Làm sao để mở rộng quan hệ bạn bè

• 1 Lượt chia sẻ
  • 14.5K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 519 Bài viết

• 344 Được cảm ơn

Gửi các bạn gái quảng giao WTT

Mình vốn là người ít giao du, kém giao tiếp nên rất khó tạo quan hệ hay kết bạn. Mình không thích đám đông, và luôn thấy rất không thoải mái khi ở giữa một đám người xa lạ. Những lúc như vậy mình căng thẳng tới mức...như là bị câm vậy. Tuy nhiên, mình rất muốn có đời sống xã hội phong phú. Mình chỉ thoải mái khi ở trong nhóm nhỏ vài người và phải biết nhau rất rõ (kiểu như bạn bè thân vậy) nhưng... Giờ hầu như các bạn gái của mình đều đã lập gia đình và có con cái, nên họ không hang-out với mình nữa.
    Bạn trai mình thì...cũng chỉ có vài người bạn bia, và đối với mình họ cũng là người lạ. Họ tập hợp cũng chỉ để uống bia thôi với đi bar thôi, mà mình k uống mấy cái đó, mình cũng k ưa bar/pub gì cả nên mình sẽ không tham gia cùng họ.
    Mình đã gần 30, càng ngày càng thấy khó kết bạn ở tuổi của mình. Mình rất muốn cải thiện khả năng giao tiếp và tạo quan hệ với đám đông. Mình nên tìm kiếm điều đó ở đâu đây? Mong các bạn quảng giao cho các tip giúp đỡ.

Kí tên
    Kẻ nhút nhát
    @}She says if I try to kiss her she'll cry
    I dry her tears all through the night @};

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trước hết mình thấy nếu muốn thay đổi tính cách, thói quen này của bạn. Điều đầu tiên cần làm là phải thay đổi tư duy, lối suy nghĩ của bạn đã và kèm theo đó phải là một quyết tâm muốn thay đổi bản thân thực sự !!
    Tại sao phải thay đổi, bởi lẽ con người chúng ta ai cũng vậy đều có 4 nhu cầu cơ bản.

Vật chất : Nhu cầu ăn, mặc ở, tạo ra của cải vật chất, đủ để thỏa mãn nhu cầu của bản thân và gđ.
    Trí tuệ : Nhu cầu được học tập, phát triển tuy duy.
    Tinh thần : Có một mục tiêu, lý tưởng sống rõ ràng (mục đích hướng thiện, giúp ích cho xh)
    Xã hội : Kết nối bản thân chúng ta với thế giới bên ngoài, bạn bè, xã hội. Bởi lẽ cấu trúc của xh là các liên kết. không ai có thể tồn tại một cách độc lập mà không tương tác với thế giới xung quanh.

- Nếu một trong những nhu cầu này không đươc thỏa mản thì sẽ khiến cho bản thân không được hạnh phúc, không thể có được sự cân bằng trong cuộc sống. Đó là nguyên nhân sâu xa của những phiền muội, lo lắng, không bằng lòng với cuộc sống hiện tại....không cảm thấy hạnh phúc thật sự.

Thử tưởng tượng bạn đã trãi qua hơn 1/3 cuộc đời của mình, mà cuộc sống vẫn vậy (cô đơn), tương lai không rõ nữa...cái gì đến sẽ đến..kệ. Nếu bạn vẫn cứ lặp đi lặp lại, một chuỗi những hành động, thói quen như những ngày đã qua, thì tương lai cua bạn cũng sẽ tương tự hôm nay. Cuộc sống thật nhàn chán, không rõ bản thân mình là ai ? vị trí mình ở đâu trong cái xh này, tương lai mục đích lý tưởng sống của mình là gì ? ngoài công việc, gđ ra những lúc buồn không tìm được những người bạn đích thực để chia sẻ, tâm sự. Thực sự thì mình đang tồn tại hay đang sống ???

