là em cũng suy nghĩ ghê lắm, em thích đem bé đi gửi hơn, em thấy bà kia nhanh nhẹn, hoạt bát, biết chăm trẻ con, con em lại có người chơi nữa nên em tin bé sẽ hòa nhập nhanh, hiện tại bà trông bé rất vất vả cho con em ăn, một tiếng bà mới đút xong lưng bát cháo trong khi em và bà ngoại cho ăn thì 30 phút là hết....Hơn nữa cho con đi gửi như thế em nghĩ cũng là một bước đệm để sau này đem con đi gửi mẫu giáo. Nhưng không có ai ủng hộ em cả, hic..............Các mẹ ơi, em nên làm gì bây giờ?????????

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 8,641 Bài viết

• 13,108 Được cảm ơn

rất chia sẻ với hoàn cảnh của em và chị có những người bạn phải đưa ra quyết định giống em rồi, nói thật nhé cảm nhận của em và mẹ đẻ em khá chuẩn đấy, cô của chị cũng là trường hợp giống bà trông trẻ mà bé nhà em thích, cô rất yêu trẻ và bé cũng rất quấn cô, đi gửi trẻ ở nhà cô lũ trẻ thường đc dạy nhiều điều vì cô ấy có nhiều kinh nghiệm trông trẻ. bà giúp việc nhà em rõ là ko có kinh nghiệm nhưng em cũng đừng vì cả nể mà làm ảnh hưởng đến con, hãy đặt ra thứ tự ưu tiên em sẽ biết phải làm gì , cả nể mà ảnh hưởng đến cá tính và nhân cách của con liệu có nên ko? tất nhiên là ko rồi,
    thế nên em hãy nghĩ kỹ và đặt vị trí con lên hàng đầu em biết sẽ phải làm gì
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,194 Bài viết

• 1,918 Được cảm ơn

Mình ủng hộ việc gửi con nhé nhất là bé nhà bạn lại thích bà trông trẻ + việc bạn cũng thấy ok. Bé nhà bạn đã 14th thì nên cho con đi gửi, con có giao lưu với các bé cùng lứa sẽ tốt hơn việc 1 bà 1 cháu ôm nhau ở nhà. Chưa kể bà GV như bạn nói là ko vừa lòng nhiều điểm + bà ko phải chuyên chăm trẻ ( bà trông trẻ cách đáy 3-4 năm)nên nhiều cái ko có kinh nghiệm.
    bong-horz HUESjQG HUESp7

9HRiRt89HRip7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 228 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Cứ cho bé đi gửi đi bạn còn bà giúp việc cứ để giúp việc nhà vậy là ok. Hơi tốn một tý
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 33 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Đầu tiên là phải xem người giúp việc có đủ tư cách và kinh nghiệm chăm sóc bé ko. Theo mình thí cứ nên gửi bé đi học, như vậy bé ngoan hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,312 Bài viết

• 2,377 Được cảm ơn

Em cảm ơn các mẹ nhiều, không biết có phải em khó tính hay không mà em thấy cách chăm trẻ của bà giúp việc nhà em không ổn, em có nói lại với bố cháu thì bố cháu lại bảo em khó tính, hay suy diễn, mẹ đẻ em giờ cũng quay sang nói là đem gửi con thế vất vả lắm, chiều về chỉ có hai mẹ con, thằng bé nghịch thế, không ai trông con cho mà cơm nước vì bố nó không về sớm được, rồi phải làm đẹp mặt mẹ chồng chứ, bà giới thiệu bà này ra, một tháng sau lại bảo về thì biết ăn nói thế nào........hic, ai cũng phản đối hết dù em gái em, mẹ đẻ em vẫn nói là tiếp xúc với bà này xong không thấy ưng........
    • 931 Bài viết

• 665 Được cảm ơn

Mình thì thích để con ở nhà khoảng 2tuổi thì cho đi học. Con ở nhà dù sao cũng yên tâm hơn vì bạn còn có bà nội, bà ngoại trông chừng. Nhưng với ng trông trẻ như bà í thì nên thay, bà í già mà con mình thì đang trong gđ hiếu động nên bà cũng kg có sức chơi với con, chưa kể bà lẩm cẩm quên trước quên sau, có làm việc nhà mình cũng kg vừa ý. Tự dưng đi rước bực vào. Nên tìm ng trẻ hơn tầm >40<=50. Nếu bạn thấy ưng ý ng giữ trẻ gần nhà thì gửi vì căn bản bé cũng thích bà, bé đi trẻ như vậy cũng tốt vì bà ngày cũng yêu trẻ con. Mỗi sáng bạn phải chịu khó dậy sớm nấu ăn cho bé, nhờ chồng trông bé chứ đừng nghĩ chồng lười rồi cho qua, rồi lão cũng quen thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,312 Bài viết

