Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Nên làm đúng ngành học hay làm việc theo sở thích, đam mê???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.61K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 242 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Chào các anh chị!

Tự nhiên hôm nay ngồi ngẫm những gì đã qua, em thấy cuộc sống thiệt quá nhiều điều chán nản. Khi lúc đi học, thì cũng còn mơ mộng vẽ ra viễn cảnh tương lai, nhưng khi tốt nghiệp rồi, thì tìm được một công việc quả thiệt là quá khó. Có ai mới ra trường và cảm thấy chán nản như em vậy không?

Em tốt nghiệp Cao đẳng kế toán năm ngoái, và hiện tại cũng đang làm 1 công việc tạm thời lương 3 triệu đồng. Em chưa từng nộp đơn xin công việc kế toán, vì lúc em học ngành này là do theo yêu cầu của người lớn, em không yêu thích môn học này và công việc này. Nên lúc học cao đẳng, môn học này em cũng điểm thấp nhất trong các môn. Nhưng nói chung em vẫn tốt nghiệp, loại trung bình khá.

Em có tâm hồn nghệ sĩ và em yêu thích công nghệ, kiểu như em sống thiên về cảm xúc. Em thích nghề nhiếp ảnh, công nghệ thông tin như đồ họa, thiết kế web...! Nhưng ngành em học là kế toán. Đôi khi em ngồi tưởng tượng em làm kế toán sẽ như thế nào? tự nhiên em thấy ngồi nợ nợ, có có, tiền tiền, bạc bạc, tính tính toán toán, thực sự đó không phải là sở trường của em. Và em nghĩ nếu làm nó, em thực sự không vui.

Giờ em đang đứng giữa nhiều sự lựa chọn, chẳng biết tương lai mình sẽ đi về đâu. Hoặc là em sẽ xin một công việc kế toán, em không yêu thích, hoặc em sẽ theo nghề mà mình cảm thấy có cảm hứng và chẳng có chút kiến thức. Em thuộc dạng người sống thiên về cảm xúc, nên hễ mà việc mình yêu thích thì không biết mệt, còn việc mà không yêu thích, dù làm tí cũng chán.

Có anh chị nào làm kế toán, truyền cho em một chút cảm hứng không? Ví dụ như công việc có thể làm lâu dài không, có yêu thích không, lương cao không?

À, tự nhiên em coi trên youtube, có nghề diễn viên lồng tiếng, nghề này lương cao không anh/ chị nhỉ? )

Em cũng suy nghĩ về ngành nhiếp ảnh cũng như thiết kế web, nhưng em cũng chưa đi học.

Giờ thực sự công việc hiện tại của em chẳng có tương lai, lương thấp và xác định làm tạm. Nhưng làm lâu em sợ ù lì đi, em muốn được thay đổi. Nhưng em suy nghĩ mãi, không biết nên đi theo hướng nào? Em sợ mình lại lựa chọn sai lầm. Em muốn được sống một cuộc sống đầy đủ, ý nghĩa, thú vị.

Anh chị thông thái cho em lời khuyên với, dù là nhỏ nhất nhé. Tại em biết, kinh nghiệm sống em ít quá, tại không có người thân bên cạnh nên cũng chẳng biết chia sẽ cùng ai. Cảm ơn anh/ chị nhiều...!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Khóa theo yêu cầu
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,143 Bài viết

