TIN TÀI TRỢ.

Làm nhà nước hay phi chính phủ - em stress quá mọi người cho em lời khuyên với.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.88K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 321 Bài viết

• 560 Được cảm ơn

Mấy ngày nay em đã suy nghĩ nhiều về chuyện này rồi và thực sự là đau đầu.

Năm nay em 27 tuổi (1987), cũng chưa lập gia đình. Em tốt nghiệp khoa văn. Trước đây em đã đi làm biên tập, nhưng thấy không phù hợp nên đang đi học thêm VB2 tiếng anh. Từ khi đi học em đã thất nghiệp 1 thời gian dài. Gia đình em cũng khá giả nên không quá căng thẳng về chuyện tiền bạc, nhưng bố mẹ em lo lắng rất nhiều. Nguyện vọng của em khi học thêm tiếng Anh là làm cho phi chính phủ, nhưng rải đơn suốt mà không được gọi . Bây giờ bố em đang nhờ chú họ xin cho 1 công việc trong phường, nhưng nhờ 1 chị cùng lớp, em cũng đang có cơ hội đi phỏng vấn làm cho 1 NGO.

- Công việc NGO: Vị trí thấp ( trợ lí ạ), lương cũng không cao nhưng sẽ tăng dần. Làm cho NGO luôn là mơ ước của em từ bé ( hồi đó không biết đó là làm NGO, chỉ thích đi giúp người khác ). Tiếng anh của em tốt và em tin rằng nếu làm cho NGO em có thể dồn hết tâm sức vào. Em rất thích môi trường làm việc của NGO, vui vẻ thoải mái và quan trọng là lương tâm mình lúc nào cũng thanh thản. Nhưng đồng thời cũng có những nhược điểm về thời gian và tính ổn định. Em không ngại mất thời gian của mình nhưng nghĩ đến gia đình và chồng con tương lai lại cảm thấy mình ích kỉ nếu cứ phải đi biền biệt ( đấy là nếu lấy được chồng chứ tỉ lệ ế ở NGO cao lắm ạ )Ngoài ra công việc phi chính phủ thì ít khi ổn định, hay phải nhảy việc. Mà nhược điểm của em là thấp bé nhỏ con (1m45, 42kg). Em thấy mình xử lí công việc ổn và chăm chỉ, nhưng nếu người tuyển dụng đánh giá trên sức khỏe thì khi phải đi xin việc nhiều, lại là công việc đòi hỏi sức khỏe như ở NGO thì sẽ là bất lợi lớn, mà thất nghiệp thời buổi này thì khổ lắm ạ.

- Công việc NN: cái đầu tiên là ổn định. Công việc này không phải miễn phí, cũng sẽ tốn 1 khoản lót tay chưa biết là bao nhiêu, nhưng bố em sẽ chấp nhận vì cụ chỉ muốn em được ổn định lập gia đình. Lương trên dưới 2 triệu, là vị trí "có 1 chút màu" để đủ sống (theo ý kiến của mọi người), dư dả thời gian cho gia đình. Công việc không có gì phức tạp, em có thể xử lí . Nhưng theo sau là 1 đống rắc rối. Trước hết, em không thích môi trường làm việc nhà nước. Tính em thẳng, không biết lấy lòng người khác nên khó sống yên ổn ở đó được. Thứ 2, em không có hứng thú gì với công việc này. Làm ở đây, tất cả những ưu điểm của em ( tiếng anh, khả năng tổ chức) sẽ chẳng để làm gì nếu em không biết quan hệ. Ở đây còn phải vào Đảng mới vững được ạ, mà em thì có biết gì đâu.

Bố mẹ em vẫn trách 27 tuổi rồi mà đầu óc không được thực tế. Bên NGO thì vẫn chưa gọi phỏng vấn, chiều nay chú thúc quá nên đã đi nộp hồ sơ bên phường. Em mang hồ sơ đi mà thấy lòng nặng nề quá. Dứt khoát từ chối với bố và chú thì không dám, nếu phỏng vấn bên NGO không được thì mất hết. Còn cứ để như vậy, đi làm bên phường thì mình không thoải mái, mà nếu bỏ thì mất 1 khoản tiền lớn chạy việc. Mọi người cho em 1 lời khuyên với ạ!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 747 Bài viết

• 2,082 Được cảm ơn

Nếu có lý tưởng mình làm việc để phục vụ cộng đổng tốt hơn thì nhân viên của phường hay của NGO cũng đều tốt đẹp như nhau em ạ. Người dân đến phường thấy một nữ nhân viên như em họ cũng thấy đời tươi đẹp mà.

Em nói sơ qua về kinh nghiệm làm việc và tổ chức NGO mà em định xin vào để đoán thử khả năng được chấp nhận của em xem sao. Đúng là làm cho NGO không ổn định, nhưng mà đã vào được, thì khi đi chỗ khác nộp đơn người ta cũng rất thích nhận.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 321 Bài viết

• 560 Được cảm ơn

Em cũng đã nghĩ là nếu muốn giúp người khác thì làm ở phường cũng làm được. Nhưng lương ở phường về cơ bản là không đủ sống, vòi vĩnh người khác thì em lại không làm được.

Em có kinh nghiệm làm lễ tân khách sạn và 1 năm làm biên tập ở đài truyền hình. Toeic 2 năm trước là 665.

Tổ chức NGO em nộp đơn là Samarita's Purse, vị trí Adminitrative Assistant. Tổ chức chủ yếu hỗ trợ trẻ em và phụ nữ nghèo.

