Mỗi tháng các mẹ tiết kiệm được bao nhiêu tiền?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 195K Lượt đọc
  • 1.52K Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 166 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Nhà mình thì tiêu như này:
    điện : 350k
    internet + Điện thoại cố định : 320k
    Nước : 100k
    Gas : 100k
    truyền hình cáp : 65k
    Rác : 24k
    tiền học của con : 300k (trường công ạ)
    Điện thoại của bố mẹ : 200k
    Xăng xe : 400k (hai vợ chồng)
    Sữa của con : 500K ( sữa hươu cao cổ +váng sữa, sữa chua)
    Tiền ăn cả nhà : 2000k (bao gồm ăn sáng +ăn tối )
    hiếu hỉ , thăm hỏi : 500k
    mua sắm đồ + linh tinh : 2000k

Tổng: gần 7 tr.
    mỗi tháng nhà mình tiết kiệm được khoảng 6, 7 tr.chả biết bao giờ giàu được. hehe
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 160 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

tổng chi phí của 2 mẹ con nhà em tầm 5 chai/ tháng, lương em hơn 4 chai. Đến bi giờ em cũng vẫn chưa tính được là mỗi tháng em tít kiệm được bao xiền, bác nào giỏi tính toán, tính hộ em cái, :Smiling:
    Em yêu anh...., anh....., anh.... và cả anh..... nữa :LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 164 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Tớ nể tất cả mọi người ở đây. Tớ thì chả còn đồng nào. Mình tớ nuôi 2 đứa con bé tí. Muốn tiết kiệm cũng khó. Các mẹ đừng nôn nóng, cứ lâu dần rồi cũng mua được cái nhà mà ở thôi, chắc do yêu cầu của các mẹ cao nên mới khó tậu nhà ấy chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,772 Bài viết

• 3,109 Được cảm ơn

Huhu, tổng thu nhập của VC em chưa bằng 1/2 của nhà chị San Thái, cũng chưa nhà cửa, chưa con cái, thế thì không biết sau khi có con thì làm thế nào đây, huhuhu........
    MTM1ODU3MjkyMg

Cầu Trời Phật ông bà tổ tiên phù hộ độ trì cho con trai luôn khỏe mạnh, phát triển tốt, ngoan ngoãn!

Kinh nghiệm cho con tập ăn dặm
    • 536 Bài viết

• 1,490 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vào đây hóng xem ai có cách nào tiết kiệm hay hay để mình học hỏi. Mà sao chi phí ở Sài Gòn đắt quá, không biết tiết kiệm kiểu gì. Có hai vợ chồng mà một tháng mất đứt hơn 15 triệu, đó là còn chưa sinh con, khi nào sinh thì chẳng biết còn được bao nhiêu. Nhà mình đây nhé:
    Giúp bên ngoại: 4000K
    Giúp bên nội trả nợ: 4000-4500K
    Góp tiền ăn với mẹ chồng: 1500K
    Linh tinh các khoản (ăn sáng, ăn ngoài buổi tối, hoa quả, sữa, quần áo, điện thoại, xăng xe, hiếu hỉ.v.v...) của cả hai vợ chồng: >5000K
    Tổng cộng: hơn 15000K
    Tiết kiệm: 10000K/ tháng
    Ai có cách nào giúp mình giảm chi phí với. Tốn quá mà không biết phải làm sao.
    Bao giờ cho tới mua nhà riêng.........:Sad:
    Àh, mình giải thích thêm là do mình đi học buổi tối, nên chiều về hai vợ chồng hay đi ăn cái gì trước khi mình vào lớp, mà không ăn không được, vì dù có đóng tiền ăn, nhưng mẹ chồng cho ăn tệ lắm, nhiều khi chẳng có gì mà ăn, mình lại có thai nên không thể tiết kiệm chuyện ăn uống được
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 155 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái topic này hay nhỉ. Mang về cho vợ đọc. Vc tớ nhà cửa có rồi. Nói chung chỉ có mỗi ăn tiêu và nuôi con. Dưng mà chồng đưa vợ tháng ít cũng chục, sao mà vợ lúc nào cũng kêu ko có tiền. Biển thủ đâu mất hay là phụ nữ lúc nào cũng kêu ko có tiền nhỉ
    • 49 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Các mẹ tiết kiệm giỏi nhỉ, em thì mỗi tháng bớt ra 2triệu chơi họ coi như khoản để ra để tiết kiệm. Còn đâu thiếu đâu có bên ngoại, bên nội hỗ trợ.
    • 1,023 Bài viết