Vậy đấy nếu không thay đổi bản thân sẽ vẫn như ngày hôm qua. Kiến thức hiện có liệu có đủ để lo cho tương lai ? có đủ để mình cảm thấy tự tin ? quan hệ cũng chỉ bạn bè dăm ba đứa, không có ai có thể tin tưởng, chia sẻ, cũng như chỉ bảo giúp mình những lúc khó khăn. Trong khi mọi thứ xung quang thì luôn vận động, phát triển không ngừng. Không thay đổi mình sẽ trở thành người tụt hậu --> và một ngày nào đó rồi cũng bị đào thải bới quy luật phát triển của tự nhiên.
    Nếu bạn cảm nhận được điều này một cách rõ ràng, thực hiệt với tất cả quyết tâm và trái tìm mình. Thì mình nghĩ chả có gì là không thể.
    - Bới lẽ không có gì là muộn cả.
    - Gần 30 vẫn còn quá trẻ để thay đôi cuộc sống, tìm cho mình một tương lai tốt đẹp hơn.
    - Ngoài quan hệ bạn bè, xã hội ra. Bạn còn công việc, gia đình....Rất nhiều thứ khác vẫn đang tốt đẹp, ủng hộ mình. Đây chỉ là sự mất cân bằng ở một khía cạnh của cuộc sồng mà hầu như ai cũng vấp phải.

Vậy nên thay đổi từ đâu ??

Nên bắt đầu từ những thứ đơn giản, dễ dàng nhất để có những mối quan hệ chất lượng hơn. những người bạn thật sự. Bắt đầu từ những thứ bạn có trong tay, có thể kiểm soát được. Đó là theo quan điểm của mình.
    Thay vì vội đi tìm kiếm những mối quan hệ mới, xa lạ hãy xem xét lại tất cả những mối quan hệ của bạn : bạn bè hồi cấp 1,2,3, đại học, đồng nghiệp, rồi anh em, cô gì chú bác hay đơn giản là ông bà nội, ngoại...thật không hề ít. Liệu bạn đã quan đến họ thật sự đúng mực, để có thể hiểu những người thân quen cuả mình, dù chỉ một phần. Bởi lẻ theo mình để có được sự hòa đồng, có mối quan hệ tốt trước hết phải là sự thấu hiểu về nhau (dù chỉ một phần).
    Bạn có thường xuyên quan tâm, gọi điện hỏi thăm cô bạn thân ngày xưa mà lâu rồi không gặp, hay bố mẹ ông bà mình...nói chuyện với họ, lắng nghe một cách thật tâm. Mà đơn gian cho rằng, đó không phải là mối quan hệ quan trọng, hay là đã thân quen rồi không cần quan tâm nhiều.??
    Nếu tận dụng hết những gì mình vốn có, thì tính ra mối quan hệ cũng không hề ít. Mình nghĩ là thừa đủ để chia sẻ, bàn luận, chém gió....tâm sự những lúc vui buồn.

Khi mà những cái cơ bản, đã vững chắc và lúc này vẫn cảm thấy thiếu, muốn cải thiện giao tiếp, quan hệ, cần tìm những người bạn cùng chí hướng, hay người có thể giúp , chỉ bảo cho mình trong tương lai....Lúc đấy mình nên mở rộng và tìm kiếm thêm những mối quan hệ, bạn bè mới. ( Cái này thì lại ở cấp độ khác, và đòi hỏi tư duy, kiến thức suy nghỉ cẩn trọng hơn. Nên mình xin tạm dừng lại ở đây...Với mục đích mong bạn đánh giá lại các mối quan hệ bạn bè, xã hội của mình hiện có, cách sử sự suy nghĩ ,hành động của mình đã hoàn toàn hợp lý chưa. )

Những chia sẻ mang chỉ quan điểm cả nhân, không có ý đẫn dắt, chê trách hay phê bình bất cứ ai. lời văn nhiều chỗ vần còn lũng cũng. Chỉ mong góp ý một phần cho vấn đề của bạn ! thanks
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 519 Bài viết

• 344 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi village_ghost Xem bài viết
    Trước hết mình thấy nếu muốn thay đổi tính cách, thói quen này của bạn. Điều đầu tiên cần làm là phải thay đổi tư duy, lối suy nghĩ của bạn đã và kèm theo đó phải là một quyết tâm muốn thay đổi bản thân thực sự !!
    Tại sao phải thay đổi, bởi lẽ con người chúng ta ai cũng vậy đều có 4 nhu cầu cơ bản.

