Mỗi tháng các mẹ tiết kiệm được bao nhiêu tiền?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 195K Lượt đọc
  • 1.52K Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 46 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Nghe mẹ monica le nói mà thèm. Em vừa mới trở thành mẹ đơn thân, lương 10tr. Chả hiểu bao giờ 2 mẹ con mới có mái nhà riêng đây????
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 203 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Nhà mình cũng đang ở chung cư Văn Quán. Khi nào mẹ nó mua được thì mình thành hàng xóm rồi. Hihi. VQ có tận 8 tòa nhà cơ.
    Nhà mình thì còn tệ hơn, chẳng buồn tiết kiệm nữa vì tiết kiệm cũng chẳng biết làm gì. Đợt trước 2 VC tính bù thêm ít tiền để đổi qua căn hộ rộng rãi hơn cho sướng nhưng BMC không đồng í ( vì đang ở nhà ông bà mua cho). Thế là chán. Vì mua căn to thì đồng lương nhân viên biết bao giờ mới đủ. Thôi thì cứ ở như thế này đến khi nào ông bà thấy con cháu khổ quá mua hẳn cho cái mới- AQ 1 tí. Còn tiền kiếm được 2 VC ăn tiêu cho sướng.
    2VC lương cứng khoảng 20M. Chồng nộp cho vợ 7M giứ lại 4 M để ăn sáng ăn trưa, xăng xe, tennis, uống bia... nói chung là mấy việc cá nhân.
    Vợ cầm 16M để chi tiêu hàng tháng
    GV: 1,5M
    Tiền thức ăn của cả nhà: 2,5M (chỉ ăn mỗi bữa tối)
    Ăn sáng: 0,6M
    Thức ăn của con: 0.8 M
    Sữa: 0,7 M
    Bỉm, quần áo, đồ chơi của con: 0,5 M
    Điện nước, điện thoại cố định, internet: 1M
    Xăng xe, điện thoại DĐ: 1M ( công việc đi lượn suốt ngày, tốn xăng ghê)
    Ăn trưa, cà phê: 1,5 M
    Quần áo, giầy dép, mỹ phẩm cá nhân: 1,5M
    Xà phòng, nước xả, dầu gội, sữa tắm cho cả nhà: 0,5 M
    Gội đầu, sì pa: 1,5 M
    Hứng lên đi ăn uống chơi bời mua sắm quần áo cho chồng là vừa hết.
    Hik. Trong nhà cần mua đồ đạc gì thì lại xin chồng. May mà chồng cũng có đồng ra đồng vào chứ cũng tiêu hoang như em chắc nhà không khác nhà chị Dậu lắm.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 41 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi San Thái Xem bài viết
    Mình đau đầu về vấn đề này quá, đã có topic hỏi lương bao nhiêu, chi tiêu thế nào nhưng mà chưa có cái nào về tiết kiệm 1 tháng được bao nhiêu

Mình có mơ ước mua đc cái nhà của mình, nhỏ xíu thôi cũng được, nhưng làm 1 ví dụ cho 2 vợ chồng mình thu nhập 1 tháng khoảng 15tr(cố định) thì phép tính như sau:

- Tiền thuê nhà: 2tr/tháng (sắp lên 2.5tr)
    - Thuê gv: 1.5tr/tháng
    - Tiền xăng xe, điện thoại (cho cả nhà và mẹ mình ở quê): 1tr/tháng
    - Tiền gửi xe: 300k/tháng
    - Tiền sữa bỉm+ váng sữa cho con: 1tr/tháng
    - Tiền ăn 3 bữa (mình và cô gv, chồng ăn trưa ở cq): 3.5tr/tháng
    - Tiền điện, nước, internet, truyền hình cáp: 300k/tháng
    - Các khoản ngoại giao ma chay cưới hỏi, đi ăn nhà hàng trong 1 tháng: 1.5tr/tháng
    - Mua sắm các thứ cho sinh hoạt (xà phòng,...): 500k/tháng