• 2,095 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vay tiền mua nhà mà không tính trước là có ngày không còn nhà. Ngân hàng bóp cổ ác lắm :Smiling:
    Ví dụ: vay NH 1,5 tỷ trả góp trong 7 năm, dư nợ giảm dần, lãi suất 3 tháng đầu là 16,48%/năm, sau đó là bị điều chỉnh (có thể tăng hay giảm, nhưng cứ dự trù tăng). 3 tháng đầu trả góp cả lãi lẫn vốn mỗi tháng hơn 38 triệu rồi. Năm cuối cùng có nhẹ nhàng gì thì mỗi tháng cũng phải trả hơn 20 triệu :Worried: Chậm trả là chết!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,567 Bài viết

• 7,028 Được cảm ơn

VC em thì 1 tháng chỉ giám chi vào tiền lương của vợ ( ~7M) còn lương của chồng nếu ko phát sinh gì thì tiết kiệm và tiết kiệm (`~20M) cơ mà với tiết kiệm như thế thì củng chả biết đến bao giờ mới mua đc cái nhà nho nhỏ nữa. :Thinking: nhà em chỉ có 2vc thui đấy

Lúc đầu vc em định mua theo kiểu vay NH, chịu khó chắt bóp hàng tháng thì khoảng <10 năm thì sẽ có cái nhà của mình ( nếu mua nhà khoảng 1,5Tỉ) chứ nếu giờ để mà tiết kiệm cho đến khi đủ tiền mua nhà thì đến khi đó chả biết giá nhà đã leo đến đâu :Silly:
    Nếu các chị có ý định vay NH để mua nhà thì em khuyên mà nên đăng ký thời hạn khoảng 10 năm, không nên dài quá mà củng ko nên ngắn quá ( dù có điều kiện) vì tiền hàng tháng đóng củng ko quá cao ( ko gây áp lực lớn cho mình), tiền dư ra thì mình để dành tiết kiệm 6 tháng or 1 năm thanh toán gốc 1 lần như thế sẽ giảm dư nợ ban đầu và giảm lãi, đồng thời trong nhà lúc nào củng có 1 khoản để dành cho những việc đột xuất chứ cứ có bao nhiêu trả tiền nhà bấy nhiêu thì lúc không may có chuyện xảy ra thì không biết xoay sở thế nào.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 195 Bài viết

• 345 Được cảm ơn

Khuyên mọi người một câu chân thành là không nên nghĩ đến việc tiết kiệm lương để mua nhà khi mà giá nhà VN nói chung và HN, SG nói riêng tăng từng ngày thế này. Kinh nghiệm từ bản thân mình, hãy liều mình vay mượn mua đại lấy một căn để cho mình động lực phấn đấu trả nợ. Mình thì một mình, vừa nuôi con không có tài trợ, vừa đi làm kiếm tiền mà chỉ sau gần 2 năm mình trả hết nhẵn tất cả các loại nợ chứ không riêng nợ mua nhà. Các bạn có đủ vợ đủ chồng, hợp sức rồi chẳng mấy chốc mà trả hết thôi. Nhưng công nhận cái thời gian nợ nần cực kỳ khủng hoảng. Mở mắt là nhìn thấy đống nợ cộng lãi lù lù, hãi đến mức chỉ muốn ngủ tiếp thôi:Laughing: Cơ mà mình chỉ làm nhiều hơn để kiếm nhiều hơn thôi chứ chẳng tiết kiệm được các khoản chi hằng ngày. Sữa con vẫn loại tốt, nhà hàng vẫn đi ăn đều, du lịch mỗi năm vẫn phải ít nhất 2 lần xa 2 lần gần, shopping thì không bao giờ bỏ vì bị cái bệnh chưa mặc đẹp là chưa ra đường :P Giờ thì xong hết nợ nần, thì chỉ giảm cường độ làm việc xuống chứ cũng không chi tiêu hoang thêm :Smiling:
    Someone said my words are out of balance
    Nothing to say, you've got nothing to say
    Dying words I bury everyday
    Nothing to say, I've got nothing to say
    Nothing but the one thing
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,741 Bài viết