Vật chất : Nhu cầu ăn, mặc ở, tạo ra của cải vật chất, đủ để thỏa mãn nhu cầu của bản thân và gđ.
    Trí tuệ : Nhu cầu được học tập, phát triển tuy duy.
    Tinh thần : Có một mục tiêu, lý tưởng sống rõ ràng (mục đích hướng thiện, giúp ích cho xh)
    Xã hội : Kết nối bản thân chúng ta với thế giới bên ngoài, bạn bè, xã hội. Bởi lẽ cấu trúc của xh là các liên kết. không ai có thể tồn tại một cách độc lập mà không tương tác với thế giới xung quanh.

- Nếu một trong những nhu cầu này không đươc thỏa mản thì sẽ khiến cho bản thân không được hạnh phúc, không thể có được sự cân bằng trong cuộc sống. Đó là nguyên nhân sâu xa của những phiền muội, lo lắng, không bằng lòng với cuộc sống hiện tại....không cảm thấy hạnh phúc thật sự.

Thử tưởng tượng bạn đã trãi qua hơn 1/3 cuộc đời của mình, mà cuộc sống vẫn vậy (cô đơn), tương lai không rõ nữa...cái gì đến sẽ đến..kệ. Nếu bạn vẫn cứ lặp đi lặp lại, một chuỗi những hành động, thói quen như những ngày đã qua, thì tương lai cua bạn cũng sẽ tương tự hôm nay. Cuộc sống thật nhàn chán, không rõ bản thân mình là ai ? vị trí mình ở đâu trong cái xh này, tương lai mục đích lý tưởng sống của mình là gì ? ngoài công việc, gđ ra những lúc buồn không tìm được những người bạn đích thực để chia sẻ, tâm sự. Thực sự thì mình đang tồn tại hay đang sống ???

Vậy đấy nếu không thay đổi bản thân sẽ vẫn như ngày hôm qua. Kiến thức hiện có liệu có đủ để lo cho tương lai ? có đủ để mình cảm thấy tự tin ? quan hệ cũng chỉ bạn bè dăm ba đứa, không có ai có thể tin tưởng, chia sẻ, cũng như chỉ bảo giúp mình những lúc khó khăn. Trong khi mọi thứ xung quang thì luôn vận động, phát triển không ngừng. Không thay đổi mình sẽ trở thành người tụt hậu --> và một ngày nào đó rồi cũng bị đào thải bới quy luật phát triển của tự nhiên.
    Nếu bạn cảm nhận được điều này một cách rõ ràng, thực hiệt với tất cả quyết tâm và trái tìm mình. Thì mình nghĩ chả có gì là không thể.
    - Bới lẽ không có gì là muộn cả.
    - Gần 30 vẫn còn quá trẻ để thay đôi cuộc sống, tìm cho mình một tương lai tốt đẹp hơn.
    - Ngoài quan hệ bạn bè, xã hội ra. Bạn còn công việc, gia đình....Rất nhiều thứ khác vẫn đang tốt đẹp, ủng hộ mình. Đây chỉ là sự mất cân bằng ở một khía cạnh của cuộc sồng mà hầu như ai cũng vấp phải.

Vậy nên thay đổi từ đâu ??

