TIN TÀI TRỢ.

Nỗi lòng người ra đi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 473 Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 5 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Không phải “Ngày mai em đi”, chính xác là “Tối nay mình đi”.
    Trải qua nhiều chuyến đi, chưa có chuyến đi nào làm mình mất ngủ đến nỗi này.
    Trước hôm nay, mọi lời can ngăn, khuyên bảo chỉ là gió thoảng.
    Thời buổi kinh tế VN suy thoái, lạm phát,.. có một cơ hội đi nước ngoài như thế, ở nơi thuộc top 3 đáng sống nhất thế giới phải vui chứ, phải đi chứ.
    Có nhiều người mừng cho mình, có vài đứa bạn nói thẳng “Tao ganh tị với mày”, nhưng một số anh chị từng trải lại can ngăn. Vài người nói thẳng “Nó bị khùng”.
    Một chị thân, dân đi Tây lâu năm về từng nói thế này: “Ở VN em đang có tất cả. Công việc tốt, kinh tế ổn, chồng tốt, con ngoan, gia đình chồng và gia đình cha mẹ ruột đều tốt. Em sang bên kia, giả sử em giỏi, em cũng chỉ là công dân hạng 2. Ở VN tuy XH nhiều chuyện bức bối nhưng em vẫn ngẩng cao đầu bước vào những chỗ sang trọng nhất, bên kia 0 có chuyện đó đâu.”
    Đã tự nhủ ra đi là không ngoái đầu nhìn lại. Thế mà tối qua thao thức đến sáng. Hôn tóc con vẫn còn thơm mùi sữa. Quay sang chồng thấy mùi mồ hôi nồng nồng quen thuộc. Anh cũng không ngủ được, ôm mình siết nhẹ. Cánh tay chồng cứng chắc, vững chãi, ấm áp nắm tay vợ không nói gì.
    Tự dưng muốn khóc.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 17,313 Bài viết

• 30,782 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kite04 Xem bài viết
    Không phải “Ngày mai em đi”, chính xác là “Tối nay mình đi”.
    Trải qua nhiều chuyến đi, chưa có chuyến đi nào làm mình mất ngủ đến nỗi này.
    Trước hôm nay, mọi lời can ngăn, khuyên bảo chỉ là gió thoảng.
    Thời buổi kinh tế VN suy thoái, lạm phát,.. có một cơ hội đi nước ngoài như thế, ở nơi thuộc top 3 đáng sống nhất thế giới phải vui chứ, phải đi chứ.
    Có nhiều người mừng cho mình, có vài đứa bạn nói thẳng “Tao ganh tị với mày”, nhưng một số anh chị từng trải lại can ngăn. Vài người nói thẳng “Nó bị khùng”.
    Một chị thân, dân đi Tây lâu năm về từng nói thế này: “Ở VN em đang có tất cả. Công việc tốt, kinh tế ổn, chồng tốt, con ngoan, gia đình chồng và gia đình cha mẹ ruột đều tốt. Em sang bên kia, giả sử em giỏi, em cũng chỉ là công dân hạng 2. Ở VN tuy XH nhiều chuyện bức bối nhưng em vẫn ngẩng cao đầu bước vào những chỗ sang trọng nhất, bên kia 0 có chuyện đó đâu.”
    Đã tự nhủ ra đi là không ngoái đầu nhìn lại. Thế mà tối qua thao thức đến sáng. Hôn tóc con vẫn còn thơm mùi sữa. Quay sang chồng thấy mùi mồ hôi nồng nồng quen thuộc. Anh cũng không ngủ được, ôm mình siết nhẹ. Cánh tay chồng cứng chắc, vững chãi, ấm áp nắm tay vợ không nói gì.
    Tự dưng muốn khóc.

Tâm trạng của bạn rất giống một người bạn của mình. Mình từ trước đến sau vẫn ủng hộ bạn mình, vì biết bạn mình rất muốn đi. Nhưng trong một lần tâm sự gần đây, mình ko kìm được, nói thật: "Nếu là tui, tui ko bao giờ lựa chọn ra đi". Để ra đi, bạn mình cũng đánh mất những thứ mà có lẽ bạn ấy chưa nhận ra nó giá trị như thế nào. Bạn ấy khuyên mình nên tìm cách đi, như bạn ấy. Nhưng bạn ấy được người ta mời đi làm việc ở nước ngoài. Còn mình - đi để làm gì? Sống bằng gì? Bạn ấy khuyên mình học nghề nail. Không cần đếm xỉa ở Việt Nam mình làm gì, địa vị như thế nào, vì ở nước ngoài chỉ cần có tiền là có sức mạnh. Nhưng ở VN hiện tại, mình vẫn có tiền - tuy không nhiều, nhưng chắc chắn đủ chi tiêu cho mọi nhu cầu của mình, nếu mình thực sự muốn. Mua 1 chiếc oto, thay 1 cái điện thoại...không có gì khó đối với mình. Mình vẫn có điều kiện cho con học ở một trong những trường cấp 2 tốt và nổi tiếng nhất Hà Nội. Mình không có chức quyền nhưng vẫn có địa vị xã hội. Và quan trọng, mình ở bên chồng mình, con mình. Mình còn gia đình, bạn bè xung quanh. Mình sống ở môi trường của mình.

Thôi thì mỗi người một lựa chọn. Chúc bạn, và cả bạn của mình, lên đường bình an và gặp nhiều may mắn!