TIN TÀI TRỢ.

Khi đi xin việc có nên khai thật lý do nghỉ cty cũ do chuyện tình cảm không ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.72K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 68 Bài viết

• 411 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào mọi người,
    Lý do chính để mình rời cty cũ là vì quá buồn về chuyện tình cảm không thành của mình. Mình yêu 1 người đồng nghiệp cùng cty, lại còn cùng phòng làm việc nữa chứ. Thời gian mình chia tay lại còn bị thêm 1 số chuyện buồn khác của gia đình nên mình suy sụp, mình quyết định rời cty để đầu óc thanh thản hơn, tự chữa trị vết thương lòng :Smiling:, tìm lại sự tự tin cho chính mình. Và cũng vì không thể chịu nổi sự căng thẳng về tinh thần, mình nghỉ việc ở cty đó mà không đợi tìm được việc ở cty khác.

Bây giờ mình đi phỏng vấn xin việc, có nên nói thật với người tuyển dụng về lý do này không nhỉ? Mình đã đi phỏng vấn nhiều nơi và mỗi khi họ hỏi lý do rời cty cũ mình đều trả lời theo bài bản đại loại là tìm cơ hội khác để phát triển khả năng bla bla bla... Mình cảm giác là họ rất tinh & có lẽ không tin lắm (bản thân mình cũng không tự tin khi nói như vậy nữa là !!): "6-7 năm làm việc là 1 khoảng thời gian dài, còn đi đâu nữa?", "30 tuổi thế kia (mình 30 tuổi tây, 31 tuổi ta) thì còn phát triển với thăng tiến gì, lo mà ổn định đi chứ?" v.v.... Họ hỏi cả về kế hoạch lập gia đình của mình nữa, không hiểu sao cứ mỗi lần đụng đến câu hỏi này là mình không giấu được cái giọng rưng rưng dù cố trả lời 1 cách khéo léo.

Mình làm sao thuyết phục được họ đây? Họ có quyền từ chối mình vì lo ngại ở cái tuổi mình rồi sẽ mau chóng lập gia đình & có con trong khi chưa đóng góp được gì nhiều cho cty mới. Mình rời cty cũ để tìm cơ hội vực dậy tinh thần, "tìm lại chính mình" mà thời gian này làm mình buồn quá khi nhìn bạn bè xung quanh. Ở độ tuổi 30 này, chúng nó công việc ổn định & đang bắt đầu có sự thăng tiến, rồi cũng đã có gia đình & có em bé.Còn mình thì vẫn lông bông, không việc làm & không người yêu để có gì đó hứa hẹn về chuyện gia đình.

Thời gian thất nghiệp này mình cũng có việc để làm ở gia đình & đi học thêm 1-2 khóa liên quan đến ngành nghề nhưng nhiều lúc mình cảm thấy rất bế tắc :Sad:

Trước giờ mình cứ ôm cái tâm sự này trong lòng, không biết tìm lời khuyên ở đâu vì những người quen chưa từng trải qua trường hợp của mình & cũng không làm trong phòng nhân sự. May có nhỏ bạn nói là mọi người trong diễn đàn này đóng góp ý kiến & lời khuyên rất thật tình, mình cũng đã đọc nhiều topic và thấy đúng như vậy nên hôm nay, sau khi đi phỏng vấn ở 1 cty về, mình mạnh dạn đăng bài này. Mong nhận được sự quan tâm & lời khuyên của mọi người.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Xuân Anh 2009 Khách
    Hoàn tòan không nên bạn à. Hãy để quá khứ của bạn trôi qua êm đềm. Khi bạn có những ng bạn và đồng nghiệp mới bạn sẽ thấy cs còn nhiều điều tốt đẹp. Vì thế hãy nói 1 cách nhẹ nhàng nhất có thể về việc bạn nghỉ chỗ làm việc cũ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,493 Bài viết

• 2,778 Được cảm ơn

Theo em cũng không nên nói ra lý do đó, thật sự là k phù hợp. Em mà là sếp thì cũng k muốn tuyển 1 người rời cty cũ vì những rắc rối về tình cảm. Nói chung là chị nên đi du lịch đã. Tâm trạng thế này chưa đi làm đc đâu...
    heqyp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,190 Bài viết