Nên bắt đầu từ những thứ đơn giản, dễ dàng nhất để có những mối quan hệ chất lượng hơn. những người bạn thật sự. Bắt đầu từ những thứ bạn có trong tay, có thể kiểm soát được. Đó là theo quan điểm của mình.
    Thay vì vội đi tìm kiếm những mối quan hệ mới, xa lạ hãy xem xét lại tất cả những mối quan hệ của bạn : bạn bè hồi cấp 1,2,3, đại học, đồng nghiệp, rồi anh em, cô gì chú bác hay đơn giản là ông bà nội, ngoại...thật không hề ít. Liệu bạn đã quan đến họ thật sự đúng mực, để có thể hiểu những người thân quen cuả mình, dù chỉ một phần. Bởi lẻ theo mình để có được sự hòa đồng, có mối quan hệ tốt trước hết phải là sự thấu hiểu về nhau (dù chỉ một phần).
    Bạn có thường xuyên quan tâm, gọi điện hỏi thăm cô bạn thân ngày xưa mà lâu rồi không gặp, hay bố mẹ ông bà mình...nói chuyện với họ, lắng nghe một cách thật tâm. Mà đơn gian cho rằng, đó không phải là mối quan hệ quan trọng, hay là đã thân quen rồi không cần quan tâm nhiều.??
    Nếu tận dụng hết những gì mình vốn có, thì tính ra mối quan hệ cũng không hề ít. Mình nghĩ là thừa đủ để chia sẻ, bàn luận, chém gió....tâm sự những lúc vui buồn.

Khi mà những cái cơ bản, đã vững chắc và lúc này vẫn cảm thấy thiếu, muốn cải thiện giao tiếp, quan hệ, cần tìm những người bạn cùng chí hướng, hay người có thể giúp , chỉ bảo cho mình trong tương lai....Lúc đấy mình nên mở rộng và tìm kiếm thêm những mối quan hệ, bạn bè mới. ( Cái này thì lại ở cấp độ khác, và đòi hỏi tư duy, kiến thức suy nghỉ cẩn trọng hơn. Nên mình xin tạm dừng lại ở đây...Với mục đích mong bạn đánh giá lại các mối quan hệ bạn bè, xã hội của mình hiện có, cách sử sự suy nghĩ ,hành động của mình đã hoàn toàn hợp lý chưa. )

Những chia sẻ mang chỉ quan điểm cả nhân, không có ý đẫn dắt, chê trách hay phê bình bất cứ ai. lời văn nhiều chỗ vần còn lũng cũng. Chỉ mong góp ý một phần cho vấn đề của bạn ! thanks
    Rất cảm ơn bạn, những chia sẻ của bạn thực sự rất đáng để suy nghĩ.
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Có lẽ bạn sẽ có người đồng cảm là mình, mình được hầu hết mọi người đánh giá là ít nói, không giao tiếp với người lạ.

(1) Đầu tiên, ta phải xác định rõ tính cách của bản thân ta, ta đang ở vị trí nào trong xã hội, mọi người nhìn nhận đánh giá bản thân ta như thế nào? Dùng ký ức để gợi nhớ lại những sở thích của bản thân, những việc gì bản thân làm cảm thấy vui thích, hứng thú, những việc gì bản thân cảm thấy ghét, không muốn làm, từ gợi nhớ về sở thích, ta sẽ chọn phương hướng kết giao xã hội. Nếu sự kết giao xã hội là việc xuất phát từ tận đáy lòng, từ sự yêu thích, ta sẽ kết giao với sự hứng thú, tự nhiên, tràn đầy hân hoan, ngược lại nếu sự kết giao trái với cá tính bản thân, có thể dẫn đến sự u uất, buồn bực, khó chịu trong mối giao hảo bạn bè.

(2) Kế đến, ta cần biết bản thân ta cần gì, tại sao lại muốn kết giao, kết giao do sự cô đơn nhất thời, nỗi cô đơn tiềm tàng trong ký ức hay là kết giao để tìm niềm vui trong cuộc sống, trong sự phát triển tài chính hay chỉ đơn giản là cho có bạn có bè như định kiến của xã hội. Nếu hiểu rõ mục đích kết giao của bản thân, ta sẽ dễ dàng có định hướng rõ ràng cho các mối quan hệ kết giao trong xã hội, nếu không thì sự kết giao chỉ là làm thỏa mãn định kiến xã hội, làm mất đi tính cá thể của bản thân, hòa tan vào những xu thế vô định.

