Mỗi tháng các mẹ tiết kiệm được bao nhiêu tiền?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 195K Lượt đọc
  • 1.52K Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 794 Bài viết

• 1,068 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi San Thái Xem bài viết
    Khu mình mỗi nhà 1 đồng hồ nước và số dư thì ko chia đều vì chung với cty 116 nên chỉ phải trả số tiền mình dùng thôi bạn ạ
    Không ủng hộ cách tiết kiệm như thế này đâu. Được lợi cho mình thì lại ảnh hưởng đến người khác.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 28 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nghe các chị kể kinh nghiệm tiết kiệm mà em khâm phục quá, em cũng đưa ra khoản chi tiêu cho gia đình em thế này thì theo các chị em đã tiết kiệm chưa nhé.
    Tiền nhà: ở cùng bmc nên không có khoản này ạ.
    Tiền ăn: 2 - 2,5 m/ tháng
    Tiền điện thoại cố định: 150k
    Tiền xăng xe điện thoại của vợ: 300k
    Tiền gas + gạo + dầu ăn + gia vị..: 700k
    Tiền điện nước: 150k
    Tiền tiêu vặt của chồng: 600k
    Tiền học thêm của 2 đứa lớp 6 : 1,5m
    Tiền hoa quả, lặt vặt trong nhà: 1m
    Tiền ngân hàng : 2465k ( đây là tiền vc em vay ngân hàng bằng thẻ bảo hiểm của axa để cho người khác vay, kiểu như vay hộ ý ạ, 4 năm sau nàh em mới đc cầm tiền, có thể coi đây là một khoản tiết kiệm nhưng em hay coi nó là một khoản nợ phải trả cho nó thêm tinh thần ạ).
    Vậy là một tháng nhà em cũng gần 10m, đấy là bình quân, còn có tháng lạm phát tiêu thì tiêu lên gần 11m.

Thành viên trong nhà em gồm: 2vc, hai con riêng của chồng và một em bé đang trong bụng em gần 6 tháng rồi ạ. Lương hai vc em khoảng 8.5 đến 9m / tháng nên em chẳng dám tẩm bổ cho hai mẹ con vì em cũng muốn tiết kiệm thêm một khoản để có chi phí khi sinh bé và khi em nghỉ đẻ.
    Nếu giờ em muốn thế chấp sổ lương của chồng em để mua một mảnh đất nhỏ bé thì có khó không ạ?
    Lương chồng em trả vào thẻ, khoảng 6,5 đến 7m 1 tháng thì vay dc bao nhiêu ạ
    Hai vc cưới nhau tay trắng nên không có khoản tk nào khác đâu ạ.

Xin các chị lời khuyên ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 944 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoaxoantim Xem bài viết
    Ui trời , nếu vậy thì tớ chẳng làm được rồi. 2vc chồng tớ làm cơ quan nhà nước nhưng trả tiền trực tiếp chứ không qua tài khoản.Lương thấp hơn lậu mà. thank các mẹ nhìu nhìu.:Rose::Rose::Rose:
    Mình ko biết cả 2 vc làm nhà nước có được vay không vì ngay như mình hệ số 2,67 thì trả nợ sao được chả qua là vay từ chỗ tiền lương của chồng thôi. Mọi khi chả bao giờ thấy chứng minh thu nhập của mình đâu tự nhiên năm nay mình đi vay đều thấy bắt sao kê cả lương của mình ( Bidv, an bình, ACB đều thấy bắt sao kê lương của cả 2 vợ chồng).

Nhà mình toàn đi vay tiền của ngân hàng mua đất rồi trả nợ dần, chứ đợi đến lúc mình tiết kiệm đủ tiền để mua thì giá đất nó lại tăng rồi.

Ngay mảnh đất đầu tiên mua cũng vậy trong tay 2 vc chả có đồng nào, thế rồi cũng trả hết nợ, mình mua đất đẻ đấy chứ không lướt. Khi trả nợ xong quay vòng lấy sổ đỏ thế chấp mua tiếp.

