mùa đông tắm cho bé nhỏ bằng gì để không bị cảm lạnh các mẹ mách em với

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.2K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hà Nội mà đông nay cứ phải gọi là cứng cả người , em còn hạn chế tắm nhưng nghĩ con nhỏ không thay tả với tắm hằng ngày thì không được. Nhưng ứ mỗi lần tắm là em và mẹ chồng lại nói qua nói lại, em thì dùng sữa tắm cho bé quen rồi nhưng bà cứ sợ cháu cảm nên bắt nấu lá linh tinh từ đâu mua về em lại sợ bẩn với không an toàn. Cứ thế sao cho hết mấy tháng lạnh tiếp theo đây , em nói mãi không đươc. Mẹ nào có kinh nghiệm trong vụ này cho em xin ý kiến cái. Nghe theo cụ tắm lá hay em cứ 1 mực tắm sữa tắm cho bé đây ???21JXK43LlRwldBSgq0PApsxwHRtoP18SWpGiLvowLEflHhcKrKGlUxBN5d5y-NTuBhrMporU6RbZe3F259K2FNj9m82LiQ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 52 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Bé nhà mình tắm ntn bạn nhé.
    Giã 1, 2 củ gừng ra bọc vào miếng vải thả vào nước nóng, nhỏ vài giọt tinh dầu tràm và sả.
    Và mình thường ko tắm gội cùng ngày cho bé, có thể gội vào hôm trc hoặc hôm sau.
    Bạn có thể bỏ dần khăn quấn, áo khoác ngoài, tất tay, tất chân cho bé trc khi tắm, bôi ít dầu tràm mát xa gan bàn chân, tay.
    Nhà mình ko dùng lá vì da bé khá nhạy cảm, mà lá mua ko thể đảm bảo ko có thuốc bạn ạ.
    "Đừng nhầm lẫn tính cách tôi và thái độ tôi. Tính cách của tôi nói lên con người tôi, còn thái độ của tôi tuỳ thuộc vào con người bạn".
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bạn mua tầm 2-3 lá trầu không rửa sạch rồi giã lọc qua khăn vải màn , thêm chút dầu phật linh tắm để tránh cảm tốt bạn nha. Đừng cả tắm và gội cho bé cùng lúc, thời gian tắm cũng hạn chế càng ngắn càng tốt đừng để bé tiếp xúc với nước lâu.
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình tắm với tinh dầu tràm và bôi bách nhi tán ngay khi bé chớm sổ mũi ,ho . Không biết hai bé nhà m hợp hay sao nhưng mùa này chưa phải dùng ks đâu ạ . Gọi cho m nếu bạn cần mua tinh dầu tràm nấu thủ công nhé 0944906698
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cách đây hơn 1 tháng mình đi sinh ở BV Sản Hà Nội được các cô hộ tá tắm cho bé giới thiệu dùng sản phẩm nước tắm gội thảo dược Dr.papie này cho bé. Râts tốt và hài lòng lắm các mẹ ạ. Thành phần hòan toàn tự nhiên từ các cây dân gian , không có chất tẩy hay hóa học nào . mùa đông này tắm cho bé mà không sợ cảm hay gió máy gì cả vì có tinh dầu tràm. Da bé tắm xong mềm mại và cũng không lo hăm tã gì thích lắm các mẹ ơi. Iw1eutpmVi0W30QXt8S9CE89D1g_0CyY3pbDTRe9RlEh6U7NqhEmAAy6X1OE-iYiz5yc7fXO1iYb186tjfSmwnfu5jt-sA
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chị HoangThiHoa87 cho em địa chỉ mua Dr.Papie với. Tìm sản phẩm mà không thấy trên mạng , hay chỉ mua được ở bệnh viện thôi chị?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ối giời ! Gì mà bày ra nào lá nào thuốc vậy chứ. Quan trọng nhất đối với trẻ con mùa lạnh là nhà tắm kín gió, nên lắp đèn sưởi nhà tắm, cũng rẻ tiền thôi, loại 3 bóng là ok rồi, bật trước khi tắm tầm 10 phút cho không khí nhà tắm ấm lên, trẻ nhỏ thì tắm trình tự từ gội đầu trước, lau khô đầu rồi tắm đến người, nếu có thể ngồi được thì sử dụng chậu, cho ngồi vào, tắm nhanh, chuẩn bị khăn tắm khi ra khỏi chậu là quấn kỹ, lau khô, mặc áo trước rồi cứ thế tiến hành, tôi là bố mà thấy có gì phức tạp đâu hả chị em ?
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bố ơi bố ơi, bố quả là ông bố tuyệt vời khi chăm sóc con rất cẩn thận. Nhưng đấy là cách nhìn của bố thôi, chứ trẻ con yếu rất yếu nhất là trẻ sơ sinh nên những điều đó vẫn là chưa đủ với bé yêu đâu. Cần có nững sản phẩm an toàn và tăng cả sức đề kháng cho bé nữa, để tự trong cơ thể bé có thể kháng các yếu tốt bên ngoài chứ không đơn giản là giữ sạch hay giữ ấm. mà sản phẩm tắm gội hay thuốc hoặc bất cứ cái gì bôi cho bé mà không có nguồn gốc rõ ràng cũng có nguy cớ gây tổn thương da bé đó. chứ k như các bố các mẹ ta nghĩ đâu. nên cẩn thận vẫn hơn bố ak. vì con cái luôn là điều tuyệt vưới nhất mà
    • Thành viên Webtretho
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tran_Hang Xem bài viết
    Bố ơi bố ơi, bố quả là ông bố tuyệt vời khi chăm sóc con rất cẩn thận. Nhưng đấy là cách nhìn của bố thôi, chứ trẻ con yếu rất yếu nhất là trẻ sơ sinh nên những điều đó vẫn là chưa đủ với bé yêu đâu. Cần có nững sản phẩm an toàn và tăng cả sức đề kháng cho bé nữa, để tự trong cơ thể bé có thể kháng các yếu tốt bên ngoài chứ không đơn giản là giữ sạch hay giữ ấm. mà sản phẩm tắm gội hay thuốc hoặc bất cứ cái gì bôi cho bé mà không có nguồn gốc rõ ràng cũng có nguy cớ gây tổn thương da bé đó. chứ k như các bố các mẹ ta nghĩ đâu. nên cẩn thận vẫn hơn bố ak. vì con cái luôn là điều tuyệt vưới nhất mà
    Cảm ơn mẹ cháu đã trả lời, tuy nhiên bố cháu thấy là cũng không nên lạm dụng các loại hóa mĩ phẩm cho trẻ nhỏ, bố cháu thấy các mẹ thi nhau shop nào là offline, nào là online đủ các loại sữa tắm, dầu gội, chỉ cần mẹ nào cất lời ca tụng sp nào đấy là y như rằng hiệu ứng bùng lên, thế là nhà họ có nhà mình phải có.
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chuẩn bị: sữa tắm cho em bé, dụng cụ đánh tưa lưỡi với nước muối sinh lí loại chai to, lấy khoảng 50ml mỗi lần dùng. Bông tăm với cồn 70 độ để lau tai cho em bé. Bông tăm với nước muối chai nhỏ dùng để nhỏ mắt ý, nhỏ mắt và lấy rỉ mũi cho em bé. Hai chậu nước ấm 37 độ, dùng nhiệt kế idea for baby để đo nhiệt độ nước tắm cho bé.
    Mấy nay trời lạnh bạn nên có máy sưởi vào phòng tắm cho ấm cho bé, và nhớ đóng kin cửa phòng.

