TIN TÀI TRỢ.

Nhờ mọi người cho mình lời khuyên, nên xử lý thế nào với người giúp việc thế này

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.88K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 87 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình đang rối bời vì những chuyện xảy ra ở nhà mình tối qua. Ngv cãi tay đôi với mình, sửng cồ khi mình nhắc nhở. Chả là chị này làm rất cẩu thả, giặt quần áo bẩn, khi mình nhắc thì hậm hực, giặt khăn ăn của con mà còn nguyên bã cháo, phơi lên dây, mình gỡ xuống và nói chị giặt lại giúp e, thế là chị ấy sửn cồ với mình, kêu là cô soi tôi. Rồi tiện thể, mình nói những chuyện khác mà mình thấy cần phải cải thiện, chị ấy bảo thủ, tranh cãi bằng được, mình bức xúc quá, mình nói một, ngv nói hai ba. Cuối cùng mình hỏi, nếu chị thiện chí thay đổi thì làm tiếp còn không thì ngày mai chị nghỉ cũng đươc. Chị ta bảo với mình là để tôi làm từ giờ đến tết. Vì cũng bí người, không ai trông con đi làm, nên mình đã đồng ý. Đồng ý rồi mà hôm nay ruột gan rối bời, không biết con mình có an toan khi ở trong tay mọt người gv như thế không nữa? Mọi người chom ình xin lời khuyên với nhé. Cảm ơn mọi người nhiều nhé.
    Tùng Bi ơi con là tất cả những gì ba mẹ có!
    73b2209

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,446 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    em đề nghị chị cho nghỉ việc luôn, chưa biết thế nào cả. Nói chung là không yên tâm tẹo nào. Em thì em không binh gì đâu, nhưng mà để con cho người bẩn thỉu như vậy khó chịu. Với lại chị ta còn ghê gớm thế ai biết chị ta thế nào.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,232 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Thôi thì cứ cải thiện dần dần, vì bà gv muốn làm đến Tết thì phải ra điều kiện phải sạn sẽ, cẩn thận, chu đáo hơn chứ bây giờ cho nghỉ luôn thì ai trông con. Mình cũng đang đau đầu về chuyện thuê gv đây, bà gv cũng rất ok nhưng bà bị đau dạ dầy hay đau bụng quá bà muốn về quê chữa chạy nhưng mình ko thể thuê được ai đành bảo bà cố gắng ở đến Tết rồi mua thuốc thang cho bà uống. Hic
    • 192 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Cẩn thận nha bạn .. nếu ko dc thì cho nghỉ luôn đi ,., chứ giao con mình cho ng như vậy ko an toàn đâu ....
    "在 每 个 想 念 的 日 子 想 你 不 容 易 不 想 你 更 难 ~ 愿 意 一 片 难 懂 的 心 情 ~ 深 深 思 念 你 。"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,397 Bài viết

• 628 Được cảm ơn

Cũng khó nhỉ, nếu bạn cho nghỉ thì ko có ai trông con, còn nếu vẫn giữ lại thì bạn luôn trong trạng thái lo lắng, tốt nhất bạn phải ra điều kiện rõ ràng với ngv nếu trong 1 tuần mà làm ko sạch sẽ, cẩn thận thì cho nghỉ luôn thôi bạn ơi. Mà chị giúp việc đó ghê gớm cãi nhau tay đôi với chủ thì chẳng biết khi giao con bạn cho chị ấy có yên tâm ko nữa.
    .................................................. ...................................