Mỗi tội là phải chịu khó khổ sở vì phải đẻ dành tiền trả nợ nên không có nhà đẹp và xe đẹp để đi được. Đành để mình có vốn trước đã rồi mới bắt đầu tiết kiệm để mua xe ô tô và xây nhà còn giờ cứ ở như vậy đi, cứ an ủi trông lên thì chả bằng ai nhìn xuống chả ai bằng mình
    Có những lúc giữa dòng đời tấp nập
    Ta vô tình đi lướt qua nhau

4MbCHOL3lS
    • 2,957 Bài viết

• 3,934 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @8874: khâm phục bạn vì tài chi tiêu và khả năng hòa hợp cùng với chồng và con chồng. Cũng khâm phục anh chồng bạn luôn vì 74, có 3 con mà lại có vợ rất trẻ, 88 :Applause:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 806 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 8874 Xem bài viết
    Nghe các chị kể kinh nghiệm tiết kiệm mà em khâm phục quá, em cũng đưa ra khoản chi tiêu cho gia đình em thế này thì theo các chị em đã tiết kiệm chưa nhé.
    Tiền nhà: ở cùng bmc nên không có khoản này ạ.
    Tiền ăn: 2 - 2,5 m/ tháng
    Tiền điện thoại cố định: 150k
    Tiền xăng xe điện thoại của vợ: 300k
    Tiền gas + gạo + dầu ăn + gia vị..: 700k
    Tiền điện nước: 150k
    Tiền tiêu vặt của chồng: 600k
    Tiền học thêm của 2 đứa lớp 6 : 1,5m
    Tiền hoa quả, lặt vặt trong nhà: 1m
    Tiền ngân hàng : 2465k ( đây là tiền vc em vay ngân hàng bằng thẻ bảo hiểm của axa để cho người khác vay, kiểu như vay hộ ý ạ, 4 năm sau nàh em mới đc cầm tiền, có thể coi đây là một khoản tiết kiệm nhưng em hay coi nó là một khoản nợ phải trả cho nó thêm tinh thần ạ).
    Vậy là một tháng nhà em cũng gần 10m, đấy là bình quân, còn có tháng lạm phát tiêu thì tiêu lên gần 11m.

Thành viên trong nhà em gồm: 2vc, hai con riêng của chồng và một em bé đang trong bụng em gần 6 tháng rồi ạ. Lương hai vc em khoảng 8.5 đến 9m / tháng nên em chẳng dám tẩm bổ cho hai mẹ con vì em cũng muốn tiết kiệm thêm một khoản để có chi phí khi sinh bé và khi em nghỉ đẻ.
    Nếu giờ em muốn thế chấp sổ lương của chồng em để mua một mảnh đất nhỏ bé thì có khó không ạ?
    Lương chồng em trả vào thẻ, khoảng 6,5 đến 7m 1 tháng thì vay dc bao nhiêu ạ
    Hai vc cưới nhau tay trắng nên không có khoản tk nào khác đâu ạ.

Xin các chị lời khuyên ạ.
    Mình nghĩ là lương 6,5 -7tr thì số tiền vay cũng ko được nhiều đâu, chỉ được 30-50tr là tối đa. Nếu như thế thì hơi khó mua đất bạn. Tốt hơn hết là đi vay thêm của anh em bạn bè nữa.
    Nhưng theo ý kiến của mình, bạn đang có bầu 6 tháng và nếu ở chung với BMC vẫn ổn thì cứ tiếp tục như vậy đã. Chứ bây giờ đi vay để mua đất thì gánh nặng nợ nần, chăm con của mình, chăm con riêng của chồng thì stress lắm. Mà bạn chuẩn bị sinh con thì cũng cần phải có khoản tiết kiệm đề phòng chứ. Tốt hơn hết là bạn cứ từ từ, đừng thấy mọi người sốt lên với đất cát mà cũng sốt theo.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,567 Bài viết

• 7,028 Được cảm ơn

@8874: bạn ơi, với mức lương như thế, lại có 3 cháu nhỏ thì ngân hàng sẽ không cho vay đâu bạn à, vì họ cho vay dựa trên tiêu chí là trừ phần chi tiêu cho các thành viên trong gia đình, còn phần dư ra để trả nợ hàng tháng nữa. Tốt nhất là chồng bạn nên làm thẻ credit card, vì trả lương qua ngân hàng, lương tầm 7M/ tháng thì có thể làm thẻ với hạn mức gần 20tr.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 28 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em cảm ơn các chị, em hiện giờ ở với bố mẹ chồng không có xích mích gì nhưng bốn người chen nhau trong một phòng kể ra cũng hơi chật chội, chưa kể khi em sinh thì không có chỗ riêng cho em bé ngủ.

Em biết là khó khăn nhưng thấy các chị kể lịch sử mua đất mà em hâm hố quá, tối qua về nói với chồng nhưng chồng không đồng ý vì không ai cho vay nhiều như thế.

Em nghe lời khuyên của các chị tạm dẹp vụ này ssang một bên vậy. Nhưng em muốn kinh doanh một cái gì đó kiếm thêm thu nhập chứ như mức lương của em thì khi sinh con xong thì khó khăn chồng chất.