(3) Từ hiểu biết về tính cách bản thân và mục đích kết bạn, ta có thể dễ dàng tìm được dạng bàn bè mà ta mong muốn.

Nếu đơn giản chỉ là tình thân gia đình, ta có thể mở rộng quan hệ từ bà con nội ngoại, chọn những người ta cảm thấy mến, dễ kết giao, dễ nói chuyện để phát triển mối quan hệ.
    Nếu sự kết giao xuất phát từ yêu mến môn học tập nào đó, ta có thể đăng ký những khóa học ngắn hạn hay dài hạn để tìm kiếm những bạn bè cùng sở thích về môn học như: Nấu ăn, cắm hoa, nhảy múa, kinh tế, tài chính ...
    Nếu muốn tìm kiếm hiểu biết về triết học, tâm linh, ta có thể tìm đến các tu viện, gặp gỡ những linh mục, những vị tu Phật Giáo, ...
    Nếu muốn phát triển công việc sản xuất kinh doanh, ta có thể lập nên những yếu tố để hình thành doanh nghiệp vững mạnh, từ các yếu tố này ta sẽ đi tìm kiếm những thứ còn thiếu, những người có thể trợ giúp để bù đắp vào.
    Nếu muốn kết giao với những người tương đối có địa vị, hãy tham gia các hiệp hội nghề nghiệp, nơi đây thường tập trung những người thành danh nhất trong xã hội hay có thể vun đắp mối quan hệ với các sếp lớn, các đối tác lớn trong công việc, từ mối quan hệ của họ ta có thể mở rộng mối quan hệ với những bạn bè của họ, ...

Thật ra đối với người ít nói có nhiều nguyên do, phần lớn là sự không hứng thú để kết giao, không tự tin, không cảm thấy điểm chung hay sự thân thiện nào muốn chia sẻ. Không hứng thú có thể do không hiểu rõ về mong muốn và sở thích của bản thân. Không tự tin do không nắm hiểu sâu điều muốn nói và ngại những va chạm về cảm xúc. Không cảm thấy thân thiện do định kiến về thiện ác.

Khi giao tiếp ta hãy chọn lựa những để tài mà bản thân là ưu thế và có sự yêu thích, từ các đặc tính này ta sẽ dễ dàng mở lời và không ngại những từ chối hay va chạm cảm xúc với đối phương. Ban đầu có thể thí nghiệm bằng cách nói chuyện với những bà con, bạn của bạn, người hàng xóm, những người làm trong các lĩnh vực nghề nghiệp, dần dần quen thì mở rộng hơn.

Ban đầu mình cũng tập, mỗi tuần mình đều đến trung tâm thương mại, quan sát người bán hàng lạ mặt rồi tìm cách bắt chuyện, nói về những đề tài đang diễn ra xung quanh trung tâm thương mại (vì trùng khớp với thế mạnh của mình là tương đối hiểu rõ về hoạt động bán hàng trong trung tâm thương mại), sau thì vào hội nghị và triển lãm thương mại, ở nơi này rất dễ kết giao vì hầu như ai ai cũng sằn sàng tạo mối quan hệ để tìm đối tác tương lai. Còn không thì kiếm lại bạn cũ, sếp cũ kêu họ gọi thêm bạn bè đến chung vui, hay là tham gia lớp đào tạo nghề nghiệp ngắn hạn nào đó để mở rộng kết giao, ...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 41 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