Tính tổng các khoản: 11.6tr

nếu cứ mỗi tháng để ra được gần 4 tr như thế này, bao giờ mới mua được nhà đây huhu, em tiết kiệm lắm rồi ạ

Có cách nào giảm bớt được nữa không? Các anh chị thu nhập cao thì em ko nói làm gì nhưng thu nhập nhàng nhàng như nhà em, khó quá ạ
    mẹ này tháng tiết kiệm 4 triệu là giỏi đấy chứ.
    Nhà mình cũng thu nhập thế, không thuê nhà, không giúp việc (vì có ông bà trông con cho)
    ấy thế mà tháng nào cũng hết sạch thậm chí còn âm nữa. Nhưng cơ mà mình tiêu hoang quá đấy, nên cũng đang học hỏi kinh nghiệm đây huhu
    • 41 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meodenxauxi Xem bài viết
    Vào đây hóng xem ai có cách nào tiết kiệm hay hay để mình học hỏi. Mà sao chi phí ở Sài Gòn đắt quá, không biết tiết kiệm kiểu gì. Có hai vợ chồng mà một tháng mất đứt hơn 15 triệu, đó là còn chưa sinh con, khi nào sinh thì chẳng biết còn được bao nhiêu. Nhà mình đây nhé:
    Giúp bên ngoại: 4000K
    Giúp bên nội trả nợ: 4000-4500K
    Góp tiền ăn với mẹ chồng: 1500K
    Linh tinh các khoản (ăn sáng, ăn ngoài buổi tối, hoa quả, sữa, quần áo, điện thoại, xăng xe, hiếu hỉ.v.v...) của cả hai vợ chồng: >5000K
    Tổng cộng: hơn 15000K
    Tiết kiệm: 10000K/ tháng
    Ai có cách nào giúp mình giảm chi phí với. Tốn quá mà không biết phải làm sao.
    Bao giờ cho tới mua nhà riêng.........:Sad:
    Àh, mình giải thích thêm là do mình đi học buổi tối, nên chiều về hai vợ chồng hay đi ăn cái gì trước khi mình vào lớp, mà không ăn không được, vì dù có đóng tiền ăn, nhưng mẹ chồng cho ăn tệ lắm, nhiều khi chẳng có gì mà ăn, mình lại có thai nên không thể tiết kiệm chuyện ăn uống được
    nhìn thu nhập nhà bạn mà đáng mơ ước quá. chi phí 15M rùi mà vẫn tiết kiệm hơn 10M mỗi tháng.
    Nể hơn nữa là bạn giúp được bên nội, bên ngoại cũng đến 8-9M rùi (tự nhiên tủi thân, lấy chồng 4 năm rùi mà mình chưa giúp bên ngoại được cái gì).
    2 vc bạn chi tiêu như vậy cũng tiết kiệm rùi, vừa học lại ăn ngoài, tiền ăn... mới có 6-7 M/ tháng.
    Còn việc bạn chê mẹ chồng cho ăn tệ thì cũng có thể, nhưng có thể bạn nên xem lại, vi giờ giá cả đắt đỏ thế mà nhà bạn trong SG còn đắt đỏ hơn ấy chứ nhưng mỗi tháng vc bạn chỉ đưa 1,5M cho MC thì có ít quá không?
    • 476 Bài viết