Với danh sách chi tiêu của gia đình em như thế thì theo các chị em có cần phải rút bớt khoản nào không ạ. Vì em thấy nhiều gia đình tiêu có không đến 3m một tháng có hai vc thôi thì em thấy họ giỏi quá, lại thấy mình hoang phí.

Em cảm ơn các chị nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 35 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

uhm, em cũng thấy đúng đấy ạ. Giờ chị đang bầu bí tốt nhất cứ tập trung ggsk thật tốt. Giờ mà lo chuyện đất đai lại thêm gánh nặng.
    ^_^
    :Battin ey:bố đẹp trai + mẹ xjnh gái = bé lu lu:LoveStruc:
    • 326 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

2 vợ chồng mình ko dám tính chi tiết hàng tháng vì sợ, hôm nay lấy hết can đảm thử tính nào:

- Đưa cho bà nội và giúp việc đi chợ và trả tiền điện, nước, gas, điện thoại, internet: 7 triệu
    - Con đi học 7-8 triệu (mùa hè đắt hơn các mùa khác)
    - Chồng đi tập thể dục 2 triệu
    - Tiền chồng tiêu 3-4 triệu
    - Vợ tiêu 2,5-3,5 triệu
    - Quần áo + mỹ phẩm (hu hu cái này choáng lắm, nhưng bây giờ đang cố gắng limit) 2 triệu
    - Vợ đi siêu thị 1,5 - 2 triệu
    - Gửi xe 0,7 triệu

Không hiểu còn cái gì nữa ko các mẹ, hu hu ít nhất là khoảng 25 triệu/ tháng, đấy là chưa tính tiền đi du lịch, cho bên nội, ngoại. Hihi, được cái 2 vợ chồng đều bận, đi làm từ 7am-7pm mới về đến nhà nên ko đi đối ngoại đối nội mấy. Bây giờ mình đang tiết kiệm bằng cách vay ngân hàng rùi trả dần hàng tháng bằng lương, thế là có một cục to to, chưa biết làm gì nhưng cứ vay đã, tính sau chờ cơ hội đất đai hoặc chứng khoán.
    • 182 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

các mẹ ơi có khi nào mình tiết kiệm, đến năm 2012 bùm một phát :Silly: ko nhở
    • 68 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chi tiết Chi
    Ăn sáng : 420
    Ăn trưa (OX) : 260
    Tiền chợ : 600
    Phụ Mẹ tỉền điện nước (giặt máy) : 500
    Nét 250
    Điện, nước 250
    Di động 200
    Thuê nhà 500
    TC 2.980
    Thu nhập 2 VC ~ 7 tr, mình 3.5 tr, chồng cũng 3.5 tr, thỉnh thoảng chồng có thêm chút đỉnh từ vài trăm đến 1 tr. Nhìn thì thấy mình chi tiêu rất tiết kiệm nhưng còn các khoản nợ còn lại mình không liệt kê. Nhưng hết năm nay mình sẽ trả hết nợ thì VC mình có thế tk ~ 4 tr/tháng. Mà sang năm tới thì ox chuyển sang làm tự do (lái xe vì cuối năm nay bọn mình sẽ mua xe tải ~ 200 tr). vậy thì mình chỉ có thế tk ~ 2 tr/tháng từ lương cuả mình. thấy các chị tiết kiệm được nhiều tiền để mua xe, mua nhà mà thấy ham ghê. ko biết tới khi nào mình sẽ mua được nhưng mình cũng rất hy vọng là sau 4 năm nưã mình có thể mua được nếu ox làm ăn ngon lành. Àh, mình ở Sg và chưa có bé. mỗi năm mình đều đi chơi, từ khi lấy chồng thì đợi cty cho ké
    • 28 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Thấy các mẹ toàn làm 10M/tháng, chưa kể lương chồng nên còn có cái để ra làm em buồn quá. Có ai giúp em chi phí chỉ với 5triệu tiền lương của chồng không ạh. Em ở nhà, chẳng kiếm được đồng nào.
    Có hai vợ chồng với đứa con 3 tuổi thôi ah. Tiền nhà không mất vì cũng có một cái túp ở Hoàng Mai. 5triệu đấy chỉ lo tiền ăn, điện nước, gas, sữa cho con,tiền học mẫu giáo của con, cưới xin ,ma chay ...không đi nhà hàng, không du lịch, quần áo đủ mặc( không dám chạy theo mốt đâu ạh) ... nói chung là hết sức tiết kiệm. Không có để biếu ông bà nội ngoại.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ dùng cái này đi http://advansoft.com.vn/download.htm
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,269 Bài viết

