Người con trai tốt nhưng nghèo có nên lấy làm chồng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.22K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 21 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chỉ còn 1 tháng nữa là đám cưới nhưng giờ e rất rối. E năm nay 23t, cũng khá xinh xắn, tốt nghiệp đại học, gia đình khá giả. Còn a bằng tuổi e, làm công nhân trong công ty. Về con người anh thì biết lo làm, chịu khó, ko nhậu nhẹt, tụ tập ăn chơi, ko dính tệ nạn xã hội như cờ bạc, đá gà, biết nấu ăn, chịu phụ giúp công việc nhà.... và cũng rất thương, cưng chiều e, e muốn gì cũng được nếu trong khả năng của a. Tuy nhiên về gia cảnh thì nhà a lại nghèo, ngoại hình xấu, không tương xứng với e và gia đình e. Nhưng lúc đầu e thương a vì tính tình, thấy a là người con trai tốt nên bỏ ngoài tai vấn đề kinh tế và ngoại hình mà tiến tới hôn nhân, a cũng chịu khi cưới về sẽ ở bên nhà e. Tuy nhiên gia đình e tất cả đều ko ưng và phản đối, sợ e sau này sẽ khổ, rồi khổ tới con cái, rồi nói về ngoại hình của a, nói e đủ điều kiện để tìm người tốt hơn mà sao ngu quá, nhưng nếu e thương thì chịu gả chứ ko ép. Nhưng càng đến ngày cưới, e lại càng nghĩ nhiều về lời gia đình nói, và cũng thấy có lỗi với gia đình khi không làm cho ông bà cha mẹ nở mặt nở mày mà còn mang thêm gánh nặng. Tiền không là tất cả, nhưng không có tiền cũng không làm được gì. E bắt đầu thấy sợ cho tương lai sau này. Thậm chí bây giờ e còn có suy nghĩ hủy hôn. Mọi người cho e ý kiến với, đặc biệt là những chị đã có gia đình, e rất bế tắc........

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 24 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nếu em đã có suy nghĩ vậy thì theo a thì e k nên lấy a ý. Tất nhiên là cuộc sống của em do em quyết định nhưng hầu như bố mẹ, anh chị nào chả muốn tốt cho em nên khuyên vậy. Yêu thì có thể nhưng nếu đã xác định lấy nhau thì cũng nên dừng lại để suy nghĩ vì đó là quyết định quan trọng. Em thấy tự tin, thoải mái khi ở bên a ý suốt cả cuộc đời ko ? Đúng là tiền k thể mua được hạnh phúc nnhưng hạnh phúc cần được nuôi dưỡng bằng tiền. Bố mẹ e chắc hiểu với năng lực của bạn ý thì rất khó để đảm bảo cho em một cuộc sống đầy đủ mà em mong muốn, rồi sẽ có những lục đục không mong muốn xảy ra. Bố mẹ e từng trải qua nên hiểu vì vậy họ mới khuyên ngăn em đó
    • 54 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

khi nhìn vào 1 người đàn ông, anh nghĩ em nên nhìn vào cả chí tiến thủ của họ nữa.
    bây giờ có thể họ nghèo, nhưng nếu họ có chí tiến thủ, thì tương lai có thể sẽ tốt lên.
    Có thể h anh ta làm công nhân, nhưng họ quyết tâm học hành, quyết tâm làm ăn thì anh nghĩ em nên trân trọng.
    Còn anh ta chỉ an phận làm công nhân thì ......
    tất nhiên đời người thì ko ai nói trước được điều gì.
    Hãy suy nghĩ cho kĩ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 523 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Em tìm đâu ra đc người đàn ông như vậy. Em hãy biết trân trọng người ấy. Đôi khi lấy người giàu có đẹp trai nhưng đẹp trai nhà giàu thì dễ thay lòng đổi dạ .chúc em hạnh phúc
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 21 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sadlove123456 Xem bài viết
    Em tìm đâu ra đc người đàn ông như vậy. Em hãy biết trân trọng người ấy. Đôi khi lấy người giàu có đẹp trai nhưng đẹp trai nhà giàu thì dễ thay lòng đổi dạ .chúc em hạnh phúc
    Nhưng gia đình ai cũng phản đối làm e thấy cũng nãn lòng
    • Thành viên Webtretho
    • 12 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Lẽ ra, bạn nên cần thêm thời gian để làm 1 số điều:
    1. Bạn còn ít tuổi, chưa cần thiết phải cưới vội vàng thế, gia đình bạn nhìn nhận và khuyên bạn như vậy là hoàn toàn có lý
