Mình và ox mình cưới nhau đc hơn 1 năm rồi. Hai đứa mình cùng quê ở Quảng Nam, sanh ra ở đó nhưng từ nhỏ đã theo ba mẹ vào Sài Gòn sinh sống, ở quê cũng còn họ hàng.
Lúc mới iu nhau a bảo sau này về quê sinh sống lập nghiệp. Mình ko chịu đâu, bảo a khờ, biết bao nhiêu ng ở quê muốn vô Tp, tụi mình ở đây có nhà cửa bạn bè, ng thân về quê chi? Lúc đó mình còn nghĩ nếu ổng cứ khăn khăn về quê sống mình sẽ c.t vì ko cùng quan điểm.
Năm nay mình 27t đã sống ở Sài Gòn dc 19 năm, thật sự mình đã thay đổi ý định. Mình muốn về quê ở. Mình rất ko thik Sài Gòn mỗi ngày 1 đông, kẹt xe khói bụi, ô nhiễm... đặc biệt nhất là phần ô nhiễm. Đâu đâu ngta đều mở cơ sở kinh doanh được, nhà mẹ ck mình thì gần đg lộ, kẹt xe khói bụi tối ngày. Nhà mẹ ruột mình thì ngta hàn sắt, may. Nhà mình thì may và cơ khí. Mình không thể chịu đựng nỗi, ko một lúc nào hít đc một luồng không khí trong lành. Cuộc sống là gì? Mình luôn tự hỏi. Ngay cả không khí phải luôn luôn cần đến mà phải luôn luôn hít thở trong khó khăn mệt mỏi đến lúc xuôi tay? Mình biết cái giá ở tp là có cv thu nhập tốt, y tế, dịch vụ,... Nhưng mình ko cần nữa.
Không biết bạ nào như mình ko. Vì môi trường mình ở ô nhiễm 1 cách thậm tệ, mình ko hiểu sao hàng xóm xung quanh sống đc?
Để về quê vợ ck mình cần khoản thời gian 5-7 năm để dành 1 số vốn. Vậy là mình phải chịu đựng vài năm nữa 😑 cảm thấy bất lực vô cùng. Vì ở quê nhà mình ko có vườn trồng trọt, chỉ còn mảnh đất trống, muốn ở cũng phải kiếm tiền xây 😂. Còn việc làm gì ăn chắc tới đâu hay tới đó 😁