B1: Cởi đồ, cuốn bé vào 1 chiếc khăn to. Bế bé vào phòng tắm. Dùng dụng cụ đánh tưa lưỡi nhúng nước muối sinh lí đánh tưa lưỡi cho bé. Rửa mặt, tiếp là gội đầu vào chậu 1. Tránh nước vào tai bé. Tráng vào chậu nước sạch 2. Lấy khăn lau khô đầu cho bé khỏi lạnh.

B2: Tắm người. Cởi khăn cuốn, thả bé vào chậu nước 1, tay đỡ cổ đầu, tư thế bé nằm như con ếch con ( đối với bé dưới 4 tháng, ). Cho sữa tắm vào khăn tắm, vo nhẹ và lau người, kì cọ nhẹ nhàng cho bé, tránh cho sữa tắm trực tiếp nên da bé. Tắm mặt lưng rồi lật bé lại tắm mặt bụng, chân tay. Những bé dưới 3 tháng, tắm hay có hiện tượng chới với giật mình, bạn nên dùng 3 chiếc khăn tắm nhỏ của bé, 2 chiếc làm ướt, thả lên tay cho bé có cảm giác nặng, ko bị chới với, 1 chiếc tắm kì cọ. Tắm xong thả bé vào chậu nc sạch 2 tráng nhanh lại. Dùng ngay 1 khăn to sạch cuốn kín người cho bé, đưa bé vào giường.

B3: Dùng khăn tắm to đó lau người, cởi dần khăn tắm từ trên xuống và mặc dần quần áo vào cho bé. Kiểm tra bé có hăm thì bôi thuốc hăm cho bé trc khi đóng bỉm. Lấy 2 tăm bông đc làm ướt bằng cồn 70 độ , làm sạch tai cho bé, ko dc cho vào sâu. Dùng nước nhỏ mắt nhỏ mắt cho bé, dùng khăn mềm lau phần chảy ra. Tiếp lấy 2 tăm bông làm ướt bằng lọ nc muối nhỏ mắt nhỏ đó lấy rỉ mũi cho bé.
    Done.

Đó là cách mình học được từ dịch vụ tắm cho em bé đó, thuê 1 tháng thôi, sau đó tự tắm dc rùi.
    Chúc may mắn nha các mẹ.
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ôi bố chuẩn ý mẹ cháu rồi. (y) mẹ cháu ý chỉ là muốn các mẹ các bố chia sẻ bí quyết chăm bé yêu thui mờ. Với lại vì mẹ cũng k thik dùng hóa mỹ phẩm cho bé nên muốn mẹ nào chia sẻ sp gì đó an toàn tự nhiên ý mà bố cháu . Tiện đây giới thiệu bố cháu luôn, hôm bữa có chị giới thiệu nước tắm gội thảo dược Dr papie ở trên ấy, mẹ có mua dùng đưuọc 1 tuần rồi , rất an toàn cho bé không thấy má bé đỏ nữa bé ạ, lại có tinh dầu tràm và sả nữa nên chống cho bé yêu khỏi cảm . hihi. Chia sẻ luôn cho bố cháu, vì tắm bằng nước bt cũng chỉ làm sạch da bé chứ không bảo vệ da bé nên cứ thấy không yên tâm ý bố cháu ạ.
    • 35 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình hay cho 1 vài giọt tinh dầu tràm vào nước tắm của bé thôi, quan trọng là tắm trong phòng kín gió và bật máy sưởi