Là nghề hay là nghiệp?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.08K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 234 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trở lại với cái nghiệp kiếm xiền...
    24+ và chẳng có gì trong tay.
    8 tháng sau khi tốt nghiệp t nhốt mình trong 1 cái "lồng", hàng ngày t vẫn đi làm, hàng tháng t vẫn nhận lương nhưng tâm hồn t không thuộc về cái lồng đó. Chính vì thế 8 tháng đối vs t mà nói nó dài đằng đẵng tựa 1 thế kỉ. Và r một lần nữa t trở lại với cái nghề mà t đã chọn, dẫu biết đó là một quyết định khó khăn...
    T biết cuộc sống luôn bắt mình phải lựa chọn, k chỉ t mà tất cả m.ng đều vậy. T cũng luôn tâm niệm rằng, dù lựa chọn của t có như nào thì đó cũng là do tạo hóa dẫn dắt và sắp đặt. Và câu nói t vẫn luôn thích và tin đó là "thuyền đến đầu cầu ắt sẽ thẳng"... Bởi vậy nếu ai đó hỏi t có hối hận về những gì đã qua t đều sẽ trả lời là không, t không hối hận. Bởi tại thời điểm đó mọi lựa chọn mà tôi đưa ra chính xác là những vì t muốn, t đã mất nhiều tâm tư và thời gian cho lựa chọn đó, vậy nên t không hối hận.
    Hiện tại t có một cv tự do, tự mình làm chủ mình, k bị gò bó nhưng khá áp lực và mệt óc. Nhưng cv đó giúp nuôi sống t và t cũng có thể phụ giúp gđ. Dẫu biết rằng nó sẽ chẳng có tương lai và t cũng chẳng thể gắn bó lâu dài, và r sau này t sẽ phải chọn lại nghề cho mình. Nhưng t k có lựa chọn khác, dù ai nói gì thì hiện tại đó là điều t muốn...

Gởi từ ứng dụng Webtretho của vitormeo

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 234 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    những ngày đầu trở lại về nghề dạy kèm không khỏi hồi hộp lo lắng, bởi nó không giống như hồi sinh viên, đi dạy chỉ để trang trải việc ăn học, mà giờ đây đi dạy nó như một cái nghề. Tất cả mọi khó khăn t đều đã lường trước nhưng phải khi bước chân vào thì mới càng thấy rõ hơn. Có không ít phụ huynh nói với tôi rằng thay vì về quê lương 3 cọc 3 đồng thì ở lại đây và đi dạy kèm vẫn hơn, t hiểu suy nghĩ của họ, bởi t chọn con đường này suy cho cùng cũng xuất phát từ đồng lương mà. Thế nhưng chưa bao giờ t nghĩ đây sẽ là một cái nghề mình có thể gắn bó lâu dài, hiện tại 1 mình tự do thì thế nào cũng được nhưng vài ba năm nữa khi cuộc sống thay đổi thì dạy kèm chỉ có thể là nghề phụ chứ t không thể lấy nó làm nghề chính. Xung quanh t cũng rất nhiều bạn chọn con đường giống t, cuộc sống là vậy mỗi người đều phải tự mình đấu tranh và đưa ra một quyết định. không thể trả lời là đúng hay sai, chỉ biết là cần nỗ lực hết mình với những gì đã chọn. T có khá nhiều thời gian rảnh, và t cũng ấp ủ nhiều dự định liên quan tới việc đổi nghề. Hôm rồi t có chia sẻ với một e học sinh mà t đang dạy kèm, e ấy trưởng thành và hiểu chuyện, e nói với t rằng "đúng là không thể cứ đi dạy kèm mãi, nhưng nếu c có đổi nghề và nghỉ dạy thì c cũng đừng nghỉ dạy e nhé, vì e thấy làm việc với c rất hợp, k dễ gì tìm được người hiểu mình mà ) ". T nên vui hay nên buồn vì điều đó đây?
    T có một cô bạn, sau khi ra trường lập tức được gia đình giúp đỡ xin cho dạy hợp đồng ở một trường cấp 3, và sau 6 tháng cô quyết định bỏ nghề, gia đình cũng không ép buộc nữa bởi cô ấy đã quá chán nản và mệt mỏi. Một cô bạn thân khác của t, suy nghĩ khá giống t, cũng có một khoảng thời gian đi dạy kèm như t, nhưng r gia đình chạy việc cho ở quê, về quê làm người nhà nước với mức lương 3tr/tháng. Không ngừng kêu ca với t rằng rất áp lực và chán nản. t chỉ còn biết động viên rằng cố gắng lên, dần dần r sẽ ổn định. Chứ cứ như t ở đây bao giờ mới ổn định được... Chính vì những chuyện như vậy, nên nhiều lúc t nghĩ gia đình mình không có điều kiện chạy việc cho mình hóa lại hay. Bởi bản tính thích tự do sẽ rất khó để giữ chân t trong 1 cái lồng nào đó. T rất thích làm bánh và kinh doanh, tự hứa với bản thân khi nào có điều kiện sẽ làm hết những gì mình thích. Còn hiện tại vẫn phải phấn đấu và dành dụm cho những những mục tiêu trước mắt. Không thể đi đường thẳng thì ta đi đường vòng vậy )). Cứ luôn nở nụ cười thật tươi rồi vận may sẽ đến...
    [/QUOTE]
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,587 Bài viết

• 5,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu bạn thích làm bánh thì mình cho bạn FB của 1 người làm bánh giỏi, có dạy học, dạy có tâm. Học phí 6 triệu, ở Vĩnh Long miền tây. Gần nhà mình có mấy trung tâm gia sư học sinh đông nghẹt. Hay là bạn mở trung tâm dạy học thêm. Mình vừa nghỉ việc, đi làm căng thẳng với sếp ko chịu nổi. Hở tí là chửi bới, quát tháo.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 234 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi AnLanh Xem bài viết
    Nếu bạn thích làm bánh thì mình cho bạn FB của 1 người làm bánh giỏi, có dạy học, dạy có tâm. Học phí 6 triệu, ở Vĩnh Long miền tây. Gần nhà mình có mấy trung tâm gia sư học sinh đông nghẹt. Hay là bạn mở trung tâm dạy học thêm. Mình vừa nghỉ việc, đi làm căng thẳng với sếp ko chịu nổi. Hở tí là chửi bới, quát tháo.
    cảm ơn bạn quan tâm, mih ở ngoài Bắc cơ. Áp lực quá thì bỏ đi bạn ạ, không gì quý hơn là tâm lý thoải mái. Có những cái k phải cứ cố gắng mà được. chúc bạn gặp nhiều may mắn.