• 1,224 Được cảm ơn

em cứ làm kt đi, rồi trong tgian đó đi học cái em thích
    1 thời gian sau em sẽ định hình được thôi, nếu em thích cái nào thì chuyển qua cái đó
    chứ giờ em đang chán cái nghề kt thì có làm gì đi nữa em cũng giữ cái suy nghĩ chán chường đó thôi à
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 15 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

hiện tại em nên làm công việc ổn định trước ,nếu mình thích thì mình thực hiện nó ,lấy ngắn nuôi dài ,lấy tiền lương của công việc ổn định ,nuôi niềm mơ ước lớn lao,cuộc sống là chuỗi ngày thử thách ,đứng lên ,cố gằng, làm được là điều rất đáng quí.
    VỚ XINH SHOP ,HÀNG VIỆT NAM CHẤT LƯỢNG CAO ,GIÁ CẢ RẤT VIỆT NAM .
    https://www.facebook.com/daychuyen.chu/
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 26 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chị nghĩ là em nên xem xét kĩ khả năng của mình, thường thì những cv mà mình có đam mê mình sẽ làm tốt hơn em à, cố gắng lên.
    • 42 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

bạn là 1 trong những trường hợp ko lạ của sinh viên Vn nói chung !
    bây giờ bạn phải quyết định cuộc đời mình thôi .mình có 1 lời khuyên này cho bạn mà .do mình cũng áp dụng hiệu quả này.
    để thành công bạn cần 3 yếu tố : thứ nhất bạn phải đam mê , thứ 2 bạn phải là ng giỏi , và thứ 3 là xã hội cần
    .hãy suy nghĩ và cân nhắc nhé ! chúc bạn có lựa chọn tốt cho mình !
    • 242 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shisha Xem bài viết
    em cứ làm kt đi, rồi trong tgian đó đi học cái em thích
    1 thời gian sau em sẽ định hình được thôi, nếu em thích cái nào thì chuyển qua cái đó
    chứ giờ em đang chán cái nghề kt thì có làm gì đi nữa em cũng giữ cái suy nghĩ chán chường đó thôi à
    Dạ, cảm ơn chị, vậy thì... chắc mai mốt kiếm thêm tí động lực đi làm kế toán trước quá, không biết lương kế toán bao nhiêu chị nhỉ? Có ai làm kế toán mà giàu không ta? Tại đợt em học, có chị cùng phòng làm bù đầu bù tai, đem cả chứng từ về phòng làm, mà lương cũng có 3 triệu à, em cũng thấy nản.
    • 242 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gud123 Xem bài viết
    hiện tại em nên làm công việc ổn định trước ,nếu mình thích thì mình thực hiện nó ,lấy ngắn nuôi dài ,lấy tiền lương của công việc ổn định ,nuôi niềm mơ ước lớn lao,cuộc sống là chuỗi ngày thử thách ,đứng lên ,cố gằng, làm được là điều rất đáng quí.
    Dạ, cảm ơn chị, chắc phải lấy ngắn nuôi dài quá. Em có sở thích làm lồng tiếng phim nữa chứ, không biết công việc đó lương bao nhiêu ta. Sở trường của em thiên về cảm xúc, cảm thụ chứ không phải tính toán, nên em khó nghĩ quá.

Cuộc sống thiệt quá nhiều lối rẽ, nhất là mọi thứ mình đều một mình chống chọi...! Đôi khi em thấy đuối thiệt, mấy người bạn cùng lớp em có người thì sướng, được gia đình lo, có bạn cũng bơ phờ...
    • 242 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongphieuphieu Xem bài viết
    bạn là 1 trong những trường hợp ko lạ của sinh viên Vn nói chung !
    bây giờ bạn phải quyết định cuộc đời mình thôi .mình có 1 lời khuyên này cho bạn mà .do mình cũng áp dụng hiệu quả này.
    để thành công bạn cần 3 yếu tố : thứ nhất bạn phải đam mê , thứ 2 bạn phải là ng giỏi , và thứ 3 là xã hội cần
    .hãy suy nghĩ và cân nhắc nhé ! chúc bạn có lựa chọn tốt cho mình !
    Bạn có thể kể rõ hơn cho mình hình dung bạn đã áp dụng hiệu quả như thế nào cho mình có động lực hông?
    Đam mê. Chính điều này khiến mình suy nghĩ nhiều đây! Tại sống thiên về cảm xúc, lãng mạn, nên đặc biệt đề cao sự đam mê. Chính vì vậy giờ còn phân vân. Không biết lấy cảm hứng gì để đam mê nghề kế toán bây giờ? Tại nghề đam mê thì chưa từng được học 1 chữ. Chênh vênh lắm.