• 2,377 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeKien.2711 Xem bài viết
    Mình thì thích để con ở nhà khoảng 2tuổi thì cho đi học. Con ở nhà dù sao cũng yên tâmt hơn vì bạn còn có bà nội, bà ngoại trông chừng. Nhưng với ng trông trẻ như bà í thì nên hay, bà í già mà con mình thì đang trong gđ hiếu động nên bà cũng kg có sức chơi với con, chưa kể bà lẩm cẩm quên trước quên sau, có làm việc nhà mình cũng kg vừa ý. Tự dưng đi rước bực vào. Nên tìm ng trẻ hơn tầm >40<=50. Nếu bạn thấy ưng ý ng giữ trẻ gần nhà thì gửi vì căn bản bé cũng thích bà, bé đi trẻ như vậy cũng tốt vì bà ngày cũng yêu trẻ con. Mỗi sáng bạn phải chịu khó dậy sớm nấu ăn cho bé, nhờ chồng trông bé chứ đừng nghĩ chồng lười rồi cho qua, rồi lão cũng quen thôi.
    chị ơi, em cũng nghĩ người giúp việc, nhất là người trông trẻ nên tìm người có độ tuổi như chị nói. Nhà em ở riêng chị ạ, bà nội đi làm ở quê, bà ngoại về hưu rồi nhưng bận việc ở quê nên chỉ có bé nhà em và bà trông trẻ ở nhà thôi. Em cũng muốn làm cuộc cách mạng lắm, tức là đưa bé đi gửi bà ngõ B, rồi cả nhà tự chăm nhau, không có người lạ trong nhà nhưng xem ra không ai ủng hộ em cả, ai cũng phản đối vì sợ em vất vả.....cảm ơn các mẹ đã chia sẻ với em nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,198 Bài viết

• 5,936 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Gửi cái gì thì còn loáng thoáng đc chứ riêng gửi con là phải xem kĩ hơn cả chọn mặt gửi vàng ~ mình chỉ có thể tin tưởng tuyệt đối ai đó mới trao gửi con thôi.
    • 834 Bài viết

• 1,859 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn nên suy nghĩ xem nếu gửi con thì bạn tự lo được không? Ý kiến người khác chỉ để tham khảo thôi. Nếu mình là bạn, mình sẽ gửi con. Bản thân mình khi con 10 tháng, mình tách ra ở riêng, con đi trẻ. Lúc đó mình không có giúp việc, chồng thì thường xuyên đi công tác. 2 tháng đầu không có giúp việc, mình vẫn lo được, tất nhiên là mệt.
    Sáng mình phải dậy sớm, lo dọn dẹp nhà cửa, lo vệ sinh cá nhân, lo chuẩn bị đồ ăn cho buổi tối. Rồi cho con dậy, cho con đi học. Chiều đón con về, lo nấu ăn cho con, cho con ăn, mẹ ăn, rồi chơi với con, tắm rửa cho con, cho con đi ngủ, giặt đồ, phơi đồ, rồi lo lên mạng chat với chồng.

Sau 2 tháng mình kiếm được cô giúp việc theo giờ, ban ngày cô ấy tới giúp mình dọn dẹp nhà cửa, vậy đỡ mệt hơn chút. Con được gần 18 tháng ốm liên tục, mình phải thuê người ở nhà chăm con để con khỏi phải đi trẻ nữa. Giờ con hơn 2 tuổi, mình lại tiếp tục cho con đi học, thuê người theo giờ dọn dẹp ban ngày, tối 2 mẹ con lo cho nhau. Cực nhưng mà ổn bạn ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 166 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi htc24 Xem bài viết
    Cứ cho bé đi gửi đi bạn còn bà giúp việc cứ để giúp việc nhà vậy là ok. Hơi tốn một tý
    Chính xác luôn, bạn sẽ áp dụng 1 tháng, tháng sau là sẽ rõ ràng mọi việc.
    Tôi chỉ thấy là 14 tháng đi gửi trẻ hơi sớm, sợ cháu ốm.., nhưng nếu đi sớm, nó sẽ hòa đồng, phát triển nhanh. Nếu ổn thì nên cho đi trẻ.