    2. Bạn và bạn trai bạn nên cần thời gian để chứng minh cho gia đình thấy về sau bạn ko phải hối hận.
    3. Cả gia đình bạn phản đối, mà bạn trai bạn lại đến ở rể, thực sự ko ổn, ko ổn 1 tẹo nào vì bạn trai bạn sẽ như 1 cái gai trong mắt mọi người, và bạn hiểu cảm giác rồi đấy, sẽ ko sống đc đâu
    4. Lời khuyên chân thành, bạn nên lùi lại đám cưới để khi nào thấy a ấy đủ khả năng lo cho bạn và gia đình nhỏ của bạn thì hãy tổ chức, người con trai tốt đúng là rất khó tìm, nhưng vì lòng tự trọng, bạn ấy sẽ rất khó sống với cái tương lai sắp tới khi chưa có j trong tay đủ tự tin để sống cùng gia đình bạn, thậm chí là dư luận xung quanh bạn.
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đây là ng đàn ông tốt nhé..nghèo k phải cái tội đâu ạ, nếu đổi là bạn nghèo thì sao. Mình đây 23t đây cả 2 zk ck mình luôn, mình mới kết hôn năm rồi 22t do làm theo lời bà nội ck vui để nhìn thấy cháu dâu. Thật sự ck mình k phải là nghèo mà là cũng đủ ăn chứ k dư nhưng ổng là ng k nhậu nhạt, chơi bời, rượu bia,... Gần đây 2 zk ck mình đã suy nghĩ bỏ hết cv ở Sài Gòn để về quê sinh sống, hiện tại zk ck mình mở quán cơm tấm ở nhà. Ck mình rất thương và iu mình năm nay là năm tuổi 23 rất khó lm ăn, có đôi lần cãi nhau vì bán buôn k dc. Nhưng ck mình vẫn động viên mình. Mình nghĩ b khó có thể mà tìm dc ng đàn ông tốt như vậy đâu nhen, đừng nghĩ gì. Trong hôn nhân b cứ suy nghĩ kỹ hả quyết định, iu nhau giàu nghèo k q.trọng chỉ cần 2 b iu nhau và chịu khó làm ăn là dc. Ng xưa bảo 2 đứa mà bằng tuổi 1 là giàu 2 là nghèo. Nên mình tin 2 b mà iu nhau và thông cảm cho nhau thì hp gấp bội luôn á. 😘 chúc b luôn may mắn
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào em ! Nếu ngay từ ban đầu em đã xác định yêu và tiến đến hôn nhân vì bản tánh thật thà, chân thật, chịu thương chịu khó, biết nghỉ , biết san sẽ lo cho người mình yêu và gia đình mà không màn tới kinh tế thì tại sao em lại sợ khổ sau này . Con người không có tính cầu tiến, chay lười lao động , ích kỷ , vô phép , ngôn từ vô giáo dục thì mới đáng sợ chứ nghèo đâu có tội , chẳng qua là chưa có cơ hội để phát triển bản thân . Nếu em chọ người giàu có môb đăng hổ đối để lấy làm chồng thì chắc gì em kg đau khổ sau này không ? Em hãy thủ đặt bàn cân giữa em và anh ắy thử xem . Tình yêu em dành cho anh ấy bởi sự chân thạt của anh ấy, sự tin tương , sự chia sẽ từ anh ấy , cha mẹ chấp nhận cho em lấy với đk ở với gia đình em , trong kg anh ấy thân có một mình hoàn cảnh nghèo vì thương yêu em nên chấp nhận ở rể . Cuộc sông của hai đứa sau này có tốt hay không ? Có khổ hay không là do cả một quá trình chung sống thì tại sao em kg chứng minh với gia đình em thấy được điều em chọn anh ấy là đúng đắn . Cha mẹ nào cũng thương yêu con và luôn mong muốn con được sống sung sướng . Tiền có thể kiếm được , nhưng kiếm ngừoi chán thật, chiu thương, chịu khó, lo lắng, san sẽ suy nghĩ cho ngừoi khác thì hiếm lắm em. Chỉ có em là ngừoi trong cuộc cái em muốn là gì ? Xác định người muóin tiến đến hôn nhân nhán là ngừoi nhu thế nào vì em sẽ sống trọn đời vói người đó. . Tính cách và thói quen con người sẽ hình thành nên nhân cách . Tự em sẽ biết chọn lựa. Chúc em luôn vững niềm tin trong cuộc sống và hạnh phúc với quyết định của mình
    • Dieudang0903 Khách
    • 1 năm
    Hai bạn còn trẻ qá không nên kết hôn vội. Bạn trai b cần thêm thời gian để lo cv vững chắc và quan trọng là lấy niềm tin từ gia đình vợ.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Dieudang0903
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bây giờ người ta khó khăn bạn bên cạnh, sau này giàu có chưa chắc bạn còn bên cạnh người ta. đời mà nhiều chữ " ngờ" lắm.
