TIN TÀI TRỢ.

Làm gì khi chồng không đưa tiền lương cho vợ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.98K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi các chị,
    Em đang cảm thấy băn khoăn quá, muốn tâm sự mong nhận được lời khuyên của các chị.
    Em 25 tuổi, mới lấy chồng được nửa năm. Vợ chồng em đang sống chung với gia đình chồng. Bọn em làm tư nhân, thu nhập của chồng ~12tr, em thì ~6tr. Từ khi lấy nhau, tới thời điểm này em mới biết lương của chồng bao nhiêu (thời gian đầu em k hỏi, cưới nhau 3 tháng em mới hỏi nhưng không nói). Thực ra em biết thu nhập chồng được vậy cũng là tình cờ, chứ chồng em chỉ nói lương 7tr thôi, vài tháng thưởng một lần (khoảng 5tr).
    Mỗi tháng chồng đưa 4tr tiền ăn cho mẹ (bọn em ăn chung với gia đình mà). Nói là tiền ăn nhưng bọn em chỉ ăn bữa tối thôi. Cơm trưa em tự đi chợ chuẩn bị cho hai đứa mang đi. Ngoài khoản chi đó thì bọn em mỗi đứa tiết kiệm 2tr/tháng, gọi là khoản tiết kiệm chung (em 1tr - chồng 1tr).
    Ngoài ra chồng cũng k đưa em giữ tiền mà tự cầm, nói là để đầu tư hoặc chi tiêu.
    Mọi người hay hỏi thăm "mỗi tháng chồng đưa bao nhiêu?" là em lại k biết nói gì. Xung quanh em thấy ai cũng kể chồng đi làm về lương đưa vợ, chỉ giữ lại một khoản mà thấy chột dạ.
    Em cảm thấy bọn em tiền ai người nấy tiêu, như vậy sẽ không lâu bền, em lại là đứa hay suy nghĩ. Em muốn bọn em tiền chung một mối, công khai chi tiêu, sau này con cái sẽ tiện hơn. Nhưng chồng không đồng ý, nói là "thích kiểu sống phương tây", và "anh chi gì sẽ nói cho vợ biết".
    Có chị nào hoàn cảnh giống em không? Cho em lời khuyên với, em đang băn khoăn nên cứ để vậy hay phải "tiền qui một mối". Chồng em là người gia trưởng nữa ạ. (
    Hơi dài dòng và nếu khó hiểu các chị thông cảm nha!
    Em cảm ownnnnnnn *gửi timmmm*

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 47 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình chia sẻ với bạn nhé!
    Bạn nên coi lúc nào mà chỉ có 2 vợ chồng, k có ai,lúc chồng đang vui,đang rảnh,đang yêu thương bạn thì bạn nên tâm sự và nhỏ nhẹ dẫn dắt, trước khi bạn nói, bạn nên soạn thảo sẵn trong đầu cần nói những gì, và thuyết phục ra sao, nếu chồng bạn nói lại thì sẽ phải nói những gì nhưng tất cả phải thật nhẹ nhàng thôi nhé!
    Bạn nói là bi giờ e và a đã là vợ chồng ,sau này còn có con nưa, mình cũng không khỏe mãi, hay công việc suôn sẻ mãi, nên e muốn mình có 1 khoản tiết kiệm lớn hơn mỗi tháng, tiền đó sẽ gởi ngân hàng và 2 vợ chồng đều biết, sau này nhiều nhiều sẽ mua đất ,kinh doanh hay làm gì đó nè.,.... muốn vậy thì mỗi tháng vợ chồng mình gom lương lại cùng 1 khoản sau đó cùng nhau chi những khoản chính, như ăn, xăng ..... tiền tiêu vặt.... sau đó dư nhiêu là gởi hết vô bank tiết kiệm nhé...... tiền tiết kiệm đó là chung và công khai nên e đưa hết cho anh đi gởi mang tên anh luôn nha......, sau khi ông ta đồng ý ,công khai lương và gom về 1 mối thì khoảng vài tháng sau, bạn có thể chiếm luôn phần đi gởi ngân hàng, và mang tên bạn, vì phòng khi mấy ông đó rút ra làm gì mà mình k hay.... nhưng làm gì làm bạn phải luôn công khai ,mỗi lần gởi cộng dồn lên là phải khoe cho ck liền nha, để ck vui và có động lực phấn đấu