• 937 Được cảm ơn

Em chưa có gia đình, ở cùng Bố Mẹ thôi. Lương em tầm hơn 7 triệu chút xíu. Em đi làm thêm làm nếm bên ngoài khoảng hơn 4 triệu 1 tháng nữa. Em để yên lương cứng công ty chuyển cho trong tài khoản, chả rút ra. Chủ yếu em chi tiêu bằng tiền làm thêm. Em cũng ko ghi chép gì nên ko biết 1 tháng em để dành được bao nhiêu nữa. Mà tháng em đóng góp cho Bố Mẹ, tháng ko ạ. Vậy mà tiền cũng đi đâu ấy, em tạm coi là 1 tháng để dành được nguyên lương thôi, hic. Chắc tại em mua sắm linh tinh, khi thì máy tính, khi thì điện thoại, rồi quần áo, giày ép, ăn uống bạn bè... Giờ thì phải cố mà tiết kiệm thôi. nhưng mà cứ thế này cũng chả biết bao giờ em mới mua nổi cái nhà ạ :Sad: Ko biết sau này lấy chồng thì thế nào.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 671 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lương em tầm $1500, mỗi tháng cố gắng dư ra $700 mà cũng khó khăn quá. Mục tiêu trước mắt của em là lo mua được 1 cái ô tô, và nếu có thể, dư ra 1 ít tiền để lo sau này lấy chồng.
    Em cũng muốn làm thêm để kiếm chác chút ít, chứ ko bít bao h mới mua được căn nhà cho riêng mình. Người yêu em, thì sống theo kiểu tháng nào ta tiêu hết tháng đấy chứ ko có thói quen tiết kiệm như em. Nên chắc sau này lấy chồng, em phải giữ chức mama tổng quản quá!
    • 536 Bài viết

• 1,490 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Còn việc bạn chê mẹ chồng cho ăn tệ thì cũng có thể, nhưng có thể bạn nên xem lại, vi giờ giá cả đắt đỏ thế mà nhà bạn trong SG còn đắt đỏ hơn ấy chứ nhưng mỗi tháng vc bạn chỉ đưa 1,5M cho MC thì có ít quá không?
    Ôi, mình đưa có 1.5M là có nguyên do bạn ạh. Bố mẹ chồng mình cho thuê nhà được 8M, nhưng tiền trả nợ vay ngân hàng để xây nhà là khoảng 8.5M, chúng mình góp 4.5M tiền đó rồi (mà căn nhà đó nói trước là vợ chồng mình chỉ được ở nhờ chứ không được thừa hưởng nhé). Tiền xây nhà chồng mình cũng góp vào 500M (thế mới cú, chồng ơi là chồng!!!). Bây giờ thì vợ chồng vừa è cổ ra góp tiền trả nợ, vừa phải lo dành dụm mua nhà. Thành ra bà nội vẫn có tiền xông xênh, tính ra mỗi tháng bây giờ bà vẫn có gần 8M (do cả tiền vợ chồng và các cô chú trong nhà đóng góp), mà bà nội đang ky cóp tiền để cưới vợ cho chú út, nên cả nhà ăn uống cứ như là đang thời kỳ tuyệt thực ý, chả có gì mà ăn cả......bà nội bẩu là thời buổi giờ bệnh nhiều, ăn ít thôi đỡ bệnh........:Sick:, nên có ngày bà bầu là mình được ăn trứng luộc và bắp cải luộc......chấm hết........:Sad:. (xin lỗi MOD, em bán than tí).
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 3,326 Bài viết