• 41 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Giống mình. Nhưng mình thích vậy, một mình ta với nồng nàn. Còn bố mẹ mình thì lo lắng vì con gái lớn mà không chịu quen ai. haha
    • Thành viên webtretho
    • 5 năm
    • 676 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Thường người ít nói chẳng qua là do họ sợ. Trong một đám đông, họ không cất lời được vì họ sợ khi nói ra sẽ bị mọi người cười. Mà không dám nói, không dám đặt câu hỏi thì làm sao hiểu được mọi người và không hiểu thì lại chẳng có gì để nói với họ cả. Như vậy thì sẽ không thể kết bạn được. Bây giờ cái bạn cần là cứ hỏi những gì bạn muốn biết, cứ mạnh dạn nêu quan điểm của mình khi mọi người đang bàn về vấn đề gì đó, cứ hỏi thăm người này, người kia; dần dần bạn sẽ quen và nhận thấy kết bạn thực ra không khó.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 434 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Hihi, điều đầu tiên bạn hãy suy nghĩ xem mình đã thực sự tự tin chưa nhé!
    free your spirit
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 235 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Bước thay đỏi nhỏ: hãy tham gia 1 câu lạc bộ tiếng anh, hoặc một lớp nhảy hoặc đăng kí 1 lớp học kĩ năng nào đó rồi tính tiếp bạn nhé!
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Giống mình. Mình thật sự không biết bắt đầu như thế nào? Nói gì để mọi người cùng quan tâm? K biết nói ra thì họ có cười k? Vậy là mình chỉ biết im lặng và lắng nghe. Nhiều khi có ai đó đặt câu hỏi, mình biết câu trả lời nhưng cũng chẳng dám nói? Mình phải làm sao đây
    • 25 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào bạn!

Mình thấy bạn village_ghost có ý kiến rất hay. Đầu tiên bạn hãy xem xét lại những mối quan hệ cũ của mình và quan tâm hơn đến gia đinh + bạn bè cũ. Sau đó, nếu vẫn cảm thấy trống trải, bạn hãy quan tâm hơn đến những việc mình muốn làm, những sở thích cá nhân để hiểu rõ bản thân hơn và cũng là để xác định cho mình những hội nhóm xã hội mình có thể tham gia.

Mình cũng từng cảm thấy khá trống trải như bạn, dù mình cũng quan tâm chăm sóc gia đình và lên kế hoạch mỗi tuần gặp ít nhất 1 người bạn cũ ( bạn lâu lâu ko liên lạc ý, còn bạn thân thì mình cứ hứng lên là gọi điện hoặc phi đến nhà xem bọn nó sống thế nào). Năm vừa rồi mình tham gia công tác từ thiện giúp đỡ mọi người và mối quan hệ cũng được mở rộng. Khi bắt tay vào làm, mọi người từ khắp nơi, khắp chốn, từ những hoàn cảnh khác nhau tụ họp về và có chung 1 mục đích là làm từ thiện, ai cũng rất cởi mở, thân thiện, nhưng ko có nhiều thông tin về nhau để nói chuyện. Dần dần tham gia cùng mọi người, mình cũng sẽ quen và cũng sẽ quan tâm đến họ nhiều hơn, và ngược lại họ cũng san sẻ, giúp đỡ và có khi còn giới thiệu thêm bạn cho mình. Hihi. Bạn thử tham gia 1 tổ chức từ thiện hoặc 1 hội nhóm cùng sở thích với bạn xem sao.

Bật mí là mình năm nay 27, cũng gần 30 rùi, nhưng vẫn ế. Ế trong tư thế ngẩng cao đầu, vì mình vẫn bận rộn với các mối quan hệ và hoạt động của mình nên ko thấy cô đơn hay trống trải nữa. Dần dần, đúng thời điểm, người ấy sẽ xuất hiện thôi.