Bạn cũng nói thêm là e làm vậy để mình có nhiều tiền hơn thôi, chứ nếu anh Thích mua gì đó hay cần gì thì cứ nói e đưa tiền anh mua liền........ tỏ ra là mình và ck cùng quản lý tiền nhưng muốn sài vẫn thoải mái, đợi khi ông ta đồng ý thì sau này mua gì hợp lý mới cho chứ dễ gì ,hjjjj
    Nhưng với tính cách ông ck bạn , lương và thưởng và tiền ngoài không rõ ràng ,khó quản lý lắm, bạn nên quản lý và biết những khoản chính được mà thôi, nhưng ck ban có vẻ k biết tiết kiệm gì cho lắm nên nếu bạn quản lý tiền thì phải thật khôn khéo không có bó buộc quá sẽ đâm ra mất hạnh phúc
    Bạn cũng nói luôn , e không phải khó khăn gì, quản lý gì cách tiêu pha của nhau,nhưng e muốn mình là 1 gia đình phải đi về 1 mối và có định hướng tương lai.
    Nếu em muốn tiêu gì ,hay có khoản gì đó phải chi ,VD cho ba mẹ ck tiền hay .... thì vợ chồng cùng bàn với nhau và trích ra.... như vậy chính là anh cũng đang quản lý tiền của em đó.....
    Nói những cái tốt hấp dẫn ra dụ ông đồng ý đã, rồi sau này theo thói quen ck em sẽ chấp nhận thôi
    Chứ VC mà tiền ai lấy tiêu thì không bao giờ bền vững được, có lẽ ck em và e mới lấy nhau, chưa có quen với việc này nhưng e hãy giãi thích cho ck e hiểu như vậy k phải lại ai quản lý tiền của ai, mà là của chung thôi,
    Chúc e hp nhé
    Khi nào ck em đồng ý và có tiền triển nhớ lên khoe lại cho c nhé
    Hi
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cảm ơn chị LyLy nhiều ạ,
    Em sẽ thử áp dụng "kế sách" của chị coi sao, nhiều điều như "gãi đúng chỗ ngứa" của em í chồng em lại gia trưởng nên chắc em phải mưa dầm thấm lâu thôi.
    Nhất định có "kết quả" em sẽ khoe chị luôn hiihi^^
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lylytim14_18 Xem bài viết
    Mình chia sẻ với bạn nhé!
    Bạn nên coi lúc nào mà chỉ có 2 vợ chồng, k có ai,lúc chồng đang vui,đang rảnh,đang yêu thương bạn thì bạn nên tâm sự và nhỏ nhẹ dẫn dắt, trước khi bạn nói, bạn nên soạn thảo sẵn trong đầu cần nói những gì, và thuyết phục ra sao, nếu chồng bạn nói lại thì sẽ phải nói những gì nhưng tất cả phải thật nhẹ nhàng thôi nhé!
    Bạn nói là bi giờ e và a đã là vợ chồng ,sau này còn có con nưa, mình cũng không khỏe mãi, hay công việc suôn sẻ mãi, nên e muốn mình có 1 khoản tiết kiệm lớn hơn mỗi tháng, tiền đó sẽ gởi ngân hàng và 2 vợ chồng đều biết, sau này nhiều nhiều sẽ mua đất ,kinh doanh hay làm gì đó nè.,.... muốn vậy thì mỗi tháng vợ chồng mình gom lương lại cùng 1 khoản sau đó cùng nhau chi những khoản chính, như ăn, xăng ..... tiền tiêu vặt.... sau đó dư nhiêu là gởi hết vô bank tiết kiệm nhé...... tiền tiết kiệm đó là chung và công khai nên e đưa hết cho anh đi gởi mang tên anh luôn nha......, sau khi ông ta đồng ý ,công khai lương và gom về 1 mối thì khoảng vài tháng sau, bạn có thể chiếm luôn phần đi gởi ngân hàng, và mang tên bạn, vì phòng khi mấy ông đó rút ra làm gì mà mình k hay.... nhưng làm gì làm bạn phải luôn công khai ,mỗi lần gởi cộng dồn lên là phải khoe cho ck liền nha, để ck vui và có động lực phấn đấu

Bạn cũng nói thêm là e làm vậy để mình có nhiều tiền hơn thôi, chứ nếu anh Thích mua gì đó hay cần gì thì cứ nói e đưa tiền anh mua liền........ tỏ ra là mình và ck cùng quản lý tiền nhưng muốn sài vẫn thoải mái, đợi khi ông ta đồng ý thì sau này mua gì hợp lý mới cho chứ dễ gì ,hjjjj
    Nhưng với tính cách ông ck bạn , lương và thưởng và tiền ngoài không rõ ràng ,khó quản lý lắm, bạn nên quản lý và biết những khoản chính được mà thôi, nhưng ck ban có vẻ k biết tiết kiệm gì cho lắm nên nếu bạn quản lý tiền thì phải thật khôn khéo không có bó buộc quá sẽ đâm ra mất hạnh phúc
    Bạn cũng nói luôn , e không phải khó khăn gì, quản lý gì cách tiêu pha của nhau,nhưng e muốn mình là 1 gia đình phải đi về 1 mối và có định hướng tương lai.
    Nếu em muốn tiêu gì ,hay có khoản gì đó phải chi ,VD cho ba mẹ ck tiền hay .... thì vợ chồng cùng bàn với nhau và trích ra.... như vậy chính là anh cũng đang quản lý tiền của em đó.....
    Nói những cái tốt hấp dẫn ra dụ ông đồng ý đã, rồi sau này theo thói quen ck em sẽ chấp nhận thôi
    Chứ VC mà tiền ai lấy tiêu thì không bao giờ bền vững được, có lẽ ck em và e mới lấy nhau, chưa có quen với việc này nhưng e hãy giãi thích cho ck e hiểu như vậy k phải lại ai quản lý tiền của ai, mà là của chung thôi,
    Chúc e hp nhé
    Khi nào ck em đồng ý và có tiền triển nhớ lên khoe lại cho c nhé
    Hi
    Cám ơn cmt của bạn, chúng tôi đã đọc và biết được mánh của các bạn r 😏