    rồi khi bạn sinh con đồng tiền càng trở nên quan trọng.
    mỗi người mỗi hoàn cảnh, tất cả chỉ là góp ý, quan trọng vẫn do bạn.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cách tốt nhất là bạn phấn đấu có sự nghiệp ổn, tự cố nhà, có xe rồi hẵng kết hôn. Thời buổi giờ giàu nghèo cũng vậy à bạn, mọi thứ đều không chac chắn, bạn có sẵn mọi thứ trong tay, nếu có gì xảy ra bạn vẫn ổn. Giờ yêu quá nên bạn bị mù mờ, sau khi cưới về, cảm xúc ổn định rồi bạn mới thấy, cuộc sống ko bao giờ có chữ ổn đâu bạn
    • 17 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

bác giống ý em này
    • 3,508 Bài viết

• 22,716 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Yêu tiếp đi, đợi 33 tuổi mà vẫn còn muốn cưới thì lúc ấy hẵng cưới. 23 còn quá trẻ để ràng buộc cuộc đời trong cuộc sống bó buộc gia đình con cái đối nội đối ngoại. Khờ quá .
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Yêu thì yêu thôi. Chứ đừng cưới vội e à. E còn quá trẻ để bước vào hôn nhân.
    • 83 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình khuyên bạn là không nên cưới. Bạn phải cho anh ta thể hiện bản thân mình như nào. Thứ 2 là gia đình a ta không có điều kiện a ta còn phải lo cho bố mẹ a e a ta . Với mức lương công nhân đó liệu có đủ không mà lo cho bạn. Rồi không may mà vớ được mẹ chồng ham tiền thì lúc nào bạn cũng bị làm phiền về chuyện mẹ ck gọi lên bảo sửa cái nhà, rồi sửa cái bếp, rồi em chồng làm nhà, rồi đi học. Bạn giống như cái cây atm để rút miễn phí vậy. Nên cần tỉnh táo. Còn phải xem năng lực, chí tiến thủ của người yêu bạn. Mình thì thấy, chưa có khó khăn a ta đã về nhà bạn ở rể thì bạn đừng mong là anh ta thay đổi được. Con người a ta chỉ biết thật sự khi đã lấy nhau, khi đã va chạm nhiều chuyện bạn hãy kết luận tính cách nhé. Còn chả thằng nào mang dùi cui đi hỏi vợ đâu.
    Viêm tai giữa là gì, cách chữa viêm tai giữa ở người lớn và chữa viêm tai giữa ở trẻ em bạn đã biết chưa
    • Thành viên Webtretho
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ôi chẳng bù cho BM bạn thân em . Nó sinh cuối năm 90, 91 âm ( con 1 ) đến h vẫn chưa có ny. Nhà thì cơ bản, Bố bộ đội về hưu, Mẹ giảng viên cũng về hưu nốt. BM nó chỉ cần người hiền lành, tử tế, khoẻ mạnh. BM nó từng gán nó vs 1 anh nấu rượu tại gia. Đến h ảnh lấy vk rồi mà BM nó vẫn tiếc vì anh khoẻ mạnh, thật thà chăm chỉ .