• 4,409 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongtron Xem bài viết
    Lương em tầm $1500, mỗi tháng cố gắng dư ra $700 mà cũng khó khăn quá. Mục tiêu trước mắt của em là lo mua được 1 cái ô tô, và nếu có thể, dư ra 1 ít tiền để lo sau này lấy chồng.
    Em cũng muốn làm thêm để kiếm chác chút ít, chứ ko bít bao h mới mua được căn nhà cho riêng mình. Người yêu em, thì sống theo kiểu tháng nào ta tiêu hết tháng đấy chứ ko có thói quen tiết kiệm như em. Nên chắc sau này lấy chồng, em phải giữ chức mama tổng quản quá!
    Thu nhập của chị cũng tương đương, mỗi tháng ox góp thêm cho đủ tiền học của con thôi, vì ox đang đi học và làm Nhà nuớc, vậy mà từ khi hết nợ mua nhà, chị dành đc mỗi tháng 1000 đấy. Em đang độc thân mà tiêu vậy thì hơi thoáng quá! (Nhà chị có 2vc, con nhỏ, bà nội và chị đang vác bầu 8 tháng, nguyên tiền bác sĩ cho 3 mẹ con mỗi tháng 2tr trung bình rồi)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 600 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Vào đọc rồi lại thấy buồn,buồn vì mình ko làm ra và cũng ko biết tiết kiệm.
    Cái chuyện tiết kiệm nó như là lúc đi học,có quyển vở mới thì viết rất sạch đẹp ,nhưng chỉ được vài trang đầu rồi cứ bẩn dần xấu dần rồi mặc kệ nó luôn.
    Cứ đầu tháng quyết tâm tiết kiệm rồi được vài ngày thấy cái kia hay ,cái này lạ lại cố mua ,và về lại tiếc,lại tự trách mình lãng phí,buồn...
    Và mỗi lần đọc xong mấy topic kiểu này ,lại nhìn quyển sổ chi tiêu và lại hứa với lòng ,sẽ tiết kiệm.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 394 Bài viết

• 633 Được cảm ơn

Tháng rồi là tháng đầu tiên trong đời mình có thể tiết kiệm 50% thu nhập. Mấy tháng trước chỉ tiết kiệm được 10% hoặc 15% là nhiều. Nhưng bù lại thì bức bối trong người không chịu được. Muốn mua cái ĐT mới mà cứ cố tìm việc gì đó quên đi để không chạy ra đường lại mắc chứng mua sắm vì có cái tật dễ bị người bán hàng thuyết phục, ban đầu chênh lệch ít nhưng nâng riết thì mua cái quá xa so với dự định chi tiêu ban đầu. Chủ nhật thì không dám ra đường vì mỗi lần đi chơi cả ngày là y như rằng cũng mua sắm nữa - chỉ dám dẫn con đi chơi tối thứ 7 cho an toàn...hik... Dạo này ra đường cũng không dám mang ví vì sợ có thẻ bên cạnh lại rút lung tung...hik... Nghĩ tới tiết kiệm mà sống kiểu này đúng là bức bối thật. Nhưng phải cố thôi vì mình mua sắm linh tinh nhiều quá, hoang phí khủng khiếp trong khi nhà chưa có, vô sản chân chính luôn.
    Xong nhiệm vụ này sẽ cáo lão hồi hương.

YIM: cute_girl_0903- 0122.299.2388
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,219 Bài viết

• 982 Được cảm ơn

Mỗi lần nhà em tuyên bố tiết kiệm thì y như rằng tháng đấy ko những chẳng để được đồng nào, chi tiêu còn mạnh tay hơn nên giờ chừa chẳng dám nói đến từ tiết kiệm nữa , thuận theo lẽ trời vậy
    • 291 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Kịch kim là mình chắt bóp được 1-1,5t mỗi tháng híc! Nuôi con nhỏ mà
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tiết kiệm bằng tiền lương đúng là quá khó khăn. Đi đâu làm gì cũng phải suy nghĩ. Thời buổi lạm phát đắt đỏ...
    Gia đình em thì làm thì làm thuê nước ngoài mà tiền chỉ đủ tiêu không có để dành được. Làm nhiều thì tiêu nhiều làm ít tiêu ít.:Nottalkin:
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 5,262 Bài viết