Chúc bạn sớm thành công và có nhiều bạn bè.
    • 519 Bài viết

• 344 Được cảm ơn

Cảm ơn các bạn đã góp ý kiến rất hữu ích.
    Mình nghĩ cũng do điều kiện và tính cách của mình, mình làm văn phòng, nhưng không có đồng nghiệp, cả ngày chỉ có một mình. Các bộ phận khác chỉ liên lạc qua email hoặc điện thoại chứ rất ít khi gặp mặt nói chuyện ngoài công việc. Ở nhà thì cũng gần gũi với gia đình, nhưng buổi tối thường mọi người ăn xong là ai về phòng nấy hoặc xem tivi, hầu như chỉ chơi với mấy đứa cháu (mà tụi nó nói còn chưa sõi à, mới có 2-3 tuổi). Nhà mình xa trung tâm, đi làm về muộn nên việc đi chơi tối cũng khá khó khăn.
    Mình đã từng tham gia tình nguyện, học vài thứ nhưng cũng không thấy có hứng thú (mấy cái đó là phải có sự yêu thích thực lòng).
    Lí do mình muốn thay đổi vì mình nhận thấy việc khép kín quá mức đánh mất của mình quá nhiều cơ hội trong công việc, rất khó tạo lập quan hệ công việc, và khiến mình khó phát triển bản thân.
    • 2 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi amazingdrummer Xem bài viết
    Mình nghĩ cũng do điều kiện và tính cách của mình, mình làm văn phòng, nhưng không có đồng nghiệp, cả ngày chỉ có một mình. Các bộ phận khác chỉ liên lạc qua email hoặc điện thoại chứ rất ít khi gặp mặt nói chuyện ngoài công việc. Ở nhà thì cũng gần gũi với gia đình, nhưng buổi tối thường mọi người ăn xong là ai về phòng nấy hoặc xem tivi, hầu như chỉ chơi với mấy đứa cháu (mà tụi nó nói còn chưa sõi à, mới có 2-3 tuổi). Nhà mình xa trung tâm, đi làm về muộn nên việc đi chơi tối cũng khá khó khăn.
    Mình đã từng tham gia tình nguyện, học vài thứ nhưng cũng không thấy có hứng thú (mấy cái đó là phải có sự yêu thích thực lòng).
    Lí do mình muốn thay đổi vì mình nhận thấy việc khép kín quá mức đánh mất của mình quá nhiều cơ hội trong công việc, rất khó tạo lập quan hệ công việc, và khiến mình khó phát triển bản thân.
    Gửi bạn

Qua ý kiến trên của bạn và mọi người mình có một số chia sẻ, có thể là hơi thẳng thắn hoặc khó nghe. Nhưng thật sự không có ý chê trách hay phê phán điều gì, đơn giản chỉ là chính kiến của mình. Với mục đích tranh luận cùng mọi người, làm sáng tỏ hơn chủ đề mà bạn nêu ra.

Thứ nhất : Mình thấy lý do bạn đưa ra, tại sao muốn thay đổi bản thân mình là rất đúng đắn và cần thiết "...việc khép kín quá mức đánh mất của mình quá nhiều cơ hội trong công việc, rất khó tạo lập quan hệ công việc, và khiến mình khó phát triển bản thân. " Việc sống hòa đồng, tạo lập được những mối quan hệ tốt, có chất lượng thực sự, giúp ta thăng tiến trong sự nghiệp không phải là điều mà ai cũng có thể làm được. Và theo mình cách quan hệ, là cả một nghệ thuật, nó dòi hỏi phải có một sự đầu tư, học hỏi, suy ngầm....và đôi khi là phải có chút năng khiếu nữa. Chứ không đơn giản như những câu chuyện, lời nói xã giao bình thường.

Ví dụ : Bạn được mời tham gia một buổi tiệc của công ty (liên hoan tổng kết cuối năm chẳng hạn), tại buổi tiệc đó sẽ có rất nhiều người, bạn biết và không biết, những người có chức vụ cao hoặc thấp hơn bạn, những đối tác của công ty...v.v. Trong bữa tiệc sẽ phân ra một số nhóm người như sau (xét trên khía cạnh : Xây đựng mối quan hệ)

1. Những người với mục đích đơn giản, đến ăn uống, chém gió cùng vui cùng a,e, vui chơi hết mình :d...

2. Những người ngoài việc ăn uống, vui vẽ cùng bạn bè họ sẻ rất tích cực làm quen, nói chuyện với mọi người, sống hòa đồng. Đi chúc rượu một cách nhiệt tình, mời xếp, a.e phía đối tác...Rất năng động.