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,634 Bài viết

• 1,607 Được cảm ơn

Mẹ cháu nhanh chóng cho ngv ay nghỉ ngay hom nay đi. Một khi chị ta da tay doi cai va voi minh nhu the thi chung to ngv nay ko vua dau. Chị ta sẽ còn ấm ức, mà ấm ức thì sẽ thù vặt, mà thù vặt thì ai mà biết chị ta sẽ làm điều gì với con cái, nhà cửa của mình... Nguy hiểm ai biết.
    Kinh nghiệm từ ngv nha mình đây này, sau khi va chạm và biết là mình sẽ cho nghỉ thì lập tức nấu cơm ko thèm rửa rau (còn nguyên 1 đống đất trong nách rau và cả lá xoan nổi lềnh bềnh), bát rửa thì còn nguyên si mỡ, quần áo giặt thì ko cho sà phòng mà tống nước rửa toilet vào, mấy cái quần áo đẹp đẹp của mình mà chị ta đã từng khen với những cây son mà chị ta thích cũng ko cánh mà bay theo ngày chị ta nghỉ việc... Bộ chìa khóa nhà mình đã dặn là trả lại thế mà vác đi luôn. Sau đấy làm mình phải thay toàn bộ chìa khóa.... Thế đấy. Mà may lúc đó mình chưa có con, chứ nếu để con cho người gv đó thì khác gì gửi trứng cho ác...
    Mẹ cháu ơi, bao nhiêu chuyện rắc rối, và nhữgn kinh nghiệm xương máu từ ngv đầy ra rồi đấy. Mẹ cháu cứ cẩn thận vẫn hơn...
    BN0Vp7
    • 87 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn mọi người, mình đi làm trong tâm trạng ngổn ngang, thế này thì thế kia...Nếu cho chị ấy nghỉ thì đúng là quá khó khăn lúc này, con mình mới 1 tuổi, thay đổi khổ nó quá, mà không thay đổi e rằng cũng khó cải thiện, vì ở nhà mình gần 3 tháng mà đã 2 lần thế này rồi. To có, thủ thỉ có, nhưng có vẻ là bản chất, khó thay đổi lắm. Thực ra, chị gv này nhanh nhẹn, có sưc skhỏe, nhưng không nhiệt tình, việc nhà thì toàn phải sai mới ổn, chứ để tự giác thì cứ lờ đi.
    73b2209
    • 213 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Cho nghỉ lập tức. Mẹ nó không có KN rồi. Tớ nhớ đời câu nói của bác đồng nghiệp "Hãy tử tế và nhẹ nhàng với người GV đến khi mang vali của họ ra cửa rồi ...nói gì thì nói"
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui...chọn những bông hoa...chọn những nụ cười...:Rose::Rose:
    • 176 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Cho nghỉ đi thôi chị ơi cho nhẹ người. Đằng nào thì qua tết chị cũng phải thích nghi với việc cho giúp việc nghỉ mà. Thời gian tới thì có thể nhờ đằng nội đằng ngoại thay phiên giúp cho gia đình chị. Chị cũng nên lập lại kế hoạch trong ngày của mình để sắp xếp sao công việc cho hợp lý, dành chút thời gian làm việc nhà. Ban đầu thì vất vả nhưng rồi sẽ quen. Chứ người giúp việc biết chị đang cần họ nên mới dám trả treo như thế chứ! Mình nên cho họ biết không có họ mình vẫn sống ok chị à.
    :Battin ey::Battin ey::Battin ey:
    • 87 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Đúng là tớ thiếu kinh nghiệm thật mẹ cháu ạ. Tớ sẽ ghi nhớ câu này, đúng là cũng tại tớ cho họ cơ hội tay đôi tay ba. Chứ có người bảo tớ là khong cần phải tranh cãi.
    73b2209
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 381 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

CHo nghỉ luôn đi mẹ nó. Cứ vững tin là chừng nào mình còn sức khỏe làm ra tiền thì con mình còn có thể kén người trông
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,634 Bài viết

• 1,607 Được cảm ơn

Cả nhà đọc bài theo link dưới đây nhá. Đấy chỉ là 1 trong hàng trăm vụ xương máu về các nàng osin kia đấy... Hãi quá.

Ngoisao - Nuoc mat nguoi cha cua osin giet chu nha
    BN0Vp7
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

sao em thấy chj chỉ nói 1 phía là bà gv sai nhưng chị ko nói tại sao bà ấy lại như vậy,em nghĩ việc j cũng có nguyên nhân hết,chắc bà ấy bức xúc về chị chuyện j thì sao hay chị cho mình cái quyền làm chủ rùi có quyền nói j cũng được theo em chị nên tự nuôi con tự làm việc đừng mướn ai gv là tốt nhất nêu mà chị có mướn gv khác thì chị cũng sẽ lên diễn đàn hỏi lần nữa cho xem,em thì chỉ thiết kế web,blog nên em ko rành lắm chỉ nói thật lòng mình thui mong chị thông cảm :Smiling: web em mới thiết kế nè ayunpa.net nếu chị nào là dân gia lai thì vào xem :Thinking:
    • 87 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn mọi người đã góp ý cho mình. Mình đã ngồi nói chuyện với chị gv nhà mình tối hôm sau và đồng ý để chị ấy ở lại giúp mình đến tết. Hai bên kí cam kết tránh xảy ra điều gì đáng tiếc. Chị ấy cũng nói là đã quá lời, to tiếng và xin rút kinh nghiệm. Mình thì khó tin là sẽ rút đc k.nghiệm vì ở 3 tháng mà đã hai lần như thế này rồi. CHỉ vì nhắc nhở giặt giũ sạch hơn, chủ động làm việc nhà hơn... năm gần hết tết đến, ai cũng bận, nên cứ mỗi lần thế này ít nhiều cũng bị mang tiếng, như thế này này.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lilonguyen Xem bài viết
    sao em thấy chj chỉ nói 1 phía là bà gv sai nhưng chị ko nói tại sao bà ấy lại như vậy,em nghĩ việc j cũng có nguyên nhân hết,chắc bà ấy bức xúc về chị chuyện j thì sao hay chị cho mình cái quyền làm chủ rùi có quyền nói j cũng được theo em chị nên tự nuôi con tự làm việc đừng mướn ai gv là tốt nhất nêu mà chị có mướn gv khác thì chị cũng sẽ lên diễn đàn hỏi lần nữa cho xem,em thì chỉ thiết kế web,blog nên em ko rành lắm chỉ nói thật lòng mình thui mong chị thông cảm :Smiling: web em mới thiết kế nè ayunpa.net nếu chị nào là dân gia lai thì vào xem :Thinking:
    73b2209
    • Đang bị khoá tại MGOD
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 34 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Nếu căng như vậy rồi thì nên cho họ tiền tàu xe về luôn, có thể thêm một phần tiền công của những tháng chưa làm cũng được. Không phải ai cũng xấu nhưng làm thế còn an toàn hơn chị ạ. Tôi cũng đã phải tận mắt chứng kiến con mình (8 tháng tuổi) bị NGV tát lật mặt (mình đang tìm chìa khóa mở nên họ không biết mình về). Hàng xóm nhà tôi còn thấy trong bình sữa của con họ có cả mùi nước tiểu cơ.