• 1,846 Được cảm ơn

Thích vào đọc bài của các mẹ ghê, đọc để còn biết hay mà học tập, mẹ Nhat Khang làm thế nào mà tiền chợ mất có 600k/tháng thế, mình đi chợ cũng hết sức tiết kiệm mà 1 tuần cũng đã >600k rồi, không tính đồ linh tinh, chỉ tính thực phẩm thôi đó, mà nhà mình chỉ có 2 người lớn, 1 trẻ con, ăn bữa tối ở nhà thôi.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhat Khang Xem bài viết
    Chi tiết Chi
    Ăn sáng : 420
    Ăn trưa (OX) : 260
    Tiền chợ : 600
    Phụ Mẹ tỉền điện nước (giặt máy) : 500
    Nét 250
    Điện, nước 250
    Di động 200
    Thuê nhà 500
    TC 2.980
    Thu nhập 2 VC ~ 7 tr, mình 3.5 tr, chồng cũng 3.5 tr, thỉnh thoảng chồng có thêm chút đỉnh từ vài trăm đến 1 tr. Nhìn thì thấy mình chi tiêu rất tiết kiệm nhưng còn các khoản nợ còn lại mình không liệt kê. Nhưng hết năm nay mình sẽ trả hết nợ thì VC mình có thế tk ~ 4 tr/tháng. Mà sang năm tới thì ox chuyển sang làm tự do (lái xe vì cuối năm nay bọn mình sẽ mua xe tải ~ 200 tr). vậy thì mình chỉ có thế tk ~ 2 tr/tháng từ lương cuả mình. thấy các chị tiết kiệm được nhiều tiền để mua xe, mua nhà mà thấy ham ghê. ko biết tới khi nào mình sẽ mua được nhưng mình cũng rất hy vọng là sau 4 năm nưã mình có thể mua được nếu ox làm ăn ngon lành. Àh, mình ở Sg và chưa có bé. mỗi năm mình đều đi chơi, từ khi lấy chồng thì đợi cty cho ké
    ouL9p7
    Sẽ mua 1 cái nhà nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 279 Bài viết

• 359 Được cảm ơn

Mẹ San Thái ơi, có phải bé nhà mẹ nó lên báo không. http://ngoisao.net/News/Buon-chuyen/2010/06/3B9CFD4F/.
    Xinh quá cơ :Kiss::Kiss::Kiss:
    • 913 Bài viết

• 1,546 Được cảm ơn

Đúng em bé nhà mẹ San thái rồi, ảnh mẹ nó vẫn dùng trên avata đây mà. Trong thằng cu cười tít mắt yêu ghê.
    Mẹ yêu con nhất trên đời.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,894 Bài viết

• 2,074 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoctro@ Xem bài viết
    Mẹ San Thái ơi, có phải bé nhà mẹ nó lên báo không. http://ngoisao.net/News/Buon-chuyen/2010/06/3B9CFD4F/.
    Xinh quá cơ :Kiss::Kiss::Kiss:
    nếu tớ nhớ không nhầm thì bé nhà mẹ San Thái là bé gái cơ, ko phải bé trai đâu, có lẽ mẹ ấy thích hình đó nên đưa lên thôi. Mẹ San Thái đâu rồi, vào xác minh nhanh nào.
    • 1,031 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Bé này mắt xanh mũi lõ mà.
    2hj6p7
    • 41 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Hôm nay lang thang WTT, thấy chủ đề hay tham gia với các mẹ.

Hai vc nhà mình thu nhập tổng cộng 17M/tháng

Chi tiêu như sau:
    Gửi MC đi chợ, tiền điện, nước: 3M (ăn tối là chủ yếu)
    Tiền học con trai lớn: 1M (lớp 4)
    Tiền sữa bỉm con gái bé: 1.5M
    Tiền ĐT 2 vc: 0.6M
    Tiền xăng xe hai vc: 1M
    Tiền quần áo, shopping: 1M
    Tiền hiếu hỉ: 0.7M
    Tổng cộng chi khoảng: 9M

Cũng may là đã có nhà rồi. Ngoài ra cũng có tí tài sản con con để dành phòng nuôi con ăn học và ốm đau.
    Mình nghĩ là mình chi tiêu cũng đã tiết kiệm rồi đó.
    • 133 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecucbong Xem bài viết
    các mẹ dùng cái này đi http://advansoft.com.vn/download.htm
    Mẹ nó ơi, tớ vào thử nhưng không được. phải mua bản quyền hở mẹ nó.