Liệu em có cơ hội được nhận không ạ?
    • 2,809 Bài viết

• 3,187 Được cảm ơn

làm ở đài sướng thế sao o chịu làm huh bạn , k dám khuyên bạn điều gì nhưng hãy làm cv mình thích tuy nhiên ra ngoài buơng chải mới thấy ước j khi xưa mình làm chỗ đó có an nhàn hơn k ! gđ bạn có đk chắn pk lo gì về kte đâu ! nếu là mình thì chắc mình chọn làm ở phường vì mình 30t rồi nên chỉ mn cv đc an nhàn ! chúc bạn may mắn và lựa chọn đúng !
    Phải tin tưởng sẽ có một ng yêu mình.
    Mình đã từng có đo !
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 747 Bài viết

• 2,082 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cryinginrain Xem bài viết
    Em cũng đã nghĩ là nếu muốn giúp người khác thì làm ở phường cũng làm được. Nhưng lương ở phường về cơ bản là không đủ sống, vòi vĩnh người khác thì em lại không làm được.

Em có kinh nghiệm làm lễ tân khách sạn và 1 năm làm biên tập ở đài truyền hình. Toeic 2 năm trước là 665.

Tổ chức NGO em nộp đơn là Samarita's Purse, vị trí Adminitrative Assistant. Tổ chức chủ yếu hỗ trợ trẻ em và phụ nữ nghèo.

Liệu em có cơ hội được nhận không ạ?
    Được em ạ. Chị không biết nhiều về tổ chức này, nhưng xem website Tiếng Chuông thấy cũng cùng ngành với tổ chức NGO chị đang làm.

Theo chị đoán, họ sẽ test em bằng một bài dịch Anh Việt Việt Anh có nội dung có sẵn trên website của họ; và một tình huống giao tiếp văn phòng hàng ngày: viết thư chúc mừng sinh nhật nhân viên, thông báo mất điện/ điện thoại/ thang máy ngừng hoạt động... và một số nghiệp vụ văn phòng Khi phỏng vấn, cũng chỉ hỏi những câu hỏi thường gặp thôi, mình trả lời lưu loát tự tin là được, chịu khó download mấy câu hỏi interview thường gặp trên mạng là được.

Em xem kỹ thông tin tổ chức trên website, sau đó nghiên cứu kỹ mô tả công việc, download những mô tả công việc trên mạng xuống nghiên cứu, cố gắng để họ thấy kinh nghiệm làm việc của em 100% matched với yêu cầu của họ là okie.

Chúc may mắn
    • 321 Bài viết

• 560 Được cảm ơn

Em cám ơn chị. Em thấy phần lớn những người làm NGO đều có tâm rất tốt, sẵn sàng giúp đỡ người khác hết mình. Chị ở lớp em cũng thế
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Fiore Xem bài viết
    Được em ạ. Chị không biết nhiều về tổ chức này, nhưng xem website Tiếng Chuông thấy cũng cùng ngành với tổ chức NGO chị đang làm.

Theo chị đoán, họ sẽ test em bằng một bài dịch Anh Việt Việt Anh có nội dung có sẵn trên website của họ; và một tình huống giao tiếp văn phòng hàng ngày: viết thư chúc mừng sinh nhật nhân viên, thông báo mất điện/ điện thoại/ thang máy ngừng hoạt động... và một số nghiệp vụ văn phòng Khi phỏng vấn, cũng chỉ hỏi những câu hỏi thường gặp thôi, mình trả lời lưu loát tự tin là được, chịu khó download mấy câu hỏi interview thường gặp trên mạng là được.

Em xem kỹ thông tin tổ chức trên website, sau đó nghiên cứu kỹ mô tả công việc, download những mô tả công việc trên mạng xuống nghiên cứu, cố gắng để họ thấy kinh nghiệm làm việc của em 100% matched với yêu cầu của họ là okie.

Chúc may mắn
    Cho mình hỏi với, làm ở NGO sếp có uy tín ko, trả lương có tốt ko hay mấy ông nước ngoài lại mafia
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 881 Bài viết

• 728 Được cảm ơn

Mình thích môi trường của NGO hơn. Làm ra làm, chơi ra chơi, các chế độ đãi ngộ cũng rất ổn nhé!
    thanhtu
    • 15 năm
    • 881 Bài viết

• 728 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi axetank Xem bài viết
    Cho mình hỏi với, làm ở NGO sếp có uy tín ko, trả lương có tốt ko hay mấy ông nước ngoài lại mafia
    Theo bạn hiểu NGO là gì? Nếu bạn trả lời được câu hỏi này thì những băn khoăn còn lại của bạn sẽ có câu trả lời
    thanhtu
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 185 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Ôi, bạn ơi sao lại bảo tỷ lệ ế ở NGO cao? Tùy từng tổ chức thôi ạ. Cơ quan em gái em NGO này, toàn girl thôi mà có ai ế đâu ^^ Làm NGO như em gái em thấy thoải mái lắm, không quan trọng giờ giấc, chủ yếu là hiệu quả công việc, mà được làm công việc mình thích, lương thưởng cao, họ đề cao quyền và giá trị con người lắm ạ. Còn làm nhà nước thì...phí hoài tuổi xuân.
    • 15 năm
    • 881 Bài viết

• 728 Được cảm ơn

Mình cũng chưa thấy ai làm ở NGO mà ế cả. Toàn trai xinh gái đẹp lại giỏi giang thôi!
    thanhtu