Tất cả cũng chỉ vì nhắc nhở NGV làm sao dùng bếp ga, ổ điện cho an toàn hay dùng máy giặt sao cho sạch xà phòng mà tiết kiệm nước thôi. Tôi to tiếng với vợ được nhưng không một lần quát NGV, chỉ là nhắc nhở nhẹ nhàng thế mà con mình đã no đòn.
    • 87 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tôi lên DD chia sẻ chuyện của nhà mình để thấy mình làm thế này, thế kia, có hợp lý hay không vì một cái đầu không thể sáng suốt bằng nhiều cái đầu chụm lại tư vấn, đóng góp. Quả thực, có rất nhiều người và đi làm giúp việc với nhiều động cơ khác nhau. Như chị gv nhà mình, thì sức khỏe có, điều kiện gia đình thuận lợi, vì cả nhà đi làm thuê, nhà cửa gửi họ hàng, nhưng vấn đề cơ bản là rất tính toán, và khôn khéo biết tận dụng sự hỗ trợ của gđ, đến mức lộ liễu và trở thành lười biếng. Ví dụ như, mình đi làm thì chị ấy lấy lí do là con quấy không lau nhà được, cứ khi mình về thì: cô ơi cô, cô bế cháu để tôi đi lau nhà...mà mình sure là ở nhà, cứ ru cháu ngủ là bác cũng đánh một giấc cùng cháu luôn, vì nhà mình ở tập thể nên mọi người cũng bảo vậy. Giặt giũ thì không sạch, và lại rất hay quên dùng xả...dùng điện thoại thì liên tục, đủ các lí do để sử dụng điện thoại bàn: nào con ốm, cho tôi gọi nhờ, nào là bác tôi ở quê bị ốm... Vợ chồng mình cũng lo lắng, nhưng tết đến nơi rồi, tìm người ngay cũng khó, nên đành trì hoãn đến tết. Như một mẹ đã góp ý, cứ nhẹ nhàng nhắc nhở vậy. Mình cũng làm một bản cam kết với chị ấy các công việc, thái độ..., nhờ một người cao tuổi bên hàng xóm làm chứng. Hy vọng sẽ ổn thỏa.
    73b2209
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 68 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Bạn phải rất cẩn thận về nhà cửa, đồ đạc, tình hình bé con vì khi NGV đã biết đích xác ngày giờ họ bị out thì họ sẽ có rất nhiều thời gian ngó nghiêng và nảy sinh nhiều suy nghĩ. Nhờ hàng xóm ngó dùm nhà cửa, kg giao chìa khoá cho GV, dẫn người GV ra CA đăng ký tạm trú, hoặc giả đánh tiếng nói xa gần cho họ biết công an hôm trước gọi ra đồn để yêu cầu khai báo về chị để chị ta nếu có manh nha làm xấu thì cũng phải chợn.
    • 28 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

VỚi người giúp việc lười và không ý tứ thế này chị nên tìm người khác .
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 74 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Không thể giữ bà gv này thêm 1 ngày nào nữa đâu bạn àh!bà gv tính tình như vậy ,thì không phải là người đáng tin đâu.mình nghĩ thế nào khi không có bạn ở nhà,bà ta cũng trút giận lẹn con bạn hoặc là bà ta sẽ có những cách khác để hả giận vì 2 người đã lời qua tiếng lại với nhau rồi.mình thấy bạn cư xử với người gv như vậy là đúng,ko có gì là quá đáng,vì mình thuê người về thì mình có quyền góp ý ,khuyên bảo người gv để làm đúng ý mình,chứ không ai bỏ tiền ra thuê người về để làm trái ý và cãi lại mình.dù hoàn cảnh lúc này khó khăn vỉ ko có người trong coi nhà cửa thì bạn cũng nên tìm cách khác,vd như gửi con vào nhà trẻ ,vc bạn đi làm về thì chia việc nhà cho nhau,hoặc cố gắng thử tìm trong khu tập thể nhà bạn xem có nhà nào có con nhỏ như con bạn không,năn nỉ họ giữ giúp con bạn trong thời gian tìm người gv mới,bạn sẽ trã thù lao xứng đáng…hoàn toàn ko nên giữ người gv này thêm ngày nào nữa!
    • 270 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Nên suy nghĩ chín chắn 1 tí nhé chị! Đừng nên giao trứng cho ác
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2