• 2,849 Được cảm ơn

Đọc bài của chị em nhớ lại hơn 2 năm trước, em làm HR cho 1 RO, có 1 anh khá tốt đến phỏng vấn, khi hỏi lý do vì sao rời dự án cũ với vị trí cao và mức lương ổn thì anh nói: không thích 1 đồng nghiệp nữ, cụ thể là: " không chịu được một cô làm cùng". Em rất băn khoăn, có ý ngăn sếp nhưng sếp em cứ khăng khăng nhận. Y như rằng 2 năm rồi làm việc chán lắm, người cứ lơ ngơ theo các chuyện tình cảm. Nói vậy không có ý chê chị mà muốn khuyên chị đừng nói thật lý do kia nhé. Em sợ nó gây ấn tượng xấu cho người tuyển dụng.
    Mẹ của Tôm Tươi Tỉnh và Cà Cực Cute

Mua chung bảo hiểm Bảo Việt Healthcare nào các bạn ơi
    • 68 Bài viết

• 411 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn các bạn đã trả lời cho vấn đề của mình. Thật sự là bây giờ mình không bị ngơ ngơ như anh chàng kia đâu, thời gian đầu sau khi rời cty cũ thì đúng là mình như vậy thật nhưng đã vượt qua được trạng thái đó rồi. Mình cũng đủ tỉnh táo để không nói lý do chính, nhưng đôi khi mình cứ có cảm giác muốn nói thật tình trạng của mình để họ hiểu cho mình là không phải mình yếu kém về năng lực làm việc mà chỉ vì chuyện kia mình mới rời bỏ cty cũ thôi. Sếp ở cty cũ rất quý mình về năng lực, nhiều lần kêu mình quay về, nhiều người ở cty cũ cũng đánh giá cao về mình. Mình biết là mình làm được việc, rất tốt nữa là đằng khác, ở môi trường mới.
    • 17,911 Bài viết

• 17,323 Được cảm ơn

Thực ra là do người phỏng vấn nhiều chuyện thôi ,cứ thích tìm hiểu đời sống riêng của bạn ,chứ ng ta cần năng lực của bạn là chính mà:Thinking::Thinking: Kệ họ ,chỉ cần nói là tôi thích làm ở đây vì thế lọ thế chai là đủ :Laughing::Laughing: chúc bạn tự tin nhé
    Spam vui, Thư giãn...Không oán trách, không gây hận sầu :Rose::LoveStruc::Smiling::Smug:
    TT Dịch thuật Lăng Tra cả: Dịch ngược, dịch xuôi & dịch chéo Anh, Việt, Hán:Thinking:

Nói dối ...nhưng có lợi cho Cách mạng ..tại sao không?:Smug::Battin ey:
    611
    DACAM gửi 1409
    • 68 Bài viết

• 411 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn bác Gà trống. Đọc mấy dòng của bác thấy lòng nhẹ nhàng hơn, tiếc là mình gửi cái mail cảm ơn về buổi phỏng vấn trước khi đọc được trả lời của bác, không thì cũng thêm vào cái ý "thích làm ở đây".
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,758 Bài viết

• 2,082 Được cảm ơn

Tớ đã từng đi p.v 1 ở một số nơi. Thừong là các cty NN họ hay hỏi chuyện riêng tư, nhưng chỉ là để đánh giá nhân viên, quan điểm của nhân viên hơn là tò mò. Các cty Nhà nước và tư nhân thì chỉ hay quan tâm đến bằng cấp, CV...
    Bản thân tớ đã từng làm giám đốc PR cho 1 cty và phỏng vấn khá nhiều ngừoi. Tớ cũng hay hỏi những câu vu vơ để từ đó tìm hiểu ứng viên. Nói chung bạn nên tập trung cho ngừoi ta thấy khả năng làm việc và tinh thần cầu thị của bạn. Ko nhất thiết phải nói là " tìm môi trường tốt, để pt, thăng tiến... " này nọ đâu. Cứ nói là tôi muốn có 1 công việc ổn định, phù hợp với khả năng, có thu nhập thỏa đáng. Như thế đáng tin hơn. Còn chuyện bạn có scandal về t/c mà phải ra đi thì đừng dại mà nói.:Smiling:
    Chúc bạn tìm việc thành công!
    Mẹ yêu ba bố con nhà Gấu:Kiss:
    • 68 Bài viết

• 411 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bây giờ 30 tuổi mình mới phải đi xin việc lần đầu tiên vì mình may mắn có 1 cơ duyên vào làm ở cty cũ ngay, sau khi tốt nghiệp không phải trải qua phỏng vấn gì cả, rồi làm suốt ở đó 6-7 năm luôn. Không lăn lộn nhiều nên cũng hơi tồ, mình tham khảo những hướng dẫn về cách trả lời phỏng vấn của các trang web tìm việc, có những lý do nghe rất hay rất kêu, như mình cũng đã sử dụng, nhưng có cảm giác là thích hợp với lứa tuổi 20 hơn và không biết nên điều chỉnh thế nào. Cảm ơn bạn hoachi102 đã gợi ý cho mình lý do tìm việc nghe giản dị, ngắn gọn mà thuyết phục, "thật" hơn.