    Bạn em cũng thuộc dạng cao ráo xinh xắn trắng trẻo trên m6 nhá. Chứ không phải dạng vơ bèo gạt tép đâi

Gởi từ ứng dụng Webtretho của lakivu
    • 61 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn còn quá trẻ, nên suy nghĩ kỹ bạn ạ. Theo suy nghĩ của mình, thì đàn ông nên nhìn vào chí tiến thủ của họ. Đời chả nói trước được gì, chỉ cần chịu khó chăm chỉ và có trí tiến thủ thì ko sớm thì muộn cũng làm nên được cái gì đó bạn ạ.
    • 72 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Chẳng biết khuyên em thế nào, kể em nghe chuyện của chị để em từ từ suy nghĩ. Chị lấy chồng lúc 25 tuổi chị quen chồng khi còn đi học nên cũng không tính toán, lúc đó chồng thất nghiệp mà chị cũng ko suy nghĩ nhiều còn gia đình chồng lúc về mới biết cũng chỉ đủ ăn. Hai đứa thuê phòng trọ ra riêng với 2 bàn tay trắng, trong lúc kiếm việc chồng chị đi rửa xe, rồi làm bảo vệ thất nghiệp mấy lần mới tìm được công việc ổn định. Sau khi ổn định mới dám có con tới 6 năm lận, trong thời gian đó chị ráng kiếm tiền mua đất rồi vay mượn cất nhà, chồng chị làm lương đủ sống và nhà chồng cũng ko giúp đỡ gì nhiều lúc cũng gây áp lực chuyện tiền bạc cho vợ chồng chị. Nếu em muốn kết hôn em phải thật mạnh mẽ và rất rất yêu người ấy vậy vượt qua được mọi khó khăn phía trước, nếu kết hôn e hãy ra riêng và khoan có con vội. Nhiều lúc chị cũng buồn và mệt mõi vì chồng ko phải là chỗ dựa vững chắc.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hoàn cảnh ông này giống mình thế, học tài chính xong làm trái nghề đi làm công nhân tối làm dropship kiếm cơm thêm, một năm tích cóp đc 50 củ lo chuyện hôn nhân gia đình sau này, cơ mà k biết tiêu chuẩn thế nào nghèo nhỉ? Tự nhiên thấy tự ti quá, mà sĩ diện có mài ra ăn được đâu mà sao người ta coi trọng nó thế? Mình mà là ông này thì sẵn sàng làm chó chui gầm chạn cho vợ con nó được nhờ, đời người có mấy chục năm giàu nghèo sang hèn thì cuối cùng cũng xuống hố hét, mà nhà vợ có tiềm lực vậy sao k kiếm công việc văn phòng sang chảnh cho thằng con rể được, k thì cho nó vay tiền xây nhà  ở riêng rồi làm trâu bò phục vụ con gái ông bà để trả nợ nhỉ? Thái độ quyết định tất cả.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào bạn. Mình đã đọc bài viết của bạn
    Và rất thông cảm!.
    Quan trọng là a ấy có tốt với bạn hay không, a ấy có đủ khả năng sử lý mọi tình huống hay không. A ấy có ý chí hay không. A ấy có vững chắc trong công cuộc cải cách kinh tế, có ý chí.
    Vì nghèo, xấu không phải tội. Có nhiều gã giàu có đi siêu xe. Nhưng cách sống của họ thua xa người đàng ông nghèo của bạn. Ai cũng muốn giàu, chỉ là họ chưa gặp vận may. Nếu bạn kiên nhẫn và sánh vai cùng a ấy. Tôi tin bạn và a ấy sẽ có cuộc sống tốt.
    Mình sống cho mình, hãy tôn trọng quyết định của mình, đừng vì những lời nói thiếu hiểu biết mà làm mất tương lai. Nếu như lời nói của họ khiến chúng ta thất bại, người chịu hậu quả là mình chứ không ai khác. Hãy suy nghĩ thật kỹ rồi quyết đinh.
    Chúc bạn thành công và hạnh phúc
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2