Giỏi. Ừm, nếu thực sự thích thì sẽ cố gắng giỏi.

Xã hội cần à? Ừm,.. khổ nỗi có mấy ngành thích xã hội không cần lắm mới đau.

Mình sẽ suy nghĩ thêm, cảm ơn bạn!
    • 25 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bạn làm theo niềm đam mê của mình, chưa chắc bạn học ngành kế toán ra trường bạn làm đúng ngành học của mình, bạn làm theo ngành mình đam mê thì công việc hiệu quả hơn bạn.
    • 242 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocanhan Xem bài viết
    Bạn làm theo niềm đam mê của mình, chưa chắc bạn học ngành kế toán ra trường bạn làm đúng ngành học của mình, bạn làm theo ngành mình đam mê thì công việc hiệu quả hơn bạn.
    Ví dụ em thích công nghệ thông tin (đồ họa, thiết kế web...), nhiếp ảnh, lồng tiếng phim. Chị thấy ngành nào lương cao và có lương lai, phù hợp với con gái nhất nhỉ.

Em yêu thích máy tính, công nghệ. Cảm ơn chị.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 15 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Be_Lanhlung Xem bài viết
    Dạ, cảm ơn chị, chắc phải lấy ngắn nuôi dài quá. Em có sở thích làm lồng tiếng phim nữa chứ, không biết công việc đó lương bao nhiêu ta. Sở trường của em thiên về cảm xúc, cảm thụ chứ không phải tính toán, nên em khó nghĩ quá.

Cuộc sống thiệt quá nhiều lối rẽ, nhất là mọi thứ mình đều một mình chống chọi...! Đôi khi em thấy đuối thiệt, mấy người bạn cùng lớp em có người thì sướng, được gia đình lo, có bạn cũng bơ phờ...
    đôi khi cái gì nó khó đạt được thì sẽ rất đáng trân trọng ,(^ - ^),lấy ngắn nuôi dài ở đây là khi em có công việc ổn định ,em sẽ có tiền để theo học ngành mình thích( không cần học nhờ tiền của cha mẹ ,đó là một điều rất đáng tự hào ,chứng tỏ em đã lớn và có thể tự lập ), và khi cơ hội tới em sẽ tìm được đúng nghề mà em thích làm .
    VỚ XINH SHOP ,HÀNG VIỆT NAM CHẤT LƯỢNG CAO ,GIÁ CẢ RẤT VIỆT NAM .
    https://www.facebook.com/daychuyen.chu/
    • 242 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gud123 Xem bài viết
    đôi khi cái gì nó khó đạt được thì sẽ rất đáng trân trọng ,(^ - ^),lấy ngắn nuôi dài ở đây là khi em có công việc ổn định ,em sẽ có tiền để theo học ngành mình thích( không cần học nhờ tiền của cha mẹ ,đó là một điều rất đáng tự hào ,chứng tỏ em đã lớn và có thể tự lập ), và khi cơ hội tới em sẽ tìm được đúng nghề mà em thích làm .
    Cảm ơn chị, hii..
    Thêm 1 phiếu cho phương án lấy ngắn nuôi dài, em là người ít thích thay đổi, nên tự nhiên em nghĩ, hay là mình thử tìm cảm hứng ở ngành kế toán coi, thử đam mê nó xem. Liệu sự đam mê có thể thay đổi được không? Chị có biết lương kế toán như thế nào và những điểm tích cực của nó không ạ? Em muốn được truyền tí cảm hứng í mà. Hii, thanks chị..
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • 927 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

mình nghĩ là làm theo sở thích vì như vậy mình sẽ dành nhiệt huyết cho nó