• 12,460 Được cảm ơn

em độc thân ở 1 mình , lại là con zai nên 1 tháng chi phí khoảng 3-4 tr thôi ạ.
    theo em nghĩ mẹ nào muốn có vốn mua nhà nên thử mở quán ăn nhẹ , vừa dễ làm , ít vốn mà lại ít rủi ro. Như em làm nghề bán hải sản tuy cũng kiếm được chút lãi nhưng bù lại là rủi ro cao , ví dụ như khi hàng gửi ra bị chết là lỗ ngay...
    hay mở quán nhậu cũng là cách hay , vì quán nhậu bán 1 vốn đến 3-4 lời , chỉ tội phải hầu các bác zai ngồi lai rai và sợ nhất là khoản..nhậu xong ký sổ nợ ...^^
    • 101 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

lương em 6tr, cứ tháng nào em cũng bỏ vào TK ngân hàng 3tr, nhất định như thế ạ, tháng nào thiếu thì mượn ông anh xài, lãnh lương trả, tháng sau lại xài bớt đi một chút, giờ cha mẹ nuôi thì đc, chứ em thấy có gia đình mà lương 6tr thì khó tiết kiệm được nhiều.
    • 207 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongtron Xem bài viết
    Các mẹ toàn thu nhập cao thế mà lại ko tích lũy để mua được nhà thì quả là đáng tiếc. Em thu nhập 16tr/tháng, chồng làm nhà nước 6tr/tháng. Gom cả nhà cả cửa được 300tr, em làm ngay mảnh đất ở ngoại thành hồi tháng 4. Giờ nó lên gấp 3 lần rồi. Thừa đủ tiền để đóng tiền nhà chung cư sắp tới. Em nghĩ nếu muốn có nhà thì nên bỏ vốn (thu nhập từ lương tiết kiệm) để đầu tư, chứ chỉ tích cóp từng tháng 1 thì lâu lắm
    • 4,163 Bài viết

• 913 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhminhchantroi Xem bài viết
    Các mẹ toàn thu nhập cao thế mà lại ko tích lũy để mua được nhà thì quả là đáng tiếc. Em thu nhập 16tr/tháng, chồng làm nhà nước 6tr/tháng. Gom cả nhà cả cửa được 300tr, em làm ngay mảnh đất ở ngoại thành hồi tháng 4. Giờ nó lên gấp 3 lần rồi. Thừa đủ tiền để đóng tiền nhà chung cư sắp tới. Em nghĩ nếu muốn có nhà thì nên bỏ vốn (thu nhập từ lương tiết kiệm) để đầu tư, chứ chỉ tích cóp từng tháng 1 thì lâu lắm
    nhà em cũng giống nhà chị, liều mua 1 miếng đất bên Đông Anh giờ cũng hơn gấp đôi rồi tuy chưa đủ tiền mua CC nhưng cũng thấy yên tâm phần nào
    Giờ lại tính tích góp để vài năm nữa xây cái nhà để ở, thấy lương VC các anh chị ở trên mà thèm quá, tổng lương 2 VC em nhiều lắm là 10T/ tháng + các khoản lặt vặt linh tinh nữa, mỗi tháng em chỉ tiết kiệm được 1 chỉ vàng thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,992 Bài viết

• 1,463 Được cảm ơn

Em thì tổng cộng 1 tháng hai đứa tầm khoảng 10tr hơn chút chút, đang quyết tâm tiết kiệm ít nhất 5tr/tháng nè. Giờ chưa con cái phải tiết kiệm thui. Bữa trc tụi em cũng đánh liều gom tiền + vay bố mẹ mua 1 miếng đất để dành, dù bây giờ trong tài khoản hai đứa ko nhìu nhưng em cũng khá zui vì điều đó.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

aibable ah! hàng tháng chị tích cho con 1tr là ok rồi! Nhưng em thắc mắc khoản " tiền đi chợ " của chị, chị chi tiêu kiểu gì mà hết có 1tr550, mua sắm sinh hoạt có 500k? chị cho em bí quyết với, hàng tháng 2 vợ chồng em lên kế hoạch tiết kiệm mà chưa tháng nào tiết kiệm được cả!:Sad:
    :Rose::Angel:Mẹ An Khánh:Angel::Rose:
    • Vgb
      Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,150 Bài viết

• 3,825 Được cảm ơn

Nhà em chả bao giờ tiết kiệm được đồng nào. Không bao giờ xác định tiết kiệm tiền lương để mua nhà.