2. Có những người cũng ăn uống, chao đổi cùng bạn bè. Nhưng nhìn bề ngoài họ trông lại có vẽ ít năng động hơn, chậm rãi, không gây chú ý nhiều với người khác Nhưng lại rất chú ý quan sát. Trong bữa tiệc này, ai là những người quan trọng cần chú ý ?? ai là người mình nên chạy qua làm quen ?? ai có thể làm quen được, ai không phù hợp ?? Quan hệ một cách có chọn lọc, có tính toán cẩn thận.

Và với mỗi suy nghĩ, mổi hàng động sẻ mang lại một kết quả khác nhau. Vậy đấy sơ qua thì rất đơn giản, nhưng thực tế lại không phải vậy. Nhưng nếu có được những mối quan hệ tốt, rộng rãi sự khác biệt (hiệu quả mang lại) sẽ rất rõ ràng & to lớn.

Thứ hai : Với quan điểm, bản thân sống khép kín, không có nhiều bạn bè, các mối quan hệ cần thiết. Mà bạn đưa ra lý do, do hoàn cảnh công việc, lý do gia đình, nhà xa...Theo mình là không thuyết phục và mang tính cố chấp, ngụy biện việc việc không thể thay đổi bản thân mình ( một lối suy nghĩ rất phổ biến ) Cái tôi trong bạn vẫn còn khá lớn. Tại sao mình lại nhận xét như vậy ?

Bởi lẽ yếu tố chính quyết đinh thành công của mỗi người là năng lực bản thân, khả năng đánh giá nhìn nhận vấn đề. Nói cách khác bản lỉnh con người là yếu tố quyết định chính cho sự thành công, thất bại. Chứ không phải yếu tốt môi trường, ngoại cảnh. Những tác động bên ngoài cũng rất quan trọng, nhưng nó không phải là điều kiện cuơng quyết.

Để ý một chút chúng ta có dễ dàng nhận thấy. Một cậu học sinh nhà nghèo, ở quê. Không có điệu kiện khá giả như những gia đình thành phố, không được học thêm học nếm, không có bố mẹ đưa đón mỗi sớm .Cơm ăn áo mặc thậm chí phải lo từng ngày. Nhưng kết quả thì sao. Họ vẫn học giỏi đâu có kém mấy cô cậu ở con nhà giàu. Hằng năm những sinh viên đậu đh, thủ khoa, có phải phần nhiều là ở những trường chuyên, hs đến từ những thành phố lớn ??

Hay đâu cứ phải những người được học hành tử tế, có tầm bằng ĐH trong tay là người thành công, giào có. Không phải ! Những điều kiện ngoại cảnh, mổi trường cũng rất quan trọng. Nhưng nó không phải là yếu tốt cuơng quyết. Quyết định đến tuơng lại, hành động của bạn ra sao. Cái quan trọng là bản thân mình !!
    • 88 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mofnh tưởng là càng có tuổi càng có thể mở rộng mối quan hệ hơn chứ nhỉ :-s
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình hồi còn nhỏ làm quen với bạn mới rất nhanh nhưng không hiểu vì sao bây giờ lại rất không tự tin để kiếm một người bạn mới.
    BÙI NGUYÊN VĨNH - NHÂN VIÊN CHO VAY NGÂN HÀNG VIB
    DI ĐỘNG 0938 846 382
    Lãi suất 0.58%/tháng
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

add sky mình cùng chia sẻ nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 35 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Quan hệ rộng thì thích nhưng rộng quá thì không thích quan hệ : ))
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tham gia vào các diễn đàn. Forum. Fanface cũng đc đó bạn. Nhân tiện giới thiệu bạn fanface của mình nha.
    https://m.facebook.com/songsongcouplevn/
    comment by WTT mobile view
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi amazingdrummer Xem bài viết
    Bạn này có cùng tâm trạng với mình quá.
    Phạm vi các mối quan hệ hạn hẹp, muốn mở rộng, muốn thay đổi, nhưng cảm thấy bế tắc
    Sáng đi làm, hết giờ về nhà, tối k đi chơi đâu hết.
    Thấy mình cô độc và lạc lõng
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 246 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Chủ thớt ơi kết bạn với ta đê. Ta giúp cho Zalo: 0905 227 909

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Wamh