• 1,505 Được cảm ơn

Lang thang vào đây học được các kinh nghiệm của chị em, mình cũng muốn tk lắm mà ko biết làm sao để tk, tk bắt đầu từ đâu. Mình làm dâu, lúc chưa có bé thì mỗi tháng lương đc 1,6 triệu (nnước). Ngoài lương thì bao nhiêu ko rõ, vì ko cố định, chồng thì tầm 2 triệu, chỉ lo cho anh ấy ngoài ra ko phụ mình j cả, mình ở cùng bmc, tương lai ra riêng thì không có rồi (con 1).
    - gửi phụ mc 2,5triêụ
    - gửi giúp việc 700k
    - điện thoại bàn, internet, di động: 800k
    - đi chợ: 1triêụ 5
    - ăn sáng, uống nước, bạn bè, xăng: 1 triêụ.
    - thi thoảng giặt quần áo ở tiệm (do ở nhà ko xài máy giặt).
    Chỉ nhiêu đó thôi mà gần 7 triêụ, chưa kể mua sắm, tiệc tùng, giỗ oải, ... Từ ngày có thai phải nghỉ làm thì đỡ tốn các khoản cho nhà chồng, bù lại tốn cái khác. Nay mai con sinh ra rồi ko biết
    sao nữa. Phải ghi sổ chi tiêu, phải để chồng có trách nhiệm thôi, trước giờ ko ghi là do mình nghĩ
    do chỉ có mình chi thôi, ghi làm chi??
    - Về tk, thì mình có mua bán đất nho nhỏ, coi như đó là tk vậy, chứ tiền xài ào ào thì có tiết kiệm đc khoản nào đâu.
    Thấy ko bao nhiêu, nhưng ngồi cộng lại thấy giật cả mình các mẹ ạ.
    eNortjK1UrIwNDcyVbIGXDASwQKj20
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 242 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Ái chà chà, vấn đề này hay đây.
    Vợ chồng em lương tháng khoảng 12tr
    -Tiền sinh hoạt đưa mẹ là; 5tr
    - 2 cái di động: 1tr
    - 2 cái xe máy: 1tr
    - Mua sắm linh tinh: 500N
    - Ma chay, cưới hỏi: 2tr
    - Ăn trưa và nhậu nhẹt: 2tr 500N
    Thế là hết
    Cơ mà thỉnh thoảng cũng có tý chút làm thêm, cổ cánh, buôn thúng bán mẹt cỡ khoảng 50tr/ năm. Nhưng chi vào tiền đi về quê, cho các cháu, các em, đi khám các thể loại... alabala.
    Túm lại là chả dư ra đồng nào cả. Các chị tiết kiệm dc cũng là rất giởi rồi đấy.
    Mà em còn sống với mẹ em cơ, ăn uống hơi bị sông sênh, điều hòa bật suốt ngày, việc nhà ko phải làm, chuưa có em bé nữa
    ****************************************8
    Em trở về đúng nghĩa trái tim em
    Là máu thịt đời thường ai chẳng có
    Cũng ngừng đập khi cuộc đời không còn nữa
    Nhưng...
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 909 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cách đây 4 năm, tổng thu nhập hai vc 7tr, tiêu hết vào sinh hoạt gia đình và nuôi con. Thi thoảng làm thêm có chút thu nhập thì bỏ vào tiết kiệm. Ròng rã 4 năm hai vc để giành được 45tr. Đầu năm ngoái với số tiền ít ỏi này, gặp cơ may đến, vc đánh liều mua miếng đất nhỏ, đeo nợ vào người hơn 300tr. Cả một năm qua, lương hai vc tăng lên chút xíu, tổng được khoảng 10tr, mỗi tháng lương vợ bị ngân hàng trừ ngoéo trong tk cho món vay trả góp. Lương chồng còn lại để tiêu xài. Tăng cường độ làm thêm làm nếm, dồn góp trả được gần trăm tr nợ lặt vặt. Đầu năm nay hai vc tính liều bước nữa, vay thêm 200tr cất mái nhà riêng. Nhà sắp xong rồi, một tháng nữa mình sẽ được chuyển về nhà mới. Chỉ mong được nguồn thu nhập từ lương ổn định 15tr như nhà chủ top nữa thì vc mình sẽ đỡ vất vả hơn, hihi.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 413 Bài viết

• 476 Được cảm ơn

Hu hu hu. VC mình hai đứa con. Tháng nào xào hết tháng đo. Hu hu hu... Nhưng đành chịu. Giờ chỉ mong tháng nào cũng đủ xào là OK.
    Nick cũ mình là kittymimi. Yahoo : kittymimi79.
    • 104 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mình thì tháng nào cũng chỉ mong không bị hết tiền vào cuối tháng, mà nào có tiêu gì hoang phí xa xỉ đâu, chỉ là những thứ bình thường hàng ngày thôi.
    Chẹp, chả biết đến lúc nào thì có đủ lương để ngồi tính toán tháng này để dành một triệu, hai triệu,...nan giải.