Nhân tiện cho mình giúp bạn mình luôn, là HR cảm giác thế nào khi nghe lý do nghỉ việc ở cty cũ vì cty đó sẽ chuyển đi xa?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,758 Bài viết

• 2,082 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dieuanh2007 Xem bài viết
    Bây giờ 30 tuổi mình mới phải đi xin việc lần đầu tiên vì mình may mắn có 1 cơ duyên vào làm ở cty cũ ngay, sau khi tốt nghiệp không phải trải qua phỏng vấn gì cả, rồi làm suốt ở đó 6-7 năm luôn. Không lăn lộn nhiều nên cũng hơi tồ, mình tham khảo những hướng dẫn về cách trả lời phỏng vấn của các trang web tìm việc, có những lý do nghe rất hay rất kêu, như mình cũng đã sử dụng, nhưng có cảm giác là thích hợp với lứa tuổi 20 hơn và không biết nên điều chỉnh thế nào. Cảm ơn bạn hoachi102 đã gợi ý cho mình lý do tìm việc nghe giản dị, ngắn gọn mà thuyết phục, "thật" hơn.

Nhân tiện cho mình giúp bạn mình luôn, là HR cảm giác thế nào khi nghe lý do nghỉ việc ở cty cũ vì cty đó sẽ chuyển đi xa?
    Ko sao, ngừoi tuyển dụng cũng ko thích những ứng viên hay nhảy việc. Những ngừoi làm việc lâu ở 1 nơi dễ được tin tưởng hơn. Bạn định apply vào đâu để mọi ngừoi còn biết cách tư vấn. Thật ra đi p.v rất đơn giản, như là 1 buổi nói chuyện thôi. Quan trọng là bạn phải tự tin nhưng ko tự kiêu, khiêm tốn nhưng ko tự ti. Nói năng từ tốn, rõ tiếng. Thế là ok mà.
    * HR cũng là ngừoi, cũng đi làm nên vấn đề "đi xa" có thể được chấp nhận kèm theo vài lời như: hoàn cảnh gia đình ít ngừoi, đi làm xa, mệt dễ làm mình mất sức. Nói chung nên thành thật 1 cách khéo léo. Vì những ngừoi p.v thường có kinh nghiệm. Nói dối họ dễ phát hiện ra lắm. và nói chung ko ai thích nghe ngừoi khác nói dối.
    Bình tĩnh đi bạn, rồi bạn sẽ qua 1 cách êm đẹp thôi.:Rose::Rose::Rose:
    Mẹ yêu ba bố con nhà Gấu:Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,161 Bài viết

• 1,630 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xuân Anh 2009 Xem bài viết
    Hoàn tòan không nên bạn à. Hãy để quá khứ của bạn trôi qua êm đềm. Khi bạn có những ng bạn và đồng nghiệp mới bạn sẽ thấy cs còn nhiều điều tốt đẹp. Vì thế hãy nói 1 cách nhẹ nhàng nhất có thể về việc bạn nghỉ chỗ làm việc cũ
    Đúng đấy bạn à, mình cũng nghĩ rằng bạn có bao nhiêu là cách để trả lời câu hỏi này. Dù là lý do gì thì bạn cũng chỉ cần nói là tôi có lý do riêng (personal reasons) và người tuyển dụng ít khi sẽ hỏi bạn nữa, nếu có thì bạn có thể đề nghị rằng bạn bạn xin được giữ điều cá nhân đó cho mình và thể hiện niềm hứng khởi vơí các thách thức trong công việc mới...
    :Kiss: Mẹ yêu Sếu và Dim nhất trên đời:Kiss: :
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dieuanh2007 Xem bài viết
    sau khi tốt nghiệp không phải trải qua phỏng vấn gì cả, rồi làm suốt ở đó 6-7 năm luôn.
    Mình nghĩ bạn nên đưa yếu tố này vào câu trả lời của mình, từ đó đưa ra lý do là bạn muốn tìm thử thách mới hay một cái gì đó tương tự.

Nói cho cùng thì trong lý do "tìm thử thách mới" đó cũng có một phần sự thật, mình nghĩ nó sẽ làm cho bản thân bạn dễ chấp nhận nó hơn và do đó sẽ giúp bạn nói một cách "thật" hơn.

Chúc bạn sớm tìm được việc mới
    • 92 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tình cảm là tình cảm - Công việc là công việc.