Được cái, nhiều người nghĩ mình giàu, chắc là sẽ giàu thật. -))
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,769 Bài viết

• 1,018 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hai vc mình cũng kiếm gần 10tr nhưng chi phí thì cũng chóng mặt, gần cuối tháng là hết tiền. Nhiều lúc nghĩ lại mà giật mình, lo ngay ngáy. Trong nhà có khi kg có tới 100k tiền mặt. Bây giờ mà có chuyện hữu sự gì thì kg biết lấy tiền đâu ra. Mình ở chung với gia đình, vc anh trai ăn riêng nhưng hai nhà chia đôi tiền chi phí. Mình là con gái nhưng mình nuôi mẹ chứ kg phải anh vì bà giữ con dùm mình (anh mình nghĩ thế). Tiền ăn cho 3 người lớn và tả, sữa, tpham cho đứa nhóc 1 tuổi làm mình cũng chóng mặt.
    vGzIgQe XSQNp7

xUbsp7
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 3,326 Bài viết

• 4,409 Được cảm ơn

Còn 2 tháng nữa mình sẽ có thêm em bé, bố cháu lại đang đi học, mẹ cháu sinh con thì nghỉ hẳn một thời gian, chuyển việc (vi làm dự án). Chưa biết trông cậy vào đâu đây, may nhất là lần sinh con này không phải đi thuê nhà như ngày xưa nữa. Hic...
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 57 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Nhà nình thu nhập cũng tương đương chủ top thôi, 2 vợ chồng, 2 đứa con rồi. Ông bà nội mất cả rồi, ông bà ngoại thì ở xa nên chả được nhờ gì cả. Phải thuê và thuê hết thôi. Mỗi tháng chi tiêu cũng hết tầm 12tr, tính cả trả lương cho giúp việc. Riêng việc mua nhà tính từ lương thì chả bao giờ đủ, cách đây 2 năm vẫn đang ở nhà thuê đấy chứ, rồi vay mượn tung tí mẹt lên cả người thân lẫn ngân hàng mua được cái chung cư trả góp, thế rồi bán đi lại đi mua, giờ đã mua được cái nhà nho nhỏ để ở, ngoài ra còn mua thêm được mảnh đất xa xa nữa ( vẫn còn tiền vay) nhưng bán đi lại kiếm được kha khá rồi (tiền lãi cho việc mới mua 2 tuần mà bằng tiền lương gần 1 năm).

Nhưng mà thấy chủ top bảo cần mua chung cư Văn quán, giá <70m2 giờ tầm 1,8 tỉ thì cũng mạnh tiền đấy chứ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 11,061 Bài viết

• 6,505 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mua chung cư đều phải vay mượn hết cả thôi bác ạ
    • 806 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi San Thái Xem bài viết
    Mua chung cư đều phải vay mượn hết cả thôi bác ạ
    Mẹ nó xác định vay để mua là ok rồi. Có an cư mới lạc nghiệp mà. Nhiều khi mua được ngôi nhà "có lộc" thì ăn nên làm ra, trả nợ cũng nhanh lắm mẹ nó à.
    Thực ra đối với các cặp vc ngoại tỉnh (sự giúp đỡ của 2 bên bố mẹ là hạn chế cộng với đồng lương bình thường) thì mua nhà, bất kể là chung cư hay nhà đất, đều phải vay mượn hết thôi. VC mình hồi mua nhà cũng vay tới 1/2 giá trị ngôi nhà, mình mua năm 2005 với giá 485tr. Lúc vay tiền cũng lo lắm vì chả biết bao giờ mới trả xong nợ vì đến hơn 1/2 số nợ là mình vay nặng lãi đến 1,5%/tháng. Lúc đó mình mới có bầu nữa chứ, hai vc lo lắm nhưng vợ vẫn được chồng bồi dưỡng hehhhe. Cũng may là đến 2007 là bọn mình chịu khó cày cuốc nên cũng trả hết nợ. Hihi còn bây giờ thì 2 vc lại mua trả góp 1 căn hộ ở CT4A của Xa La để dành cho con gái.